[Funland] Hỗ trợ sữa bột cho Cuba

3005

Xe tăng
Chương trình Lương thực Thế giới (WFP) xác nhận Cuba lần đầu tiên trong lịch sử đã kêu gọi hỗ trợ cung cấp sữa cho trẻ em trên quốc đảo.

Một em bé ở Cuba chờ được mẹ pha sữa. Ảnh: Washington Post.

Một em bé ở Cuba chờ được mẹ pha sữa. Ảnh: Washington Post.

"WFP đã nhận được thông báo chính thức từ chính phủ Cuba yêu cầu hỗ trợ để tiếp tục cung cấp 1 kg sữa/tháng cho trẻ em dưới 7 tuổi trên cả nước", phái đoàn của WFP tại Cuba cho biết.

WFP cũng xác nhận rằng "đây là lần đầu tiên Cuba yêu cầu hỗ trợ" bằng cách gửi thông báo chính thức tới lãnh đạo WFP. Cơ quan Liên hợp quốc ghi nhận mức độ nghiêm trọng của yêu cầu do "cuộc khủng hoảng kinh tế sâu sắc" mà Cuba đang phải đối mặt đang ảnh hưởng đáng kể đến an ninh lương thực và dinh dưỡng của người dân.

Theo hãng thông tấn EFE của Tây Ban Nha, yêu cầu của Cuba đã được gửi tới trụ sở WFP ở Rome, Italy "vào cuối năm 2023". WFP đã cung cấp 144 tấn sữa bột tách béo, đủ để giúp "gần 48.000 trẻ em trong độ tuổi từ 7 tháng đến 3 tuổi ở Pinar del Rio và La Habana". Tuy nhiên, con số trên chỉ tương đương 6% tổng số trẻ em cần được hỗ trợ sữa theo yêu cầu của chính phủ Cuba.
Tình hình ở Cuba có vẻ đang tệ đi. Em nghĩ với lượng sữa khoảng 2000 tấn cho trẻ em dưới 3 tuổi thì VN mình có thể giúp được. Lượng sữa này tương đương khoảng 1% sản lượng sữa bột VN sản xuất hàng năm. Nếu cần đóng góp tài chính thì em nghĩ bản thân em và nhiều cụ ở đây cũng sẵn sàng góp một chút phần nhỏ nhỏi. Lãnh đạo Cuba đi đúng đường sai đường bàn sau nhưng với tình nghĩa lâu nay thì việc cứu lấy trẻ em của bạn là việc ta nên làm.

datinh

Xe container
Thế hệ bọn em lớn lên vẫn còn được ăn đường Cuba nên có kêu gọi chắc chắn ít nhiều em sẽ góp. Cố lên người anh em Cuba!
họ từng có ngành chăn nuôi bò sữa mà
thậm chí hỗ trợ ông vn
giờ sao thảm thế nhỉ

Mũi tên bạc

Xe container
họ từng có ngành chăn nuôi bò sữa mà
thậm chí hỗ trợ ông vn
giờ sao thảm thế nhỉ
Em không rõ lắm vì chưa được đọc báo tiếng Việt nhưng cụ nói quá chuẩn; em nhớ dự án nào đó trước đây còn định lấy đất của trang trại bò sữa mà Việt Nam và Cuba hợp tác để làm sân gôn mà bên trang trại họ không đồng ý và đưa lên cả thời sự cơ mà. Đất nước của họ trồng mía được thì em nghĩ trồng cỏ nuôi bò sẽ ngon lành!

phuongmit

Xe cút kít
Em không rõ lắm vì chưa được đọc báo tiếng Việt nhưng cụ nói quá chuẩn; em nhớ dự án nào đó trước đây còn định lấy đất của trang trại bò sữa mà Việt Nam và Cuba hợp tác để làm sân gôn mà bên trang trại họ không đồng ý và đưa lên cả thời sự cơ mà. Đất nước của họ trồng mía được thì em nghĩ trồng cỏ nuôi bò sẽ ngon lành!
E nghĩ có thể sản xuất ra nhưng nhân dân k tiếp cận dc hoặc tiếp cận k đồng đều

patuana76

Xe container
Tình hình ở Cuba có vẻ đang tệ đi. Em nghĩ với lượng sữa khoảng 2000 tấn cho trẻ em dưới 3 tuổi thì VN mình có thể giúp được. Lượng sữa này tương đương khoảng 1% sản lượng sữa bột VN sản xuất hàng năm. Nếu cần đóng góp tài chính thì em nghĩ bản thân em và nhiều cụ ở đây cũng sẵn sàng góp một chút phần nhỏ nhỏi. Lãnh đạo Cuba đi đúng đường sai đường bàn sau nhưng với tình nghĩa lâu nay thì việc cứu lấy trẻ em của bạn là việc ta nên làm.
Nhất trí hoàn toàn. Hy vọng nhà nước mình sớm đưa ra chương trình hỗ trợ cho anh em.

butchikim

Xe ba gác
Tay láng giềng chơi ông bạn mình hơi khét #:-s

Việc lớn này chắc tầm chính phủ rồi

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chắc chắn VN, TQ Nga sẽ sớm giúp người anh em thôi . Hy vọng nước ta xúc tiến nhanh.

3005

Xe tăng
Tay láng giềng chơi ông bạn mình hơi khét #:-s

Việc lớn này chắc tầm chính phủ rồi
Lương thực thực phẩm không nằm trong danh mục cấm vận. Mua bán cho tặng thoải mái. Trước đây Cuba vẫn đi mua nhưng giờ cạn tiền rồi.

Trước đây Cuba tài trợ cho VIệt Nam giống bò sữa trên trung tâm nghiên cứu bò sữa Moncada (chắc tên của Cuba) ở Ba Vì Cụ ạ, Tấm lòng nhân dân Cuba với Viet Nam là số 1 đấy

namphong12

Xe lăn
Sao ta không giúp họ mảng nông nghiệp nhỉ. Cử chuyên gia sang và viện trợ phân bón chắc không vi phạm lệnh cấm vận nhỉ.

DCCHA

Xe buýt
Cũng giống VN là nước nông nghiệp, nhưng thời kỳ HTX vẫn đói thôi cụ. Có lẽ do chính sách "làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu" cụ.
Bên kia giờ vẫn nặng tư tưởng y như mình thời bao cấp. Cụ nào có người thân bên Mỹ là có làm với hội Cu ba này sẽ rõ, chính người VN còn phải phát bực vì cái thói quen làm ăn vô kỷ luật của nước bạn.

Cu 3 quốc đảo nên cấm vận dễ thật. Muốn kinh doanh làm ăn trao đổi cũng rất khoai. Lại bao cấp nữa nên làm càng khó
Cu3 chắc mẽo nó ko bjo bỏ cấm vận quá. Vụ tên lửa kia ko bjo mẽo nó bỏ qua cho.

3005

Xe tăng
Sao ta không giúp họ mảng nông nghiệp nhỉ. Cử chuyên gia sang và viện trợ phân bón chắc không vi phạm lệnh cấm vận nhỉ.
Có sang rồi cụ nhưng kết quả không được nhiều. Vấn đề của Cuba không phải là không biết cày ruộng. Cụ nào đã trải qua thời bao cấp thì hiểu.

DCCHA

Xe buýt
Vấn đề là họ ko muốn làm. Bây giờ vẫn cấp phât thuốc nhưng chỉ đc 1 số loại thôi nhưng vẫn thích xếp hàng nhận miễn phí, ko thích làm có tiền mua thuốc cho nhanh.

butchikim

Xe ba gác
Lương thực thực phẩm không nằm trong danh mục cấm vận. Mua bán cho tặng thoải mái. Trước đây Cuba vẫn đi mua nhưng giờ cạn tiền rồi.
Cạn tiền thì có phải do họ tự nghèo đâu cụ :-??

namphong12

Xe lăn
Vấn đề là họ ko muốn làm. Bây giờ vẫn cấp phât thuốc nhưng chỉ đc 1 số loại thôi nhưng vẫn thích xếp hàng nhận miễn phí, ko thích làm có tiền mua thuốc cho nhanh.
Không nhận cần câu mà chỉ muốn nhận cá thì anh em thân thiết cũng chịu rồi.

Mũi tên bạc

Xe container
Trước đây Cuba tài trợ cho VIệt Nam giống bò sữa trên trung tâm nghiên cứu bò sữa Moncada (chắc tên của Cuba) ở Ba Vì Cụ ạ, Tấm lòng nhân dân Cuba với Viet Nam là số 1 đấy
Nếu tên Moncada thì chắc chắn là tên của Cuba vì Moncada là trại lính đầu tiên mà Fidel và các đồng đội của ông đánh vào!