Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tranviethung

Đi bộ
Xe cụ bị dính một hoặc cả mấy vấn đề sau:
1. Họng hút, van không tải bị bẩn hoặc quá bẩn : rửa sạch à Ok thôi.
2. Cái cảm biến Ô-xy bị chết rồi : cái này thì chỉ có thay thôi.
3. Bu-gi kém quá rồi : đương nhiên phải thay
4. Hở xu-páp : hơi khó xử lý, có thể phải tháo máy.
5. Cụ chuyển mua cây xăng khác, xăng có thể có vấn đề.

Nhà cháu ngiêng về nguyên nhân thứ 2 và thứ 4.
Cảm ơn cụ rất nhiều!
Hôm nào rỗi cháu sẽ đem vợ 2 đi khám xem sao.
Chỗ khám tốt là ở 199 Minh Khai phải không các cụ?

soccon

Xe đạp
Cụ xem cụ có đang dùng xăng RON 95 không, nếu đúng thì chuyển sang dùng xăng 92 là OK, nếu không thì chắc do bẩn bướm, rửa sạch là lại chạy tít lun.
Bác hardtop giúp em tiếp với ạ. Sau khi em cho xe Getz 1.1 của em đi vệ sinh họng hút (chỗ cái bướm ga và van không tải, cả lọc gió nữa), em thấy có mấy hiện tượng sau:
- Xe yếu hơn: thể hiện ở việc tăng tốc. Em chạy Nội bài ga mãi mới lên được 80km/h
- Đạp ga không có tác dụng: khi bắt đầu đi, chuyển từ số 1 sang số 2, đạp ga xe cứ lỳ ra mất 2-3 giây rồi mới thấy xe tăng tốc.
- Xe bị rung hơn: khi chạy không tải (ví dụ:khi dừng đèn đỏ, số về mo) hoặc khi đi ở số 2, không đạp ga gì cả, xe rung hơn bình thường làm phát sinh tiếng kêu do đồ vật trong xe (băng, đĩa....)
À hôm đó mấy bác ở Hyudai Giải phóng còn chỉnh thêm cái xupáp nữa.
Cám ơn cụ.

ngaydoclap

Xe container
Cụ Tóp ơi, xe I30CW thân vỏ bị xước xác nhẹ nên em muốn đi tút tát lại tí cho nó sạch sẽ, phía đuôi xe phần nhựa cách cảm biến 10cm có một vết lõm nhỏ sâu khoảng 1cm to bằng đồng xu 200đ do em quá tự tin không chịu nghe lời nó cảnh báo lùi tút dài nên lùi vào cành cây trong bãi gửi xe.

Bây giờ em mang tới gara sơn lại họ có tháo tung cả ra đuôi xe ra để làm phẳng phần nhựa không ?
Có cách nào không phải tháo mà chỉ hút cho nó phẳng lại rồi sơn không hả cụ ?
Nếu làm thì làm ở đâu mà thợ có kỹ năng không phải tháo tung này ?

Tháo tung đuôi xe để làm một vết lõm nhỏ là điều mà em không muốn tẹo nào cụ ạ. Giận quá nên em đã đem cưa máy đốn nguyên cả cái cây ấy đi rồi cụ ạ :(

Website
www.facebook.com
Cụ Tóp ơi, xe I30CW thân vỏ bị xước xác nhẹ nên em muốn đi tút tát lại tí cho nó sạch sẽ, phía đuôi xe phần nhựa cách cảm biến 10cm có một vết lõm nhỏ sâu khoảng 1cm to bằng đồng xu 200đ do em quá tự tin không chịu nghe lời nó cảnh báo lùi tút dài nên lùi vào cành cây trong bãi gửi xe.

Bây giờ em mang tới gara sơn lại họ có tháo tung cả ra đuôi xe ra để làm phẳng phần nhựa không ?

Tháo tung đuôi xe để làm một vết lõm nhỏ là điều mà em không muốn tẹo nào cụ ạ. Giận quá nên em đã đem cưa máy đốn nguyên cả cái cây ấy đi rồi cụ ạ :(
Cụ mua (hoặc xin) 1 tuýp silicone, bơm đầy phần lõm, nhớ bơm lồi ra 1 tẹo.

Đợi Silicon khô, lấy dao tem cắt gọt cho nó băgf bặn đẹp đẽ.

Kiếm cái logo OF, hoặc FUNS, hoặc Baby In Car, Cave In Car gì đấy dán lên.

Quá ngon.

Đợi bao giờ vỡ hẳn thì làm 1 thể.:D

ngaydoclap

Xe container
Cụ mua (hoặc xin) 1 tuýp silicone, bơm đầy phần lõm, nhớ bơm lồi ra 1 tẹo.
Đợi Silicon khô, lấy dao tem cắt gọt cho nó băgf bặn đẹp đẽ.
Kiếm cái logo OF, hoặc FUNS, hoặc Baby In Car, Cave In Car gì đấy dán lên.

Quá ngon.

Đợi bao giờ vỡ hẳn thì làm 1 thể.:D
Cảm ơn nhà chùa, em sẽ đem cây đến nhà chùa trồng tặng ở trước và sau xe nhà chùa :)

Nếu bác yêu cầu không tháo, họ sẽ có cách, theo em thì họ sẽ khoan một lỗ nhỏ rộng khoảng 3mm, lắp con vít vào rồi vừa kéo ra vừa khò nóng nó lên rồi bả matiz, sau đó sơn, hoặc nếu cụ không muốn nó thủng thì cứ matiz bả bằng mặt rồi sơn, đơn giản thôi mà chứ giã húy chân không không áp dụng được trong trường hợp này.

dai_duong_xanh

Xe hơi
Chào cụ Hardtop. cụ giúp em sử lý lỗi USB của Cerato nhà em với. Em cắm USB vào thì không nhận được bài hát, em dự là USB lỗi lấy ra cắm và vợ 2 của thằng bạn cũng là Cerato thì nghe ngon lành. Còn 1 lỗi nữa là em tự burn 1 dĩa MP3, nhét vào thì nó chỉ chay được 1 lúc là đơ luôn, trong khi cho đĩa CD khác vào thì lại ngon lành. Cụ giúp em với nhé, xem e mới mua chạy được 1000 km thôi cụ ạ, em không muốn đưa ra bảo hành vì em mua xe ngoài mà em cũng nghĩ là mấy ông đấy cũng chả làm được gì lại phá tung nội y của em ý ra. Cảm ơn cụ, em co sắn vodka mời cụ.

ngaydoclap

Xe container
Cụ Top và các cụ cho em hỏi ngu ngơ tẹo, mỗi lần đi sơn xe thì cái mà chúng ta gọi là bả matit ấy thực tế nó là cái bột gì ? Vì em nhìn thấy nó trăng trắng như xi măng trắng :D Có phải cái bột ấy chính là cái bột mà thợ sơn họ vẫn bả lên tường nhà rồi mài giấy giáp trước khi sơn không ? Liệu bả matit vào xe một thời gian cùng với nắng mưa nhiệt độ thì nó có bao giờ bị rạn nứt gì không ?

mduc711

Đi bộ
Chào các Bác!!!
xe nhà em Hyundai Tucson 2010 , e có con Itouch đem lên xe cắm để nghe nhạc mà ko được, nó toàn báo reading error... bác nào giúp e với...

quyluong_3bánh

Xe điện
Cụ cứ yên tâm đi...đến lúc nó bong ra thì chắc cụ cũng bán em nó mấy lần rùi é.Ai đi ô tô mà chưa phải tút lần nào?
Mà nếu không yên tâm thì cụ cứ để nguyên,không hề ảnh hưởng gì ạh.chứ đã đi ở Việt Nam mình mà không xước mới là lạ đấy,cụ không lùi vào đâu thì sẽ có người va vào cụ.như em xe mới được có 1000km mà nhiều khi xước chẳng hiểu tại sao luôn! Khi nào thấy ngứa mắt thì làm thôi chứ cụ cứ lăn tăn thì có khi cất xe vào tủ kính và đi bộ ạh!

quangtayho

Xe container
Chào các Bác!!!
xe nhà em Hyundai Tucson 2010 , e có con Itouch đem lên xe cắm để nghe nhạc mà ko được, nó toàn báo reading error... bác nào giúp e với...
Em dự là cụ cắm theo đường usb phải không ạ? Nếu cụ cắm theo đươcngf usb thi nó ko được được vì trong Itouch của cụ có bao nhiêu Foder không chứa file nhạc. Em cũng bị như cụ và đã ngộ ra điều đó. Nếu cụ cắm theo đường AUX rồi cho Itouch phát thì vô tư

mduc711

Đi bộ
hehe... cảm ơn cụ nha :D e sẽ làm theo hướng dẫn cụ ;))

ngaydoclap

Xe container
Em tò mò nên hỏi tí thôi, biết thế nào cũng có cụ bảo em Ác Pa Gông cho mà xem :)) Chứ xe em thì quan trọng là nó phục vụ em thì Em chăm nó chứ không đến nỗi như cụ nói :)

Cụ cứ yên tâm đi...đến lúc nó bong ra thì chắc cụ cũng bán em nó mấy lần rùi é.Ai đi ô tô mà chưa phải tút lần nào?
Mà nếu không yên tâm thì cụ cứ để nguyên,không hề ảnh hưởng gì ạh.chứ đã đi ở Việt Nam mình mà không xước mới là lạ đấy,cụ không lùi vào đâu thì sẽ có người va vào cụ.như em xe mới được có 1000km mà nhiều khi xước chẳng hiểu tại sao luôn! Khi nào thấy ngứa mắt thì làm thôi chứ cụ cứ lăn tăn thì có khi cất xe vào tủ kính và đi bộ ạh!

Cụ Top và các cụ cho em hỏi ngu ngơ tẹo, mỗi lần đi sơn xe thì cái mà chúng ta gọi là bả matit ấy thực tế nó là cái bột gì ? Vì em nhìn thấy nó trăng trắng như xi măng trắng :D Có phải cái bột ấy chính là cái bột mà thợ sơn họ vẫn bả lên tường nhà rồi mài giấy giáp trước khi sơn không ? Liệu bả matit vào xe một thời gian cùng với nắng mưa nhiệt độ thì nó có bao giờ bị rạn nứt gì không ?
Đúng là câu hỏi hơi ngu tẹo, em cũng ngu không kém và không hiểu được nguồn gốc của cái tên "Ma-tít", về công năng thì nó như cái ma tít bả tường nhưng giá thì thôi rồi, từ bằng giá ma-tít bôi tường cho tới loại đắt gấp cả nghìn lần và đương nhiên giá cả bao giờ cũng đi kèm với chất lượng, giá càng rẻ nó càng có khả năng bong ra,nứt nẻ ..vân vân.

Godfather77

Xe điện
Kính thưa cụ Hardtop, tuy rằng biết cụ rất bận nhưng em mong rằng cụ bớt chút thời gian để đọc và tư vấn cho em ạ.Em chính là cái thằng ở Quảng Ninh mà chiều nay gọi điện cho cụ số 0939637879 đây ạ. Lúc nãy nói qua điện thoại nên em diễn tả không thoát ý, giờ em xin được nói rõ hơn ạ. Em đi xe i30 được 4 vạn, đăng ký tháng 4/2008. Thời gian khoảng 1 tháng trở lại đây xe em có hiện tượng khi đánh lái gấp, đi chậm thì khi đến vị trí gần đi thẳng vô lăng có tiếng cục rất nhẹ mà phải tinh ý mới nhận ra, còn khi đi nhanh thì thì không sao, tay lái vẫn nhẹ nhàng.Vì ở Quảng Ninh không có dịch vụ của Huyndai nên chiều nay em vào Toyota Qn để kiểm tra, tuy biết rằng Toyota thì không thể làm tốt xe HD được nhưng em cũng chỉ định vào kiểm tra thôi vàkhi em hỏi thằng tư vấn thì nó nói là bọn em làm được nên emmới quyết định cho xe vào.Khi xe vào khu dịch vụ nâng lên, thấy thằng thợ nó cứ loay ha loay hoay vặn mấy cái ốc bắt vào khung ở dưới cái thanh ngang của rô tuyn lai ấy ( và nó còn định tháo cái trục lái mà có vỏ bằng nhựa trắng trên rô tuyn ấy nên em bảo nó dừng lại, không làm nữa lắp vào cho em.Em biết là dại rồi nhưng không nghĩ lại chuốc bực mình như thế. Sau một hồi thanh minh thanh nga rằng là đồ của HD khác đồ toy nên đồ của toy không tháo được.Nó bảo tiếng cục ấy phát ra từ trong cái trục bọc nhựa trắng ấy.Khi nó lắp vào xong vủa đánh xe ra em đã thấy khác, tay lái nặng hơn, vào cua không trả lái mà có trả thì rất chậm, bực mình quá em đánh xe vào bắt đền nó ( cái này em thấy mình còn ngu hơn) cái thằng cu thợ nó nói nếy tay lái nặng thì để em chỉnh cho ( khổ cái là em có biết gì đâu, chiều nay gọi cho bác mới biết là i30 lái điện tử nên chỉnh vào mắt). Nó lạiloay hoay vặn bằng đồ của nó không được nên phải chạy đi mua một cái gì gì để vặn ốc ý, em quên mất ( loại 130 ) sau đó nới 4 con ốc dưới cái thanh ngang rô tuyn lái ra ( mấy con bắt vào khung xe ý ạ rồi vặn cái ốc ở dưới cái cộtlái ngoài bọc nhựa trắng ấy( em ko biết cái đấy là cái gì, chỉ biết là nó bọc bên ngoài bằng nhựa trắng. Cái ốc ấy nó vặn ra 1/2 vòng rồi xiết 4 con ốc kia lại. Sau khi lắp xong em lên nổ máy thì thấy cái đèn báolỗi EPS sáng mà không tắt đi sau khi động cơ khởi động.Điên tiết em mới làm toáng lên, bọn nó hốt hoảng hội ý ban lãnh đạo sau đó thi nhau gọi điện đi khắp nơi nhờ tư vấn ( Không biết có gọi cho bác HARDTOP không nữa) sau đó chúng nó tháo dây mát ác quy ra lắp lại ( ri sớt lại) thì đèn EPS tắt.Em điên tiết dánh xe đi luôn vì lúc đó cũng 16h30 rồi. Khi ra ngoài em thấy hệ thống lái vẫn bị bệnh như cũ, nay lại thêm có vẻ nặng hơn, vào cua trả lái chậm và vô lăng lệnh sang phải khoảng 10 độ.
Thưa bác HARDTOP, như bác đã từng nói, khám bệnh từ xa rất khó, em biết một ngày gần nhất có thể thu xếp em sẽ phải lên ngay HD chính hãng trên Hà Nội, nhưng với kinh nghiệm của bác em chỉ muốn bác tư phán xem như vậy hệ thống lái của em có bị lỗi nghiêm trọng không ạ ( Vì em vẫn lái bình thường, nó chỉ hơi khó chịu hơn so với trước khi gặp bọn Toy kia thôi).Và việc kiểm tra hệ thống lái + chỉnh vô lăng của em về chính giữa có nhanh không ạ. Và quan trọng hơn là em có thể đi loanh quanh hoặc đi từ QN lên HN bằng xe của em không? Em đang rất phân vân và lo lắng, rất mong sớm nhận được tư vấn của bác.

@ Godfather77:

Cụ chớ có quá lo lẵng mà tổn thọ, trường hợp của cụ chỉ là chữa lợn lành thanh lợn què thôi, không có gì nghiêm trọng đâu, qua điện thoại cụ tả không rõ nên nhà cháu đã làm cụ lo lắng.
1. Về vấn đề tiếng kêu trên tay lái, xe cụ đời 2007~2008 bị lỗi SX hàng loạt gây ra tiếng kêu này, tiếng kêu ấy là vô hại ,chỉ hơi khó chịu tí thôi, Hyundai có TSB hướng dẫn chi tiết cách xử lý rồi.
2. Hiện tại tay lái xe cụ bị nặng, tay lái nhả về hơi kém là do thợ TOY siết chặt quá cái con ốc tỳ ở chỗ cái "cục nhựa trắng", cái này hoàn toàn cơ khí, không liên quan đến điện, chỉnh lại là OK ngay.
3. Tay lái I30 xài điện nên không tùy tiện chỉnh được nếu không có thiết bị chuyên dụng, chỉnh sai ít thì sẽ báo đèn EPS, chỉnh sai nhiều thì nó bỏ luôn, không chịu "trợ lực" nữa nhưng không có nghĩa là hỏng, lên hãng chỉnh lại, set-up lại là OK thôi.

Nói túm lại là HT trợ lái của I30 khá lành, ít hỏng vặt, kh ông giống như Morning hay Verna, cụ cứ chạy xe vô tư, không có gì nguy hiểm nếu chạy vaiof hôm tốc độ thấp mà tay lái không bị bó cứng, sau đó cụ lên thủ đô chơi một hôm là V2 nhà cụ lại ngon hơn xưa thôi mà.

Godfather77

Xe điện
@ Godfather77:

Cụ chớ có quá lo lẵng mà tổn thọ, trường hợp của cụ chỉ là chữa lợn lành thanh lợn què thôi, không có gì nghiêm trọng đâu, qua điện thoại cụ tả không rõ nên nhà cháu đã làm cụ lo lắng.
1. Về vấn đề tiếng kêu trên tay lái, xe cụ đời 2007~2008 bị lỗi SX hàng loạt gây ra tiếng kêu này, tiếng kêu ấy là vô hại ,chỉ hơi khó chịu tí thôi, Hyundai có TSB hướng dẫn chi tiết cách xử lý rồi.
2. Hiện tại tay lái xe cụ bị nặng, tay lái nhả về hơi kém là do thợ TOY siết chặt quá cái con ốc tỳ ở chỗ cái "cục nhựa trắng", cái này hoàn toàn cơ khí, không liên quan đến điện, chỉnh lại là OK ngay.
3. Tay lái I30 xài điện nên không tùy tiện chỉnh được nếu không có thiết bị chuyên dụng, chỉnh sai ít thì sẽ báo đèn EPS, chỉnh sai nhiều thì nó bỏ luôn, không chịu "trợ lực" nữa nhưng không có nghĩa là hỏng, lên hãng chỉnh lại, set-up lại là OK thôi.

Nói túm lại là HT trợ lái của I30 khá lành, ít hỏng vặt, kh ông giống như Morning hay Verna, cụ cứ chạy xe vô tư, không có gì nguy hiểm nếu chạy vaiof hôm tốc độ thấp mà tay lái không bị bó cứng, sau đó cụ lên thủ đô chơi một hôm là V2 nhà cụ lại ngon hơn xưa thôi mà.
Phù, nghe bác nói mà em nhẹ hết cả người.Thank bác nhé!Để hôm nào lên thăm bố mẹ Gấu nhà em ( ông bà ngoại) nhà ở Linh Đàm em vào HD Giải Phóng làm luôn cho yên tâm. Một lần nữa cám ơn sự nhiệt tình của bác đối với mọi người nói chung và anh em trên OF nói riêng.Giá mà liên lạc với bác sớm hơn thì em sẽ không phải gặp những chuyện bực mình như vừa rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Còn chi tiết này nữa bây giờ thấy nhẹ nhõm trong lòng rồi em mới kể : Sau khi lắp trả lại cho em lần thứ nhất,, tuy rằng rất bực mình nhưng vì nguyên tắc xe ra vào gara nên phải ngồi chờ chúng nó viết giấy cho xe ra. E cứ tưởng chúng nó chỉ làm thủ tục thôi ngờ đâu nó đưa cho em cái hóa đơn 100k.E bảo nó : Thế không làm được gì cũng lấy tiền à?( lúc đấy chưa được lái xe nên ko biết chúng nó làm què lợn của mình).Cái thằng tư vấn ( mà nó đón em từ đầu rùi bảo là chỗ nó làm được ấy) nó bảo : Tuy không sửa được nhưng mất thời gian của bọn em( Công nhận cũng mất time vì 3 thằng thợ mất cả 1 buổi chiều vì cái xe của em, mồ hôi nhễ nhại).Em mới nói : Thế tao cũng bị mất time thì ai trả cho tao?Mà công lao động của tao cao lắm đấy,hơn cả mấy thằng thợ kia cộng vào...Rồi em đòi gặp quản lý. Thằng quản lý sau khi nghe em kể lại xin lỗi rối rít, cứ thanh minh là cái thằng tư vấn dịch vụkia mới làm nên không biết... *** nó chứ, làm ăn như chúng nó thì khối người trút bực mình vào người.

ngaydoclap

Xe container
Còn chi tiết này nữa bây giờ thấy nhẹ nhõm trong lòng rồi em mới kể : Sau khi lắp trả lại cho em lần thứ nhất,, tuy rằng rất bực mình nhưng vì nguyên tắc xe ra vào gara nên phải ngồi chờ chúng nó viết giấy cho xe ra. E cứ tưởng chúng nó chỉ làm thủ tục thôi ngờ đâu nó đưa cho em cái hóa đơn 100k.E bảo nó : Thế không làm được gì cũng lấy tiền à?( lúc đấy chưa được lái xe nên ko biết chúng nó làm què lợn của mình).Cái thằng tư vấn ( mà nó đón em từ đầu rùi bảo là chỗ nó làm được ấy) nó bảo : Tuy không sửa được nhưng mất thời gian của bọn em( Công nhận cũng mất time vì 3 thằng thợ mất cả 1 buổi chiều vì cái xe của em, mồ hôi nhễ nhại).Em mới nói : Thế tao cũng bị mất time thì ai trả cho tao?Mà công lao động của tao cao lắm đấy,hơn cả mấy thằng thợ kia cộng vào...Rồi em đòi gặp quản lý. Thằng quản lý sau khi nghe em kể lại xin lỗi rối rít, cứ thanh minh là cái thằng tư vấn dịch vụkia mới làm nên không biết... *** nó chứ, làm ăn như chúng nó thì khối người trút bực mình vào người.
:)) :)) :)) Lên thủ đô uống beer đê cụ ơi, Em cũng I30 đây, cũng nghe cục một cái rất nhẹ ở chính giữa vô lăng, cảm giác như là có cái ngưỡng định vị, đi riết giờ Quen rồi nếu không có tiếng ấy lại khó chịu :)) Xe Hyundai bBc đừng tin Toyota, cứ vào đây này. Lên HN uống beer đê :P

Trạng thái
Thớt đang đóng