Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
SMK là một hệ thống rất phức tạp, hôm nay tết nhất bận rộn nên nhà cháu không thể dự thêm được điều gì, hơn nữa bánh chưng lấp hết bã đầu mất roài!
Tháo ghế trải sàn không đụng đến được cái gì của SMK đâu
The nay thi nha chau lai phai cho den khi Benh Vien nha cu mo cua roi....:'(:'(:'(

mrtran1201

Xe tải
Chúc mừng năm mới cụ Top và toàn thể anh em OFer.

Cụ top cho em hỏi 1 câu. Hôm kia đi về quê, qua 1 đoạn mấp mô đường đất, xe em hơi bị chạm gầm. Sau quả đó em cảm giác xe đi khác khác. Trước hết là khi nhấn qua nó cứ có gì đó gằn gằn lại thì phải, còn bánh xe như là bị chạm vào cái gì khiến nó đi ko êm.

Em ko mô tả dc cái cảm giác lái này, nhưng theo cụ có cần đi ktra gì ko ah? Em chưa thấy có cái gì chảy xuống cả nên cũng đang để yên, chứ ko là em cho đi viện ngay. Cuối tuần này Giải phóng làm chưa cụ nhỉ, em xuống xem sao cái được ko cụ?

Lammd

Xe tải
Bác Top, chúc bác và anh em OF năm mới An Khanh, thịnh vượng. Lái xe an toàn.

Bác giúp em với ah.

Lammd viết
Bác Hardtop cho em hỏi ah

Xe em tự dưng khi lùi loa kêu tít tít liên tục. *hồi trước nó không kêu, chỉ khi gặp vật gì gần nó mới bắt đầu kêu). (bộ cảm biến lùi của em là nguyên bản theo xe)

Bây giờ phải xử lý thế nào Bác:102::102:

Báo cáo bác hôm nay em đã tính lôi mấy em sensor chết tiệt này ra xem sao. Nhưng không tài nào lôi được (không hiểu sao vợ hai em được làm chắc thế - mò tay sờ vào ngoài lớp nhựa, lại đến lớp sắt rồi lại đế lớp sắt:'(:'(:'(:'()

tuy nhiên em phát hiện ra 1 em sensor nếu để số lùi khoảng 5 phút sẽ nóng hơn 3 em còn lại, và sau đó em về lùi thử thì 2 lần đầu bình thường (như em nó không có bệnh). Sau đó lại mắc bệnh trở lại.

Cụ bắt bệnh giúp em với ah.(b)[/quote]

Bác Top, chúc bác và anh em OF năm mới An Khanh, thịnh vượng. Lái xe an toàn.

Bác giúp em với ah.

Báo cáo bác hôm nay em đã tính lôi mấy em sensor chết tiệt này ra xem sao. Nhưng không tài nào lôi được (không hiểu sao vợ hai em được làm chắc thế - mò tay sờ vào ngoài lớp nhựa, lại đến lớp sắt rồi lại đế lớp sắt:'(:'(:'(:'()

tuy nhiên em phát hiện ra 1 em sensor nếu để số lùi khoảng 5 phút sẽ nóng hơn 3 em còn lại, và sau đó em về lùi thử thì 2 lần đầu bình thường (như em nó không có bệnh). Sau đó lại mắc bệnh trở lại.

Cụ bắt bệnh giúp em với ah.(b)
[/QUOTE]

Em cũng đến ạ cụ về độ liều và độ lọ mọ của cụ. Theo cụ tả thì nhà cháu chả hình dung ra được là cụ đang sờ mó cái gì nhung bệnh tật của xe ngày nay đa phần là không thể nhìn thấy bằng mắt thường, nhất là hộp số tự động. Cụ có tý ảnh lên đây thì nhà cháu sé giảng cho cụ nghe thêm.

Chúc mừng năm mới cụ Top và toàn thể anh em OFer.

Cụ top cho em hỏi 1 câu. Hôm kia đi về quê, qua 1 đoạn mấp mô đường đất, xe em hơi bị chạm gầm. Sau quả đó em cảm giác xe đi khác khác. Trước hết là khi nhấn qua nó cứ có gì đó gằn gằn lại thì phải, còn bánh xe như là bị chạm vào cái gì khiến nó đi ko êm.

Em ko mô tả dc cái cảm giác lái này, nhưng theo cụ có cần đi ktra gì ko ah? Em chưa thấy có cái gì chảy xuống cả nên cũng đang để yên, chứ ko là em cho đi viện ngay. Cuối tuần này Giải phóng làm chưa cụ nhỉ, em xuống xem sao cái được ko cụ?
Mồng 6 bắt đầu làm việc rồi cụ ạ, sau khi bị cạ gầm, cụ nên dừng xe ngay và kiểm tra bằng măt thường xem có gì bất thường không rồi hãy chạy tiếp, sau đó thì đến xưởng nhanh nhất có thể.
Dưới gầm có nhiều thứ quan trọng như ống dầu phanh, ống nhiên liệu........ thủng ống nhiên liệu thì chết máy, có thể cháy xe, thủng ống dầu phanh thì nhà cháu chả dám nói đâu.

beetle

Xe tải
Cuối tuần này Giải phóng làm chưa cụ nhỉ, em xuống xem sao cái được ko cụ?
Cụ top có nói trên kia là mùng 6 có mở cửa nhưng mùng 9 mới bắt đầu thực sự cụ à, cụ chịu khó tí vậy.
Hic, em cũng đang đi i30 mà dạo này thấy lắm cụ bị vấn đề SMK quá nên hơi hãi.

Bác top nhân tiện cho em hỏi luôn ạ:
Hôm trước sau khi đi xa về (có 40km cả đi lẫn về thôi), em dừng lại 5' rồi đi tiếp thì tự nhiên thấy xe ì ì, nhưng cái đèn báo lỗi hệ thống (hình như cái vòi nước) màu vàng nó cứ sáng khi xe đã chạy.
Em dừng lại xuống kiểm tra nước nôi, dầu máy, lốp xe các kiểu chả thấy gì.

Lúc sau đi rửa xe xong, chạy tiếp thì lại hết.

Em bị thế này lần đầu, xe i30 mới chạy được 6000.

Cảm ơn bác top,

Chúc bác hardtop và anh em OFer năm mới sức khỏe, niềm vui, và tiền bạc dồi dào, lái xe an toàn ạ (l)

Cụ top có nói trên kia là mùng 6 có mở cửa nhưng mùng 9 mới bắt đầu thực sự cụ à, cụ chịu khó tí vậy.
Hic, em cũng đang đi i30 mà dạo này thấy lắm cụ bị vấn đề SMK quá nên hơi hãi.

Bác top nhân tiện cho em hỏi luôn ạ:
Hôm trước sau khi đi xa về (có 40km cả đi lẫn về thôi), em dừng lại 5' rồi đi tiếp thì tự nhiên thấy xe ì ì, nhưng cái đèn báo lỗi hệ thống (hình như cái vòi nước) màu vàng nó cứ sáng khi xe đã chạy.
Em dừng lại xuống kiểm tra nước nôi, dầu máy, lốp xe các kiểu chả thấy gì.

Lúc sau đi rửa xe xong, chạy tiếp thì lại hết.

Em bị thế này lần đầu, xe i30 mới chạy được 6000.

Cảm ơn bác top,

Chúc bác hardtop và anh em OFer năm mới sức khỏe, niềm vui, và tiền bạc dồi dào, lái xe an toàn ạ (l)
Lỗi đó là lỗi ảo thôi cụ ạ, có thể do cái van lấy khí bay hơi bình xăng bị lỗi tí ti, sau đó nó bình thường thì lỗi vấn còn lưu trong ECU, cụ đến xưởng người ta scan cái là ra bệnh gì ngay.

snolat

Xe hơi
Để mấy hôm nữa đi làm thì cháu mới check được, kho hàng của nhà cháu nó có hơn 10.000 loại phụ tùng nên nhà cháu không nhớ được.
Thế bác lưu ý giúp em nhé! Mồng 6 bác làm thì em đánh xe qua chỗ bác rồi bảo dưỡng xe luôn thể. Lâu quá cũng chưa thèm bảo dưỡng nữa :))

cailin213

Xe buýt
Cụ chịu khó cưỡi con bệnh cho đến khi đi viện được vậy, chứ nhà cháu có dự ra đây thì kể cả Hyundai Vinh cũng bó tay không biết đường nào mà lần đâu. Khả năng xe cụ bị hỏng mạng nội bộ là rất cao. Mạng nội bộ là mạng liên kết giữa các hộp điều khiển với nhau.
Vâng e cám ơn cụ, e sẽ cố gắng đưa con bệnh nhà e đến xưởng cụ sớm nhất có thể:'(:'(:'(

nampvi

Xe tải
Cụ Hardtop ơi!

Cụ cho em xin địa chỉ của Huyndai Giải Phóng chỗ cụ đặt phòng khám và cái số cầm chân của cụ luôn nhé!! Để mồng 10 Tết em đưa con MN của em đến xử lý tiếng kêu lạ khi về số lùi cái nhé!

Thanks cụ!

mrtran1201

Xe tải
Mồng 6 bắt đầu làm việc rồi cụ ạ, sau khi bị cạ gầm, cụ nên dừng xe ngay và kiểm tra bằng măt thường xem có gì bất thường không rồi hãy chạy tiếp, sau đó thì đến xưởng nhanh nhất có thể.
Dưới gầm có nhiều thứ quan trọng như ống dầu phanh, ống nhiên liệu........ thủng ống nhiên liệu thì chết máy, có thể cháy xe, thủng ống dầu phanh thì nhà cháu chả dám nói đâu.
Cám ơn cụ. cũng may là hình như ko thủng cái ống nào. Phanh vẫn còn ăn, máy vẫn còn chạy tốt.

Em chỉ lo lo nên muốn ktra cho an tâm thôi. Mãi chưa đến mùng 6.

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Lật lại vụ hôm trước...

Cụ Top... chúc mừng năm mới cụ....

Nhà cháu lại có chuyện muốn nhờ cụ tư vấn đây ạ...:'(

Chả là như thế này....

Hôm 29 tết, tự dưng cái SK của cháu nó dở chứng lúc bấm được, lúc không... những lúc không bấm được thì vẫn có thể bấm cái nút đen ở cửa để Khóa/Mở xe bình thường. Cháu dự là SK hết pin nên về nhà lấy cái SK sơ cua thay thế, khi thay thì lại bấm mở bình thường. Thế nhưng.... chiều hôm 30 thì lại có vấn đề. Khi nhà cháu bấm cái nút đen thì chả có tín hiệu cạch cạch, tít, tít tít gì cả, im re....:102:, khi nhà cháu bấm cái SK thì vẫn hoạt động bình thường.... huhu cho đến hôm nay (mồng 2 tết) vẫn không bấm nút đen ở cửa được, SK vẫn hoạt động bình thường.... huhu cụ ơi... liệu như thế là có vấn đề gì không??? Hôm 26 tết nhà cháu có mang xe đi trải sàn.... thợ trải sàn có tháo hết ghế, ốp nhựa xung quanh ra để trải sàn da, sau khi lắp lại thì vẫn hoạt động bình thường đến đúng hôm 29 thì bắt đầu dở chứng.... xe nhà cháu mới đi được 248xxkm thôi ạ, cụ xem như thế nào bắt bệnh giúp nhà cháu cái....:102::'(:'(:'(
Hôm nay em hỏi lại cụ cái....

Ấy là hôm nay em thử lấy cái SK hết pin (em dự thế) em vẫn hay dùng ra thử, tuy bấm nút trên SK ko được nhưng bấm nút đen trên cửa lại được. Tuy nhiên khi bỏ cái SK đó đi và dùng bằng cái SK sơ cua thì lại bị ngược lại là bấm SK thì được mà bấm nút đen trên cửa lại không được... Cụ có thể lí giải hộ em tại sao lại thế được không... em đang hoang mang chả hiểu sao lại thế nữa....:102::102::102:

Vo danh

Xe đạp
Cám ơn bác HT về cái vụ hộp số. Hôm qua em lấy xe ra định làm cuốc đi xa, không ngờ ra tới sân thì không đi được nữa:21::21::21: ga vẫn tít nhưng không ăn số:6: thử đi thử lại thi thoảng mới thấy nó giật giật bán số chút thôi, vậy là ngậm ngùi đẩy vào đắp chiếu :'(:'(:'( may mà nhà đông người không thì không biết nhờ ai!
Vậy chắc chắn là số má rồi bác nhỉ? cụ Hổ chơi em quả đau quá!:'(:'(:'(
Em đang phân vân không biết phải thế nào, vì ở xa quá. Trong lúc chờ mọi người ăn tết xong xin hỏi bác HT là để xử lý về côn + số trong trường hợp này mất bn thời gian và rổ rá thế nào? :mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad:

Lammd

Xe tải
Em cũng đến ạ cụ về độ liều và độ lọ mọ của cụ. Theo cụ tả thì nhà cháu chả hình dung ra được là cụ đang sờ mó cái gì nhung bệnh tật của xe ngày nay đa phần là không thể nhìn thấy bằng mắt thường, nhất là hộp số tự động. Cụ có tý ảnh lên đây thì nhà cháu sé giảng cho cụ nghe thêm.[/quote]

Em cảm ơn Cụ, thôi em chẳng lọ mọ nữa đâu. Mùng 6 em đưa em nó qua Minh Khai khám bệnh ah.(b)

Hai Vu

Xe tải
Thưa các cụ ! Nhà cũ đã cao quá rồi, sợ các cụ leo cao lại ngã đau, nay nhân dịp năm mới, như đã hẹn nhà cháu khai trương nhà mới mong tiếp tục được hầu chuyện các cụ.
Chào cụ Hardtop, nhờ cụ giúp em với. Vợ em la ICW đã chạy được 1.3 vạn nhưng dạo này em có hiện tượng khi dừng không tải (kể cả tắt AC) xe bị rung và có tiếng ù ù. em đồ rằng chân máy không ổn nên mới có hiện tượng này. Cụ chuẩn đoán giúp em với ah, nếu phải kiểm tra thì phải đem đến địa chỉ nào thưa cụ. Cảm ơn cụ nhiều!

mrtran1201

Xe tải
Lật lại vụ hôm trước...

Hôm nay em hỏi lại cụ cái....

Ấy là hôm nay em thử lấy cái SK hết pin (em dự thế) em vẫn hay dùng ra thử, tuy bấm nút trên SK ko được nhưng bấm nút đen trên cửa lại được. Tuy nhiên khi bỏ cái SK đó đi và dùng bằng cái SK sơ cua thì lại bị ngược lại là bấm SK thì được mà bấm nút đen trên cửa lại không được... Cụ có thể lí giải hộ em tại sao lại thế được không... em đang hoang mang chả hiểu sao lại thế nữa....:102::102::102:
SK nhà cụ ruoi lởm thế nhỉ? Bệnh tật buồn cười quá. Cái này chúng em hay gọi nó là ma làm hoặc ko thì là do ăn ở :P Đùa cụ thế chứ em cũng chưa thử trường hợp như của cụ. Em mới chỉ 1 làn bỏ PIN ra khỏi SK. Vào xe thử đề vẫn ăn (đề phòng đường xa mà bị hết pin ý mà cụ). Giờ thì em cho cả vỉ 2032 vào cốp cho an tâm rồi.

Trường hợp thứ nhất em dự là dư lày: PIN còn 1 tẹo đủ để cho bộ phát sóng chạy, nên cụ bấm nút đen thì ăn vì có sóng. Nhưng cụ bấm nút trên SK thì ko dc vì PIN yếu nên SK ko nhận lệnh để gửi tới xe được. Trường hợp thứ 2 thì em chịu
Để tí về em thử cái vụ bỏ pin rồi mở của như của cụ xem sao. 2 chìa nhà em vẫn đang dùng song song, may mà chưa có bệnh gì.

Chỉnh sửa cuối:
Lật lại vụ hôm trước
Ấy là hôm nay em thử lấy cái SK hết pin (em dự thế) em vẫn hay dùng ra thử, tuy bấm nút trên SK ko được nhưng bấm nút đen trên cửa lại được. Tuy nhiên khi bỏ cái SK đó đi và dùng bằng cái SK sơ cua thì lại bị ngược lại là bấm SK thì được mà bấm nút đen trên cửa lại không được... Cụ có thể lí giải hộ em tại sao lại thế được không... em đang hoang mang chả hiểu sao lại thế nữa....:102:
Nhà cháu dự là HT SMK của cụ bị lối kết nối, có thể hỏng cả 2 cái chìa khóa rồi, hy vọng là chỉ cần cài đặt lại là nó lại làm việc trơn tru.

Cám ơn bác HT về cái vụ hộp số. Hôm qua em lấy xe ra định làm cuốc đi xa, không ngờ ra tới sân thì không đi được nữa:21::21::21: ga vẫn tít nhưng không ăn số:6: thử đi thử lại thi thoảng mới thấy nó giật giật bán số chút thôi, vậy là ngậm ngùi đẩy vào đắp chiếu : may mà nhà đông người không thì không biết nhờ ai!
Vậy chắc chắn là số má rồi bác nhỉ? cụ Hổ chơi em quả đau quá!:
Em đang phân vân không biết phải thế nào, vì ở xa quá. Trong lúc chờ mọi người ăn tết xong xin hỏi bác HT là để xử lý về côn + số trong trường hợp này mất bn thời gian và rổ rá thế nào?
Hộp số SF khá phức tạp nên thời gian SC và thiệt hại chỉ có thể có được sau khi khám và kiểm tu. Trường hợp xấu nhất, thay cả hộp số thì cũng chỉ khoảng 3000 USD thôi.

Chào cụ Hardtop, nhờ cụ giúp em với. Vợ em la ICW đã chạy được 1.3 vạn nhưng dạo này em có hiện tượng khi dừng không tải (kể cả tắt AC) xe bị rung và có tiếng ù ù. em đồ rằng chân máy không ổn nên mới có hiện tượng này. Cụ chuẩn đoán giúp em với ah, nếu phải kiểm tra thì phải đem đến địa chỉ nào thưa cụ. Cảm ơn cụ nhiều!
Chạy 1.3 vạn thì chắc chân mắy chưa hỏng đâu, có thể xe cụ bị bỏ máy hoặc đơn giản hơn là hệ thống CVVT bị điên, reset lại là OK ngay.

Hai Vu

Xe tải
Chạy 1.3 vạn thì chắc chân mắy chưa hỏng đâu, có thể xe cụ bị bỏ máy hoặ đơn giản hơn là hệ thống CVVT bị điên, reset lại là OK ngay.[/quote]
Lại phiền cụ chỉ giúp em cụ thể hơn được không ah. Em có thể tự reset cai CVVT khong? hay phải mang ra Minh Khai cụ nhỉ??*-)

Chạy 1.3 vạn thì chắc chân mắy chưa hỏng đâu, có thể xe cụ bị bỏ máy hoặ đơn giản hơn là hệ thống CVVT bị điên, reset lại là OK ngay.
Lại phiền cụ chỉ giúp em cụ thể hơn được không ah. Em có thể tự reset cai CVVT khong? hay phải mang ra Minh Khai cụ nhỉ??*-)[/QUOTE]

Cụ phải mang xe ra hãng và hãng thì không phải ai cũng biết làm cái món này. Cụ cứ ra đó, nếu đứa biết làm nó chưa ra hoặc bánh chưng lấp bã đậu của nó rồi thì cụ ới em một câu.

Trạng thái
Thớt đang đóng