Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F3)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cụ Top kíu cháu:
Xe cháu mấy hôm nay lúc đi chậm nó rung bần bật và ngồi trong xe ù cả tai là dư lào hả cụ? Có phải do trời lạnh máy chưa nóng không? Cháu đi gần đến Nội Bài thì đỡ?
Hôm trước mới vệ sinh van không tải, thay cảm biến oxy.
Chắc phải tổ chức vệ sinh cả bướm ga và cổ hút mới ổn phải không ạ?
Hic hic hic! Đã kêu leng keng bây giờ lại còn ù nữa:'(:'(:'(
Cụ tổ chức đi viện Phạm Văn Đồng đi, em khám cho, alo trước 30 phút nhá!!!!

Máy bị đơ

Xe điện

workerbee2006

Xe tải
Bác Hát tóp cho em hỏi: em thấy cỡ lốp con Sorento 2010 giống hệt con xe Santa Fe 2008 của em thì em có dùng được la zăng của con Sorento 2010 k0 ạ? Em thấy la zăng đấy ngon quá, hơn cả St Fe 2010.

theanhhuawei

Xe hơi
Bác HT cho em hỏi chút: Xe KF của em trước đây đổ đầy bình xăng nó báo đi được khoảng 520km, nhưng 2 lần đổ gần nhất nó chỉ báo 460km và 440km. Như vậy là nó có lỗi gì ạ?
Cảm ơn bác nhiều ah!

Hà Tít

Xe buýt
Đúng là nó có cái hay của nó chứ cụ, để nói hết cái hay của nó thì có lẽ hơi dài, em điểm ra đây vài cái thôi nhé:
1. Chủ xe lười, chỉ cần để nhiệt độ còn việc làm sao để đạt được nhiệt độ ấy thì mặc, chủ xe không cần quan tâm.
2. Lúc nào cần lấy gió trong, lúc nào gió ngoài cũng do máy nó tự làm, sấy kính thì làm sao để tan sương nhanh nhất.......
Nhưng nó còn cái hay là phản ánh đúng mùi của môi trường bên ngoài :'(.
Tiện đây em hỏi bác Tốp là em định gỡ béng cái lưới lọc của lọc điều hòa I30 đi, giữ lấy cái khung rồi gắn miếng lọc than hoạt tính vào có đc ko ạ?

Máy bị đơ

Xe điện
Cụ tổ chức đi viện Phạm Văn Đồng đi, em khám cho, alo trước 30 phút nhá!!!!
Bắt đền cụ Top, lúc nãy cháu đề xe ba lần ứ nghe thấy máy nổ:'(:'(:'(:'(

Hóa ra nó nổ mựa nó ngay sau lần đề đầu roài:21::21::21:(k)(k)(k)

honda

Xe buýt
Chào bác Hardtop, con xe getz còi 1.4 AT của em hôm nọ được bác khám ở HD Giải phóng. Xe mà bị ồn và rung khi chưa nóng máy. Do bận quá chưa nhờ bác xem kỹ được, sau khi tự lọ mọ khám sơ bộ cho em nó em báo cáo bác như sau:
- Triệu chứng: Xe của em bị ồn và rung khi mới khởi động. Khi chạy khoảng 10 Km thì lại bốc và hết rung và ồn.
- Hôm xuống HD Giải Phóng, bác cùng các bác ở xưởng khám (và thay bugi mới) khi máy nóng. Mầu bugi đẹp và khô, đồng hồ test báo chế độ làm việc của động cơ rất tốt (b).
- Tuy nhiên khi máy nguội lại rung và ồn. Em đã kiểm tra các bộ phận gây ra tiếng ồn và sử lý như nắp ca pô, cửa bị lỏng ốc ... Tiếng ồn bớt đi nhiều tuy nhiên xe vẫn ồn và rung khi máy nguội (đặc biệt là ở vòng tua 1000m/p). Em đã test như sau. Khi máy nguội khởi động chạy khoảng 3 Km, tháo Bugi ra kiểm tra thì thấy Bugi rất khô, đầu Bugi có mầu trắng như khói thuốc lá-> như vậy là thiếu xăng phải không bác.
- Khi máy nguội khởi động xe chạy khoảng hơn 10Km, cảm giác xe bắt đầu bốc không bị rung nữa, tháo Bugi ra kiểm tra, đầu Bugi khô và sạch, mầu hơi vàng -> xăng lửa tốt phải không bác.
Theo bác thì hiện tượng như trên là do lỗi gì. Em bận quá nên không mang xe cho bác kiểm tra ngay được, nhà em gần Phạm Văn Đồng.
Cám ơn bác nhiều (b)

minhnguyen3107

Xe tăng
Mời votka cho cụ Hardtop trước khi trình bày (b)

Xe em là Kia Morning, hàng ngày đi không sao, nhưng cứ nghỉ 1 ngày (thường là CN em nằm nhà) hôm sau đi khi phanh bị bập ngay (như phanh gấp mặc dù chỉ rà phanh), thế nên cứ những hôm đó em vừa ga vừa rà phanh 1 đoạn mới đi cho đỡ bị.

Như vậy nó là bị bệnh gì cụ nhỉ ?

Toanhieu

Xe đạp
Bác ơi giúp em tác dụng và những lưu ý khi sử dụng chìa khóa thông minh, hoặc cho em đường linh để em đọc. Em tìm mãi mà không được. Cảm ơn bác nhiều.:'( [FONT=&quot][/FONT]

Chào bác Hardtop, con xe getz còi 1.4 AT của em hôm nọ được bác khám ở HD Giải phóng. Xe mà bị ồn và rung khi chưa nóng máy. Do bận quá chưa nhờ bác xem kỹ được, sau khi tự lọ mọ khám sơ bộ cho em nó em báo cáo bác như sau:
- Triệu chứng: Xe của em bị ồn và rung khi mới khởi động. Khi chạy khoảng 10 Km thì lại bốc và hết rung và ồn.
- Hôm xuống HD Giải Phóng, bác cùng các bác ở xưởng khám (và thay bugi mới) khi máy nóng. Mầu bugi đẹp và khô, đồng hồ test báo chế độ làm việc của động cơ rất tốt (b).
- Tuy nhiên khi máy nguội lại rung và ồn. Em đã kiểm tra các bộ phận gây ra tiếng ồn và sử lý như nắp ca pô, cửa bị lỏng ốc ... Tiếng ồn bớt đi nhiều tuy nhiên xe vẫn ồn và rung khi máy nguội (đặc biệt là ở vòng tua 1000m/p). Em đã test như sau. Khi máy nguội khởi động chạy khoảng 3 Km, tháo Bugi ra kiểm tra thì thấy Bugi rất khô, đầu Bugi có mầu trắng như khói thuốc lá-> như vậy là thiếu xăng phải không bác.
- Khi máy nguội khởi động xe chạy khoảng hơn 10Km, cảm giác xe bắt đầu bốc không bị rung nữa, tháo Bugi ra kiểm tra, đầu Bugi khô và sạch, mầu hơi vàng -> xăng lửa tốt phải không bác.
Theo bác thì hiện tượng như trên là do lỗi gì. Em bận quá nên không mang xe cho bác kiểm tra ngay được, nhà em gần Phạm Văn Đồng.
Cám ơn bác nhiều (b)
Cụ Máy bị đơ vừa dính phốt y chang thế này, em vừa xử cho cụ ấy chiều qua và đang chờ cụ ấy report đây. Cụ nên đưa xe lại về xưởng để kiểm tra vòi phun và áp suất bơm xăng. Cụ ở PVD thì có thể qua 66 PVD, cụ Myas bị đơ vừa xử ở đấy chiều qua, chắc anh em thợ chưa quên bài em dạy đâu.

Đúng đấy cụ ạ zưng mà không nan y như Đề-vu, chỉ 500 RP7 là lại ngon ngay.

cụ ơi e hơi chậm hiểu, cụ chỉ cho e 500RP7 vào chỗ lào cụ hẩy :)
Cụ phải đi viện người ta làm cho chứ xịt linh tinh em nó sặc một cái là rách việc đới!!!!!!!!! 500RP7 thì chắc service người ta không lấy tiền, công xá chẳng bao nhiêu, chỉ vài bao thuốc lá, chủ yế là cụ mất "vàng" thôi, thời gian ý mà!!!!!!

Mời votka cho cụ Hardtop trước khi trình bày (b)

Xe em là Kia Morning, hàng ngày đi không sao, nhưng cứ nghỉ 1 ngày (thường là CN em nằm nhà) hôm sau đi khi phanh bị bập ngay (như phanh gấp mặc dù chỉ rà phanh), thế nên cứ những hôm đó em vừa ga vừa rà phanh 1 đoạn mới đi cho đỡ bị.

Như vậy nó là bị bệnh gì cụ nhỉ ?
Nhà em dự rằng vợ bác ốm là do ......... sạch quá, lại tiết kiệm hoặc nhà có sân rộng nên rửa xe tại nhà rồi cất đi luôn, thế là để qua đêm cái đĩa phanh nó gỉ và gây ra bệnh này. Em mới võ vẽ nghề thầy bói, có thể bói nhầm, cụ co xin tí feed back nhé!!!!!!!

Bác ơi giúp em tác dụng và những lưu ý khi sử dụng chìa khóa thông minh, hoặc cho em đường linh để em đọc. Em tìm mãi mà không được. Cảm ơn bác nhiều.:'( [FONT=&quot][/FONT]
Cái món nỳ nó dài lém, em không có thời gian để đưa lên thớt, cụ cứ tìm đọc trong box Hyundai-Kia này, nhiều lắm.

redarcher

Xe buýt
Kính cụ hartop,

Mấy hôm nay em để ý khi xe khởi động trước khi đi, nổ máy không tải lúc thì vòng tua thường xuyên trên 600rpm, thi thoảng thì lại thấy trên 1000rpm. Nữa là em để ý cũng mấy hôm nay thấy tiếng máy vọng vào cabin rõ hơn trước (trước đây ngồi trong xe, đỗ nổ máy không có cảm giác xe đang nổ).

Em thêm là: khi số D, nhả phanh ra xe tự chạy thì em thấy vòng tua máy ở khoảng 650-800rpm (trước đây mức này đều ở trên 1000rpm thôi bác ợ).

- Xe em bị bệnh gì
- Có nghiêm trọng không
- Khắc phục/điều chỉnh ở đâu

P/s: xe HD Click W, em mới đổ xăng A95 thay vì A92 hồi trước (sau khi chuyển sang A95 còn có hiện tượng thỉnh thoảng buổi sáng khởi động máy, máy ạch ạch mức ~500rpm một lúc rồi mới vèo lên trên 1000rpm và ổn định ở mức đó).

Cám ơn cụ trước, mời cụ (b)(b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

zoom

Xe hơi
Kính cụ hartop,

Mấy hôm nay em để ý khi xe khởi động trước khi đi, nổ máy không tải lúc thì vòng tua trên 600rpm, có lúc thì lại thấy trên 1000rpm. Nữa là em để ý cũng mấy hôm nay thấy tiếng máy vọng vào cabin rõ hơn trước, khi xe chạy.
- Xe em bị bệnh gì
- Có nghiêm trọng không
P/s: xe HD Click W
Em thấy khả năng cụ nên đi khám tai và khám mắt trước :)

SantaFe 2010

Xe máy
Bác HT giải đáp giúp em mấy thắc mắc này với:
1- Khi đang chạy D mà chuyển sang số +/- thì có phải đi chậm lại hay dừng lại không? có cần giảm ga không? và ngược lại từ số +/- về số D cũng vậy ?
2- Xe của em buổi sáng sớm dậy nổ máy thì thấy vòng tua là 1000, như vậy có bình thường không (Xe SF 2010)
3- Anh đã gọi ĐT bằng giọng nói với chú SF 2010 này được chưa?

ZIC

Xe máy
Bác HT giải đáp giúp em mấy thắc mắc này với:
1- Khi đang chạy D mà chuyển sang số +/- thì có phải đi chậm lại hay dừng lại không? có cần giảm ga không? và ngược lại từ số +/- về số D cũng vậy ?
2- Xe của em buổi sáng sớm dậy nổ máy thì thấy vòng tua là 1000, như vậy có bình thường không (Xe SF 2010)
3- Anh đã gọi ĐT bằng giọng nói với chú SF 2010 này được chưa?
Em hóng hớt trả lời giúp bác Hardtop câu hỏi của cụ này.

Chắc cụ chưa đọc hết cả 3 phần giả nhời của cụ Hardtop. Nếu cụ đọc hết như em thì chắc cụ có cả 3 câu trả lời. Nên đọc đi cụ. Em chưa có Santafe mà đã đọc trước hết cả rồi đấy. Tính iêm là nó hay hấp tấp.

Có gì ko phải mong các cụ chín bỏ vào mồm.! (b)

bodoanhdoanh

Xe đạp
Chung cư An Lạc, Mỹ Đình I, Từ Liêm, Hà Nội
Chào cụ hardtop,

Vợ 2 em có một cái thiết bị theo xe tên là Kia Digital Car AVN System. Thiết bị này có 1 màn hình LCD với các tính năng GPS, DVD player, AM/FM radio, DMB radio/TV. Tuy nhiên do vợ 2 em là xe nội địa nên giao diện của thiết bị này toàn tiếng Hàn, bản đồ của cái GPS cũng là bản đồ Hàn Quốc.

Cụ cho em hỏi làm thế nào để chuyển giao diện sang tiếng Anh và nạp thêm bản đồ Việt Nam vào ạ? Em cảm ơn cụ nhiều.

P.S: Cụ hardtop và các cụ quan tâm có thể xem về cái thiết bị này ở các trang sau:

Owners Manual

Download

P.P.S: Toàn tiếng Hàn các cụ ạ *-)

SantaFe 2010

Xe máy

Chắc cụ chưa đọc hết cả 3 phần giả nhời của cụ Hardtop. Nếu cụ đọc hết như em thì chắc cụ có cả 3 câu trả lời. Nên đọc đi cụ. Em chưa có Santafe mà đã đọc trước hết cả rồi đấy. Tính iêm là nó hay hấp tấp.

Cảm ơn bác nhé, em lại phải ngồi đọc lại 60 trang này rùi :'(

CỤ nói đúng đới, đúng là nhiều cụ khi thấy vợ mình hát hơi xổ mũi là chui vào thớt em kể lấy kể để mà không biết rằng đôi khi ngay trang trước hoặc đầu trang em vừa mới trả lời thắc mắc tương tự.

Chào cụ hardtop,

Vợ 2 em có một cái thiết bị theo xe tên là Kia Digital Car AVN System. Thiết bị này có 1 màn hình LCD với các tính năng GPS, DVD player, AM/FM radio, DMB radio/TV. Tuy nhiên do vợ 2 em là xe nội địa nên giao diện của thiết bị này toàn tiếng Hàn, bản đồ của cái GPS cũng là bản đồ Hàn Quốc.

Cụ cho em hỏi làm thế nào để chuyển giao diện sang tiếng Anh và nạp thêm bản đồ Việt Nam vào ạ? Em cảm ơn cụ nhiều.

P.S: Cụ hardtop và các cụ quan tâm có thể xem về cái thiết bị này ở các trang sau:

[P.P.S: Toàn tiếng Hàn các cụ ạ *-)
Noway cụ ạ, có một cách là cụ mang xe của mình sang Hàn mà chạy, sau đó học tiếng Hàn để đọc :21::21::21: cí thiết bị đó ở bên kia thì rất đắt nhưng về ta thì chỉ xem DVD và Radio.....chấm hết.

redarcher

Xe buýt
Kính cụ hartop,

Mấy hôm nay em để ý khi xe khởi động trước khi đi, nổ máy không tải lúc thì vòng tua thường xuyên trên 600rpm, thi thoảng thì lại thấy trên 1000rpm. Nữa là em để ý cũng mấy hôm nay thấy tiếng máy vọng vào cabin rõ hơn trước (trước đây ngồi trong xe, đỗ nổ máy không có cảm giác xe đang nổ).

Em thêm là: khi số D, nhả phanh ra xe tự chạy thì em thấy vòng tua máy ở khoảng 650-800rpm (trước đây mức này đều ở trên 1000rpm thôi bác ợ).

- Xe em bị bệnh gì
- Có nghiêm trọng không

P/s: xe HD Click W, em mới đổ xăng A95 thay vì A92 hồi trước (sau khi chuyển sang A95 còn có hiện tượng thỉnh thoảng buổi sáng khởi động máy, máy ạch ạch mức ~500rpm một lúc rồi mới vèo lên trên 1000rpm và ổn định ở mức đó).

Cụ hardtop không thèm khám cho em sao :^)

Cuabien

Xe điện
Cụ TOP cho em hỏi tí ! Xe em hôm qua nâng gầm lên kiểm tra thấy tiêng kêu hôm trước nói với cụ là phát từ cái bầu ở giữa pô (Em có hỏi thợ thì nói là do long cái vách ngăn ở trong). Cụ cho em hỏi có cách nào khắc phục không vì tiếng kêu phát ra càng ngày càng to. (Pô không có vết sước chứng tỏ không va chạm mạnh vào đâu cả - KHông biết sao lại long cái vách đấy ra được. Cụ giải ngố giùm em phát)

Thank cụ nhiều ! :6:

Trạng thái
Thớt đang đóng