Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

cụ Hardtop cho em hỏi. Em có cái Accent, hôm nọ nghe mấy bác ở gara gạ bùi tai nên sơn gầm bằng Norfest (của Đức), đã hỏi kỹ là có nhược điểm gì ko khi sơn như thế. Các bác ấy bảo ok cả, ko sao. Nhưng về nhà thấy rất nhiều mùi dầu. Vì thế em lo dầu này có thể làm ảnh hưởng, xuống cấp các đường ống, dây điện đi ở gầm xe (Vì có lần em nghe bác nói dưới đấy có nhiều chi tiết nhạy cảm lắm). Lo lắng của em thế có thừa ko ạ? Nếu chẳng may đúng thì phải xử lý thế nào ạ? Cảm ơn cụ.
Không sao đâu cụ ạ, chạy một thời gian sẽ hết mùi, còn các chi tiết dưới gầm thì đều thuộc loại miễn dịch với xăng dầu nên không đáng ngại đâu.

Cụ Hardtop cho em hỏi tý: Con KM của em bị mất ănten, mất gạt nước sau, vỡ nhựa đèn trái phía sau. Em không biết nên sửa ở đâu và cũng không biết giá cả khoảng bao nhiêu. Cụ chỉ em với nhé.
Mợ gọi cho anh Hùng cò: 0913226555 mợ nhé!
Giá cả thì thớt này là fi lợi nhuận nên nhà cháu không biết.
Mà chăm sóc chồng cho khéo chứ sao lại để bọn nó vặt tai béo mũi thế????

Không sao đâu cụ ạ, chạy một thời gian sẽ hết mùi, còn các chi tiết dưới gầm thì đều thuộc loại miễn dịch với xăng dầu nên không đáng ngại đâu.
Cám ơn cụ nhiều nhá. Có cụ anh em chúng cháu có chỗ dựa lớn.

tyemil

Xe đạp
Chào cả nhà em là mem mới tham gia Of. Trước tiên xin gửi lời chào đến tất cả mọi người. Trả là dạo này vợ em lượn đi chơi nhiều nên mới quyết định cho phép em cưới thêm cô vợ 2 ^_^ . Giờ em đang phân vân chọn giữa mấy dòng xe là ford mondeo V6 đời 05 , em chevrolet lacetti 2011 và em chevrolet cruize LS. Các bác tài pro đi trước có thể tư vấn giúp em là em nào đi bền và ổn định nhất trong 3 em này với, và hiện giờ trong 3 em này thì em nào được nhiều anh kết nhất với.... Thanks bà con trước

nguyenthedzung

Xe tải
Xin chào cụ Tóp!!! Cụ dạo này vẫn khỏe và công tác đều chứ ạ??? Em hôm nay phát hiện xe KiaForte của em hỏng đèn mưa, dưới gầm ba đờ sốc. Hiện tượng là đèn không sáng, đèn báo trên bảng táp lô cũng không sáng. Hôm nọ có cậu thợ bảo phải thay cả cụm điều chỉnh đèn ở vô lăng thì mới được. Em chả biết làm sao lại ra nỗi thế, cụ phán hộ em với. Cảm ơn cụ nhiều!!! Chúc cụ sức khỏe và minh mẫn!!!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Xin chào cụ Tóp!!! Cụ dạo này vẫn khỏe và công tác đều chứ ạ??? Em hôm nay phát hiện xe KiaForte của em hỏng đèn mưa, dưới gầm ba đờ sốc. Hiện tượng là đèn không sáng, đèn báo trên bảng táp lô cũng không sáng. Hôm nọ có cậu thợ bảo phải thay cả cụm điều chỉnh đèn ở vô lăng thì mới được. Em chả biết làm sao lại ra nỗi thế, cụ phán hộ em với. Cảm ơn cụ nhiều!!! Chúc cụ sức khỏe và minh mẫn!!!
Em không để ý nếu công tắc xe của cụ giống i30 thì công tắc đèn gầm nằm trên công tắc đèn pha thì loại công tắc này hay gặp lỗi (Gọi là lỗi hệ thống) là không thể bật được đèn gầm. Ngoài i30, Forte, còn hay gặp ở xe Tucson 10MY. Có hai phương pháp sửa chữa, phương pháp ngon bổ rẻ là đấu công tắc đèn gầm vào công tắc đèn cốt có nghĩa là khi bác bật công tắc đèn cốt (đèn pha chiếu gần) thì đồng thời bật công tắc đèn gầm và khi đo cả đèn gầm và đèn cốt đều sáng. Phương pháp còn lại là thay mới cả cụm công tắc. À, ngoài ra còn phương pháp là sửa chữa công tắc thì bên em chưa thử bao giờ!

Em không để ý nếu công tắc xe của cụ giống i30 thì công tắc đèn gầm nằm trên công tắc đèn pha thì loại công tắc này hay gặp lỗi (Gọi là lỗi hệ thống) là không thể bật được đèn gầm. Ngoài i30, Forte, còn hay gặp ở xe Tucson 10MY. Có hai phương pháp sửa chữa, phương pháp ngon bổ rẻ là đấu công tắc đèn gầm vào công tắc đèn cốt có nghĩa là khi bác bật công tắc đèn cốt (đèn pha chiếu gần) thì đồng thời bật công tắc đèn gầm và khi đo cả đèn gầm và đèn cốt đều sáng. Phương pháp còn lại là thay mới cả cụm công tắc. À, ngoài ra còn phương pháp là sửa chữa công tắc thì bên em chưa thử bao giờ!
CHính xác là lỗi hàng loạt luôn, nó chuyên môn bị đứt mối hàn của cái công tắc xoay, vấn đề là tháo ra để hàn rất khó do hãng đóng cái chốt thép miễn tháo ở chỗ này. Tuy nhiên không phải là không thể tháo ra được, muốn tháo thì phải có đồ và khéo tay một tí. Cụ có thay mới thì sự cố cũng sẽ tiếp tục xảy ra, vậy nên sửa chữa thì hơn.

soul 9133

Xe tăng
Cái công tắc đèn gầm này nó hỏng thì cụ mang xuống KIA Giải Phóng bảo thợ người ta xử lý cho. Mất khoảng 15' và kinh phí thì em không rõ. Vì hôm trước e bảo dưỡng ở đây có thấy 1 cụ forte đã làm rồi.

heroesdaubu

Xe điện
Cái công tắc đèn gầm này nó hỏng thì cụ mang xuống KIA Giải Phóng bảo thợ người ta xử lý cho. Mất khoảng 15' và kinh phí thì em không rõ. Vì hôm trước e bảo dưỡng ở đây có thấy 1 cụ forte đã làm rồi.
Nếu còn bảo hành thì họ làm miễn phí, cụ ấy trong chuồng Gà nhà em.

phonghamy

Xe điện
Cụ Top cho em hỏi cái. E có đi cân bằng động và cân lái, khi xong thì tay lái nặng hơn lúc chưa cân. E có đem qua Hyundai phạm văn đồng reset lại tay lái nhưng cảm thấy vẫn nặng ko như lúc đầu. ( khi reset thì ko dùng phần mềm của santafe mà lại dùng phần mềm cua hyundai genesis)

xedieu

Xe cút kít
phonghamy nói:
Cụ Top cho em hỏi cái. E có đi cân bằng động và cân lái, khi xong thì tay lái nặng hơn lúc chưa cân. E có đem qua Hyundai phạm văn đồng reset lại tay lái nhưng cảm thấy vẫn nặng ko như lúc đầu. ( khi reset thì ko dùng phần mềm của santafe mà lại dùng phần mềm cua hyundai genesis)
Hình như reset cũng cần phải có kỹ thuật 1 tý chứ không đơn giản ăn ngay đâu. Em nhớ hồi làm ở 199MK còn phải chạy cả chục km, rồi quay lại 1 lần nữa mới nhẹ như xe nguyên bản.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Em ở hyundai phạm văn đồng đây! Cụ cho hỏi xe cụ là xe gì? Nếu là santa fe và genesis thì không reset được vì nó là trợ lực thủy lực! Chỉ có các xe trợ lực điện như i30, accent, i20, forte... mới dùng phần mềm để reset thôi.

xedieu

Xe cút kít
Ngoc Khanh nói:
Em ở hyundai phạm văn đồng đây! Cụ cho hỏi xe cụ là xe gì? Nếu là santa fe và genesis thì không reset được vì nó là trợ lực thủy lực! Chỉ có các xe trợ lực điện như i30, accent, i20, forte... mới dùng phần mềm để reset thôi.
Xe cụ í là Sorento cụ ạ

nguyenthedzung

Xe tải
Vang em cám ơn đảng và các cụ. Kia giai phóng thi cung ngay gần nhà em, để em ra đấy xem thế nào.

CHính xác là lỗi hàng loạt luôn, nó chuyên môn bị đứt mối hàn của cái công tắc xoay, vấn đề là tháo ra để hàn rất khó do hãng đóng cái chốt thép miễn tháo ở chỗ này. Tuy nhiên không phải là không thể tháo ra được, muốn tháo thì phải có đồ và khéo tay một tí. Cụ có thay mới thì sự cố cũng sẽ tiếp tục xảy ra, vậy nên sửa chữa thì hơn.

nguyenthedzung

Xe tải
Ah nhân có máy bài về nặng tay lái sau khi can bang động va chỉnh độ chụm. Xe em cung thấy giống các cụ ở trên. Cụ tóp cho thuốc giải với ạ. Xe em kia forte.

STARIUS

Xe buýt
Ông già em có con Spectra 2005 dạo này bi phat sinh 1 số bệnh nhờ cụ Hartop chẩn dùm em cái : Xe đi tốc độ thấp (dưới 30 km/h) bị giật (đi đúng số), khi đi tốc độ cao mà thả nhẹ chân ga xe cũng bị giật giật. Khi vào số nghe tiếng máy "ục". Chân ga thỉnh thoảng bị nặng, có cảm giác như bị mắc, phải cố sức để đạp qua. Chân phanh thỉnh thoảng dẫm nghe tiếng "Tách". Khi xe chạy điều hòa, đi tốc độ thấp mà âm côn thì bị òa ga. Em cũng đã đút xe vao xưởng, thợ chỉ kiểm tra phần điện, súc bình xăng, thay lọc xăng, làm sạch kim phun nhưng không phát hiện được gì, mà cũng không hết bệnh. Bác giúp chan cho e nhé.

bacsihung

Xe máy
Xe của em là Kia Spectra 2005, em mua của người quen, em muốn mua chắn bùn cho xe mà tìm mãi không có, các bác giúp em với, em vozka cho bác nhiẹt tình mà:-B

WhiteGet

Xe điện
Cụ Top cho e hỏi, xe em là xe getz, chạy đc khoảng 3 vạn, lần trước đi bảo dưỡng định kỳ e thấy chỗ cực dương bình ác quy có bọt như xà phòng bám xung quanh, thợ bảo dưỡng lấy nước sôi đổ vào thì trôi đi hết, hôm nay em thử mở nắp capo lên xem lại thì lại thấy hơi bị như vậy, cụ chẩn trị giúp em xem như vậy là bị làm sao, và có nguy hiểm gì không? xe em đề và chạy bình thường, chỉ thấy còi thỉnh thoảng tậm tịt, lúc có lúc mất, không hiểu có do cái bình ắc quy bị như thế kia ko? Cám ơn cụ nhiều!!!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Top cho e hỏi, xe em là xe getz, chạy đc khoảng 3 vạn, lần trước đi bảo dưỡng định kỳ e thấy chỗ cực dương bình ác quy có bọt như xà phòng bám xung quanh, thợ bảo dưỡng lấy nước sôi đổ vào thì trôi đi hết, hôm nay em thử mở nắp capo lên xem lại thì lại thấy hơi bị như vậy, cụ chẩn trị giúp em xem như vậy là bị làm sao, và có nguy hiểm gì không? xe em đề và chạy bình thường, chỉ thấy còi thỉnh thoảng tậm tịt, lúc có lúc mất, không hiểu có do cái bình ắc quy bị như thế kia ko? Cám ơn cụ nhiều!!!
Xe của cụ bị ô xy hóa cực bình ắc quy, đổ nước sôi vào thì hết nhưng muốn không bị tái phát thì cụ phải xin ít mỡ chì bôi vào.

smsc1a

Xe đạp
Cụ Hardtop ơi, cho e hỏi cái. E có con Avante TC mới đi có hơn 2000km. Hôm nay nó bị bệnh thế này: e tắt máy rút chìa khóa ra rồi mà đèn sương mù và đèn ban ngày nó vẫn sáng trưng làm e phải tắt bằng tay. Trước kia thì cứ rút chìa ra là các loại đèn phải tắt hết chứ ạ. Cụ cho e vài nhời tư vấn nhé. Đa tạ cụ trước. Cái lỗi này e mang ra Hyundai bảo hành được cụ nhỉ.