Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Ngoc Khanh

Xe tăng
cụ cho e hỏi con santafe 2010 nhà e bị đèn báo dầu sáng, e vừa đi kiểm tra ở hyundai long biên về thì do lỗi nên đã test hết. Nhưng 2 hôm nay lại sáng mặc dù dầu máy đầy đủ (e vừa thay hôm qua hyundai long biên). Cụ chỉ giúp e vụ này. E cám ơn cụ trước nhé
Một số xe xuất châu âu có cảm biến báo mức dầu! Nếu không nhầm thì xe của cụ xuất UCRAINA thì phải. Một số xe cứ thay dầu xong thì bảo lỗi! Kiểm tra bằng thước thăm dầu thì vẫn đủ nhưng đèn báo mức dầu vẫn sáng choang thế mới ghê! Bên em kiểm tra chán chê nhưng vẫn không biết lỗi thế là mấy ông thợ "trứng vịt lộn" bên em phán chết cảm biến báo mức dầu. Em nghiến răng nhập một cái (hơn 5 củ giá nhập) về thay mà đèn vẫn sáng choang! Đã mất tiền mà vẫn bị khách chửi là ngu! Hôm trước xe đó vào sơn gò, thợ bên em tháo cọc bình ắc quy qua một đêm hôm sau tự dưng hết lỗi! Bác thử phương pháp "lang băm" này xem có hiệu quả không nhé

kochit

Xe tải
Cụ Top đi đâu mà nhà cửa không trông nom gì cả vậy, loạn roài cụ ơi.

STF399

Xe điện
STF 2010 dưới nắp trang trí động cơ có đệm mút nên chuột hay vào làm tổ. Nếu xe của cụ vừa rung vừa nổi đèn check thì dễ bị chuột cắn đứt dây điện lắm. Cụ qua em kiểm tra cho, nếu đúng vậy thì chỉ cần 100k là xong
cám ơn cụ , xe nhà em đã bị chuột cắn toe toét 1 lần lúc mới và em đã qua cụ Vietvoiz lắp máy đuổi chuột rồi . Để lúc nào rỗi em alo cụ !

STF399

Xe điện
Hyundai Đông Anh nằm trên QL3 hướng thị trấn đi Sân Bay cụ ạ, gần NM động cơ Việt Hung.[/QUOTE]

thanks cụ !!!!!!!!!!!!

Cụ Top đi đâu mà nhà cửa không trông nom gì cả vậy, loạn roài cụ ơi.
Có gì loạn đâu cụ ơi, đệ tử của em làm thay em cho nó nhàn, nếu cụ Ngọckhanh nói sai cái gì thì nhà cháu sẽ chỉnh lại.

o0atulao0

Xe tăng
Tình hình dạo này con xe Sorento của e đi chở đủ 8 người đủ tải thì lúc đi qua chỗ sóc nó có tiếng kêu cót két ở 2 hàng ghế sau kiểu ngày xưa mắc võng nằm trên cành tre ý ạ. E mang vào a Hải ktra thì chắc k có tải nên nó chẳng thèm kêu. Mong cụ Top chỉ giáo cho e phát tuy e biết nói kiểu này cũng khó để cụ hình dung nhưng vẫn hy vọng :D

dinhtrongthin

Xe hơi
Cụ hartop, cụ đang cắm bản hyundai Đông Anh, cụ có sưa chưa không. Hôm nào em mang xe sang cụ kiểm tra tông thể xe em với. thamk cụ. nếu được cụ cho em xin cái lịch nhé
(em post = điện thoại không Việt nổi)

Chỉnh sửa cuối:

m0978889969

Xe máy
Bác nào cho em biết với . Xe e là SantaFe SLX 2010 . Mà sao hôm nọ e đi thay dầu hộp số tự động lại chỉ mất có 3 lít thôi ạ . Bác nào biết xe em thay dầu là mất bn lít ko ạ

heomoilai

Xe máy
Bác nào cho em biết với . Xe e là SantaFe SLX 2010 . Mà sao hôm nọ e đi thay dầu hộp số tự động lại chỉ mất có 3 lít thôi ạ . Bác nào biết xe em thay dầu là mất bn lít ko ạ

3 lít dầu thì cháu sợ nhà cụ thiếu roài!Xe Santa Fe nhà cụ đời 2010 hộp số tự động 6 cấp, dùng dầu ATF SP IV, total dầu là khoảng 7,8 l, nhưng khi thay thì khoảng rà 6 lít cụ ạ vì trong hộp số vẫn còn một lượng dầu không ra hết!Xe của cụ phải vừa đổ dầu vừa thăm thì mới chính xác được.

cụ top ơi cho e hỏi,xe e là Sorento bản a hải đi được 1 vạn rồi thì cần bảo dưỡng và thay những gì hả cụ. cụ cho e hỏi câu nữa là nếu thay dầu thì dùng dầu gì cho sorento cho ngon lành ạ.. e lái mới nên chưa biết gì :(

lopbeo

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi chút ,vợ 2 em( i30cw) hôm nay tự nhiên báo đèn check engine khi đang chạy trên đường.Theo Cụ có vấn đề gì không và giải quyết thế nào ạ,vợ 2 em mới chạy vạn rưởi cây thôi ạ

tamdaubac

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi tẹo. Xe em I30CW 2009, mấy ngày lạnh lạnh đi em k bật điều hòa, thế mà cửa gió cứ thấy ấm ấm là thế nào ạ?

Tình hình dạo này con xe Sorento của e đi chở đủ 8 người đủ tải thì lúc đi qua chỗ sóc nó có tiếng kêu cót két ở 2 hàng ghế sau kiểu ngày xưa mắc võng nằm trên cành tre ý ạ. E mang vào a Hải ktra thì chắc k có tải nên nó chẳng thèm kêu. Mong cụ Top chỉ giáo cho e phát tuy e biết nói kiểu này cũng khó để cụ hình dung nhưng vẫn hy vọng :D
Em không làm online về việc xử lý tiếng ồn cụ ạ, mong cụ thông cảm.

Cụ hartop, cụ đang cắm bản hyundai Đông Anh, cụ có sưa chưa không. Hôm nào em mang xe sang cụ kiểm tra tông thể xe em với. thamk cụ. nếu được cụ cho em xin cái lịch nhé
(em post = điện thoại không Việt nổi)
Có cụ ạ, em làm tại xưởng luôn, cụ qua lúc nào cũng được, không cần hẹn trước.

Xe cụ không phải thay dầu nhé, đã trót thay thì tháo ra bao nhiêu thì đổ vào ngần ấy, chỉ lưu ý là dùng đúng loại dầu, xe cụ không dễ kiếm dầu đâu vì nó là loại dầu đặc chủng.

Cụ Top cho em hỏi chút ,vợ 2 em( i30cw) hôm nay tự nhiên báo đèn check engine khi đang chạy trên đường.Theo Cụ có vấn đề gì không và giải quyết thế nào ạ,vợ 2 em mới chạy vạn rưởi cây thôi ạ
Báo check thì phải đi check xem nó bệnh gì cụ ạ, xe cụ có cả trăm lỗi gây báo đèn, nhà cháu không dự được cái gì ở đây cả.

Cụ Top cho em hỏi tẹo. Xe em I30CW 2009, mấy ngày lạnh lạnh đi em k bật điều hòa, thế mà cửa gió cứ thấy ấm ấm là thế nào ạ?
Nếu cụ đã chuyển hết về lạnh mà vẫn ấm thì có thể hỏng lốc, thiếu gas hoặc chết con mo-tor hòa khí. Cụ bấm giữ nút OFF và đồng thời bấm nhanh 4 lần nút MODE trong khi đang nổ máy, AC on xem màn hình nó báo cái gì nhé!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Nổi đèn Check thì tốt nhất cụ đem vào xưởng để kiểm tra! Nếu xe cụ mới thì các nguyên nhân có khả năng có thể nhất là:
* Chuột cắn dây điện.
* Hệ thống báo hơi nhiên liệu
Tốt nhất vào hãng, chỉ cần cắm máy chuẩn đoán một phát là ra ngay cụ ạ

heomoilai

Xe máy
Báo check thì phải đi check xem nó bệnh gì cụ ạ, xe cụ có cả trăm lỗi gây báo đèn, nhà cháu không dự được cái gì ở đây cả.

Nếu cụ đã chuyển hết về lạnh mà vẫn ấm thì có thể hỏng lốc, thiếu gas hoặc chết con mo-tor hòa khí. Cụ bấm giữ nút OFF và đồng thời bấm nhanh 4 lần nút MODE trong khi đang nổ máy, AC on xem màn hình nó báo cái gì nhé!
Cụ phán kín kẽ thật! Cụ top number one! Cụ cho em theo cụ học cái nghề nhé cụ?

solailam

Xe tải
còn nhieu em xinh hơn thế cơ

mattroihong

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi việc thế này ạ :
Hôm qua em có vào hãng Kia thay dầu bảo dưỡng xe sau khi đi được 2 vạn km ( 2 năm) thì ông thợ có nói với em là cái ro tuyn lái đứng (nó hình như cái cục to hơn ngón chân cái ) của xe em ( Kia morning SLX 2010) bị hỏng, nếu không thay thì một thời gian nữa khi lái nó sẽ kêu lục cục ~X(. Em nhìn thì thấy cả 2 cái đều mủn vỡ hết phần bọc cao su, sờ vào thì thấy có dầu mỡ rất bẩn. Em cũng cẩn thận ngó qua xe bên cạnh thì thấy phần bọc cao su vẫn nguyên, nên em quyết định thay ( mất khoảng hơn 1 củ cả 2 cái cục ấy). Tuy nhiên em vẫn không hiểu là nó có hỏng thật hay không vì em thấy lái xe vẫn ok, chả có cảm giác sai lệch gì cả :-? , và sau khi thay có cần phải chỉnh lại độ chụm, cân bằng động gì đó không ạ?
Em cảm ơn cụ trước ạ!

Chỉnh sửa cuối:

anhlam08

Xe đạp
Chào cụ Hardtop, Nếu có thể cụ giúp cho 1 câu hỏi : Chiếc KM AT của em bị rung vô lăng, hiện tượng này chỉ xuất hiện khi dừng đỗ mà vẫn để số hoăc khi cài số lùi, còn khi xe chạy thì lại bình thường. Đọc trên mạng thấy có 1 số cụ bị rung vô lăng chỉ khi chạy tốc độ cao, chưa thấy ai bị như vậy; cụ có kinh nghiệm chia sẻ giúp. Thks cụ nhiều.