Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

@ Mr. Ken..:

Dear cụ! Xe cụ từ ngày ấy đến giờ gần như không có gì thay đổi nhiều nên họ lấy số liệu của đời 2006 làm được cụ ạ, chỗ đo đỏ là không thể chỉnh được do biến dạng hệ thống. làm cái việc chỉnh độ chụm xong, cụ phải đi viện chính hãng để re-set lại tay lái.
Việc cái côn thì nếu em nhớ không nhầm, 2 loại này lắp lẫn được cho nhau, còn thay côn xong mà bị ù thì có thể do lỗi ở cái đĩa côn hoặc thợ lắp ráp, hiện cái máy xe cụ đang bị mất cân bằng động nên nó ù. Cân bằng động này không thể cân bằng lại như bánh xe được hay nói cách khác là có thể nhưng chi phí cực cao. Cụ nên quay lại kêu thợ hiểm tra phần lắp ráp xem có gì bất thường không, xe đời mới bây giờ, nếu thậm chí thay một con bu-lon khác loại vào bàn ém côn cũng có thể gây ù.

http://dantri.com.vn/c111/s111-553041/thay-dau-may-qua-thuong-xuyen-la-lang-phi.htm
Cụ Cứng đầu cho hỏi tí... đọc bài báo này...Getz còi nhà e trong quyển sách bảo dưỡng bán kèm người ta cũng yêu câu là 5.000km thay dầu..giờ đọc bài này e đagn lưỡng lự lăn tăn..ko biết đúng sai thế nào..nhờ cụ Cứng đầu hạ hồi phân giải giúp giùm e cũng như mọi người với ạ !
Cụ sang Mẽo mua dầu, mang xe sang Mẽo chạy thì cụ có thể nghe theo anh Báo này được, còn ở ta nó khác, sách bán kèm xe do chính em biên dịch và chỉnh sửa đó cụ ạ nhưng nhà cháu bảo 6000km chứ không phải 5000.

Em mới phát hiện xe em hôm nay bắt đầu có triệu chứng hơi lạ ở hệ thống lái. Triệu chứng bắt đầu xuất hiện khi xe hoạt động được một thời gian sau khoảng 20-30 phút. Khi đó nếu đánh lái quá 2/3 vòng thì bắt đầu nghe thấy tiếng kêu lạ, lúc đầu em nghĩ là tiếng cót két do khô mỡ nhưng sau này nghe kĩ thì em thấy như là tiếng rít khẽ, em đoán là ở hệ thống trợ lực. Mức dầu trợ lực vẫn bình thường và không thấy bị hao hụt. Tay lái vẫn nhẹ như thường. Nếu máy nguội thì không bị.

Cụ chẩn bệnh giúp em với. Cụ xem bệnh này có ảnh hưởng đến an toàn của xe và có cần phải đi viện ngay không ah. Xe em Carens 2.0 AT cụ nhé.

Cảm ơn cụ và chúc cụ năm mới may mắn và mạnh khỏe.
Chào bác Top. Xe em kia forte đới 2009, dạo này đi nhanh khoảng 80km/h thì có tiếng rè rè ở phần máy? nghe rất khó chịu. Bác dự giúp em xem nó bị sao. Hix, em biết bác ko nghe tiếng nên khó đoán chuẩn, nhưng với kinh nghiệm của bác thì bác cứ dự giúp em các trường hợp bệnh. Em đội ơn bác nhiều
Các cụ thông cảm, nhà cháu xin được miễn tư véo về tiếng kêu vì nhà cháu không được nghe ạ, phán bừa chỉ tổ làm nhiễu thông tin thôi.

Cụ Tốp em hỏi phát:

Dạo này đi để ý đến cái áp suất của lốp. Ko hiểu sao mờ thời gian gần đây em theo dõi, trung bình 1 tháng bơm một lần. Bình thường em bơm 2,5kg (mùa hè thì 2,3kg). Nhưng đi 1 tháng kiểm tra 3 lốp còn khoảng trên 2kg, còn một lốp lại có hơn 1kg. Có lúc thì 1 lốp khác xuống còn thấp hơn.

Em đã vác ra hàng tháo hẳn lốp ra, quét xà phòng gì gì đó và kiểm tra đinh nhưng chả thấy gì

Hay là vành hở huh cụ nhỉ??
Nhà cháu không phải chiên da bơm vá cụ ơi!!!!
Cụ Hardtop đi du lịch tận đâu mà mất tích thế này?! :D Máy xe em bẩn quá (cụ xem ảnh thì chắc biết rồi) mà em không dám rửa suốt 2 năm nay. Giờ em cũng muốn rửa 1 cái, không biết rửa kiểu Sonax Báo Đỏ (bằng nước và hóa chất khỉ gió gì ấy) có được không hay phải bằng CO2 lạnh hả cụ? Hay là kệ nó bẩn, không nên rửa hả cụ?
Có cáo lỗi rồi nhá!!!!
Rửa ở chỗ đó là "rửa" bằng CO2, OK đấy cụ ạ nếu cụ muốn nó sạch cái con mắt.

xedieu

Xe cút kít
hardtop nói:
Có cáo lỗi rồi nhá!!!!
Rửa ở chỗ đó là "rửa" bằng CO2, OK đấy cụ ạ nếu cụ muốn nó sạch cái con mắt.
Vậy là nhà cháu yên tâm rồi. Cuối năm cũng muốn cho vợ 2 tươm tất 1 tý ạ! :D

Carens_SX

Xe buýt
Các cụ thông cảm, nhà cháu xin được miễn tư véo về tiếng kêu vì nhà cháu không được nghe ạ, phán bừa chỉ tổ làm nhiễu thông tin thôi.
Hôm nay nhà cháu được tư vấn là bị xì roăng thước lái nên gây ra tiếng kêu khi đánh lái. cách giải quyết là phải tháo thước lái ra thay roăng này. Em muốn xin ý kiến của cụ và muốn hỏi cụ là nếu đúng như vậy thì nếu không thay roăng có vấn đề nghiêm trọng gì không và tiếng kêu có tăng dần theo thời gian không ah?

Hôm nay nhà cháu được tư vấn là bị xì roăng thước lái nên gây ra tiếng kêu khi đánh lái. cách giải quyết là phải tháo thước lái ra thay roăng này. Em muốn xin ý kiến của cụ và muốn hỏi cụ là nếu đúng như vậy thì nếu không thay roăng có vấn đề nghiêm trọng gì không và tiếng kêu có tăng dần theo thời gian không ah?
Nhà cháu chưa bao giờ nghe thấy một cái tư vấn nào đại loại như thế này cụ ạ, vậy nên nhà cháu không có câu trả lời.

utc

Xe máy
Em nhờ bác Hardtop giúp em vụ nước làm mát cho xe Getz. Lúc đi được khoảng 2 vạn thì vạch nước mát của xe em xuống vạch L. Em phi ra Lê Văn Lương lấy hai lon như lon Hineken màu xanh đổ vào. Bây giờ được 3,5 vạn thì nó lại xuống gần vạch L. Hôm trước em vào Gara thay dầu nên bảo nhân viên đổ nước làm mát luôn thì thấy nhân viên bảo em lấy nước lã đổ vào là được. Hiện giờ em vẫn chưa dám đổ thêm loại nào.

Bác tư vấn hộ em là bây giờ em lại nên ra Lê Văn Lương mua tiếp lon nước màu xanh đổ hay đổ nước lã (nước lọc tinh khiết)?

Em cảm ơn bác nhiều!

mr.ken_no1

Xe container
@ Mr. Ken..:

Dear cụ! Xe cụ từ ngày ấy đến giờ gần như không có gì thay đổi nhiều nên họ lấy số liệu của đời 2006 làm được cụ ạ, chỗ đo đỏ là không thể chỉnh được do biến dạng hệ thống. làm cái việc chỉnh độ chụm xong, cụ phải đi viện chính hãng để re-set lại tay lái.
Việc cái côn thì nếu em nhớ không nhầm, 2 loại này lắp lẫn được cho nhau, còn thay côn xong mà bị ù thì có thể do lỗi ở cái đĩa côn hoặc thợ lắp ráp, hiện cái máy xe cụ đang bị mất cân bằng động nên nó ù. Cân bằng động này không thể cân bằng lại như bánh xe được hay nói cách khác là có thể nhưng chi phí cực cao. Cụ nên quay lại kêu thợ hiểm tra phần lắp ráp xem có gì bất thường không, xe đời mới bây giờ, nếu thậm chí thay một con bu-lon khác loại vào bàn ém côn cũng có thể gây ù.
Cháu cám ơn cụ Tốp nhiều ạ!!!!
Cháu sẽ đi đến viện chính hãng để reset lại tay lái và đi kiểm tra lại Côn ạ.

Em nhờ bác Hardtop giúp em vụ nước làm mát cho xe Getz. Lúc đi được khoảng 2 vạn thì vạch nước mát của xe em xuống vạch L. Em phi ra Lê Văn Lương lấy hai lon như lon Hineken màu xanh đổ vào. Bây giờ được 3,5 vạn thì nó lại xuống gần vạch L. Hôm trước em vào Gara thay dầu nên bảo nhân viên đổ nước làm mát luôn thì thấy nhân viên bảo em lấy nước lã đổ vào là được. Hiện giờ em vẫn chưa dám đổ thêm loại nào.

Bác tư vấn hộ em là bây giờ em lại nên ra Lê Văn Lương mua tiếp lon nước màu xanh đổ hay đổ nước lã (nước lọc tinh khiết)?

Em cảm ơn bác nhiều!
Đổ nước thôi cụ ạ, cụ đổ linh tinh vào, các chất chống đông, chống sôi, chống gỉ.......... nó oánh nhau thì khổ đấy!!! Nhưng xe cụ như thế có thể là bị hao nước rồi, cụ nên đi khám xem hao do đâu nhé! Cụ để ý mà xem, cái màu xanh nguyên bản của xe là màu xanh nước biển, LVL là màu xanh lá cây, nhiều loại khác màu đỏ...........

zinzin09

Xe hơi
Cụ TOP cho nhà cháu hỏi mới ạ. hôm vừa rồi em có bảo dưỡng 2 vạn tại NGỌC KHÁNH, xe em CERATO, Em làm thay dầu máy, vệ sinh van ko tải,vệ xinh bướm ga, nhưn làm xong chẳng thấy chú thợ nào scan lại máy móc gì cả? như thế đi có bị sao ko ạ?
Và cho cháu hỏi thêm nữa là lúc vệ sinh van ko tải và bướm ga ,các chú thợ tháo ra làm chảy rất nhiều nước làm mát màu xanh xanh ý Cụ à,nhưng khi lắp vào thì các chú ý chỉ đổ thêm nước lọc vào thôi ạ ( em biết là nếu bị bay hơi bình thường thì chỉ đổ thêm nc lọc thôi, nhưng xe của em lại bị chảy rất nhiều nc màu xanh mà các chú thợ chỉ bổ xung nc loc ) Cháu vừa băn khoăn vừa lo lắng . Sắp tới cháu lại có việc đi xa ,Mong Cụ chỉ cho Cháu một lời cho Cháu đc yên tâm ạ.
:(( em vẫn chưa đc cụ trả lời? em vẫn đang chờ câu trả lời của Cụ cho yên cái tâm ăn tết cụ à, giúp em với .

SpecialOne

Xe tải
Sắp Tết rồi nhờ kụ Hard khám bệnh V2 cho em với: Xe cerato AT dạo này cứ vào ga là nghe rõ tiếng gõ lọc cọc trong khoang động cơ kiểu như gõ máy, mang vào Kia GP check mấy e kỹ thuật kiểm tra cũng thấy rõ nhưng khi tắt AC thì tiếng gõ hết, KL là tiếng gõ của lốc ĐH nên bẩu ko sao chịu khó sống chung. Em đưa V2 ra về mà vẫn thấy băn khoăn vì lốc làm sao mà gõ được, có chăng là khi bâth AC thì máy gõ vì bị yếu đi do phải tải thêm ĐH mà như vậy là máy có vấn đề. Nhờ bác khám online cho em và nếu cần pm em luôn đại chỉ xưởng bên cụ để em khám direct ạ. Cám ơn cụ nhiều

tla

Xe điện
Bác Top cho nhà cháu hỏi xe Kiamorning SXAT tay lái trợ lực dầu hay trợ lực điện ạ. Ngoài ra nếu là trợ lực điện thì có được đánh hết lái và giữ vị trí đó quá 5 giây không, nhà cháu đọc thấy nói là trợ lực dầu thì không được giữ quá 5 giây nếu đánh hết lái.

TungNguyenMD

Xe container
Cụ Top cho em hỏi: Xe em Sonata AT 2009 thì đổ xăng gì ạ? 92 or 95?
Thank cụ nhiều!

:(( em vẫn chưa đc cụ trả lời? em vẫn đang chờ câu trả lời của Cụ cho yên cái tâm ăn tết cụ à, giúp em với .
zinzin09 viết
Cụ TOP cho nhà cháu hỏi mới ạ. hôm vừa rồi em có bảo dưỡng 2 vạn tại NGỌC KHÁNH, xe em CERATO, Em làm thay dầu máy, vệ sinh van ko tải,vệ xinh bướm ga, nhưn làm xong chẳng thấy chú thợ nào scan lại máy móc gì cả? như thế đi có bị sao ko ạ?
Và cho cháu hỏi thêm nữa là lúc vệ sinh van ko tải và bướm ga ,các chú thợ tháo ra làm chảy rất nhiều nước làm mát màu xanh xanh ý Cụ à,nhưng khi lắp vào thì các chú ý chỉ đổ thêm nước lọc vào thôi ạ ( em biết là nếu bị bay hơi bình thường thì chỉ đổ thêm nc lọc thôi, nhưng xe của em lại bị chảy rất nhiều nc màu xanh mà các chú thợ chỉ bổ xung nc loc ) Cháu vừa băn khoăn vừa lo lắng . Sắp tới cháu lại có việc đi xa ,Mong Cụ chỉ cho Cháu một lời cho Cháu đc yên tâm ạ.
Xin lỗi cụ, nhà cháu bỏ sót.
Việc xưởng không Scan xe cụ khi BD là làm sai quy trình và hầu hết các xưởng đều làm sai như thế nếu chủ xe không yêu cầu....., hiện tại nếu bác không thấy báo đèn, mọi thứ chạy bình thường thì việc scan cũng không cần thiết lắm. Lúc nào tiện thì cụ chạy qua yêu cầu họ scan xem có vấn đề gì không.
Việc mất tí nước làm mát (khoảng 0,3 lít) thì chỉ bổ sung nước là đúng cụ ạ vì ở ta không có loại nước làm mát đúng như loại theo xe, hơn nữa nó pha loãng ra tí cũng không sao đâu ạ.

Sắp Tết rồi nhờ kụ Hard khám bệnh V2 cho em với: Xe cerato AT dạo này cứ vào ga là nghe rõ tiếng gõ lọc cọc trong khoang động cơ kiểu như gõ máy, mang vào Kia GP check mấy e kỹ thuật kiểm tra cũng thấy rõ nhưng khi tắt AC thì tiếng gõ hết, KL là tiếng gõ của lốc ĐH nên bẩu ko sao chịu khó sống chung. Em đưa V2 ra về mà vẫn thấy băn khoăn vì lốc làm sao mà gõ được, có chăng là khi bâth AC thì máy gõ vì bị yếu đi do phải tải thêm ĐH mà như vậy là máy có vấn đề. Nhờ bác khám online cho em và nếu cần pm em luôn đại chỉ xưởng bên cụ để em khám direct ạ. Cám ơn cụ nhiều
Nhà cháu không có xưởng lại đang đi công tác xa, KT bên KIA khá thấp nên bác có thể qua Hyundai làm thì tốt hơn. Rất tiếc nhà cháu chỉ tư vấn được cho cụ như vậy vì những lii thuộc dạng càm nhận thì nhà cháu không dám phán liều.

Bác Top cho nhà cháu hỏi xe Kiamorning SXAT tay lái trợ lực dầu hay trợ lực điện ạ. Ngoài ra nếu là trợ lực điện thì có được đánh hết lái và giữ vị trí đó quá 5 giây không, nhà cháu đọc thấy nói là trợ lực dầu thì không được giữ quá 5 giây nếu đánh hết lái.
Điện hay dầu thì tùy thị trường mà người ta lắp cụ ạ, cong việc giữ hết lái quá 5 giây thì với điện không sao, với dầu thì ...... chả hại gì lắm mặc dù về lý thuyết là có "hại", vậy nên cụ cứ vô tư đi - xe cụ khả năng dùng điện là rất cao.

Cụ Top cho em hỏi: Xe em Sonata AT 2009 thì đổ xăng gì ạ? 92 or 95?
Thank cụ nhiều!
Xăng gì ở ta nó chả như nhau, có cụ nào đó chiên da về xăng đã bật mí trên OF rồi, thậm chí xăng 92 còn được cho là lành hơn cả 95, vậy nên cụ đừng phí tiền.

hasmichs

Xe đạp
Nhà cháu muốn làm thêm 1 chìa khóa cho em i30 mà chẳng biết làm ở đâu! Có mỗi 1 chìa mà mất thì chít, cháu Nhờ cụ Top tư vấn hộ nhà cháu. Hình như chìa này tích hợp nên có từ tiếc gì đấy, nếu mà đi đánh thêm thì cần những điều kiện gi ngoài cụ Hồ hả cụ?

Nhà cháu muốn làm thêm 1 chìa khóa cho em i30 mà chẳng biết làm ở đâu! Có mỗi 1 chìa mà mất thì chít, cháu Nhờ cụ Top tư vấn hộ nhà cháu. Hình như chìa này tích hợp nên có từ tiếc gì đấy, nếu mà đi đánh thêm thì cần những điều kiện gi ngoài cụ Hồ hả cụ?
Theo em và nhiều người biết thì Hyundai có cả một hệ thống xưởng DV, cụ đến đâu người ta cũng làm được, ngoài ảnh bác thì cụ phải vác cái xe đến xưởng, thế thôi.

Thần Tài

Xe điện
Theo em và nhiều người biết thì Hyundai có cả một hệ thống xưởng DV, cụ đến đâu người ta cũng làm được, ngoài ảnh bác thì cụ phải vác cái xe đến xưởng, thế thôi.
Em đã chuột bạch, cung cấp thêm thông tin cho cụ Has:
- Cụ cứ Alo đến xưởng Hyundai hỏi trước, đọc cho người ta số Vin xem có sẵn phôi không. Nếu có thì phi đến cài đặt ăn ngay.
- Nếu xưởng không có sẵn phôi thì cụ có thể đặt hàng và chờ hoặc chuyển hướng sang đặt bên cụ MAST sẽ nhanh hơn. Như em đã từng đặt thì 1 tuần là có.