Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

leminhtan811

Xe đạp
Bác Top, bác Khánh cho em hỏi chút: Vợ 2 em có bệnh thế này:
- Bình thường lên xe nổ máy đi thì điều hòa ko có khí lạnh, chỉ có quạt gió.
- Em để xe chế độ p, hoặc N xong đạp ga lên vòng quay tầm 4-5 k (2-3 lần) thì em thấy điều hòa lại có hơi lạnh cụ ạ.
Cụ cho em hỏi xem bệnh nó là sao ạ? Thanks cụ trước!

Bác Top, bác Khánh cho em hỏi chút: Vợ 2 em có bệnh thế này:
- Bình thường lên xe nổ máy đi thì điều hòa ko có khí lạnh, chỉ có quạt gió.
- Em để xe chế độ p, hoặc N xong đạp ga lên vòng quay tầm 4-5 k (2-3 lần) thì em thấy điều hòa lại có hơi lạnh cụ ạ.
Cụ cho em hỏi xem bệnh nó là sao ạ? Thanks cụ trước!
Xe bác là Sonata phỏng???? Nó bị hỏng cái van điều khiển áp suất gas ở đuôi lốc điều hòa rồi, cái này hỏng chỉ có thay, miễn sửa nhá!

nghiadu

Xe hơi
Sau khi thay dầu hộp số em vẫn chạy bình thường thêm độ 60km nữa, nhưng đến hôm qua lại bị dính 1 nhát như thế này:
Sau khi chạy nóng máy loanh quanh nội thành, ga phanh đổi liên tục, xe có cảm giác "như bị kẹt chân ga". Mặc dù không ga nhưng vòng tua nó cứ tăng cao lên 1500. Phanh đèn đỏ vẫn bị 1500rpm, nó cứ kéo xe nhằng nhằng đi làm mình phải đạp chân phanh thật chắc để ko xúc mít các bác đi trước.
Dại dột về N 1 nhát lúc đèn đỏ, máy nó thoát tải ồ ồ lên 2000rpm. Thế là lúc đèn xanh muốn đi đành phải cắn răng vào D trong lúc tua đang cao, xe nó giật khự 1 cái, xót hết cả ruột.
Lần dừng đèn đỏ tiếp theo, em lại về N (áp dụng đúng cái cách xử lý lần đi cao tốc), rìn rìn ga vài cái, thế là nó lại bình thường, tua lại về ~800rpm trong trạng thái không tải, và lại đi về nhà bình thường.
Cuối cùng vẫn chả hiểu cái xe nó bị làm sao. Các bác có kinh nghiệm vào cho em chỉ dẫn chuẩn bệnh đi. Em đi KIA- Picanto 2008 các cụ nhé!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Sau khi thay dầu hộp số em vẫn chạy bình thường thêm độ 60km nữa, nhưng đến hôm qua lại bị dính 1 nhát như thế này:
Sau khi chạy nóng máy loanh quanh nội thành, ga phanh đổi liên tục, xe có cảm giác "như bị kẹt chân ga". Mặc dù không ga nhưng vòng tua nó cứ tăng cao lên 1500. Phanh đèn đỏ vẫn bị 1500rpm, nó cứ kéo xe nhằng nhằng đi làm mình phải đạp chân phanh thật chắc để ko xúc mít các bác đi trước.
Dại dột về N 1 nhát lúc đèn đỏ, máy nó thoát tải ồ ồ lên 2000rpm. Thế là lúc đèn xanh muốn đi đành phải cắn răng vào D trong lúc tua đang cao, xe nó giật khự 1 cái, xót hết cả ruột.
Lần dừng đèn đỏ tiếp theo, em lại về N (áp dụng đúng cái cách xử lý lần đi cao tốc), rìn rìn ga vài cái, thế là nó lại bình thường, tua lại về ~800rpm trong trạng thái không tải, và lại đi về nhà bình thường.
Cuối cùng vẫn chả hiểu cái xe nó bị làm sao. Các bác có kinh nghiệm vào cho em chỉ dẫn chuẩn bệnh đi. Em đi KIA- Picanto 2008 các cụ nhé!
cái
này đưa xe qua xưởng đi cụ ơi!

thickxesup

Xe tải
Hôm nay em thay bảo hành cái lap của xe getz bên cụ Ngoc Khanh , anh em thợ làm rất nhiệt tình, lúc em về không gặp cụ để cảm ơn được, hẹn cụ hôm nào rảnh anh em cafe nói chuyện sau nhé ! Thank cụ

chailang

Xe tải
mấy ngày gần đây e cũng hay lên chỗ cụ Ngọc Khánh chơi nhưng cũng chưa biết cụ là cụ nào, e chỉ biết a Thiện và a Thắng :D
vợ 2 của e (kia Spo) đang có vấn đề với cái cảm biến áp suất lốp, cụ xem giúp e trước thứ 7 tuần này cụ nhá.
thx cụ nhiều :D

xedieu

Xe cút kít
Cái này là do chạy nhiều thì con tỳ thước lái nó nhẹ đi, cụ không thích nhẹ thì qua xưởng vặn con bu-lon chỉnh vào khoảng 1 vòng lạ lại .... nặng như xưa.
Em cảm ơn cụ. Hôm nào em chỉnh lại tý vậy! (b)

Truong Nam

Xe hơi
Cụ Ngọc Khánh cho em nhờ chút ạh:
Em có cái Kia Morning bị kêu lạch cạch ở cánh cửa, cách đây khoảng 2 tháng em có qua chỗ cụ và thợ bên cụ đã giải quyết rồi. Nó bị vênh cái chốt khóa cửa, thợ cụ cho mấy búa và đi thấy hết kêu. Tuy nhiên được một thời gian (khoảng 15 ngày) em lại nghe thấy nó kêu trở lại, em không hiểu làm sao nó lại bị như vậy ạh? Có cách nào giải quyết triệt để được ko ạh?

chuvoicon

Xe tăng
Cụ Hát cho em hỏi với: em thay dầu từ Caltex 15w-40 API SN loại nhớt khoáng sang nhớt tổng hợp 5w-30 API SN thì có phải làm gì thêm ngoài tháo nhớt cũ ra và đổ nhớt mới vào không ợ?, em đọc trên này thì hình như có Cụ cẩn thận còn súc rửa dầu cũ bằng dầu súc rửa chuyên dùng trước khi thay dầu mới vào vì sợ 2 loại này khác nhau (về chỉ số: 15w-40 >< 5w-30, về chủng loại dầu: khoáng>< tổng hợp toàn phần) nếu lẫn lộn vào nhau thì nó gây to chuyện.
Cám ơn Cụ trước

DreamII1997

Xe tải
Website
1z-vietnam.com
Lời cám ơn đến Cụ HardTop rất nhiều !

Hôm qua e có đem vợ 2 Santafe 2008 của e đến chỗ Cụ bắt bệnh Cụ đã bắt bệnh và a e thợ chỗ Cụ đã rất nhiệt tình rửa ruột cho vợ 2 nhà e. Hôm nay e đi về đi sướng hơn hẳn và bốc cảm giác nhiên liệu ko hao như trước và cũng không còn khói ra nữa. Thanh Cụ rất nhiều. Hèo cái chỗ nhà Cụ làm chẳng có cái quán cafe nào mời Cụ cả khó quá. Cụ nhớ xem nếu có ai lòi ra cao su chân kim phun Cụ ới em với nhé dạo này kinh tế đi xuống tiết kiệm kinh phí tối thiểu !

Chiều nay chỗ Cụ test cho E con vợ 3 Kia Morning xác nhận hỏng ABS sau. Và xe có hiện tượng dừng đèn đỏ đạp phanh xe hơi rung nếu về N hoặc tắt AC xe vẫn hơi rung e đã theo chỉ dẫn của Cụ và a e thợ chỗ Cụ đã vệ sinh sạch van không tải với cổ hút, Xe giờ đi vẫn còn hiện tượng rung như vậy ! Cụ hardtop xem bệnh tiếp theo là gì cho vợ 3 nhà e với.

Lần nữa Thanks Cụ rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

mr.ken_no1

Xe container
Haizzz với 500 đ mỡ bò em đã xử lý xong cái tiếng kêu kem két ý ạ. Một lần nữa cám ơn cụ...
Vấn đề là bôi vào chỗ nào đúng ko cụ :D
May quá, xe em cũng bị 1 cánh cửa như vậy, nhưng cũng chạ mấy khi mở đến nó nên chưa làm. Nay cám ơn câu hỏi của cụ và cám ơn trả lời của cụ đầu cứng.

Godfather77

Xe điện
Xe em cũng bị kêu kẹt kẹt khi mở cửa sau. Cụ cho hỏi mỡ bôi cho plastic cụ mua ở đâu đấy ợ? Tks!
--------
Emko mua đc mỡ bôi cho plastic nên bôi tạm mỡ bò cụ nhé, ở các cửa hàng kim khí thiếu gì, không cụ ra cửa hàng sửa xe máy xin tý cũng được.

Dzon

Xe điện
Xe em có hiện tượng đèn check engine báo sáng, số vòng tua của động cơ có hiện tượng không bình thường lức khởi động. Thế là hôm nay em qua chỗ cụ Hardtop để xử lý, các triệu chứng đã bệnh tật đã dứt, xe đi nhẹ nhàng và cảm giác dễ chịu hơn hẳn. Em rất cảm ơn sự nhiệt tình và tận tâm của bác !
P/S: Gấu nhà em rất ngạc nhiên vì em ko hề biết bác Hardtop ngoài đời mà chỉ qua otofun, gấu ko nghĩ chỉ qua forum mà lại giúp đỡ tận tình đến thế!
Gấu nhà em khen bác Hardtop rất tươi giai, thân thiện và dễ mến :D Một lần nữa cảm ơn bác rất nhiều !

DreamII1997

Xe tải
Website
1z-vietnam.com
P/S: Gấu nhà em rất ngạc nhiên vì em ko hề biết bác Hardtop ngoài đời mà chỉ qua otofun, gấu ko nghĩ chỉ qua forum mà lại giúp đỡ tận tình đến thế!
Gấu nhà em khen bác Hardtop rất tươi giai, thân thiện và dễ mến :D Một lần nữa cảm ơn bác rất nhiều !
Gấu nhà Cụ mà khen thế này CỤ phải cảnh giác đó nhé...Bác Hardtop rất đẹp trai nhưng héo rồi không còn tươi giai nữa nhé ....:)) fun Cụ tí

superwagon

Xe buýt
chiều nay em vừa đưa V2 là xe getz đến chỗ cụ Ngọc Khánh thay lọc xăng và dầu trợ lực, thợ làm nhanh và chuẩn nhưng khi em cần thay thêm cao su láp ngoài thì các cụ lại không có làm em lại phải đi đến gara khác để thay cái cao su ấy nhưng rất may là nó chưa bị rách mà nó chỉ bị lỏng cái quai nhê thít chặt ở đầu cao su thôi. hy vọng lần sau các cụ nhận sửa cả bệnh lớn bệnh bé cho anh em được nhờ, xe có tý bệnh mà em phải chạy đi 2 nơi để sửa thì cũng vô duyên

Lời cám ơn đến Cụ HardTop rất nhiều !

Hôm qua e có đem vợ 2 Santafe 2008 của e đến chỗ Cụ bắt bệnh Cụ đã bắt bệnh và a e thợ chỗ Cụ đã rất nhiệt tình rửa ruột cho vợ 2 nhà e. Hôm nay e đi về đi sướng hơn hẳn và bốc cảm giác nhiên liệu ko hao như trước và cũng không còn khói ra nữa. Thanh Cụ rất nhiều. Hèo cái chỗ nhà Cụ làm chẳng có cái quán cafe nào mời Cụ cả khó quá. Cụ nhớ xem nếu có ai lòi ra cao su chân kim phun Cụ ới em với nhé dạo này kinh tế đi xuống tiết kiệm kinh phí tối thiểu !

Chiều nay chỗ Cụ test cho E con vợ 3 Kia Morning xác nhận hỏng ABS sau. Và xe có hiện tượng dừng đèn đỏ đạp phanh xe hơi rung nếu về N hoặc tắt AC xe vẫn hơi rung e đã theo chỉ dẫn của Cụ và a e thợ chỗ Cụ đã vệ sinh sạch van không tải với cổ hút, Xe giờ đi vẫn còn hiện tượng rung như vậy ! Cụ hardtop xem bệnh tiếp theo là gì cho vợ 3 nhà e với.

Lần nữa Thanks Cụ rất nhiều.
Hì hì, lúc đó cận giờ quá mà em lại phải về nhà có việc nên không chỉ đạo làm con MN của cụ ngon lành được, mong cụ thông cảm.

Cụ Hát cho em hỏi với: em thay dầu từ Caltex 15w-40 API SN loại nhớt khoáng sang nhớt tổng hợp 5w-30 API SN thì có phải làm gì thêm ngoài tháo nhớt cũ ra và đổ nhớt mới vào không ợ?, em đọc trên này thì hình như có Cụ cẩn thận còn súc rửa dầu cũ bằng dầu súc rửa chuyên dùng trước khi thay dầu mới vào vì sợ 2 loại này khác nhau (về chỉ số: 15w-40 >< 5w-30, về chủng loại dầu: khoáng>< tổng hợp toàn phần) nếu lẫn lộn vào nhau thì nó gây to chuyện.
Cám ơn Cụ trước
Nếu xe cụ là siêu xe thì nên làm như vậy chứ cũng không bắt buộc phải làm cụ ạ.

Xe em có hiện tượng đèn check engine báo sáng, số vòng tua của động cơ có hiện tượng không bình thường lức khởi động. Thế là hôm nay em qua chỗ cụ Hardtop để xử lý, các triệu chứng đã bệnh tật đã dứt, xe đi nhẹ nhàng và cảm giác dễ chịu hơn hẳn. Em rất cảm ơn sự nhiệt tình và tận tâm của bác !
Hì!!!!!!!! Đang định alo hỏi cụ xem sáng nay bệnh tình em nó thế nào. Gấu nhà cụ đẹp nhỉ, cụ cho em gửi lời cảm ơn của em tới Gấu về lời ken và chắc là không cẩn giải thích thêm, Gấu cũng đã hiểu được anh em OF là thế nào cụ nhỉ!