Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

mấy bác cho em 1 tấm ảnh kia soul bình dầu trợ lực tay lái nằm ỡ đâu xe em đời 2008 ! hõi gara họ pó tay họ phán nó nằm trong nhớt hợp số ! em đọc trong bảng hướng dẫn soul thì nó nằm kế cái bình nước kiếng mà xe em lại không thấy !]
Thưa cụ là xe cụ không có bình dầu trợ lực lái nghĩa là xe cụ xài trợ lực điện cụ ạ.

Cụ Top ơi cho em hỏi là i30cw thay ắc quy thì có cần vao hãng cài lại gì ko vậy cụ.Nếu mình tự mua và về thay liệu có gì bất thường ko ạ.
Và em muốn hỏi thêm cụ là xe i30 khi thay dầu và lọc dầu thì phải đổ chính xác bao nhiêu lít dầu ạ và không thay lọc dầu thì là bao nhiêu ạ.Em cám ơn cụ Top nhiều ạ!
Ắc quy thay ngoài cụ ạ, hãng cũng ra ngoài lấy nên đắt hơn nhiều, tự thay bình thừong ko cần lưu ý gì cả. Dầu máy thì ko có con số chính xác trừ khi xe cụ tháo tung ra đại tu máy, vậy hãy đổ theo thăm dầu là chuẩn nhất.

nguyenvanvo2005

Xe máy
Thưa cụ là xe cụ không có bình dầu trợ lực lái nghĩa là xe cụ xài trợ lực điện cụ ạ.
trợ lực điện là EPS hả bác ! vậy chĩ cần thay nhớt hợp số và nhớt máy là xài bình thường hả bác ! em mới mua xe lại kiếm hoài mà không thấy bác hướng dẫn em chi tiết rõ ràng nhe ! em cảm ơn !

LiemBlue

Xe lăn
Ắc quy thay ngoài cụ ạ, hãng cũng ra ngoài lấy nên đắt hơn nhiều, tự thay bình thừong ko cần lưu ý gì cả. Dầu máy thì ko có con số chính xác trừ khi xe cụ tháo tung ra đại tu máy, vậy hãy đổ theo thăm dầu là chuẩn nhất.
Dạ em cám ơn cụ Top nhiều ạ,em có gì băn khoăn là cứ phải xin ý kiến của cụ ạ.

ceo.dung

Xe hơi
Chào Cụ chủ thớt ạ!
Tình hình nhà em có em Kia Pride ạ!
Cháu nó mỗi sáng đều rất khó khởi động ạ!
Khi khởi động lên được ( sau khi tháo bugi lau chùi và hơ nóng ạ) thì động cơ rất kêu và rung bần bật ạ!
Em cảm giác như cháu nó chỉ chạy được 2 or 3 máy ạ!
Chạy được khoảng 5 phút thì hết máy êm như Bình thường ạ!
Em dự là bộ chia điện có vấn đề ạ! nhưng em ko có tài liệu nên E chưa dám tháo ạ!
Cụ chuẩn đoán hộ em với ạ!
Nếu Cụ có tài liệu về hệ thống điện em này Cụ cho cháu xin để chau tham khảo được ko ạ!
Mail của cháu ceo.dungthanglongford@gmail.com ạ!
Cháu cảm ơn Cụ trước và chúc cụ đắt hàng ạ!

Chào Cụ chủ thớt ạ!
Tình hình nhà em có em Kia Pride ạ!
Cháu nó mỗi sáng đều rất khó khởi động ạ!
Khi khởi động lên được ( sau khi tháo bugi lau chùi và hơ nóng ạ) thì động cơ rất kêu và rung bần bật ạ!
Em cảm giác như cháu nó chỉ chạy được 2 or 3 máy ạ!
Chạy được khoảng 5 phút thì hết máy êm như Bình thường ạ!
Em dự là bộ chia điện có vấn đề ạ! nhưng em ko có tài liệu nên E chưa dám tháo ạ!
Cụ chuẩn đoán hộ em với ạ!
Nếu Cụ có tài liệu về hệ thống điện em này Cụ cho cháu xin để chau tham khảo được ko ạ!
Mail của cháu ceo.dungthanglongford@gmail.com ạ!
Cháu cảm ơn Cụ trước và chúc cụ đắt hàng ạ!
Loại xe này xưa quá rồi nên nhà cháu không có tài liệu, đúng là nghi ngờ số 1 là cái bộ chia điện cụ ạ, có thể do nước vào.

truonglt

Xe hơi
Nhờ cụ Top tư vấn giúp Cerato nhà em!

Chuyện nà thế lày ạ: Con vợ 2 Cerato của em mới mua lướt đời 2010, khi nổ máy chưa chạy mà vặn vô lăng là nó kêu cái "két két" ở phía gần bánh xe trước, kêu 1 tí thôi xong đi thì lại hết. Nhờ cụ tư vấn giúp xem em nó bệnh gì ạ?

Thanks cụ nhiều! mời cụ ~o)

nguyenvanvo2005

Xe máy
Nhờ cụ Top tư vấn giúp Cerato nhà em!

Chuyện nà thế lày ạ: Con vợ 2 Cerato của em mới mua lướt đời 2010, khi nổ máy chưa chạy mà vặn vô lăng là nó kêu cái "két két" ở phía gần bánh xe trước, kêu 1 tí thôi xong đi thì lại hết. Nhờ cụ tư vấn giúp xem em nó bệnh gì ạ?

Thanks cụ nhiều! mời cụ ~o)
xe em cũng bị vậy nhưng em nghĩ là kêu thắng đĩa đó cụ cụ có đạp thắng không nếu đạp là nó kêu đĩa ! !

jan23

Xe hơi
Chào cụ Hardtop,
em nghe nói vụ xúc rửa kim phun xăng bằng thiết bị chuyên dụng như kiểu 3M thì sẽ tốt nhất vì không phải tháo kim phun, em đang băn khoăn nhờ cụ chỉ giáo xem ở Hà Nội có gara nào uy tín để làm việc đó được không chứ còn đổ thẳng vào bình xăng thì e cũng không thấy tin tưởng lắm hoặc tháo hẳn kim phun để xúc rửa thì có vẻ hơi phức tạp cụ nhỉ.
Xe em Kia Carnival và có hiện tượng nổ không tròn tiếng, khi đi đôi lúc hay bị giật giật, đặc biệt là khi chuyển từ số 1 sang số 2, các số khác ít có hiện tượng trên.
Em cảm ơn bác đã giúp e vụ hết điện ắc quy lần trước do để quên đèn chiếu sáng khoang sau. tí nữa thì em định mua ắc qui mới, tốn tiền mà có khi vẫn hết điện như thường :-D

Sir.Loongtoong

Xe đạp
Chào cụ Hardtop! Nhờ bác bắt bệnh giúp em vơí ạ
Xe em MN slx2008 e mua nhập lướt đã đi được 5 vạn km, tự nhiên có hiện tượng cứ chạy đến tốc độ 60km/h thì xe bị giật, giật qua 60km/h thì lại bình thường( em đã thử xúc rửa chế và kim phun xăng rồi ạ. Đa tạ bác trước

Hà Tít

Xe buýt
Chào cụ Hardtop,
em nghe nói vụ xúc rửa kim phun xăng bằng thiết bị chuyên dụng như kiểu 3M thì sẽ tốt nhất vì không phải tháo kim phun, em đang băn khoăn nhờ cụ chỉ giáo xem ở Hà Nội có gara nào uy tín để làm việc đó được không chứ còn đổ thẳng vào bình xăng thì e cũng không thấy tin tưởng lắm hoặc tháo hẳn kim phun để xúc rửa thì có vẻ hơi phức tạp cụ nhỉ.
Cái vụ tháo kim phun ra xúc rửa thì em đã từng chuột bạch ở nhà Vietvoiz rồi, nói chung là ko có gì phức tạp cả, mất khoảng 1 tiếng, chi phí cũng hạt rẻ, làm xong đi sướng hơn hẳn.

GamesLife

Xe đạp
Cụ Hat cho cháu hỏi: Xe Rio Hatchback 2012 bị lỗi tự động mở khóa Cốp (cửa sau) sau là bị phần nào hả cụ?

Chi tiết: Đóng cốp xong vài giây nó tự mở khóa nhưng không mở được cốp ra, nếu muốn mở phải chui vào qua hàng ghế sau gạt lẫy mới mở được!

Chỉnh sửa cuối:
Chào cụ Hardtop,
Xe em Kia Carnival và có hiện tượng nổ không tròn tiếng, khi đi đôi lúc hay bị giật giật, đặc biệt là khi chuyển từ số 1 sang số 2, các số khác ít có hiện tượng trên.
Em cảm ơn bác đã giúp e vụ hết điện ắc quy lần trước do để quên đèn chiếu sáng khoang sau. tí nữa thì em định mua ắc qui mới, tốn tiền mà có khi vẫn hết điện như thường :-D
Do xăng dầu ở ta nó lởm nên việc làm sạch kim phun là cần thiêt, không cứ 3M mà loại nào cũng có thể làm mà không cần tháo kim, thậm chí mua loại đổ lẫn vào nhiên liệu cũng được, theo em là không có gì đáng ngại (đối với máy xăng).

Chào cụ Hardtop! Nhờ bác bắt bệnh giúp em vơí ạ
Xe em MN slx2008 e mua nhập lướt đã đi được 5 vạn km, tự nhiên có hiện tượng cứ chạy đến tốc độ 60km/h thì xe bị giật, giật qua 60km/h thì lại bình thường( em đã thử xúc rửa chế và kim phun xăng rồi ạ. Đa tạ bác trước
Vụ này thì nhà cháu chịu, phải chạy thực tế mới ra được vấn đề cụ ơi!

Cụ Hat cho cháu hỏi: Xe Rio Hatchback 2012 bị lỗi tự động mở khóa Cốp (cửa sau) sau là bị phần nào hả cụ?

Chi tiết: Đóng cốp xong vài giây nó tự mở khóa nhưng không mở được cốp ra, nếu muốn mở phải chui vào qua hàng ghế sau gạt lẫy mới mở được!
Nhà cháu thấy hơi lạ, nếu tự mở khóa thì phải mở ra được chứ, nhà cháu không hiểu tự mở khóa ra là thế nào cụ ạ. Xe cụ đời 2012 thì nhà cháu dự là có SMK, và có chức năng chống quên chìa trong cốp.
Cụ mô tả kỹ hơn nữa đi thì nhà cháu mới có thể giúp cụ được.

Wings4u

Xe tải
Website
www.facebook.com
May quá. May quá. Cái chữ ESP đỏ quạch lại hiện lên. Mất công em chạy 40km kg có trợ lực. Đến lúc dừng xe lại em giật giật cái dây tín hiệu thế là ESP lại biến mất.
Đúng là hiện đại hại điện.

Thần Tài

Xe điện
May quá. May quá. Cái chữ ESP đỏ quạch lại hiện lên. Mất công em chạy 40km kg có trợ lực. Đến lúc dừng xe lại em giật giật cái dây tín hiệu thế là ESP lại biến mất.
Đúng là hiện đại hại điện.
Cái dây đó ở đâu thế cụ? Sao lại thòi ra ngoài để cụ giật được nhỉ.

minhkhoi1708

Xe đạp
Cụ TOP ơi, cho em hỏi cụ đã về Hà Nội chưa, để anh em qua làm cháo hành cụ một chút. Hôm trước cụ có hứa là sẽ cố gắng thu sếp để trực tiếp khám bệnh cảm nhận cho vợ 2 Kia Forte SLI 2009 của em. Nếu cụ về Hà nội rồi và có thể thu sếp được để em mang vợ 2 qua chỗ cụ thì thông tin lại cho em , em sẽ gọi điện hẹn cụ cụ thể. Cảm ơn cụ nhiều.