Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

cuncoi_tichtich

Xe tải
Em chào cụ Top, em nhờ cụ tẹo uh.
Em là lái mới hôm qua em đi đón bà cô từ Nội Bài về HN lúc về quên không nhả phanh tay mà chạy hơn 30 km toàn 60 đến 70 km/h, hic. Em hỏi cụ tý là như vậy thì có cần kiểm tra lại gì hệ thống phanh hay kiểm tra lại cái gì không uh, em cảm tạ cụ nhiều (xe em là Kia Morning 2012 uh)

Bác HT ơi, nhờ Bác giúp em vụ này với ạh, Cảm ơn Bác nhiều nhiều
Kia morning 2007- lỗi báo check - p2096
Chào các Bác,
Xe KMN 2007 của em cách đây khoảng 2 tháng có đi trời mưa báo check, mang ra KIA Giải Phóng đọc lỗi P2096 (post catalyst fuel trim system too lean), họ nói là lỗi cảm biến oxy, đã tháo cảm biến vệ sinh bằng RP7.
Hôm nay lại trời mưa gió đèn Check lại nối, em phi sang KIA Long Biên đọc lại báo lỗi như vậy P2096, lần này các chú bên KIA LB nói tốt nhất nên thay cảm biến vì cảm biến chập chờn.
Chán quá, không hiểu vụ này ntn, các Bác cao thủ trên OF có ai biết cách xử lý giúp em với ạh.
Cảm ơn các Bác nhiều​
Lỗi này có nhiều nguyên nhân mà trong đó có nguyên nhân "chập chờn" như chú KTV KLB nói nhưng nguyên nhân này ít khi xảy ra.
Muốn biết rõ nó bị cái gì thì còn phải xem các thông số kỹ thuật khác nữa thì mới kết luận được cụ ạ, Xe cụ đời hơi sâu nên cái nguyên nhân từ áp suất xăng thấp là rất đáng ngờ - áp thấp có thể do lọc bẩn, có thể do bơm hỏng ....... Khi nào cụ đến xưởng nào đó, cụ alo cho em nói chuyện với KTV để em xem cái thông số khác thế nào cụ nhé! Không nên thay vội cái CB O2 vì nó khá đắt tiền, mà thay xong thì khả năng khỏi là khá thấp.

Cụ Top ơi em muốn xin tư vấn của cụ 1 phát nữa. Đó là em đang chạy Túc LMX20 máy dầu, đợt vừa nghe nói cụ điếu thay cái lọc nhiên liệu mà bị hệ thống tận dụng khí thải báo lỗi mấy phát. Em có hỏi thì cụ điếu nói máy em máy dầu ko có hệ thống này nên không phải lo. Đợt này bảo dưỡng em đang tính thay cái lọc này cụ có chú ý nào tư vấn cho em để khi không bị trục trặc bơm nhiên liệu hay lỗi phần mềm không ạ. Có quy trình gì đơn giản từng bước thì cụ gạch cho em mấy đầu dòng được không ạ để em nhắc thợ.
Ngoài ra em có nên thay dầu hộp số, dầu phanh khi xe chạy đã chạy 4 vạn rồi không ạ? Em cảm tạ cụ nhiều!
Xe cụ máy dầu thì cái lọc nó nằm trên khoang máy cụ ạ, lọc này nên thay mỗi 15~20.000km, thay như thay 1 con ốc, có điều thay xong thì bác kêu thợ chạy phần mềm xả "e" hệ thống, nếu không có thể dẫn đến chết bơm cao áp (hai mấy củ đấy cụ ạ).
Xe cụ dùng hộp số miễn thay dầu nên chỉ kiểm tra, nếu thiếu thì bổ sung.

Em chào cụ Top, em nhờ cụ tẹo uh.
Em là lái mới hôm qua em đi đón bà cô từ Nội Bài về HN lúc về quên không nhả phanh tay mà chạy hơn 30 km toàn 60 đến 70 km/h, hic. Em hỏi cụ tý là như vậy thì có cần kiểm tra lại gì hệ thống phanh hay kiểm tra lại cái gì không uh, em cảm tạ cụ nhiều (xe em là Kia Morning 2012 uh)
Đương nhiên là cụ phải đi kiểm tra cái phanh sau cụ ạ, cho dù phanh tay có kéo nhiều hay ít thì chạy 30km cũng gây hại khá nhiều cho phanh sau, cụ nên đi sớm, phanh là món an toàn số một cụ ạ.

cuncoi_tichtich

Xe tải
Đương nhiên là cụ phải đi kiểm tra cái phanh sau cụ ạ, cho dù phanh tay có kéo nhiều hay ít thì chạy 30km cũng gây hại khá nhiều cho phanh sau, cụ nên đi sớm, phanh là món an toàn số một cụ ạ.
Cho em phiền cụ lần nữa là cụ biết cái gara nào tốt cụ chỉ cho em với em qua ktra, em lái mới lơ tơ mơ nên cũng không biết gara nào tin tưởng uh. Em cảm ơn cụ

xedieu

Xe cút kít
Cụ Hardtop ơi, xe em gần đến 45.000km rồi và mọi thứ bảo dưỡng bảo trì thay thế phụ tùng em đều làm rất chuẩn chỉ (5000km/ lần - có vẻ hơi thừa :D) nhưng riêng cái volan gần đây em thấy có vẻ cần kiểm tra thật kỹ càng. Đặc biệt khi đi loanh quanh cái khu cơ quan của em với của cụ bây giờ (đường xấu, bê tông gạch đá... lổn nhổn) càng cảm nhận rõ nét sự "xộc xệch" của nó (?) Em muốn hỏi cụ là cái vụ check volan đó em cho vào 139 rồi bảo anh em check kỹ được không hay phải qua cụ bắt mạch trước ạ?

Cho em phiền cụ lần nữa là cụ biết cái gara nào tốt cụ chỉ cho em với em qua ktra, em lái mới lơ tơ mơ nên cũng không biết gara nào tin tưởng uh. Em cảm ơn cụ
Cụ cứ theo cái ông Xedieu nay mà đi cụ nhé!

Cụ Hardtop ơi, xe em gần đến 45.000km rồi và mọi thứ bảo dưỡng bảo trì thay thế phụ tùng em đều làm rất chuẩn chỉ (5000km/ lần - có vẻ hơi thừa :D) nhưng riêng cái volan gần đây em thấy có vẻ cần kiểm tra thật kỹ càng. Đặc biệt khi đi loanh quanh cái khu cơ quan của em với của cụ bây giờ (đường xấu, bê tông gạch đá... lổn nhổn) càng cảm nhận rõ nét sự "xộc xệch" của nó (?) Em muốn hỏi cụ là cái vụ check volan đó em cho vào 139 rồi bảo anh em check kỹ được không hay phải qua cụ bắt mạch trước ạ?
Cụ cứ qua đó đi, anh em kiểm tra rồi sẽ report lại cho nhà cháu, nhà cháu dự là chỉ xoáy con ốc tí là OK thôi.

hungpd

Xe máy
Lỗi này có nhiều nguyên nhân mà trong đó có nguyên nhân "chập chờn" như chú KTV KLB nói nhưng nguyên nhân này ít khi xảy ra.
Muốn biết rõ nó bị cái gì thì còn phải xem các thông số kỹ thuật khác nữa thì mới kết luận được cụ ạ, Xe cụ đời hơi sâu nên cái nguyên nhân từ áp suất xăng thấp là rất đáng ngờ - áp thấp có thể do lọc bẩn, có thể do bơm hỏng ....... Khi nào cụ đến xưởng nào đó, cụ alo cho em nói chuyện với KTV để em xem cái thông số khác thế nào cụ nhé! Không nên thay vội cái CB O2 vì nó khá đắt tiền, mà thay xong thì khả năng khỏi là khá thấp.
Vâng cảm ơn cụ HT, cụ có biết chỗ nào check chuẩn vụ này cụ giới thiệu em với ạh.
Em sang bên KIA LB vừa xa, vừa thấy không nhiệt tình lắm nên cũng chán cụ àh.

ZIMCOI

Xe hơi
Kính nhờ các cụ cho e hỏi ah! Xe e Morning SLX 2011, khi đi vào chỗ hơi sóc cứ thấy có tiếng kêu ở góc phải phía sau xe. E kiểm tra tất cả thụt, đệm cao su, nắp đậy cốp, hàng ghế cũng rất chắc chắn (cái này nhờ 1 chú thợ kiểm tra). e cẩn thận bỏ cả cái nắp đậy cốp ra mà vẫn cứ thấy tiếng lạ đó. Ko biết các cụ có cao kiến gì, tư vấn giúp e với ạ. mỗi lần nghe thấy tiếng đó thấy ức chế lắm, cụ ah! thanks cụ nhiều.

xedieu

Xe cút kít
Cụ cứ qua đó đi, anh em kiểm tra rồi sẽ report lại cho nhà cháu, nhà cháu dự là chỉ xoáy con ốc tí là OK thôi.
Cảm ơn cụ. Em đi thêm mấy hôm cho tròn 4.5 vạn rồi gửi vào xưởng 139 ạ!

arc_tuan

Xe buýt
em chào cụ Top. có vẻ xe em dính nặng rồi. xe em là i30 CW có smartkey
chả là vừa rồi xe em hình như hỏng ắc quy. vì em thấy cứ để qua đêm là ắc quy rất yếu. còn trưa mới đi thì không còn điện. nên em mới thay một chiếc ắc quy ALAST mới. điện thế là 12v - 60Ah. khi lắp ắc quy mới vào thì xe rú còi báo ầm ĩ. em tắt bằng nút mở cửa trên remote thì ok. chạy đến cty . khi chiều em về xuống bấm mở cửa không mở đc. phải mở bằng chìa. khi vào bình thường em không cần cắm chìa vào em vẫn nổ đc. nhưng làn này thì phải cắm chìa vào mới xoay đc ổ khóa. chạy về đến nhà. thử nổ lại cũng không đc nữa mặc giù báo ắc quy vẫn có điện. khóa bừng remote cũng không đc. mở cũng không đc. còn mở cửa bằng chìa thì xe lại rú báo động.
cụ check qua bệnh giúp em với...em hoang mang quá.

em chào cụ Top. có vẻ xe em dính nặng rồi. xe em là i30 CW có smartkey
chả là vừa rồi xe em hình như hỏng ắc quy. vì em thấy cứ để qua đêm là ắc quy rất yếu. còn trưa mới đi thì không còn điện. nên em mới thay một chiếc ắc quy ALAST mới. điện thế là 12v - 60Ah. khi lắp ắc quy mới vào thì xe rú còi báo ầm ĩ. em tắt bằng nút mở cửa trên remote thì ok. chạy đến cty . khi chiều em về xuống bấm mở cửa không mở đc. phải mở bằng chìa. khi vào bình thường em không cần cắm chìa vào em vẫn nổ đc. nhưng làn này thì phải cắm chìa vào mới xoay đc ổ khóa. chạy về đến nhà. thử nổ lại cũng không đc nữa mặc giù báo ắc quy vẫn có điện. khóa bừng remote cũng không đc. mở cũng không đc. còn mở cửa bằng chìa thì xe lại rú báo động.
cụ check qua bệnh giúp em với...em hoang mang quá.
Cái này thuộc hàng hightech nên em không thể phán được gì cụ ạ, phải đến hãng scan toét mắt may ra mới biết nó làm sao. Nhưng trước hết cụ kiểm tra toàn bộ cầu chì xem có đứt cái nào không vì nếu không phải đứt chì thì cái lúc lấy xe từ cơ quan về cụ phải mở bằng chìa cơ thì nó đã hú ầm lên rồi.

Vợ hai nhà em (Cerato) thì thỉnh thoảng tắt tiếng luôn, (còi không kêu) Cưỡi lên em nó mà nó cứ ì ra, ấn thỏa mái ko kêu, thế mới đau. Như gặp phải con vợ đần. Các cụ cho em xin tí tư vấn
Còi là cái đơn giản nhất trên xe, rất dễ làm, đương nhiên là dễ đối với thợ điện, với họ thì không quá 15 phút sẽ ra bệnh thôi, cụ nên đưa em nó đi viện vì nếu nhà cháu có phán nó bị làm sao thì cụ cũng chả tự xử được.

thanglioa

Xe hơi
Chào cụ Hardtop cụ phán giúp KM 2010 nhà em với ạ, tự nhiên mấy hôm nay buổi sáng em đi đèn ECO toàn báo trắng, đi khoảng 1km thì chuyển xanh, với lại kim báo vòng tua máy lúc đèn ECO mầu trắng toàn ở mức 1000 vòng/phút. Cụ phán giúp em với liệu xe em bị bệnh gì ạ?
Đa tạ cụ.

riang153

Xe tăng
Chào Kụ hát tốt, tình hình hôm nay iem đi bảo dưỡng xe 1000 km đầu thợ gara phát hiện ra ống khói xe khi đạp ga có mùi thối và chuẩn đoán là đổ phải xăng thối nên đưa ra biện pháp là cứ đi hết xăng rồi quay lại xúc rửa bình xăng kết hợp luôn bảo dưỡng.Kụ cho iem hỏi là nếu để vậy đi thì có ảnh hưởng gì đến máy móc và có nên xả hoàn toàn chỗ xăng đó đi để sục rủa lại bình rồi đổ xăng mới vào không? Liệu sau khi đã sục rửa và đổ xăng mới vào liệu có mùi nữa không?Thanks Kụ nhiều ạ!

Chỉnh sửa cuối:

TÔM

Xe buýt
Tiếng ồn thì em chịu, không bốc thuốc online được nhưng cụ nên xem lại việc thay dầu hộp số nhé, xe cụ thuộc diện miễn thay dầu hộp số nên không biết họ đổ cái dầu gì vào, dầu đúng của nó rất đắt đấy.
Thứ nữa là tiếng ồn này có thể do cái bộ vi-sai LSD trong hộp số xe của cụ, cụ thử vào số, oánh hết lái trong khi máy nổ, đạp phanh xem có gì bất thường không nhé!

Bác TOP viết là miễn thay dầu hộp số. Thế là như thế nào hả bác ??? Chả nhẽ ko phải thay dầu hộp số ???
Tiện đây bác cho hỏi xe Santafe đời 2008 - 2.0 mấy vạn thì thay dầu hộp số hay lại miễn thay hả bác ???

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

arc_tuan

Xe buýt
Cái này thuộc hàng hightech nên em không thể phán được gì cụ ạ, phải đến hãng scan toét mắt may ra mới biết nó làm sao. Nhưng trước hết cụ kiểm tra toàn bộ cầu chì xem có đứt cái nào không vì nếu không phải đứt chì thì cái lúc lấy xe từ cơ quan về cụ phải mở bằng chìa cơ thì nó đã hú ầm lên rồi.
.
tks cụ. em đã ra HD Giải Phóng. hóa ra là thay acquy thì phải reset lại cụ ạ. giờ nó lại ngon roài...hic.hú hồn

Carens_SX

Xe buýt
Em đang băn khoăn về thay dầu hộp số tự động thế nào cho chuẩn, em thấy trên net cả khoai tây và khoai lang dều có ý kiến trái ngược nhau.
Cụ giúp em cái quy trình chuẩn thay dầu với... xe em Carens AT. Tiện thể cụ mách em gara nào làm cái món này đúng quy trình với ah..

Đa tạ cụ..

Chào cụ Hardtop cụ phán giúp KM 2010 nhà em với ạ, tự nhiên mấy hôm nay buổi sáng em đi đèn ECO toàn báo trắng, đi khoảng 1km thì chuyển xanh, với lại kim báo vòng tua máy lúc đèn ECO mầu trắng toàn ở mức 1000 vòng/phút. Cụ phán giúp em với liệu xe em bị bệnh gì ạ?
Đa tạ cụ.
Điều này là bình thường bác ạ, do mấy hôm nay trời lạnh nên để đạt được nhiệt độ tối ưu (70~90 độ) thì bác phải chạy vài Km, ở nhiẹt độ này thì máy chạy mới tiết kiệm được nên nó báo xanh.

Chào Kụ hát tốt, tình hình hôm nay iem đi bảo dưỡng xe 1000 km đầu thợ gara phát hiện ra ống khói xe khi đạp ga có mùi thối và chuẩn đoán là đổ phải xăng thối nên đưa ra biện pháp là cứ đi hết xăng rồi quay lại xúc rửa bình xăng kết hợp luôn bảo dưỡng.Kụ cho iem hỏi là nếu để vậy đi thì có ảnh hưởng gì đến máy móc và có nên xả hoàn toàn chỗ xăng đó đi để sục rủa lại bình rồi đổ xăng mới vào không? Liệu sau khi đã sục rửa và đổ xăng mới vào liệu có mùi nữa không?Thanks Kụ nhiều ạ!
Với xăng đã bị biến chất như thế thì thường sẽ gây kích nổ nhiều hơn xăng tốt, đương nhiên hại máy, hại bầu lọc khí xả, bác không cần thay thế xăng mới mà chỉ cần đổ đầy bình rồi chạy tiếp, sau đó thì thay cái lọc đi vì xăng để lâu có thể làm hỏng cái lọc.