Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

dungit84

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi chút, xe em kia Mn 2010 đi thi thoảng nổi đèn abs và trước khi nổi có tiếng kêu tạch tạch nhỏ ở phía sau đi nhanh kêu to hơn và kêu khoảng 1 2' thi ko kêu nữa và đền abs báo sáng luôn. Đi môt hai hôm lại hết rồi lại bị, trước khi bị lúc nào cũng có tiếng kêu đó hết kêu la đen abs sáng. cụ nào biêt bệnh ko ạ giúp e với để e có hướng khắc phục. thanks

bigvnn

Xe tải
Dạ bá cáo cụ em chả động đạy gì cụ ợ, mọi thứ vẫn nguyên như cũ cụ ợ. Hôm nào e đánh qua cụ xem hộ em tí nhá.

cái đó nó do công tắc chỉnh sáng tối cái đèn táp lô có vấn đề cụ ạ, cụ qua bên em 268b phạm văn đồng em kiểm tra cho ạ, mà gần đây cụ có tháo cái gì chỗ ốp táp lô dưới tay lái ra không

Các cụ cho em hỏi, xe em i30 2009 mới chạy 2v3 mà cái màn hình odo trên mặt taplo thỉnh thoảng nó cứ nhấp nha nhấp nháy lúc sáng lúc mờ. Đi một đoạn thì nó hết, và rất hay bị lúc trời tối. Đ ra háng thì nó chả sao cả, cứ về nhà đợi đến tối nó lại thế. Có cụ nào biết vụ này mách em cái.
Bệnh này là do con IC điều khiển màn hình nền của LCD trong đồng hồ có vấn đề, nhẹ hơn là nó chỉ nháy một phần màn hình, cái này thường do LED hỏng, nhẹ hơn nữa là do ắc quy của cụ kém rồi, mới nổ máy thì do phải đề nên ắc quy bị sụt áp, chạy một lúc, máy phát gồng mình nạp cho bình tương đối là đèn sang bình thường. Lỗi này sẽ phát sinh và lâu ổn định nếu cụ để xe vài ngày không đi.
Cụ thử mượn ai đó cái bình ắc quy thay thử xem sao, mà nếu ắc quy trên 2,5 năm rồi thì nên thay luôn, đề phòng nằm đường.

bigvnn

Xe tải
Cái màn hình của em nó nháy tất cụ ợ, acquy thì vẫn nguyên của xe em chưa thay, nhưng em thấy đề đóm vẫn tốt lắm, em để nhà cả tuần đi công tác về vẫn đề xèo phát nổ luôn. Để em thử kiểm tra theo các ý kiến của cụ xem sao ạ. Em cảm ơn cụ Tốp.

Bệnh này là do con IC điều khiển màn hình nền của LCD trong đồng hồ có vấn đề, nhẹ hơn là nó chỉ nháy một phần màn hình, cái này thường do LED hỏng, nhẹ hơn nữa là do ắc quy của cụ kém rồi, mới nổ máy thì do phải đề nên ắc quy bị sụt áp, chạy một lúc, máy phát gồng mình nạp cho bình tương đối là đèn sang bình thường. Lỗi này sẽ phát sinh và lâu ổn định nếu cụ để xe vài ngày không đi.
Cụ thử mượn ai đó cái bình ắc quy thay thử xem sao, mà nếu ắc quy trên 2,5 năm rồi thì nên thay luôn, đề phòng nằm đường.

sonkh250

Xe buýt
Em cũng hỏi cụ Top về Ắc quy phát.
Xe em Avante M16 thay bình ăcquy Átlat 50Amh đc hơn 1 năm nay, hôm vừa rồi em tưởng bình tèo nên đem thay bình, vì lúc đấy k có loại 45Amh đến 55Amh nên em thay Rocket 60Amh vào. cụ cho em hỏi:
1. Lần trước cụ tư véo em thay bình nguyên bản là 45Amh, giờ em thay bình 60Amh có ảnh hưởng gì lớn cần lưu ý k ạ?
2. Cái bình Atlat 50Amh cũ khi thay ra em thấy bình bị phồng, em tra trên mạng thấy bảo bình bị phồng do nạp điện quá tải. nếu vậy dòng điện máy phát của xe em phải lớn thì mới có thể gây phồng bình được. vậy kiểm tra dòng điện nạp vào bình bằng cách nào? liệu nguyên nhân phồng bình còn lý do nào khác không?

Chỉnh sửa cuối:

michau83

Xe hơi
cụ Hardtop ơi,
xe em Cerato đời 2011 nhập, bị cái lỗi tựa tựa thế này http://m.otofun.net/threads/59950-xoa-so-loi-den-check-cam-bien-ap-suat-xang/page2. Hiện tượng:
+ nếu để công tắc on ( nhấn 2 lần start, k đạp phanh) một hồi lâu khoảng 30p thì lúc đề máy sẽ nổi đèn check như trên. check hãng 1 lần ra cái lỗi đó rồi.
+ sau đó em tắt máy, mở nắp bình xăng, sau đó đề máy, tự lỗi sẽ mất. rồi đóng nắp xăng lại.

em tìm khắp thì đâu có có gara cụ cua hay cụ Vietvoz gì đấy có cách chẩn trị chân truyền từ cụ. ngặt nỗi con vợ em nó ở sg thì chỗ nào khám cái bệnh này được cụ. các ông ở trường hải cứ ngây người chả biết cái xe bị gì.

em kính cụ.

cụ Hardtop ơi,
xe em Cerato đời 2011 nhập, bị cái lỗi tựa tựa thế này http://m.otofun.net/threads/59950-xoa-so-loi-den-check-cam-bien-ap-suat-xang/page2. Hiện tượng:
+ nếu để công tắc on ( nhấn 2 lần start, k đạp phanh) một hồi lâu khoảng 30p thì lúc đề máy sẽ nổi đèn check như trên. check hãng 1 lần ra cái lỗi đó rồi.
+ sau đó em tắt máy, mở nắp bình xăng, sau đó đề máy, tự lỗi sẽ mất. rồi đóng nắp xăng lại.

em tìm khắp thì đâu có có gara cụ cua hay cụ Vietvoz gì đấy có cách chẩn trị chân truyền từ cụ. ngặt nỗi con vợ em nó ở sg thì chỗ nào khám cái bệnh này được cụ. các ông ở trường hải cứ ngây người chả biết cái xe bị gì.

em kính cụ.
Cụ báo lại mã lỗi chính xác cho em, hoặc cụ qua thẳng Hyundai Tiên Phong ở Phổ Quang, gặp Mr. Thảo nhé!

billnantes

Xe container
cụ Hardtop ơi, cho em hỏi chút
Em mới mua lại Hyundai i30/2008 ...mở ra thấy chủ cũ mới rửa máy ...hôm nay đi thấy xe có hiện tựong rung rung ,đồng hồ vòng tua không đều ,lúc cao lúc thấp ...giống kiểu xe bị bỏ máy ,cụ tư vấn cho em bây h phải mang đến đâu để xử lý với ,chứ đi xe mà có cứ rung rung nhất là lúc dừng đèn đỏ bực mình lắm ,thank cụ .

michau83

Xe hơi
Cụ báo lại mã lỗi chính xác cho em, hoặc cụ qua thẳng Hyundai Tiên Phong ở Phổ Quang, gặp Mr. Thảo nhé!
dạ vâng, nó bị cũng khoảng cuối năm ngoài, em k nhớ chính xác mã lỗi. giờ dạo này bị thường xuyên hơn. sáng nay lại mới bị, tắt máy xe vô uống cà phê phát ra lại hết. em thu xếp gặp cụ Thảo....cám ơn cụ

baiserdedragon

Xe hơi
xe em tucson 2011 cả hai cửa sau đều không mở được từ bên trong mà cứ phải từ ngoài mở mới được kể cả không chốt gì , có phải chế độ có trẻ em trong xe không và giải quyết thế nào các cụ giúp em với ạ

kamezoko

Xe hơi
xe em tucson 2011 cả hai cửa sau đều không mở được từ bên trong mà cứ phải từ ngoài mở mới được kể cả không chốt gì , có phải chế độ có trẻ em trong xe không và giải quyết thế nào các cụ giúp em với ạ
Cái này là do cụ mở cái chốt khóa trẻ em.

Cụ mở cửa sau ra, xem ở cạnh cánh cửa, chỗ gần chốt khóa ấy, có một cái lẫy nhỏ, bên cạnh sẽ có biểu tượng kiểu như cái khóa, 1 cái mở một cái khóa. Đẩy về phía mở hoặc về phía nào không phải là phía hiện tại đang đặt là ok.

hoangnguyen2210

Xe máy
Cụ Hard ơi cho em hỏi?
Xe em I30 2008 đi được 14 vạn rồi! Bây giờ có hiện tượng nổ máy bật A/C thì có tiếng kêu ro ro rất khó chịu. Khi đạp ga thì kêu rất to! Điều hoà vẫn mát bình thường! Em cg định đi kiểm tra nhưng chưa biết phải ra đâu. Nhờ cụ tư vấn giúp.
Với đĩa phanh của e có một vết xước khá xâu? Sờ tay thấy cấn cấn thì có sao không cụ???

linhtrang261

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi.kia cerato mt của em,2 hôm nay thỉnh thoảng có hiện tượng đề nổ xong lại tự nhiên chết máy(khi nổ em đã tắt điều hoà).thỉnh thoảng cái garanti nó ko đều.cụ giúp em ạ

linh9990

Xe máy
Lời đầu tiên cho em xin chào cụ chủ thớt. e có vấn đề này nhờ cụ tư vấn giúp với ạ.
Chả là sau 1 thời gian cày cuốc, e sắm dc con santafe gold đời 203 về xài, nhưng khổ nỗi chả biết gì về xe cộ ạ. Giờ e định thay dầu máy với dầu số nhưng ko biết dùng loại nào. Hôm trước mang ra gara, chả biết nó thay cho loại gì mà đi được hơn tháng nay, máy nó gào quá. Nhờ bác tư vẫn giúp e xíu. E cảm ơn Bác
hiz, bác tư vấn giúp em với để em làm luôn cả thể ạ

Cụ Hard ơi cho em hỏi?
Xe em I30 2008 đi được 14 vạn rồi! Bây giờ có hiện tượng nổ máy bật A/C thì có tiếng kêu ro ro rất khó chịu. Khi đạp ga thì kêu rất to! Điều hoà vẫn mát bình thường! Em cg định đi kiểm tra nhưng chưa biết phải ra đâu. Nhờ cụ tư vấn giúp.
Với đĩa phanh của e có một vết xước khá xâu? Sờ tay thấy cấn cấn thì có sao không cụ???
Tiếng ông thì em không nghe thấy nên không dám phán bừa, còn cái đĩa phanh thì cụ đi kiểm tra xem có gì đó kẹt trong má phanh hặoc má phanh có dị tật, cần đào nó ra. Theo em thì không cần phải sửa cái đĩa, nếu nó đã có gờ sâu ở vành ngoài cùng thì chỉ cần láng lại đĩa là OK.

Cụ Top cho em hỏi.kia cerato mt của em,2 hôm nay thỉnh thoảng có hiện tượng đề nổ xong lại tự nhiên chết máy(khi nổ em đã tắt điều hoà).thỉnh thoảng cái garanti nó ko đều.cụ giúp em ạ
Thứ nhất là tắt điều hòa chả ý nghĩa gì vì điều hào chỉ chạy khi động cơ đã được khởi động và chạy tương đối ổn định.
Thứ hai là lien quan đến cái bệnh này thì thường do bẩn hoặc hỏng van không tải, hoặc họng hút (tùy đời xe). Cụ cứ cho làm sạch và reset, bần cùng mới cần phải thay mới. Ngoài ra còn nhiều nguyên nhân có thể gây ra lỗi này nhưng phải check trực tiếp ạ.

hiz, bác tư vấn giúp em với để em làm luôn cả thể ạ
Xe cụ có dầu máy dùng loại 15W-30 và hãng khuyên dùng Shell Helix. Dầu số thì dầu SpII, hoặc ATF3 và những loại tương đương, 4 vạn thay một lần.
Mấy kêu thì nhiều nguyên nhân lắm, em không bốc ở đây được, cụ nên đưa xe vào hãng, trăm hay không bằng tay quen, không đắt hơn ngoài nhiều đâu, cụ đừng có lo. Có điều cụ nên đưa đến những xưởng cũ của Hyundai, một số xưởng mới làm kém lắm.

hoangnguyen2210

Xe máy
Tiếng ông thì em không nghe thấy nên không dám phán bừa, còn cái đĩa phanh thì cụ đi kiểm tra xem có gì đó kẹt trong má phanh hặoc má phanh có dị tật, cần đào nó ra. Theo em thì không cần phải sửa cái đĩa, nếu nó đã có gờ sâu ở vành ngoài cùng thì chỉ cần láng lại đĩa là OK.
Vậy cụ cho em xin địa chỉ để trong tuần em ra hầu cụ luôn. Giờ cất xe chả muốn đi nữa. Thương con vợ kêu xót lắm

Boppi

Xe tải
Bác H ơi, em lại phiền bác một chút. Bạn em mới mua I20, lúc mới nổ máy thì mọi thứ OK, chuyển số rất bình thường nhưng sau khi đi một thời gian (nóng máy), nếu chuyển từ số lùi (R) sang D thì xe đáp ứng chậm và giật lên một cái mới đi (ngược lại thì không sao). Như vậy có phải hộp số có vấn đề không bác? Muốn kiểm tra chính xác thì phải kiểm tra ở đâu được. Cảm ơn bác nhiều.

hoangnguyen2210

Xe máy
Cụ Hard ơi cho em hỏi thay lốc điều hoà mất bao nhiêu! Hyundai Giải Phóng báo giá em xót xa quá