Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

thickxesup

Xe tải
Lỗi này thường do thợ tháo mặt táp lô ra độ đài rồi lắp lại không đúng thôi, giờ không cần tháo gì, chỉ lộn gằm, nằm ngửa lên chỗ chân ga chỉnh lại cái dây cáp điều khiển là OK, không quá 15 giây.
cụ bảo em lộn gằm thì em cũng khoái, xe này từ khi em mua chưa độ đài đóm gì cả, mấy hum vừa rồi nó mới bị thế ạ ! cái dây cáp điều khiển bị lắp ngược hở cụ? để em tháo ra xem thử, nhưng mà bên phụ cũng có gió ở dưới chân cụ ợ

Chỉnh sửa cuối:

thickxesup

Xe tải
Lỗi này thường do thợ tháo mặt táp lô ra độ đài rồi lắp lại không đúng thôi, giờ không cần tháo gì, chỉ lộn gằm, nằm ngửa lên chỗ chân ga chỉnh lại cái dây cáp điều khiển là OK, không quá 15 giây.
em đã lộn xuống gầm mà không thấy cái dây cáp điều khiển là cái nào nên em kệ nó vậy, hôm nào đi thay dầu thì nhờ thợ kỹ thuật ở HDGP xem cho vậy

soul 9133

Xe tăng
Cụ Top hướng dẫn cho ae cách lộn gằm cái có ảnh kèm theo cho dễ hình dung chứ nói không thì nó trừu tượng quá

Audioto

Xe tăng
Vầng, xe em bị suốt. Riêng cái đèn check này đã độ gần chục lần rồi! :(( Căn bản em cứ quen đổ cây xăng Quân đội gần nhà, tiện đường, bán rẻ... :((

[Được gửi từ bản thử nghiệm iPhone 5 của tôi, sử dụng phần mềm Forum Runner đã được Việt hoá, với nick xedieu, đăng nhập bằng vân tay]
Bị thế này là do cái chữ ký của cụ đó. Cụ cứ thay cái chữ ký là khỏi hết mọi loại bệnh, em thật :)

tovit

Xe tăng
Em gửi SMS cho bác số Vin rồi bác quan tâm hộ em cái, KNAFU411AAA198034. Em làm chìa gập, làm hộ em 2 cái bác nhá.
Cụ cứ đến thẳng đại lý mà đặt hàng cho tiện cụ và cụ Top

tovit

Xe tăng
Vầng, xe em bị suốt. Riêng cái đèn check này đã độ gần chục lần rồi! :(( Căn bản em cứ quen đổ cây xăng Quân đội gần nhà, tiện đường, bán rẻ... :((

[Được gửi từ bản thử nghiệm iPhone 5 của tôi, sử dụng phần mềm Forum Runner đã được Việt hoá, với nick xedieu, đăng nhập bằng vân tay]
Túm lại là bóng đèn của cụ có vấn đề. Cụ thay bóng đèn xem sao. E dự là hết bệnh. Hic

Chỉnh sửa cuối:

heomoilai

Xe máy
Bác Top cho hỏi tí: Xe em Santafe 2009, xi lanh 2.0. Lúc mới mua về trong khoảng 2 năm đầu, khi đổ đầy bình dầu thì đồng hồ báo chạy được 780 km. Nhưng bây giờ sang năm thứ 3 khi đổ đầy dầu đồng hồ báo 690 km. Vây hụt hẳn 100 km. Có phải xe ăn dầu hơn hay vì lý do gì ạ. Xe ít chạy hơn 3 năm rùi mới có 4,2 vạn. Bác Top cho tí chuyên môn nhé.
Ps: Đã được về nội thành chưa đấy :))
Cụ nghe theo cụ TOP đi.
Vệ sinh buồng đốt bằng hóa chất cộng với vệ sinh một số thứ nữa.Nhà cháu không có vợ hai nhưng có con mô tô mang nhãn hiệu Dream bơm thử cái hóa chất đấy vào thấy đi cũng sướng hơn.

heomoilai

Xe máy
cụ bảo em lộn gằm thì em cũng khoái, xe này từ khi em mua chưa độ đài đóm gì cả, mấy hum vừa rồi nó mới bị thế ạ ! cái dây cáp điều khiển bị lắp ngược hở cụ? để em tháo ra xem thử, nhưng mà bên phụ cũng có gió ở dưới chân cụ ợ
Cụ không đi độ đài đóm gì nhưng chân cụ ngứa ngáy đạp vào cái dây cáp chỉnh cửa gió nó mà bung ra là cụ cũng không chỉnh được gì đâu.Cái dây cáp đấy nó chỉnh chung cho cả hai bên cụ ợ.

tovit

Xe tăng
Mã lỗi động cơ của xe cụ Điếu là P0445: Evaporative emission system - pure control valve circuit shoted. cụ Top ạ! Lỗi này giống cái lỗi lần trước đấy ạ.
E dự: Cụ điếu nên thay van đi, nếu không hết đành phải thay cả bộ lọc than hoạt tính. Vì sau một thời gian hơi xăng "đọng" nhiều trong đó nên báo lỗi.

xedieu

Xe cút kít
Báo cáo cụ Hardtop và cụ Dũng 139 là sau khi vệ sinh họng hút, bướm ga và bugi thì từ hôm đấy đến nay không thấy nổi đèn nữa!

Em sẽ tiếp tục theo dõi ạ!

xedieu

Xe cút kít
tovit nói:
E dự: Cụ điếu nên thay van đi, nếu không hết đành phải thay cả bộ lọc than hoạt tính. Vì sau một thời gian hơi xăng "đọng" nhiều trong đó nên báo lỗi.
Em sẽ theo dõi tiếp xem ntn ạ. Hiện tại em vẫn tiếp tục đổ cây xăng cũ vì sợ... cháy! :(

tovit

Xe tăng
Em sẽ theo dõi tiếp xem ntn ạ. Hiện tại em vẫn tiếp tục đổ cây xăng cũ vì sợ... cháy! :(

Ngày trước em làm con VW bit tồ, k có PT nên phải "bổ" hộp than hoạt tính ra phơi khô quạt sạch rồi đổ vào hàn kín + VS họng hút bướm ga...chạy bét nhè nhè.

isengineer

Xe buýt
Em xin ý kiến chỉ đạo bác
1.Em đi sonata 2011, đăng ký 2010 chạy 1,3 vạn thỉnh thoảng sáng em đi khởi động máy thì điều hòa phải 15 p mới chạy, em bị lần này là lần thứ 3 rồi. có lần định chạy ra hãng kiểm tra thì đi 1 đoạn nó lại chạy mới đen, lại phải quay về.
2. hôm rồi thay các ac quy không biết cứ thế tháo ra. Giờ lắp vào trên bảng taplo cứ báo máy phát bị lỗi (đèn báo máy phát sáng).
Vấn đề số 1 em xin mạn phép cụ Top trả lời cụ Linhmaz vì có thể trường hợp cụ Linhmaz giống của em, và sau một thời gian nghiên cứu tìm hiểu và kiểm tra các loại nguyên nhân thì phát hiện ra và sửa nó. Nguyên nhân là ở sự chập chờn của con AC pressure transducer nằm ở đường cao áp của gas. Con cảm biến áp suất gas này chập chờn sẽ làm lốc đóng mở ko đúng. Chính vì nó chập chờn nên cắm máy tính vào ECU không thể phát hiện ra được khi nó hoạt động lại. Khi cụ chạy máy xe nóng lên ảnh hưởng đường gas thì nó lại hoạt động ổn định. Cụ có thể yêu cầu hãng kiểm tra nó, nếu cần thì thay luôn hoặc chờ hàng về rồi thay. Em đã kiểm tra các loại trường hợp hỏng hóc với điều hòa và nguyên nhân dẫn đến nó và cuối cùng kết luận của em nằm ở đây. Em sẽ không nói quá trình như thế nào mà chỉ đưa ra ví dụ để cụ thử áp dụng xem sao.
Con AC Pressure Tx là con này:

Nó nằm ở đây, ví dụ với xe em là xe Tuc:

Khi thay con này sẽ phải xả hết gas và dầu lạnh rồi xạc lại. Con này thay cũng rẻ, khoảng vài trăm khìn. Nếu đúng là nó cụ cứ thay luôn. Để kiểm tra thì cụ làm thế này:
- Chạy xe đến hãng
- Chờ 1 - 2 tiếng cho xe nó nguội, đề lại xem hệ thống điều hòa có hoạt động ngay hay ko. Nếu hoạt động ngay lại tắt máy chờ.
- Khi đề lên mà điều hòa bị lại, cắm máy tính kiểm tra. Nếu ko phát hiện lỗi gì, rút con đó ra cắm vào 1 cái ống kín một đầu, đầu kia bơm không khí vào cho đủ áp mà điều hòa mát ngay thì chính xác là nguồn bệnh nằm ở đây.

Chúc cụ Linhmaz phát hiện ra vấn đề để chữa lành xe cụ nhé. Hy vọng giúp được cụ

@Isengneer: Nếu nó bị cái này thì kiểm tra rất dễ khi dùng máy scan chứ không cần phải thử bằng khí nén cụ ạ, nếu thử bằng khí nén pà áp khí nén cao quá thì đuề hòa cũng không chạy. Cái CB này nó sẽ báo áp suất ga về ECU và dùng máy scan đọc ngay ra giá trị áp suất. Chính vì thế nên em đã khuyên cụ ấy nên đến xưởng chứ qua thư thì em e rằng bắt không ra bệnh.

isengineer

Xe buýt
@Isengneer: Nếu nó bị cái này thì kiểm tra rất dễ khi dùng máy scan chứ không cần phải thử bằng khí nén cụ ạ, nếu thử bằng khí nén pà áp khí nén cao quá thì đuề hòa cũng không chạy. Cái CB này nó sẽ báo áp suất ga về ECU và dùng máy scan đọc ngay ra giá trị áp suất. Chính vì thế nên em đã khuyên cụ ấy nên đến xưởng chứ qua thư thì em e rằng bắt không ra bệnh.
Cụ top nói chính xác. Tuy nhiên lúc em thử thì em rút ra cắm nó vào 1 cái ống, cắm cái ống khí vào thử phịt 1 phát lốc chạy ngay chứ k để lâu hay kiểm tra theo áp suất. Kiểu khám bệnh của nông dân mà :D. Vậy là đoán ra bệnh cụ Top ạ. Em tư véo vậy vì trước em bị cái bệnh này cắm máy chẳng phát hiện ra vì đến hãng nó cứ chạy tốt chẳng phát hiện ra lỗi gì mới cú. Vì thế em vác xe ra hãng ngồi chờ đúng 2 tiếng cho máy nó nguội mới kiểm tra.
Em nghĩ là vấn đề chính là ở chỗ em chờ máy nó nguội và thử từ đầu. Còn lên hãng lúc mọi thứ đã nóng và ổn định thì sẽ rất khó phát hiện.

Chỉnh sửa cuối:

thickxesup

Xe tải
Cụ không đi độ đài đóm gì nhưng chân cụ ngứa ngáy đạp vào cái dây cáp chỉnh cửa gió nó mà bung ra là cụ cũng không chỉnh được gì đâu.Cái dây cáp đấy nó chỉnh chung cho cả hai bên cụ ợ.
nhưng em tìm mãi chả biết cái dây cáp đó nó nằm chỗ nào ạ , chán thế . em nằm ngửa đau hết cả lưng mà vẫn không thấy

leo989

Xe buýt
nhưng em tìm mãi chả biết cái dây cáp đó nó nằm chỗ nào ạ , chán thế . em nằm ngửa đau hết cả lưng mà vẫn không thấy
Cụ thấy chân ga không? Cụ nhìn vào bên vách thẳng đứng ở bên phải sát chân ga nhé, phía trên chân ga khoảng 15-20 cm, cụ thấy một cái như cái đĩa, có khấc nối với cái cáp (gọi là cáp nhưng nó thực ra là một đoạn dây thép cứng), khi cụ chỉnh các nấc gió thì cụ sẽ thấy cái đĩa này quay quay.

Bây giờ cách làm là cụ tháo cái đầu cáp ra, xoay cái đĩa này hết ngược chiều kim đồng hồ, xoay cái núm chỉnh gió hết ngược chiều kim đồng hồ, rồi lại gắn cái đầu cáp lại là được.

Chúc cụ thành công.

sonkh250

Xe buýt
Cụ Top ơi!
Có vấn đề này e cần trình bày với cụ.
E mua lại xe cũ của ng ta (Avante M16 GDi). Xe nguyên bản không có màn hình DVD, chủ cũ đã độ màn hình DVD vào. em kết nối bluetooth của xe với iPhone thì chỉ sử dụng để gọi điện được, không nghe nhạc được. Do cái đầu DVD đấy không kết nối USB và cổng AUX trên xe, nghe đài AM, FM bị rè + với chất lượng âm thanh quá tệ nên e mang cái đầu CD nguyên bản theo xe ra lắp lại.
Kết quả: Âm thanh nghe tuyệt vời, kết nối USB và AUX ok. Nhưng bluetooth trên xe lại không kết nối được với iPhone (iP vẫn kết nối với các tai nghe blutooth bình thường)
(E đã thử kết nối iP của e với 1 con Cerato full kết quả vẫn mĩ mãn, đủ các yêu cầu)
Vậy mong cụ Top bắt bệnh giúp e nhé!
E hỏi lại cụ Top vì cụ chưa đưa ra ý kiến ;))