Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Ngoc Khanh

Xe tăng
Về lý thuyết là như thế dưng mà em nhớ có lần cụ Top cụ ấy dạy là giặt đi, cho vào máy giặt vắt khô mang ra phơi tai tái rồi lắp vào chiến tiếp. Hôm vừa rồi em mang ra ngâm nước pha nước giặt cho ra hết bụi rồi xịt nước sạch.
Hi hi! Em chịu sự chịu khó của cụ! Hay là bọn em mở thêm dịch vụ giặt khô, là hơi cho các loại lọc gió nhỉ?

repsol

Xe container
Hờ hờ thế là có nên giặt hay ko các cụ nhể:))

Sent from my iPhone 1

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com

Sent from my iPhone 1
Em bẩu rồi mà, xịt mà ko sạch thì cụ giặt :) giặt mà hỏng thì làm cái khác, lọc gió đh rẻ thối ra :) không p' xoắn cụ ợ :)

Ngoc Khanh

Xe tăng

Sent from my iPhone 1
Em nghĩ cũng tùy thôi, lọc gió thì khoảng 200k đến 300k tùy loại, chạy thì 25.000m đến 30.000km mới phải thay một lần! Em nghĩ nó chẳng đáng là bao nếu so với các chi phí khác (Xăng, gửi xe, đi lại, các chi phí của bác #...). Nên thay thì tốt hơn.

soul 9133

Xe tăng
Cụ Top tư vấn giúp em nên lựa chọn Sorento hay là SantaFe (Cả máy xăng và máy dầu). Hai em này có những khác biệt nào về tính năng vận hành và trang thiết bị.
Em xin cảm ơn.

repsol

Xe container
hoangnn nói:
Em bẩu rồi mà, xịt mà ko sạch thì cụ giặt :) giặt mà hỏng thì làm cái khác, lọc gió đh rẻ thối ra :) không p' xoắn cụ ợ :)
Ngoc Khanh nói:
Em nghĩ cũng tùy thôi, lọc gió thì khoảng 200k đến 300k tùy loại, chạy thì 25.000m đến 30.000km mới phải thay một lần! Em nghĩ nó chẳng đáng là bao nếu so với các chi phí khác (Xăng, gửi xe, đi lại, các chi phí của bác #...). Nên thay thì tốt hơn.
Thế e thay luôn :))
E đùa thoai.e muốn hỏi để vệ sinh thường xuyên mà thế này chắc ko giặt được,chỉ xịt được thoai.
Thanks các cụ nhá :D

Sent from my iPhone 1

Godfather77

Xe điện
Thế khi chạy được 5 7k km thì cụ làm thế nào? Bỏ ra dùng máy nén khí xịt ạ? Cụ có đảm bảo là nó hết bụi ko? 20k km em cũng thay mới roài nhưng khi đi được 5k bỏ ra xịt hơi nhìn vẫn cứ đen đen mà xịt xong ngâm vào nước bụi nó ra vẫn đen ngòm đó thôi. Cứ giặt cho lành cụ ạ, tã quá thì thay chứ lăn tăn gì mấy trăm k đâu.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Thế khi chạy được 5 7k km thì cụ làm thế nào? Bỏ ra dùng máy nén khí xịt ạ? Cụ có đảm bảo là nó hết bụi ko? 20k km em cũng thay mới roài nhưng khi đi được 5k bỏ ra xịt hơi nhìn vẫn cứ đen đen mà xịt xong ngâm vào nước bụi nó ra vẫn đen ngòm đó thôi. Cứ giặt cho lành cụ ạ, tã quá thì thay chứ lăn tăn gì mấy trăm k đâu.
Em chỉ làm theo hướng dẫn sử dụng của hãng thôi cụ ạ! Tại vì em không biết load ảnh nhưng trong sách hướng dẫn sử dụng thì viết thế này cụ ạ:
AIR CLEANER:
Filter Replacement:
It must be replaced when necessary, and should not be washed.
You can clean the filter when inspecting the air cleaner element.
Clean the filter by using compressor air.

Em chỉ làm theo hướng dẫn sử dụng của hãng thôi cụ ạ! Tại vì em không biết load ảnh nhưng trong sách hướng dẫn sử dụng thì viết thế này cụ ạ:
AIR CLEANER:
Filter Replacement:
It must be replaced when necessary, and should not be washed.
You can clean the filter when inspecting the air cleaner element.
Clean the filter by using compressor air.
CÓ 2 loại lọc, loại bằng giấy thì giặt phát vứt đi luôn, loại nhìn như vải nỉ thì giặt được, cái này ngày xưa Daewoo còn đưa vào quảng cáo như một phát kiến mới đấy. Hyundai, Kia đời mới thì hầu hết dùng loại có thể giặt được. Em cũng đã từng giặt rồi, dùng rất tốt.

repsol

Xe container
hardtop nói:
CÓ 2 loại lọc, loại bằng giấy thì giặt phát vứt đi luôn, loại nhìn như vải nỉ thì giặt được, cái này ngày xưa Daewoo còn đưa vào quảng cáo như một phát kiến mới đấy. Hyundai, Kia đời mới thì hầu hết dùng loại có thể giặt được. Em cũng đã từng giặt rồi, dùng rất tốt.
Nhưng có nên khoảng 1 tháng giặt 1 lần ko hay là cả vòng đời của lọc chỉ nên giặt 1 lần hở cụ hard?

Sent from my iPhone 1

Godfather77

Xe điện
E đã bảo giặt được mà lại, quan sát bằng mắt thường thấy chả ảnh hưởng gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Nhưng có nên khoảng 1 tháng giặt 1 lần ko hay là cả vòng đời của lọc chỉ nên giặt 1 lần hở cụ hard?

Sent from my iPhone 1
Cụ vưỡn lăn tăn vấn đề li ti nhỉ? Nó chỉ là cái lọc gió thôi mà :) hỏng vứt đi thay cái khác, quan sát bằng mắt là biết nó hỏng hay không mà :), bên hội Ếch còn có cụ tự chế lọc gió và đảm bảo còn ngon hơn cả lọc gió của hãng kìa :), mà cũng chạ hịu sao ở VN lọc gió điều hòa đắt lòi tù và :) hơn 300k cho cái lọc gió của Kia Forte, trong khi Kia China bán có 25 lông dân :) phí ship về khoảng 50k VNĐ nữa :) vưỡn rẻ bằng 1/2 so với mua ở háng :D

repsol

Xe container
hoangnn nói:
Cụ vưỡn lăn tăn vấn đề li ti nhỉ? Nó chỉ là cái lọc gió thôi mà :) hỏng vứt đi thay cái khác, quan sát bằng mắt là biết nó hỏng hay không mà :), bên hội Ếch còn có cụ tự chế lọc gió và đảm bảo còn ngon hơn cả lọc gió của hãng kìa :), mà cũng chạ hịu sao ở VN lọc gió điều hòa đắt lòi tù và :) hơn 300k cho cái lọc gió của Kia Forte, trong khi Kia China bán có 25 lông dân :) phí ship về khoảng 50k VNĐ nữa :) vưỡn rẻ bằng 1/2 so với mua ở háng :D
E lăn tăn vì muốn vệ sinh thường xuyên (khoảng 1 tháng/lần ấy cụ).vì e bị viêm mũi dị ứng :D
Cụ có đặt ship về ko ợ?

Sent from my iPhone 1

Hà Tít

Xe buýt
Kính bác Tốp, bác cho em hỏi là rô-tuyn trụ của I30 nếu trục trặc thì có thay đc ko hay phải thay nguyên cả càng A. Thêm nữa, có thể phát hiện cái bơm xăng sắp hỏng hay ko, vd dùng máy scan, hay đến khi nào nó hỏng thì mới biết.
Bác Tốp với bác Ngoc Khanh lưu ý cho em vụ này với

Godfather77

Xe điện
E lăn tăn vì muốn vệ sinh thường xuyên (khoảng 1 tháng/lần ấy cụ).vì e bị viêm mũi dị ứng :D
Cụ có đặt ship về ko ợ?

Sent from my iPhone 1
Cứ thấy nó bẩn thì vệ sinh cụ ơi vì chỉ thổi khí thì nó không hết được cụ ạ.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Bác Tốp với bác Ngoc Khanh lưu ý cho em vụ này với
Rô tuyn trụ đứng thường được lắp giữa càng A và khung may ơ (Ngõng may ơ). Với xe Hyundai em thấy có 3 hình thức lắp phổ biến sau: Loại 1: Thân dưới rô tuyn trụ được ép có độ dôi vào càng A, đầu trên lắp vào ngõng may ơ bằng đai ốc xẻ rãnh và chốt chẻ (Điển hình là Santa Fe). Loại 2: Thân dưới được lắp vào càng a bằng bu lông, đầu trên lắp vào ngõng may ơ bằng đai ốc xẻ rãnh và chốt chẻ (Veracruz, Grand Starex). Loại 3 (Là xe i30 của cụ) Thân dưới được lắp vào ngõng may ơ bằng 2 bu lông, đầu trên lắp vào càng A bằng đai ốc xẻ rãnh và chốt chẻ. Đúng như cụ Tóp nói loại của cụ thay rô tuyn trụ là dễ nhất. Đối với tất cả các loại xe thì thay rô tuyn trụ độc lập với càng A. Càng A thông thường có 1 rô tuyn trụ và 2 bạc cao su. Việc thay rô tuyn trụ tương đối đơn giản nhưng thay bạc cao su thì phức tạp, đối với một số trường hợp phải dùng đèn khò để đốt hoặc mài vẹt càng A mới có thể lấy được bạc cao su ra ngoài. Có trường hợp lấy được bạc cũ ra ngoài rồi khi lắp bạc mới vào thì thấy bạc mới lọt thỏm trong vị trí lắp nên không dùng được. Do vậy, khi phải thay cả rô tuyn trụ và hai bạc cao su bên em thường tư vấn thêm có trường hợp thay cả cụm càng A mới. Chi phí thay cả cụm càng A mới thường bằng 2 lần chi phí thay 1 rô tuyn trụ và hai bạc.

Hà Tít

Xe buýt
Cảm ơn các bác!
Tiện thể bác Ngoc Khanh cho em hỏi luôn: thế bạc cao su càng A của I30 thì dễ hay khó thay, bác có cao kiến gì về vụ này ko?

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cảm ơn các bác!
Tiện thể bác Ngoc Khanh cho em hỏi luôn: thế bạc cao su càng A của I30 thì dễ hay khó thay, bác có cao kiến gì về vụ này ko?
Bạc cao su càng a, và rô tuyn trụ hay hỏng hơn ở các loại xe SUV (Như Santa Fe) vì em cho là các loại xe này hay đi xa, đi công trường và các bác chọn loại xe này cũng có vẻ máu lửa hơn. Đối với các dòng xe Sedan, halfback như i30 của cụ thì ít hỏng lắm, bên em mở xưởng 4 năm rồi mà mới thay 1 lần cho khách nên cũng không nhớ là thay có khó không nhưng em dự là cũng giống như Santa Fe thôi.

Carens_SX

Xe buýt
Em đang muốn thay dầu AT cho Carens máy xăng, chỗ cụ NK có máy thay dầu AT để thay hết dầu cũ không? Theo như cách xả thông thường thì chỉ được cùng lắm là 1/2 chỗ dầu cũ thôi. Cụ tư vấn giúp em cái.