[Funland] Hộ khẩu và đăng kí thường trú

BMZ_Z4

Xe điện
Tạm thời dừng tiếp nhận hồ sơ mới thôi cụ, chứ quy trình làm vẫn thế
Ra là vậy. Cảm ơn cụ.
Em ngoài ngành nên đọc chỉ hiểu phần ở bên ngoài.
Nội bộ xử lý bên trong thì có các cụ trong ngành mới biết.

vneseman

Xe lăn
Các cụ cứ xui lên dúi tiền rồi lại bảo nô bộc nhũng nhiễu. Mợ chủ đã có nhà ở HN thì việc nhập khẩu vào là chính đáng mà xxx phải hướng dẫn rõ ràng, mợ chủ cứ ra xxx Phường hỏi thủ tục rồi chuẩn bị đủ giấy tờ là họ làm. Em đã cắt khẩu, nhập khẩu cho em; cắt khẩu F1 nhà em từ mẹ sang bố rồi vài năm sau lại từ bố sang mẹ và chẳng mất thêm đồng nào ngoài tiền hành chính. Còn thấy thích thì cảm ơn đồng nào thì cảm ơn thôi, không thì nghỉ.

muitranhaibanh

Xe buýt
bỏ thủ tục tạm trú hai năm tại trực thuộc trung ương rồi mợ nhé.cứ có sổ đỏ là nhập thôi.
chúc mợ và gia đình sớm là người thủ đô

muitranhaibanh

Xe buýt
trích dẫn nhé...
Chuyển khẩu vào các thành phố lớn, cần thủ tục gì?
Vẫn theo Thiếu tướng Phạm Công Nguyên, theo Luật Cư trú 2020, điều kiện để đăng ký nhập khẩu vào thành phố trực thuộc trung ương cơ bản giống nhau. Trước đây, muốn nhập khẩu phải có tạm trú liên tục trong một thời gian, nhưng nay người dân chỉ cần có chỗ ở hợp pháp, với điều kiện tối thiểu về diện tích nơi ở, tùy theo quy định của thành phố đó. Chỗ ở hợp pháp còn được hiểu là chỗ thuê, mượn thuê, ở nhờ. Trường hợp này thì người có nhu cầu nhập khẩu phải được chủ hộ đồng ý cho nhập khẩu. Với những người có quan hệ nuôi dưỡng, hôn nhân, người khuyết tật nhập khẩu thì không cần đủ diện tích chỗ ở mà chỉ cần chủ hộ đồng ý.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
E đã nộp xong tại CA Phường, các giấy tờ cần chuẩn bị như sau
1, sổ đỏ
2, giấy chứng nhận nhà hợp pháp ko tranh chấp
3, giấy khai sinh của con
4, đăng ký kết hôn
5, sổ hộ khẩu hiện tại
6, chứng minh thư của 2 vợ chồng có dấu đỏ
7, giấy cắt chuyển hộ khẩu cũ ở quê
8, tờ khai thay đổi thông tin cư trú

ngoc_phuong

Xe lăn
Cứ đúng quy định mà phang

Hoangson283

Đi bộ
Mợ sở hữu nhà tại HN rồi đơn giản mà, cứ theo luật mới mà làm thôi.
Luật cư trú 68/2020/QH14 ấy. Mợ đọc rồi ra công an phường mà làm thôi, khỏi sợ nó vặn vẹo gì cả,
Cần : - Tờ khai thay đổi thông tin cư trú
- Tài liệu chứng minh sở hữu chổ ở hiện nay
Nếu có con cái, ông bà,....đăng ký thường trú cùng, cần thêm 1 số giấy tờ chứng minh quan hệ với chủ hộ thôi/.

Jimsy

Xe tải
Thủ tục đơn giản lắm, em mới ra phường hôm qua, nhà e đk thường trú cả nhà.
Nộp sổ đỏ photo, sổ hk cũ, và tờ khai là xong.
Họ check trên máy tính đúng thông tin trên hệ thống quốc gia, xong in phiếu hẹn trả kq trong 1 tuần.
Chưa tốn đồng nào cả.

Chè mợ Su

Xe buýt
bỏ thủ tục tạm trú hai năm tại trực thuộc trung ương rồi mợ nhé.cứ có sổ đỏ là nhập thôi.
chúc mợ và gia đình sớm là người thủ đô
Em thì hộ khẩu đâu cũng được nhưng quan trọng con cái học hành thôi cụ ạ

chuongvit

Xe tăng
Ý em muốn hỏi là giá cả giao động nó như nào .ví dụ cứ lên mà hét giá vài chục cũng hốt
Mợ lên phường dơ cái căn cước có gắn chíp, nếu đã đk tạm trú thì dễ nếu ko sẽ đk tạm trú trước rồi sẽ cho đk thường trú, đem sổ đỏ photo lên nữa. Phí tùy từng nơi, độ thân quen

DuongThoAn

Xe buýt
Thì cái nhà em đag ở là nhà của em rồi . Nên mới muốn làm thường trú tại đây
Nhà đứng tên mợ rồi, việc hộ khẩu giờ em nghĩ cực dễ, không mất phí đen luôn ạ.
Đúng chuẩn đủ điều kiện làm hộ khẩu mới, mất mấy chục nghìn!

tuanna0510

Xe tải
em đi làm hk đợt tháng 5 vừa rồi, chả mất đồng nào cho đc CAKV cả, đi lên CA quận 2 lần, giấy tờ đầy đủ làm xong lấy giấy hẹn rồi chờ lấy sổ thôi. Em chỉ mất khoảng chờ hơn 1 tháng mới lấy đc sổ vì đc CA quận nói hết phôi sổ. E chả vội nên cứ kệ, lúc có đc ấy gọi điện cho em để em qua lấy, đóng 20k tiền sổ là hết.

muitranhaibanh

Xe buýt
em đi làm hk đợt tháng 5 vừa rồi, chả mất đồng nào cho đc CAKV cả, đi lên CA quận 2 lần, giấy tờ đầy đủ làm xong lấy giấy hẹn rồi chờ lấy sổ thôi. Em chỉ mất khoảng chờ hơn 1 tháng mới lấy đc sổ vì đc CA quận nói hết phôi sổ. E chả vội nên cứ kệ, lúc có đc ấy gọi điện cho em để em qua lấy, đóng 20k tiền sổ là hết.
đang trong lúc dịch bệnh.làm cccd chíp.phải huy động làm ngày làm đêm,mà đăng ký thường trú mất chưa đến 2 tháng.chỗ cụ như vậy là phải làm điểm sáng cho các khu vực khác noi theo đấy

bebibo

Xe tải
Em muốn chuyển khẩu cho nhóc nhà em về nhà bác em (trong cùng quận HK) thì thủ tục có phức tạp ko các cụ? Làm dịch vụ thì chi phí tầm bn cụ nào thông thái giúp em với.

Tigerblue

Đi bộ
Chuyện là sáng nay em có gặp anh công an khu vực ở phường em .
Em có hỏi là:” hiện tại em thì hộ khẩu ở Nam Định , ck em thì hộ khẩu Hải Phòng hai vợ ck em kết hôn nhưng em chưa chuyển hộ khẩu về Hải Phòng . Con gái em hiện tại là hơn hai tuổi cũng chưa nhập khẩu vào đâu cả . Do là cả vk cả ck thống nhất cũng muốn là bê cả cụm lên đăng kí hộ khẩu trên Hà nội luôn để tiện cho việc học hành của cháu sau này( nhà em hiện tại ở bên phường Trung Hoà)..
Mà em nghe nói từ 1/7 là bỏ hộ khẩu giấy mà thay kiểm soát thông tin trên hộ khẩu điện tử nên việc để cho người ngoại tỉnh đăng kí thường trú tại Hà nội chưa bao giờ dễ dàng như thế . Nhưng anh CA khu vực lại bảo e là em cứ lên công an phường có gì giải quyết bảo là gặp anh A , anh B thì em cũng muốn hỏi các cụ , các mợ là chi phí như thế nào để mà “ cứ lên “ chứ , hay là lên tay không ? Hay là mất bao nhiêu ??? Chứ “ cứ lên” cái giá nó muôn trùng lắm . Có thể câu hỏi của em chưa rõ ràng . Nên các cụ có thắc mắc chỗ nào cứ hỏi lại ạ . .. nhờ các cụ , các mợ thông thái tư vấn dùm
Mợ cứ lên thẳng CA Quận vào đùng cửa phường mình hỏi: đưa trường hợp thông tin của mình hỏi cần những giấy tờ gì. Đừng qua phường cho mất công và tốn kém

skype0211

Xe tăng
Em mới đọc được bài viết này, cụ tham khảo xem ntn, em chưa thử.
"
Anh em nào quan tâm việc đăng ký hộ khẩu, tạm trú thì tham khảo nhé! E cũng đọc cho biết chứ hết mùa bóng này xem xét 🤣.

CÁCH ĐĂNG KÝ THƯỜNG TRÚ, TẠM TRÚ ONLINE SIÊU NHANH TẠI NHÀ CHO BẠN THAY VÌ PHẢI ĐẾN CƠ QUAN CÔNG AN NHƯ TRƯỚC ĐÂY

Từ 1/7/2021, Luật cư trú năm 2020 và Thông tư 55 hướng dẫn Luật cư trú chính thức có hiệu lực, chấm dứt cấp sổ hộ khẩu và sổ tạm trú giấy, chuyển đổi phương thức quản lý dân cư từ hồ sơ giấy sang hồ sơ điện tử. Và sau đây sẽ là cách đăng ký thường trú, tạm trú online tại nhà trên điện thoại hay máy tính cho bạn.

1. Hướng dẫn đăng ký thường trú, tạm trú online tại nhà

Bước 1. Bạn truy cập Cổng dịch vụ công quản lý cư trú theo đường link bên dưới. Nhấn nút Đăng nhập.

Link: https://dichvucong.dancuquocgia.gov.vn/portal/p/home/dvc-gioi-thieu.html

Bước 2. Tiến hành đăng nhập bằng tài khoản Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia. Nếu chưa có, bạn đăng ký tài khoản mới tại đây.

Link: https://dangky.dichvucong.gov.vn/register

Bước 3. Bạn chọn dịch vụ công mà mình muốn, gồm: Thường trú, Tạm trú, Tạm vắng và Lưu trú.

Bước 4. Bạn điền đầy đủ thông tin Hồ sơ đăng ký của mình. Các trường có gắn dấu (*) là bắt buộc, không được bỏ trống.

Bước 5. Hoàn thành, bạn nhấn Ghi và gửi hồ sơ là xong.

2. Cách tra cứu tiến độ hồ sơ đăng ký thường trú, tạm trú online

Bước 1. Tại trang chủ Cổng Dịch Vụ Công Quản Lý Cư Trú, bạn chọn Quản lý hồ sơ dịch vụ công > Hồ sơ mới đăng ký.

Bước 2. Bạn nhập Mã hồ sơ và chọn Thủ tục hành chính để biết được kết quả hồ sơ của mình đã được duyệt hay chưa.

Theo quy định mới có hiệu lực từ 1/7/2021, bạn không bắt buộc phải có "thâm niên" tạm trú mới được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương.

Chúc các bạn thành công."

tuanna0510

Xe tải
đang trong lúc dịch bệnh.làm cccd chíp.phải huy động làm ngày làm đêm,mà đăng ký thường trú mất chưa đến 2 tháng.chỗ cụ như vậy là phải làm điểm sáng cho các khu vực khác noi theo đấy
Em thấy bình thường mà cụ, em đày đủ giấy tờ và điều kiện theo quy định của pháp luật nên không có lí do gì mà các đc ấy không làm được cả. Còn cái vụ hết phôi thì em ko biết thực hư ra sao nhưng em cũng kệ thôi vì em cũng không cần gấp.
Chính xác giấy hẹn là ngày 4/5/2012 thì trả sổ cho em nhưng đến tận 19-20/5 mới gọi em đến lấy.