[Funland] Hộ khẩu và đăng kí thường trú

Masha123

Xe buýt
Trước e làm hk ở HN mất 10 củ, đi lại mấy lượt, làm cả 2 năm mới xong.
Ở SGN mất 2 củ, đến giao tận nhà trong 2 tháng.
:D
Mợ giới thiệu là dâu HP thì chắc miễn phí ợ.
SG e làm k mất tiền, mất công đi lại tí. Em nhập KT3 cho bạn bè anh em vào nhà e cũng k mất tiền luôn.

stylish_farmer

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Mợ lên công an phường để được hướng dẫn nhé
- Giấy tờ chứng minh sở hữu nhà, nếu nằm ngân hàng thì xin xác nhận của ngân hàng
- Ra phường xin giấy xác nhận chỗ ở hợp pháp ( ko quy hoạch.... và đóng góp thường niên của phường)
- Quay lại công an phường làm tờ khai, mang thêm ảnh và cmnd hộ khẩu để khai cho chuẩn,

sontung89

Xe tăng
Sắp phải làm mà nhà cháu ko kê trên sổ, có giấy phép xây dựng chủ cũ, ko biết hành chính thủ tục ntn nữa

rongtrang

Xe buýt
Mợ lên công an phường để được hướng dẫn nhé
- Giấy tờ chứng minh sở hữu nhà, nếu nằm ngân hàng thì xin xác nhận của ngân hàng
- Ra phường xin giấy xác nhận chỗ ở hợp pháp ( ko quy hoạch.... và đóng góp thường niên của phường)
- Quay lại công an phường làm tờ khai, mang thêm ảnh và cmnd hộ khẩu để khai cho chuẩn,
Xác nhận ngân hàng là giấy j thế cụ? E khéo hết covid cũng lọ mok đi làm tí. Cụ có kinh nghiệm cụ cho e hỏi tí, làm nhập khẩu hn có tốn k a?

dpl

Xe lăn
Chuyện là sáng nay em có gặp anh công an khu vực ở phường em .
Em có hỏi là:” hiện tại em thì hộ khẩu ở Nam Định , ck em thì hộ khẩu Hải Phòng hai vợ ck em kết hôn nhưng em chưa chuyển hộ khẩu về Hải Phòng . Con gái em hiện tại là hơn hai tuổi cũng chưa nhập khẩu vào đâu cả . Do là cả vk cả ck thống nhất cũng muốn là bê cả cụm lên đăng kí hộ khẩu trên Hà nội luôn để tiện cho việc học hành của cháu sau này( nhà em hiện tại ở bên phường Trung Hoà)..
Mà em nghe nói từ 1/7 là bỏ hộ khẩu giấy mà thay kiểm soát thông tin trên hộ khẩu điện tử nên việc để cho người ngoại tỉnh đăng kí thường trú tại Hà nội chưa bao giờ dễ dàng như thế . Nhưng anh CA khu vực lại bảo e là em cứ lên công an phường có gì giải quyết bảo là gặp anh A , anh B thì em cũng muốn hỏi các cụ , các mợ là chi phí như thế nào để mà “ cứ lên “ chứ , hay là lên tay không ? Hay là mất bao nhiêu ??? Chứ “ cứ lên” cái giá nó muôn trùng lắm . Có thể câu hỏi của em chưa rõ ràng . Nên các cụ có thắc mắc chỗ nào cứ hỏi lại ạ . .. nhờ các cụ , các mợ thông thái tư vấn dùm
Hộ khẩu thì lên quận mợ ạ

Vietex

Xe điện
Chuyện là sáng nay em có gặp anh công an khu vực ở phường em .
Em có hỏi là:” hiện tại em thì hộ khẩu ở Nam Định , ck em thì hộ khẩu Hải Phòng hai vợ ck em kết hôn nhưng em chưa chuyển hộ khẩu về Hải Phòng . Con gái em hiện tại là hơn hai tuổi cũng chưa nhập khẩu vào đâu cả . Do là cả vk cả ck thống nhất cũng muốn là bê cả cụm lên đăng kí hộ khẩu trên Hà nội luôn để tiện cho việc học hành của cháu sau này( nhà em hiện tại ở bên phường Trung Hoà)..
Mà em nghe nói từ 1/7 là bỏ hộ khẩu giấy mà thay kiểm soát thông tin trên hộ khẩu điện tử nên việc để cho người ngoại tỉnh đăng kí thường trú tại Hà nội chưa bao giờ dễ dàng như thế . Nhưng anh CA khu vực lại bảo e là em cứ lên công an phường có gì giải quyết bảo là gặp anh A , anh B thì em cũng muốn hỏi các cụ , các mợ là chi phí như thế nào để mà “ cứ lên “ chứ , hay là lên tay không ? Hay là mất bao nhiêu ??? Chứ “ cứ lên” cái giá nó muôn trùng lắm . Có thể câu hỏi của em chưa rõ ràng . Nên các cụ có thắc mắc chỗ nào cứ hỏi lại ạ . .. nhờ các cụ , các mợ thông thái tư vấn dùm
Theo quy định mới là ra phường và mất phí 25k hay 50k hay sao đó. Hai vợ ck mợ chưa chung khẩu thì nhập 1 người vào trước. Một ng đc rồi thì nhập tiếp ng kia và con vào. Thủ tục đơn giản lắm.

Vietex

Xe điện
Xác nhận ngân hàng là giấy j thế cụ? E khéo hết covid cũng lọ mok đi làm tí. Cụ có kinh nghiệm cụ cho e hỏi tí, làm nhập khẩu hn có tốn k a?
Xác nhận của ngân hàng là bản sao biên bản thế chấp nhà cho ngân hàng, mang theo bản chính đi đối chiếu. Mang thêm bản photo sổ đỏ có phụ lục đính chính đang gửi sổ ngân hàng nữa ạ. Chi phí bằng 2.5 lít xăng là cùng

dpl

Xe lăn
Theo luật cư trú là lên phường, xã, quận k làm việc này nữa ạ
Thế giờ e muốn nhập khẩu cho em thông gia ở ninh bình (e tách khẩu từ lâu) thì e lên phường ạ?

xuongrongtrencat

Xe buýt
Thì cái nhà em đag ở là nhà của em rồi . Nên mới muốn làm thường trú tại đây
Có nhà ở hợp pháp tại Hà Nội và vợ chồng con cái đều làm trên Hà Nội thì nhập khẩu đơn giản lắm mợ ạ. Đủ điều kiện rồi thì cứ làm thủ tục theo nghị định, thông tư hướng dẫn, ... Bố bảo thằng nào dám vặt tiền bố láo!
Chẳng qua là nó thấy lơ ngơ, ù ù cạc cạc thì nó tìm cách vặt thôi.
Mợ lưu ý là hiện giờ hành chính 1 cửa. Mình làm thủ tục gì thì họ tiếp nhận, trong quá trình tiếp nhận họ sẽ kiểm tra xem hồ sơ, giấy tờ mình đủ chưa và có giấy kiểu như "biên nhận" (nghĩa là cơ quan hành chính họ nhận những gì, số lượng, chủng loại giấy tờ, ... sau đó sẽ có giấy hẹn trả kết quả. Trong giấy hẹn có ghi rõ thời gian trả kết quả. Quá thời gian trên mà không được giải quyết mà không có trả lời bằng văn bản, fax, mail gì đó thì cụ cứ làm đơn khiếu nại lên cấp trên của họ: đại loại với nội dung như làm sai quy trình, không có trách nhiệm với nhân dân trong giải quyết các thủ tục hành chính (nhớ là ghi rõ họ tên cán bộ nhận hồ sơ, cơ quan/đơn vị, ...).

phihanhgia

Xe container
Ý em muốn hỏi là giá cả giao động nó như nào .ví dụ cứ lên mà hét giá vài chục cũng hốt
Trên lý thuyết thì chỉ nộp theo đơn giá các thủ tục hành chính do CP quy định. Tức là không đáng kể (dưới 100k). Thực tế luật mới áp dụng từ 01/07 nên chắc rất ít người có kinh nghiệm thực để chia sẻ.
Ở thời kỳ áp dụng luật cũ (trước 7/2021) thì nhiều gia đình từ quê sẽ tốn từ năm triệu đến hai chục triệu nếu nhờ cap làm trọn gói, nếu tự đi làm các thủ tục đúng luật thì sẽ mất thời gian đi lại nhiều lần nhưng chỉ tốn không đáng kể (cỡ vài ly cà phê).

stylish_farmer

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
E vừa đi làm nhập khẩu Hải Phòng theo luật mới mấy hôm trước cơ bản là các bước đấy và chưa mất phí gì cả ngoài 10k đóng dấu xác nhận của xã.
- Vì sổ đỏ e để ngân hàng nên e cần xác nhận ngân hàng hiện tại đang giữ.
- Xác nhận chỗ ở hợp pháp của xã là xác nhận nhà của cụ đang ở ko có tranh chấp ...
Rồi e cầm 2 tờ xác nhận đấy quay lại CA phường để hoàn tất tờ khai nhân khẩu.
Luật mới nên mợ cứ ra công an phường để đc hướng dẫn cụ thể ạ.

vieteuro

Xe container
Nếu hiểu cứ theo thủ tục mà làm

Vietex

Xe điện
Thế giờ e muốn nhập khẩu cho em thông gia ở ninh bình (e tách khẩu từ lâu) thì e lên phường ạ?
Vâng, thủ tục nhập khẩu (thường trú) và tạm trú đều lên phường hết. Cụ khai sẵn mẫu CT01, 2 người kí vào mang lên thì 1 ng đi là đc. Nếu không thì cả 2 người cùng lên để họ hướng dẫn ạ. Cụ nhớ mang đầy đủ giấy tờ tùy thân, sổ hộ khẩu, nhà cửa. Nếu nhà cụ có đủ dữ liệu trên cơ sở quốc gia rồi, tức là có shk điện tử rồi thì họ thu shk giấy luôn.

Vietex

Xe điện
Làm cái bao thư 1 củ gặp chú kv thì đâu ra đấy hết mà
Lần này nghiêm chỉnh hơn cụ ạ. Lý do là làm việc trực tiếp trên máy tính, liên thông dữ liệu toàn quốc, tên mình có trên dữ liệu rồi thì mới làm đc. Còn chưa có trên dữ liệu thì chú kv chịu chết.

Chè mợ Su

Xe buýt
Cae
Có nhà ở hợp pháp tại Hà Nội và vợ chồng con cái đều làm trên Hà Nội thì nhập khẩu đơn giản lắm mợ ạ. Đủ điều kiện rồi thì cứ làm thủ tục theo nghị định, thông tư hướng dẫn, ... Bố bảo thằng nào dám vặt tiền bố láo!
Mợ lưu ý là hiện giờ hành chính 1 cửa. Mình làm thủ tục gì thì họ tiếp nhận, trong quá trình tiếp nhận họ sẽ kiểm tra xem hồ sơ, giấy tờ mình đủ chưa và có giấy kiểu như "biên nhận" (nghĩa là cơ quan hành chính họ nhận những gì, số lượng, chủng loại giấy tờ, ... sau đó sẽ có giấy hẹn trả kết quả. Trong giấy hẹn có ghi rõ thời gian trả kết quả. Quá thời gian trên mà không được giải quyết mà không có trả lời bằng văn bản, fax, mail gì đó thì cụ cứ làm đơn khiếu nại lên cấp trên của họ: đại loại với nội dung như làm sai quy trình, không có trách nhiệm với nhân dân trong giải quyết các thủ tục hành chính (nhớ là ghi rõ họ tên cán bộ nhận hồ sơ, cơ quan/đơn vị, ...).
Cảm ơn cụ .

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
1 cửa bên ủy ban thôi. Bên CA chưa 1 cửa cụ ạ

Trần Đoành.

Xe container
Làm gì có chuyện nhập khẩu dễ dàng, trừ khi mợ đã mua nhà HN có sổ đỏ. Mà có nhà thì cũng chưa phải đã dễ dàng, vì còn vướng quy định phải đăng ký tạm trú một thời gian (hình như 2 năm?) rồi mới được nhập khẩu.

Chỉ bỏ cái hk giấy cầm tay để thay bằng quản lý thông tin trên máy tính. Chứ quy trình quản lý nhập khẩu vẫn không thay đổi.
Nhà cụ mất mạng chắc nửa năm rồi ấy nhỉ