[Funland] Họ đã sống như thế (tình yêu đôi lứa Việt - Triều)

Chu An

Xe điện
Hồi những năm đầu thập kỷ 70 thì đúng là VN vẫn phải ngước nhìn Triều Tiên. Nên chàng trai Việt phải có sức hút ghê gớm lắm mới đc một cô gái TT xinh xắn để ý. Thế "cửa trên" của TT có lẽ kéo dài đến khi VN được Mỹ bỏ cấm vận và "thế trận" xoay chiều khi VN còn xuất khẩu xe đạp sang Triều Tiên, mà cũng phải cuối 90s, đầu 2000 VN mới đạt đc điều đó. Nhưng nói gì thì nói, em vẫn ngưỡng mộ mối tình này vô cùng. Mong 2 nhân vật hạnh phúc mãi mãi.

pham minh

Xe container
"
Gặp gỡ và yêu đương ở tuổi đôi mươi, nhưng tình yêu dữ dội mà âm ỉ ấy chỉ được tác thành khi ông Phạm Ngọc Cảnh và bà Ri Yong Hui đã ở tuổi xế chiều, sau 31 năm chia cách."

Công nhận đọc bài và xét các dữ liệu phải nói thế hệ các cụ sống khác bọn sinh năm 199x thật :)
cô dâu khi trẻ xinh nhỉ . Tình yêu đáng ngưỡng mộ

vnhn

Xe tăng
Chú Cảnh này là bạn chú em, cùng học ở Triều Tiên năm đó. Chú em kể sau khi cô kia sang Việt Nam thì trong 1 tháng đầu lên tận 10kg.

coolpix8700

Xe ngựa
Hồi những năm đầu thập kỷ 70 thì đúng là VN vẫn phải ngước nhìn Triều Tiên. Nên chàng trai Việt phải có sức hút ghê gớm lắm mới đc một cô gái TT xinh xắn để ý. Thế "cửa trên" của TT có lẽ kéo dài đến khi VN được Mỹ bỏ cấm vận và "thế trận" xoay chiều khi VN còn xuất khẩu xe đạp sang Triều Tiên, mà cũng phải cuối 90s, đầu 2000 VN mới đạt đc điều đó. Nhưng nói gì thì nói, em vẫn ngưỡng mộ mối tình này vô cùng. Mong 2 nhân vật hạnh phúc mãi mãi.
Chẳng như bác viết đâu!
Kể cả bây giờ thì VN ngửa hết cổ chưa chắc thấy Mỹ mà vẫn khối đàn ông Việt lấy vợ Mỹ....!
Còn quan hệ VN-Triều Tiên thì từ ngay năm 1970 đã rất xấu rồi. Em không nhớ năm đó hay năm sau VN mình rút hết lưu học sinh đang học ở Triều Tiên về nước.
Nhưng đến cả sau khi giải phóng Miền Nam thì Nhà nước vẫn chưa cho phép lưu học sinh VN lấy người nước ngoài. Bắt đầu hình như chỉ từ năm 1980 hay 1981.
Hồi đó lưu học sinh được cử ra nước ngoài, nhưng những người đồng lứa ở trong nước đang phải cầm súng đánh Mỹ. Người ta coi đi học nước ngoài là đi làm nhiệm vụ.
Tất nhiên Nhà nước không cho phép, chứ không thể ngăn được lưu học sinh VN yêu người nước ngoài. Họ vẫn ngấm ngầm như trong cái câu truyện tình này!

Chu An

Xe điện
Chẳng như bác viết đâu!
Kể cả bây giờ thì VN ngửa hết cổ chưa chắc thấy Mỹ mà vẫn khối đàn ông Việt lấy vợ Mỹ....!
Còn quan hệ VN-Triều Tiên thì từ ngay năm 1970 đã rất xấu rồi. Em không nhớ năm đó hay năm sau VN mình rút hết lưu học sinh đang học ở Triều Tiên về nước.
Nhưng đến cả sau khi giải phóng Miền Nam thì Nhà nước vẫn chưa cho phép lưu học sinh VN lấy người nước ngoài. Bắt đầu hình như chỉ từ năm 1980 hay 1981.
Hồi đó lưu học sinh được cử ra nước ngoài, nhưng những người đồng lứa ở trong nước đang phải cầm súng đánh Mỹ. Người ta coi đi học nước ngoài là đi làm nhiệm vụ.
Tất nhiên Nhà nước không cho phép, chứ không thể ngăn được lưu học sinh VN yêu người nước ngoài. Họ vẫn ngấm ngầm như trong cái câu truyện tình này!
Ấy, gái tư bản có khi lại dễ hơn là gái XHCN, nhất là lại ở 1 nước độc tài như TT. Bác thấy đấy, ngay cả khi đã yêu nhau rồi mà thư từ vẫn phải ngụy trang, mã hóa đấy thôi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giờ mà Mợ í đẻ cho Cụ í 1 thằng cu thì vui Tea nhỉ :D
:P
Cụ lại mơ giữa ban ngày rồi, hiihii.
Các cụ ấy sống mạnh khỏe là hạnh phúc rồi.
Dù sao nhìn họ em cũng chạnh lòng ;) Đời này, chỉ mong có một người yêu mình đến như thế, vì mình đến như thế, cũng mãn nguyện lắm rồi :) Con cái có hay không có xá gì.
Cũng 20 năm đã qua, 2 cụ ấy cũng bên nhau vui vẻ mà.

coolpix8700

Xe ngựa
Ấy, gái tư bản có khi lại dễ hơn là gái XHCN, nhất là lại ở 1 nước độc tài như TT. Bác thấy đấy, ngay cả khi đã yêu nhau rồi mà thư từ vẫn phải ngụy trang, mã hóa đấy thôi.
Hồi đó lưu học sinh trước khi được ra nước ngoài học là phải học quy chế của Bộ Đại học, trong đó có 1 nội dung là "không được quan hệ với phụ nữ nước sở tại", tức là không chỉ không cho phép lấy, mà cả yêu.
Khi bị phát hiện sẽ được đưa về nước. Vì vậy thì không chỉ "mã hóa" như bác viết đâu.
Có trường hợp ở Mông Cổ (chuyện do mấy ông ở Bộ Đại học khi giới thiệu quy chế dẫn chứng), Nhà nước họ đến sứ quán VN cảm ơn vì 1 lưu học sinh VN có con với cô gái Mông Cổ, sau đó ông lưu học sinh kia cũng về nước...
Hinh như người đầu tiên lấy người nước ngoài công khai là con gái ông Ba D. Sau đó mới bãi bỏ cái quy định kia!

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng như bác viết đâu!
Bài báo nói 1997 Triều Tiên vẫn không trả lời chứ nói thời 1987 thì cũng chưa ai thấy khó chịu lắm.
"20 năm sau đó, đến ngày 25/4/1997, thúc giục con trai duy nhất lấy vợ bất thành, cha ông Cảnh viết thư gửi Bộ trưởng Ngoại giao Nguyễn Mạnh Cầm
....Thế nhưng, phía Triều Tiên không hồi đáp đề nghị của đoàn Việt Nam."
Nếu đồng ý được từ trước 1990 thì bà ấy mới tầm 40 tuổi còn có cơ sinh nở, chứ 1997 với 2000 thì nói gì nữa.

Kuu

Xe lăn
:P
Cụ lại mơ giữa ban ngày rồi, hiihii.
Các cụ ấy sống mạnh khỏe là hạnh phúc rồi.
Dù sao nhìn họ em cũng chạnh lòng ;) Đời này, chỉ mong có một người yêu mình đến như thế, vì mình đến như thế, cũng mãn nguyện lắm rồi :) Con cái có hay không có xá gì.
Cũng 20 năm đã qua, 2 cụ ấy cũng bên nhau vui vẻ mà.
Kuu đùa thôi, máy móc súng ống của 2 Mợ Cụ ấy quá hạn sử dụng rồi, đẻ đái gì nữa.
Bên cạnh tình yêu chân thành họ dành cho nhau còn có tình thương vô bờ bến mà chẳng từ ngữ nào diễn tả được, hình ảnh trai đẹp gái xinh ngày xưa nó ăn vào tâm trí họ hơn 4 chục năm rồi. Với họ giờ chỉ cần được ở bên nhau, bù đắp cho nhau là quá đủ. Vấn đề ngoại hình do tuổi tác, chuyện có con cái hay không...đối với họ không còn quan trọng nữa.
Mà không có con lại hay, họ sẽ dành tất cả tình cảm cho nhau, không phải chia sẻ...

Chuyện tình yêu của họ đẹp quá, không chút tính toán thiệt hơn.
Chẳng riêng gì Tea đâu, Kuu cũng thấy chạnh...:D

stone_lamp

Xe điện
Cô lúc trẻ xinh quá, Con gái Triều Tiên đặc biệt có nước da trắng

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Kuu đùa thôi, máy móc súng ống của 2 Mợ Cụ ấy quá hạn sử dụng rồi, đẻ đái gì nữa.
Bên cạnh tình yêu chân thành họ dành cho nhau còn có tình thương vô bờ bến mà chẳng từ ngữ nào diễn tả được, hình ảnh trai đẹp gái xinh ngày xưa nó ăn vào tâm trí họ hơn 4 chục năm rồi. Với họ giờ chỉ cần được ở bên nhau, bù đắp cho nhau là quá đủ. Vấn đề ngoại hình do tuổi tác, chuyện có con cái hay không...đối với họ không còn quan trọng nữa.
Mà không có con lại hay, họ sẽ dành tất cả tình cảm cho nhau, không phải chia sẻ...

Chuyện tình yêu của họ đẹp quá, không chút tính toán thiệt hơn.
Chẳng riêng gì Tea đâu, Kuu cũng thấy chạnh...:D
Vầng, nhất là mưa lạnh này nữa chứ... Nghĩ các cụ ấy ở bên nhau cũng ấm áp, hạnh phúc rồi :)
Giờ TY như vậy có vẻ ko còn nhiều, nhỉ!
Tuy vậy, em vẫn mong, em sẽ vẫn còn chút cơ may, gặp ai đó yêu em nhiều nhiều chút trong quãng đời còn lại của em :)
Mơ mộng tý, chắc ko ai đánh thuế em hihii.
Ah, em đang tranh thủ xem "hậu cung như ý" và thấy, tình yêu của nam giới ít ai như cụ Cảnh lắm :)

Kuu

Xe lăn
Cô lúc trẻ xinh quá, Con gái Triều Tiên đặc biệt có nước da trắng
Hồi trẻ cô í xinh xắn nhưng có lẽ do cuộc sống ở TT thiếu thốn cộng thêm những trăn trở, đợi chờ người yêu trong vô vọng, buồn chán không thiết chăm sóc bản thân khiến cho thể xác và tinh thần héo hon, xuống sắc và già nhanh. Đến tận bây giờ, gương mặt cô í vẫn còn nét u buồn... :(

innoko

Xe tải
Nhiều lần đọc chuyện tình Viện Nam - Triều Tiên giữa chú Phạm Ngọc Cảnh và cô Ri Yong Hui, lần nào em cũng xúc động quá các bác ạ.
Em mong có một ngày nào đoc chuyện này sẽ được dựng thành phim dưới tay của nhà biên kịch và đạo diễn giỏi, cá nhân em đảm bảo sẽ hay hơn rất nhiều so với phim Hạ Cánh Nơi Anh của Hàn.
Mời các bác đọc theo link dưới:
https://soha.vn/chuyen-tinh-viet-trieu-chan-dong-the-gioi-20220307172840215.htm

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Biên kịch hay đạo diễn giỏi giời thì giỏi, thua kiểm duyệt hết :))

Gagarose

Xe điện