[Funland] HN: mời bạn ăn sáng/trưa/tối, uống cà phê ở đâu?

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Sắp tới, có cô bạn từ Nam Trung bộ ra HN chơi mấy ngày, nhờ các cụ/mợ tư vấn hộ: nên mời cô ấy đi ăn sáng/trưa/tối và uống cà phê ở đâu, cho ra cái chất HN chút chút, để cô ấy về có cái mà nhớ thủ đô (khu vực Ba Đình, Hoàn Kiếm, và lân cận thì càng tốt, vì cô ấy dự kiến sẽ ở một trong hai quận đó, nhưng nếu xa hơn tí mà hay cũng ok).
Trên OF hay đùa, nhưng thớt này, các cụ/mợ đừng đùa tội nghiệp.
Trân trọng cảm ơn và xin mời ly rượu nhạt.
Sáng đi ăn bún lưỡi Ngô Sỹ Liên.

Trưa đi ăn bún ngan Nhàn.

Tối đi ăn phở Bát Đàn.

Xong về uống cafe đường tàu.

Vậy là cụ đã đưa mợ bạn thưởng thức đủ một vòng văn hóa ẩm thực phố cổ HN rồi đấy.

Ngocqlb

Xe tăng
Sáng cafe Đường Thành, trưa bún chả Hàng Mành, tối bia hơi Lê Duẩn, đêm Bồ Hồ

banmotnucuoi

Xe lăn
Sáng lên Bát đàn ăn phở. Lượn 36 phố phường.
Trưa lên nhà khách chính phủ ăn hay khách sạn 4-5* nào đó gọi món nhẹ nhàng để checkin.
Tối phố đi bộ. Bạn bè các tỉnh của em về toàn tiếp đón theo kiểu này.

Hết xăng

Xe tăng
Sắp tới, có cô bạn từ Nam Trung bộ ra HN chơi mấy ngày, nhờ các cụ/mợ tư vấn hộ: nên mời cô ấy đi ăn sáng/trưa/tối và uống cà phê ở đâu, cho ra cái chất HN chút chút, để cô ấy về có cái mà nhớ thủ đô (khu vực Ba Đình, Hoàn Kiếm, và lân cận thì càng tốt, vì cô ấy dự kiến sẽ ở một trong hai quận đó, nhưng nếu xa hơn tí mà hay cũng ok).
Hà nội có nhiều hồ. Đó là các điểm nên ưu tiên lựa chọn. Cụ cứ đường vòng quanh hồ mà khai thác. Vd vòng hồ Tây, quán xá đẹp, nhà hàng nhiều. Vòng hồ Nhật Chiêu, Vệ hồ, Quảng bá, sang Ng Đình Thi, Trích sài.....vv. Tham quan chùa cổ, ngắm cảnh hồ tây thì chụp ảnh lo hết pin, ko lo hết cảnh đẹp. Chúc cụ mỹ mãn

VCHDHN

Xe container
Nói chung lên mạn phố cổ sẽ nhiều lựa chọn

hairyscary

Xe điện
Ăn ở đâu em chẳng dám bàn. Nhưng bạn cụ là người đi xa nhiều hay ít, cởi mở với những trải nghiệm mới hay không? Đấy cũng là những điều quan trọng.
Bạn cụ là gốc Bắc di cư hay người gốc trong đó?

Khẩu vị người phía Nam khác với phía Bắc. Các món trong đó cũng khác nhiều. Một phần rất rất lớn người phía nam không ưa, không chịu được món ăn miền bắc. Nếu không biết những điều này ở bạn cụ thì không nên quan tâm nhiều tới vấn đề ăn uống mà tới việc giới thiệu thành phố, nét sống, văn hoá, con người HN. Nên biến chuyến đi thành một trải nghiệm văn hoá rộng hơn.

Còn cái ngũ đại cà phê mà cụ nào ở trên giới thiệu thì em xin can. Có lẽ cụ chủ hỏi quán nào view đẹp đồ uống ngon chứ không hẳn chỉ là cà phê để uống cà phê, nhất là vì đây là một bạn nữ. Kể cả là bạn nam thì cũng chớ nên giới thiệu cái ngũ đại cà phê của HN, nhất là lại cho người nam trung bộ và đông nam bộ.

chualang67

Xe buýt
Không rõ bạn cụ thích sang chảnh hay dân dã,chứ không cứ lên khu phố cổ,ngay khu hàng mã,hàng cót,gầm cầu,rồi tối lên cầu long biên trà đá,hay ra tạ hiện bia bọt đêm cũng hay.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Sáng phở thìn bờ hồ, cà fe Hàng Cá
Trưa bánh tôm Hồ Tây, cf cột cờ
Tối nhè nhàng Quán ý ngay góc Nhà thờ, cf lên Metropole Ngô quyền vỉa hè hoặc tầng cao nhất đầu dốc Thanh liên
Vừa hình vừa tiếng vừa ăn vừa ngắm cảnh thủ đô

Chỉnh sửa cuối:

cdcn

Xe điện
Cụ mua vé xe buýt 2 tầng cho bạn cụ làm 1 vòng Hn ạ!

Jetu

Xe điện
Ăn ở đâu em chẳng dám bàn. Nhưng bạn cụ là người đi xa nhiều hay ít, cởi mở với những trải nghiệm mới hay không? Đấy cũng là những điều quan trọng.
Bạn cụ là gốc Bắc di cư hay người gốc trong đó?

Khẩu vị người phía Nam khác với phía Bắc. Các món trong đó cũng khác nhiều. Một phần rất rất lớn người phía nam không ưa, không chịu được món ăn miền bắc. Nếu không biết những điều này ở bạn cụ thì không nên quan tâm nhiều tới vấn đề ăn uống mà tới việc giới thiệu thành phố, nét sống, văn hoá, con người HN. Nên biến chuyến đi thành một trải nghiệm văn hoá rộng hơn.

Còn cái ngũ đại cà phê mà cụ nào ở trên giới thiệu thì em xin can. Có lẽ cụ chủ hỏi quán nào view đẹp đồ uống ngon chứ không hẳn chỉ là cà phê để uống cà phê, nhất là vì đây là một bạn nữ. Kể cả là bạn nam thì cũng chớ nên giới thiệu cái ngũ đại cà phê của HN, nhất là lại cho người nam trung bộ và đông nam bộ.
Cảm ơn cụ đã còm rất kỹ lưỡng. Hết rượu nên đành hẹn cụ.
Cô ấy người gốc trong đó, hay đi xa, tính tình phóng khoáng cởi mở thật thà cụ ạ.

thanhnam_xda

Xe buýt
Lên phố cổ thôi cụ, tối vô tạ hiện u bia hoặc ra cầu long biên rượu ốc.

Hieu Altis2011

Xe buýt
Em chỉ biết cafe, cụ cứ dắt lên số 1 Tông Đản

QMintech

Xe tăng
Bún chả obama cho em ấy tự sướng tí( mặc dù chả ngon đâu)

hairyscary

Xe điện
Cảm ơn cụ đã còm rất kỹ lưỡng. Hết rượu nên đành hẹn cụ.
Cô ấy người gốc trong đó, hay đi xa, tính tình phóng khoáng cởi mở thật thà cụ ạ.
Nếu thế thì sẽ dễ dàng hơn với cụ.
Vẫn rào trước là ăn ở đâu thì em chẳng dám bàn, vì giờ thả em giữa HN khéo em cũng chẳng biết đi đâu ăn gì. Nhưng HN có món chả cá thì phía Nam chắc chắn không có hoặc rất ít quán và chưa hẳn làm được như HN. Nhưng món này nhiều dầu mỡ.
Về các món nước, bún miến phở, thì phía nam ăn thường có rau đi kèm.
Vậy nên như một cụ đã nói là phải chém, chém cật lực. Nói phức tạp hơn một chút là giới thiệu trước để người ta biết, để tránh kỳ vọng quá cao về món ăn nhưng nâng sự hứng thú về văn hóa trong món ăn.

Một vấn đề nữa là người nam trung bộ nấu ăn có thể nêm đường. Ngoài bắc thì dùng rất nhiều mì chính.
Về phở thì cụ tìm các topic về phở trên này. Riêng phở Thìn Lò Đúc, cái phở tái lăn đấy thì em can trước. Chưa nói đến vị, mùa này ngồi chen chúc ăn một bát xong người đẫm mồ hôi và đầy mùi bò xào và dầu mỡ cháy gây gây, xong là hết muốn đi nữa.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Em thật bây giờ bảo em mời bạn bè ra Hà nội để thưởng món ăn Hà Nội dẫn đi đâu em cũng nghĩ không ra

Em bước chân vào quán cà phê Trứng nổi tiếng - Em hẹn một ngày không bao giờ trở lại

Em bước vào quán Phở tái lăn - Lò Đúc mà lâu lắm rồi em cũng không quay lại.
Tiễn....k..h..á..c..h...

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Ở quanh khu vực bờ hồ, trước e ở ks Essence, 22 Tạ Hiện, dv tốt. Tối lượn Tạ Hiện cho vui...

nvh_hn

Xe container
Hồi chưa vợ, em tán em nhân sự ở công ty. Em đấy đưa em đi chơi 3 lần. 1 lần trà chanh, ăn vặt chỗ nhà thờ, rồi chạy ra Đinh Lễ tô tượng. 1 lần bia hơi Tạ Hiện, ngồi ngắm người. 1 lần cafe ở Nguyễn Hữu Huân, quán quen đội bạn em ấy hay ngồi chứ cũng không phải quán gì đặc biệt.
Thế nên đứt rồi hay cưới rồi mà nhớ thế cụ;)

Phonglantrang

Xe buýt
Em thường xuyên phải đón bạn, đối tác... trong nam ra đứa nào cũng: phở thìn, phở bát đàn, chả cá tân tân, bit tết minh sinh , cà phê giảng, đấy là các bữa phụ, còn bữa chình thì tuỳ các nhà hàng khác nhau

xemay_oto89

Xe điện
Sáng cứ đút cho cái xúc xích là xong