[Funland] HN: mời bạn ăn sáng/trưa/tối, uống cà phê ở đâu?

whisky47

Xe máy
Youtube có kênh Hà Nội Phố rất hay. Cụ lên xem thế nào

tronghung103

Xe tải
1. Phở thìn lò đúc, phở Bát Đàn, Lý quốc sư
2. Bánh cuốn bà Hoành
Cafe thì hàng hành, hàm cá mập or lên mấy quán như highland trúc bạch cũng có vẻ HN cụ ah :D
Ăn trưa tối thì có thể chả cá lã vọng, bún chả hàng mành, bún đậu mắm tôm lòng Lù Sũ....

Vo_thuong

Xe điện
Nếu muốn ngắm hồ gươm đẹp thì ngồi Cofe chỗ tầng cao nhất của Hầm cá mập vào ban đêm là chuẩn nhất.
Mà ngồi ở đó thì ngắm Hồ gươm nhìn hình giống như trái tim nhé, không giống như mình nhìn ban ngày :)

Azeglio

Xe điện
Sáng: Phở Cali, số 4 Hoàng Ngọc Phách. Gọi bát đặc biệt.
Trưa: Hải sản Biển Đông (gg là ra).
Tối: Nhà hàng cơm Quê, Trần Hưng Đạo.
Cafe: Starbuck (gg là ra).

Freeman Bodhany

Xe tăng
Ăn sáng và cà fe sáng thì em không bàn vì HN quá nhiều.
Ăn trưa và tối thì nên phân ra :
- Ăn bình dân đường phố
- Ăn nhà hàng sang trọng
- Ăn nhà hàng truyền thống HN
- Ăn các nhà hàng Âu - Mỹ - Tàu - Nhật - Hàn - Thái

trancuong10286

Xe tải
ngày trước e còn sinh viên ở HN, hay dẫn bạn đi ra khu hồ tây ý. cảnh vừa đẹp vừa yên tĩnh

hxduong

Xe lăn
Sắp tới, có cô bạn từ Nam Trung bộ ra HN chơi mấy ngày, nhờ các cụ/mợ tư vấn hộ: nên mời cô ấy đi ăn sáng/trưa/tối và uống cà phê ở đâu, cho ra cái chất HN chút chút, để cô ấy về có cái mà nhớ thủ đô (khu vực Ba Đình, Hoàn Kiếm, và lân cận thì càng tốt, vì cô ấy dự kiến sẽ ở một trong hai quận đó, nhưng nếu xa hơn tí mà hay cũng ok).
Trên OF hay đùa, nhưng thớt này, các cụ/mợ đừng đùa tội nghiệp.
Trân trọng cảm ơn và xin mời ly rượu nhạt.
Vấn đề là bạn cụ thích gì? Gu như nào, quan trọng đấy.
Như tuần trước em có cô bạn trong SG ra chơi, yêu cầu đích danh là thích ăn bánh tôm, làm em phải đi tiền trạm tận Nguyên Hồng, Hàng Bồ & cả ngõ Đồng Xuân nhưng cả 3 chỗ ấy em đều không dám bước chân vào, nền bẩn thỉu, nhớp nháp & chen lấn thì có ăn sơn hào hải vị gì cũng không ngon.
Sau em bảo luôn cô bạn như vậy nên đành ra Thanh Niên ăn Bánh tôm HT, không quá ngon nhưng rộng, sạch sẽ, lịch sự, view đẹp.
Em thấy HN có mấy thứ đc gọi là đặc sản đc tiếng là ngon thì vẫn giữ phong cách cũ - vẫn bàn ghế bẩn thỉu, nhớp nháp, chen lấn... những chỗ ấy thực ra mời em vào ăn free em vẫn từ chối.

bepbighome.com

Xe hơi
Cụ phải trình bày Bờ rô phai ra thì mới biết Le vờ nào để các cụ ở đây giới thẹo chớ. Hà Nội có nhiều phân cấp hưởng thụ khác nhau ah.

Phải có bách gờ rao thì mới chọn được...
Dạ....

thinhtd

Xe container
Hồi chưa vợ, em tán em nhân sự ở công ty. Em đấy đưa em đi chơi 3 lần. 1 lần trà chanh, ăn vặt chỗ nhà thờ, rồi chạy ra Đinh Lễ tô tượng. 1 lần bia hơi Tạ Hiện, ngồi ngắm người. 1 lần cafe ở Nguyễn Hữu Huân, quán quen đội bạn em ấy hay ngồi chứ cũng không phải quán gì đặc biệt.

Agnes

Xe đạp
cụ cứ lên khu phố cổ, ăn uống, giải trí k thiếu thứ j....

chaybo

Xe điện
Ngon hay không là ở mồm cụ chủ.
Khách đến HN chơi cùng cái ăn họ còn thưởng thức cái thái độ, nhịp sống của dân HN.
Cụ chủ chém giỏi thì món nộm vỉa hè phố Bờ Hồ cũng thàng vô địch thế giới chả đâu có.
Chém giỏi nữa thì 1 chén chè nóng từ cái ấm ủ đặt dưới chân cột điện cũ cũng thành lãng mạn chứa cả hồn HN trong đó.
Vầy nên, thay vì quăng khách đến 1 chỗ nào đó thì hãy tâm sự với họ!

Trục

Xe ba gác
Cafe thì Ngũ đại thương hiệu: Năng, Nhân, Giảng, Lâm, Mai: đi dọc Nguyễn Hữu Huân là kiểu gì cũng tìm được 1 quán.
Mai thì về Lê Văn Hưu hoặc 52 Nguyễn Du;

Sắp tới, có cô bạn từ Nam Trung bộ ra HN chơi mấy ngày, nhờ các cụ/mợ tư vấn hộ: nên mời cô ấy đi ăn sáng/trưa/tối và uống cà phê ở đâu, cho ra cái chất HN chút chút, để cô ấy về có cái mà nhớ thủ đô (khu vực Ba Đình, Hoàn Kiếm, và lân cận thì càng tốt, vì cô ấy dự kiến sẽ ở một trong hai quận đó, nhưng nếu xa hơn tí mà hay cũng ok).
Trên OF hay đùa, nhưng thớt này, các cụ/mợ đừng đùa tội nghiệp.
Trân trọng cảm ơn và xin mời ly rượu nhạt.
phở cuốn, bún đậu, bún thang, bún riêu, bún ốc, bún chả

taomeomommy

Xe buýt
Cụ tham khảo list này của đứa bạn em:
1. Bún chả - 41 CỬA ĐÔNG
2. Bún đậu ngõ ĐÔNG THÁI
3. Bún cá HÀNG ĐẬU hoặc Văn - 174 QUÁN THÁNH
4. Bún riêu TRIỆU VIỆT VƯƠNG (buổi sáng)
5. Bún riêu HỒNG PHÚC
6. Bún ốc - số 9 HÀNG CHĨNH
7. Bún ốc nguội - 26 Bùi Thị Xuân
Gánh bún ốc của cụ bán buổi trưa đến chiều, nhưng cũng hay hết sớm lắm, và bạn nên đến sớm chút hoặc muộn chút chứ nếu chính bữa trưa là đông lắm, vì góc vỉa hè của cụ chỉ chứa đc 5-7 khách một lúc thôi. Cụ bà tính đồng bóng lắm, quý ai thì xởi lởi cực kỳ, nhưng cũng khó ko ai bằng với những người vô duyên xấc xược hihi.
8. Mì tim - Bà Hồng HÀNG KHOAI
9. Phở gà, bún thang - Hàng Bún/Phạm Hồng Thái (có biển Nướng Ngói) - bán sáng
10. Phở gà, gà chặt - cô Phương HÀNG BUỒM (bán tối)
11. Phở bò, sốt vang - PHỞ THẬT, 48 Trần Nhật Duật
----
Ngòi ra còn có các món như chả cá lăng, bánh cuốn,
Phở cuốn, phở trộn....
- Các quán cafe chill chill em hay ngồi, tiêu chí là mát mẻ dễ chịu và ko ồn ào, trò chuyện với nhau là chính : Mono Coffee lab ( Hồ Xuân Hương hoặc Vân Hồ ), cf Bấc ngõ 189 Hoàng Hoa Thám , Cf Hạ Phố ( 8 Phan Bội Châu, Hà Đông) , Xofa cafe ( Tống Duy Tân)
- Bia thủ công thì có bia Ả Đào ở Hàng Đào
- Cơm quê có Tầm Vị ( Yên Thế ) , Ầu Ơ ( Lý thường Kiệt)

TamMao2612

Xe buýt
Hà nội trong em là:
Sáng ăn bát phở thìn Lò Đúc/ phở gà nhà đầu ngõ có món phở cánh gà ngon nức mũi/ bánh mì pate phố huế/ bún cá rô vỉa hè nguyễn công trứ...
Trưa ăn bún ngan Hai Bà Trưng/ bún ốc bà sáu/ bún riêu cua ở thi sách/ bún đậu ngõ gần nhà hát lớn/ chả cá anh vũ/ bún chả hàng mành/ bánh cuốn nóng trường tiểu học kim liên.
Giữa chiều: bánh giò trần xuân soạn/ bánh đúc nóng kim liên/ chè nam đồng/ nộm đinh tiên hoàng.
Chiều tối: cháo trai trần xuân soạn, cơm rang dưa bò mã mây/ bánh mì chảo mai hắc đế/lẩu riêu cua/ nem tai bà hồng.
Tối: cafe trứng ngõ 11 hàng gai/ kem tràng tiền/ nam chua nướng ngõ nhà thờ lớn/ hải sản hàng thùng (em nhớ k biết có sai k)

Nhớ quá, chưa lần nào về vn mà đi làm đủ cái list này. Lần nào cũng vội :(

hoagvc3

Xe tăng
Cụ cứ hỏi bạn thích gì thì cụ chiều thôi.

ngocmai227

Xe lăn
Cụ chủ giới thiệu cô bạn cho e, e đưa đi hộ cho, đảm bảo ngon chuẩn từ a đến z :))

thngaylangthang

Xe ngựa
Quan trọng cô ấy thích như thế nào, quan hệ za zăng