[Funland] HN: Đầu tư chung cư mini có ngon không ?

formen

Xe lăn
Nhà em ở thừa 4 phòng, ai cũng bảo cho thuê đỡ phí, chẳng phải giàu có gì nhưng mà bao năm nay vẫn sợ mấy rủi ro
Người thuê nghiện, có đứa làm gái đi thuê --> An ninh trật tự --> Công an hỏi thăm
Người thuê Đi sớm về muộn
Người thuê sống bẩn
Người thuê quỵt tiền
Người thuê phá hoại tài sản
.....rồi nhỡ người thuê tòm tem luôn chủ
Các cụ cho em lời khuyên vÀ GẠCH ĐÁ cũng được. Em đang thực hành bớt khẩu nghiệp k k
thừa 4 phòng tức là cụ cho thuê chung chủ? thì
1. không phải lo, đối tg đó k hỏi thuê p của cụ đâu
2. giờ là bắt buộc r, cụ k cho đi sớm về muộn thì bỏ ngay ý định cho thuê p.
3. cung cấp dịch vụ dọn p hàng tuần bắt buộc nếu p bẩn- ghi sẵn trong hd í
4. đóng 1 cọc 1, chậm nửa tháng là tạm dừng thuê đc r.
5. hợp đồng, bảng kê tài sản- nói chung mua hàng rẻ thôi, cối đá tí cho bền.
6. chuyển tiền cho bà chủ thôi, ông chủ làm bảo vệ - đàn ông chỉ hư khi có tiền.
7. cụ cho thuê giá rẻ hơn thị trg chút là có ng chấp nhận ở chung chủ và lành.

a2z

Xe hơi
thừa 4 phòng tức là cụ cho thuê chung chủ? thì
1. không phải lo, đối tg đó k hỏi thuê p của cụ đâu
2. giờ là bắt buộc r, cụ k cho đi sớm về muộn thì bỏ ngay ý định cho thuê p.
3. cung cấp dịch vụ dọn p hàng tuần bắt buộc nếu p bẩn- ghi sẵn trong hd í
4. đóng 1 cọc 1, chậm nửa tháng là tạm dừng thuê đc r.
5. hợp đồng, bảng kê tài sản- nói chung mua hàng rẻ thôi, cối đá tí cho bền.
6. chuyển tiền cho bà chủ thôi, ông chủ làm bảo vệ - đàn ông chỉ hư khi có tiền.
7. cụ cho thuê giá rẻ hơn thị trg chút là có ng chấp nhận ở chung chủ và lành.
Chắc em lo quá đúng không? Cảm ơn cụ!

formen

Xe lăn
Chắc em lo quá đúng không? Cảm ơn cụ!
cụ p lo cái hạ tầng này:
1. điện: hệ thống điện của cụ có gánh đc phát sinh thêm 4 cái đh + 4 cái bnl + bếp từ không?
có tách đc đồng hồ tính riêng cho từng p không, dễ thì còn đc chứ khó thì cải tạo mệt ra gì.
2. nc: có lắp đc đồng hồ nc riêng cho từng p không? - thường là không - vậy p tính khoán 90k 1 người chả hạn - cuối tháng nó kẹt cái bệt nguyên tháng cụ mất 4-5 củ tiền nước mà thu có 90k x 4 =360k là hết hơi luôn. :D

Chélall

Xe hơi
theo em tìm hiểu, thì có vẻ như đợt này nhu cầu đầu tư ccmn cao nên giá có vẻ cao. giá các tòa đã xây thông thường 6-8 tỷ, tầm 10-15 phòng. Tin môi giới đăng thì toàn ghi dòng tiền vài trăm triệu/năm gì đó, nhưng mà đa số là tính vo kiểu giá thuê 1 phòng 4 triệu/tháng xong nhân lên. Mà dựa trên số vo đó mà tỷ suất lợi nhuận mới được có tầm 7%/năm, vậy nếu trừ thêm chi phí vận hành, thời gian phòng trống các thứ thì em đồ là sẽ chỉ còn độ 5-6%/năm. Thì em thấy chưa hiệu quả. Cụ nào định đầu tư nên tính toán cho hết và quan trọng là đàm phán mức giá mua vào hợp lý thì sẽ ổn.
4tr 1 phòng là khu vực nào đấy ạ?

Kinnnnn

Xe buýt
Lại còn có kiểu xây chung cư mini bán căn, hứa sẽ có sổ. Bạn em mua ở khu nhân chính gần royal 1ty5 từ năm ngoái tới giờ vẫn chưa thấy sổ gì cả. Lợi là chi phí rẻ và được ở trung tâm nhưng quá rủi ro với loại hình này, đời nào được cấp sổ các cụ nhỉ

Lại còn có kiểu xây chung cư mini bán căn, hứa sẽ có sổ. Bạn em mua ở khu nhân chính gần royal 1ty5 từ năm ngoái tới giờ vẫn chưa thấy sổ gì cả. Lợi là chi phí rẻ và được ở trung tâm nhưng quá rủi ro với loại hình này, đời nào được cấp sổ các cụ nhỉ
Làm gì ra được sổ đâu cụ, kiểu xây bán tầng với căn như này từ hơn chục năm trước đã có rồi lên báo suốt khi không đảm bảo được pháp lý. Thằng chủ nó cắm cái sổ ở ngân hàng xong trốn là đi bụi luôn

Kinnnnn

Xe buýt
Làm gì ra được sổ đâu cụ, kiểu xây bán tầng với căn như này từ hơn chục năm trước đã có rồi lên báo suốt khi không đảm bảo được pháp lý. Thằng chủ nó cắm cái sổ ở ngân hàng xong trốn là đi bụi luôn
Nó mua rồi mới nói ko là em cũng ngăn lại rồi, nghe qua là thấy ảo rồi

vuongbui1988

Xe tải
4tr 1 phòng là khu vực nào đấy ạ?
Khu Khâm Thiên e đi xem ở Ngõ Đền mà ko hiểu chủ có thuê người lúc mình đến xem không mà phòng 18m2 gác lửng toàn bảo 4,5tr/ tháng chưa điện nước , phí dịch vụ ảo phết!

laklak123

[Tịch thu bằng lái]
Khu Khâm Thiên e đi xem ở Ngõ Đền mà ko hiểu chủ có thuê người lúc mình đến xem không mà phòng 18m2 gác lửng toàn bảo 4,5tr/ tháng chưa điện nước , phí dịch vụ ảo phết!
KT thì full đấy cụ, nhưng giá đầu tư không rẻ

vuongbui1988

Xe tải
cụ p lo cái hạ tầng này:
1. điện: hệ thống điện của cụ có gánh đc phát sinh thêm 4 cái đh + 4 cái bnl + bếp từ không?
có tách đc đồng hồ tính riêng cho từng p không, dễ thì còn đc chứ khó thì cải tạo mệt ra gì.
2. nc: có lắp đc đồng hồ nc riêng cho từng p không? - thường là không - vậy p tính khoán 90k 1 người chả hạn - cuối tháng nó kẹt cái bệt nguyên tháng cụ mất 4-5 củ tiền nước mà thu có 90k x 4 =360k là hết hơi luôn. :D
Cụ nói chuẩn em đi xem phân tích cả mấy cái này!

Kinnnnn

Xe buýt
đây em vẫn coi là phòng trọ thôi cụ ạ, ccmn nội đô ổn ổn riêng tiền phòng họ đăng tầm 5-6tr cả rồi

Kinnnnn

Xe buýt
Tăng lên mặt bằng mới đây
Đúng tầm này năm ngoái vợ chồng em ra ở riêng đi tìm đúng ngợp luôn, giá thuê sốc luôn đi tìm tầm 4tr đã thấy khó lắm rồi, thêm đủ loại phí điện nước, gửi xe, dịch vụ vệ sinh các thứ, không ưng được chỗ nào. May mắn là có người nhà cho thuê căn tập thể cũ ở nghĩa tân, hơi ẩm thấp nhưng rẻ, điện nước cũng rẻ vãi bất ngờ. Thấy bảo đang có xu hướng mua nhà tập thể cải tạo lại nhưng sau khi ở 1 thời gian thì em thấy nên bỏ ý định đó đi, nhiều vấn đề lắm, vì thế mới đi mua cc ở cho thoải mái

formen

Xe lăn
Em mách cc mẹo thuê p rẻ nhé: cc tìm cửa hàng nhỏ, ở lại đc mà thuê. :D rẻ hơn cả thuê ccmn. Hehe. Tmt

CaoCuong281188

Xe tải
Các cụ cho em hỏi tính khấu hao của ccmini thì như nào ạ. Em thấy cỡ 10 năm là xuống cấp kha khá mà, ko khéo lại vụt vào lãi đất thì quay đi quay lại chả đc mấy.