[Funland] Hiroshima 6 tháng 8 1945

Leanh65

Xe container
Xem trong nguồn Wiki cũng có cập đề cập, 2 quả bom này đã khiến Bển đầu hàng vô điều kiện, Bển cũng xâm chiếm nhiều nước,nên quả bom này cũng là đòn cảnh tỉnh, mang lại yên bình cho nhiều nước, trận đánh Trân Châu cảng, Bển cũng tấn công sao chẳng ai nói nhỉ.
Nó tấn công vào mục tiêu qs với vũ khí quy ước thì nói gì vậy cụ

Rong rêu

Xe điện
Liên xô chỉ có thể dẹp quân Nhật ở Mãn châu, đá đ.ít Nhật ra khỏi Trung quốc chứ không thể khiến nước Nhật đầu hàng được.
Nhật là một quốc đảo biệt lập xa lục địa. Hải quân Liên xô tuổi gì mà đòi đổ bộ tấn công buộc Nhật đầu hàng rồi chiếm đóng áp đặt ảnh hưởng. Chỉ có duy nhất Mỹ làm được điều đó. Mỹ nó biết rất rõ điều đó nên nó chả lo chuyện hoang tưởng rằng Nhật đầu hàng Liên xô đâu.
Kế hoạch của LX là 20 tháng 8 đánh chiếm đảo Hokkaido của Nhật cụ nhé, máy bay, tàu chiến đã sẵn sàng hết rồi.

Tất nhiên chuyện đã không thể xảy ra, nên như cụ nhận định LX có thể không làm được, thực tế mà nói nếu Mỹ chậm chân thì nước Nhật bây giờ sẽ là "Democratic People’s Republic of Japan".

Rong rêu

Xe điện
Ý cụ là Lô Xiên nó bơi sang Nhật bằng thuyền thúng ???
Xô làm gì có hải quân mà đòi sang đất Nhật
Hội nghị Postdam đã chia phần thế giới xong rồi. Nhật là phần của Mẽo
Ngày 8/8/1945 Liên xô đã đánh vào Manchuria, giết 700-800 lính Nhật sau hai ngày. Đây là một bất ngờ cho Nhật vì nghĩ rằng LX có đánh tới mình thì cũng phải tới năm 1946.

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Ngày 8/8/1945 Liên xô đã đánh vào Manchuria, giết 700-800 lính Nhật sau hai ngày. Đây là một bất ngờ cho Nhật vì nghĩ rằng LX có đánh tới mình thì cũng phải tới năm 1946.
Ý cụ là Manchuria nằm ngoài biển ??? ;))

Kuu

Xe lăn
Kế hoạch của LX là 20 tháng 8 đánh chiếm đảo Hokkaido của Nhật cụ nhé, máy bay, tàu chiến đã sẵn sàng hết rồi.

Tất nhiên chuyện đã không thể xảy ra, nên như cụ nhận định LX có thể không làm được, thực tế mà nói nếu Mỹ chậm chân thì nước Nhật bây giờ sẽ là "Democratic People’s Republic of Japan".
Cho em xin cái nguồn nói về kế hoạch đánh chiếm đảo Hokkaido của Liên xô với.

Thực tế là cho dù Mỹ không chậm chân, thậm chí là Mỹ bỏ ngỏ Nhật bổn thì Liên xô cũng không bao giờ có cửa đánh chiếm được nước Nhật cả. Thứ 1, như em nói ở cmt trên, năm 1945 Nhật bị đánh tan tác nhưng đội quân phòng vệ các đảo chính vẫn còn rất mạnh, đánh thắng họ ngay trên đất Nhật là ko dễ. Thứ 2, sức mạnh quân sự của Liên xô thời điểm đó là tuyệt đối, nhưng đó là ở trên bộ; đất liền chứ trên biển thì lại là câu chuyện khác. Hải quân Liên xô lúc đó không thể chiến đấu và đưa 1 lượng quân khổng lồ đổ bộ lên đánh chiếm nước Nhật được. Nó gần giống với chuyện eo Manche đã ngăn Đức đánh chiếm Anh.

Tóm lại là kể cả Mỹ nó buông Nhật và kính mời thì Liên xô cũng không đủ tuổi xơi nước Nhật.
Thái bình dương trong đó có Nhật là sân chơi độc quyền của Mỹ từ thế chiến 2 đến nay.

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Em thấy bảo Nhật có 2 phát điếng người và chịu nhiều ràng buộc ngầm với Mỹ, vụ thứ nhất là 2 quả bom và điều khoản đầu hàng + điều khoản tái thiết, vụ thứ hai là đồng Yên bị đánh gục, từ sau đó Nhật gần như không dám có ý định chống đối với Mỹ, các ràng buộc kia rất khốc liệt, từ cá nhân cho tới nhà nước, cơ mà trên mặt báo với công khai thì không có thông tin đầy đủ.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Nhật hồi ấy toàn nhà thấp, gỗ nên san phẳng lỳ, nếu ném vào thành phố bây giờ em nghĩ sẽ bớt thiệt hại trực tiếp hơn
Nhà cửa bị phá hủy bởi sức nóng + sóng xung kích mà cụ, hàng chục nghìn độ C thì nhà bê tông và nhà gỗ khác gì nhau đâu.

Chỉnh sửa cuối:

xebetong

Xe container
700 miligam
Kinh quá đi cơ.
Em hỏi thật nha.
Xưa cụ có thi đại học không ???
Nếu có thì cụ thi khối gì ???
Cụ đừng vội thế! Theo công thức e=mc2 thì 1g vật chất chứa 25.106kwh, 0.7g là cũng nhiều đấy ạ, em không tiện giấy bút để so cái 0,7g với năng lượng thuốc nổ TNT nhưng chắc chắn là 64kg hạt nhân sẽ không phân hủy hết thành năng lượng

Rong rêu

Xe điện
Cho em xin cái nguồn nói về kế hoạch đánh chiếm đảo Hokkaido của Liên xô với.

Thực tế là cho dù Mỹ không chậm chân, thậm chí là Mỹ bỏ ngỏ Nhật bổn thì Liên xô cũng không bao giờ có cửa đánh chiếm được nước Nhật cả. Thứ 1, như em nói ở cmt trên, năm 1945 Nhật bị đánh tan tác nhưng đội quân phòng vệ các đảo chính vẫn còn rất mạnh, đánh thắng họ ngay trên đất Nhật là ko dễ. Thứ 2, sức mạnh quân sự của Liên xô thời điểm đó là tuyệt đối, nhưng đó là ở trên bộ; đất liền chứ trên biển thì lại là câu chuyện khác. Hải quân Liên xô lúc đó không thể chiến đấu và đưa 1 lượng quân khổng lồ đổ bộ lên đánh chiếm nước Nhật được. Nó gần giống với chuyện eo Manche đã ngăn Đức đánh chiếm Anh.

Tóm lại là kể cả Mỹ nó buông Nhật và kính mời thì Liên xô cũng không đủ tuổi xơi nước Nhật.
Thái bình dương trong đó có Nhật là sân chơi độc quyền của Mỹ từ thế chiến 2 đến nay.
Wiki nó cũng có viết, tuy nhiên cụ có thể đọc ở link dưới.

• Vodka
Reactions: Kuu

Kuu

Xe lăn
Ngày mai, 2 ngày sau khi thả quả bom thứ nhất (Little boy) xuống Hirosima, quả bom thứ 2 - Fatman sẽ được thả xuống Nagasaki. Theo kế hoạch thì Fatman được thả xuống Kokura nhưng vì Kokura hôm đó nhiều mây che khuất tầm nhìn nên đội bay quyết định chuyển mục tiêu sang Nagasaki.
Nagasaki đã chết thế cho Kokura.

Bản sao của Fatman, đen sì - nhìn rờn rợn đúng là thần chết. Tên là Fatman vì quả bom này nhìn nó béo hơn quả bom trước :|

Thực tế thì lúc được đưa đi thả nó có màu vàng cát. Lính Mỹ thao tác, sơn xi tô vẽ vào thứ chết chóc khủng khiếp này như là với 1 thứ đồ chơi vô hại. Không có gì tỏ ra căng thẳng cả.

Kuu

Xe lăn
Theo công thức e=mc2 thì 1g vật chất chứa 25.106kwh, 0.7g là cũng nhiều đấy ạ, em không tiện giấy bút để so cái 0,7g với năng lượng thuốc nổ TNT nhưng chắc chắn là 64kg hạt nhân sẽ không phân hủy hết thành năng lượng
Em chen còm chút.
Phải đủ 64 Kg U235 thì mới tới hạn xảy ra phản ứng hạt nhân nhưng chỉ có 700g tham gia phản ứng dây chuyền và 0,6g chuyển thành năng lượng (áp lực, nhiệt, các tia bức xạ...).
Hiệu suất của bom U235 thời kỳ đó không cao.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà lúc mb ném bom cất cánh mà nó ko trục trặc tự rớt ở lãnh địa Mỹ luôn nhỉ ?
Với quả Núc này, nếu mình đào hầm chui xuống đất 5-7m, liệu có bị nóng chết ko các cụ thông thái ?

Kuu

Xe lăn
Wiki nó cũng có viết, tuy nhiên cụ có thể đọc ở link dưới.

Vâng em cảm ơn.
Bài viết kiểu chém gió như mình thôi.

Em chưa đọc được tài liệu nào nói về kế hoạch của Stalin đánh chiếm Nhật.Theo nhận định của cá nhân em thì Stalin không có mục đích đó.

nguyenhoangkim

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là vụ ở lebanon ko bằng 1 quả bom nguyên tử nhỉ

Rong rêu

Xe điện
Vâng em cảm ơn.
Bài viết kiểu chém gió như mình thôi.

Em chưa đọc được tài liệu nào nói về kế hoạch của Stalin đánh chiếm Nhật.Theo nhận định của cá nhân em thì Stalin không có mục đích đó.
Vâng, thì chính việc ném bom xuống Nhật giờ cũng vẫn là tranh cãi mà cụ, năm nào đến ngày này chả có vài bài báo nêu ý kiến nhận định dựa vào những gì đã xảy ra, ngay cả kế hoạch như trong bài báo nói cũng không rõ là nguồn nào, bí mật thì nó vẫn mãi là bí mật khi chưa có một tài liệu chính thức nào được công bố.

Stalin có thông báo với đồng minh ở hội nghị Tehran tháng 11 1943 là khi kết thúc ở CÂu thì sẽ vào Nhật.

Kuu

Xe lăn
Stalin có thông báo với đồng minh ở hội nghị Tehran tháng 11 1943 là khi kết thúc ở CÂu thì sẽ vào Nhật.
Không không...
Chắc là câu nói gì đó của Stalin về Nhật thôi, tam sao thì thất bản.
Em đọc và xem nhiều tài liệu thì thấy Stalin/ Liên xô chưa bao giờ có ý định tấn công vào nước Nhật cả.

Cho đến tận hội nghị Yalta cuối chiến tranh, các cường quốc cũng chỉ cho Liên xô chiếm giữ quần đảo Kuril. Việc tấn công chiếm giữ các đảo chính và tái thiết hạ tầng; 9 chị nước Nhật sau chiến tranh là của Mỹ.
Tại hội nghị Yalta, theo yêu cầu của đồng minh thì Liên xô mới chính thức mở mặt trận tấn công Nhật ở Mãn châu.

peterhauser

Xe tải
Thế mà lúc mb ném bom cất cánh mà nó ko trục trặc tự rớt ở lãnh địa Mỹ luôn nhỉ ?
Với quả Núc này, nếu mình đào hầm chui xuống đất 5-7m, liệu có bị nóng chết ko các cụ thông thái ?
Xảy ra rồi cụ. Năm 61, máy bay B52 mang 2 quả nuke bay qua bang North Carolina đánh rơi cả 2 quả xuống đất, 1 trong 2 quả đó đã được kích hoạt 3/4 cơ chế kích nổ.

Còn nhiều vụ hài hước nữa, cụ nghiên cứu thêm ở đây nhé: (đoạn bôi vàng)

.

Em nghĩ hầm 5-7m mà làm kiên cố có thể coi là an toàn nếu không ở quá gần tâm vụ nổ.

Hooks

Xe tăng
Vãi thật,

Chúng vẫn thường rao giảng đạo lý: ko tấn công mục tiêu dân sự, ko giết hại dân thường. Vậy mà chúng giết hại 100k người trong Tokyo Air Rade và 200k người với 2 quả bom NT. Vậy mà còn có kẻ cho là "cần thiết". Chắc thảm sát Mỹ Lai ko là gì với những kẻ này!

Nletgo

Xe buýt
700mg thành năng lượng là đúng đó cụ
E=mc2
1g có e = 0.001*( 300,000,000)^2 = 9*10^13 joules
1 tấn tnt = 4.184*10^9
Suy ra 1g = 21510 tấn tnt
Hay 700mg là tầm 15,000 tấn tnt
Nếu 1 kg biến thành năng lượng thì tương đg 200,000 tấn tnt thế thì kinh khủng lắm

Cũng không hẳn, ở ngoài đời thì đôi khi em cũng không giữ được bình tĩnh, nhưng trên mạng thì thực sự em không thích phản hồi gay gắt những chỉ trích mình vì nó đem lại cảm xúc tiêu cực cho chính em trong khi quan điểm cá nhân của em là vào mạng để vui vẻ quên chuyện ngoài đời 1 lúc :D và xem có thông tin gì hay mà mình chưa biết...

Quay trở lại câu hỏi của em về 700mg , vì cụ ấy không trả lời mà bảo em phải tự đi tìm hiểu, thì sách vở lý thuyết không thấy có mục nào nói đến.. sáng nay đang rỗi việc em lên tìm trên mạng tiếp , và em quyết định tin thông tin từ trang này, xem thành phần nhân sự trông cũng đáng tin

https://www.atomicheritage.org/history/little-boy-and-fat-man

Trong đó có thông tin em cần biết là:
  • Efficiency of weapon: poor
  • Approx. 1.38% of the uranium fuel actually fissioned (loanh quanh 900 gr .. 1 bài viết khác trên Reuter thì đưa ra con số là 1.04 kg)
  • Explosive force: 15,000 tons of TNT equivalent
Như vậy đối với em là thỏa mãn tò mò, thông tin 700 mg là không chính xác mà xấp xỉ 1 kg trong tổng số 64 kg

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thế nó mới mang từ đảo đi chứ từ nước Mỹ thì chết, thực tế đảo thì gần Nhật, đùa thôi, bom này có rơi cũng như bịch cát, để nổ được chắc không dễ.
Trước đọc bài báo có chú tắm sông lặn 1 hơi sâu, trồi lên thấy tèo 1 loạt, chắc sóng xung kích vừa đi qua. Nhưng chạy nhanh khỏi bụi phóng xạ chắc hơi khó.