[Funland] Hình thức lừa tiền khi mở thẻ tín dụng, thẻ ghi nợ bank

Langthang_Mercedes

Xe container

danleduc

Xì hơi lốp
Mấy hôm trước em xem trên VTV1 (em nhớ hình như chương trình chuyển động 24h thì phải, vì hôm đó em đi làm về nhà sớm, tự dưng bật TV xem có chương trình này) có 1 chương trình phóng sự về lừa đảo online...

Đại loại là:
Có 1 nhóm Cò mồi, luôn tìm các "con mồi" và dụ mua hàng online kiểu đầu tư sinh lời.
Chúng nói là cần người mua hàng để tăng tương tác cho Shop (online), nên cần hợp tác với người mua để tăng lương khách hàng....balabolo...Chúng nói, chuyển tiền mua hàng cho Shop online nhưng người mua không nhận hàng mà nhận ngay 24% tiền hoa hồng (của số tiền chuyển mua hàng), và sau đó có thể rút tiền gốc...balabolo...

Và chúng thả cho "con mồi" ăn được 24% tiền lãi + rút gốc được 1 lần đầu tiên.

Sau đó thì ...khi "con mồi" đã dính bẫy, hăng say với việc kiếm tiền quá dễ...thì những lần sau chúng sẽ tăng "giá trị đầu tư". Chúng yêu cầu làm nhiệm vụ mới trong 24h. haha. =))
Nếu lần đầu con mồi chỉ phải bỏ ra 1000 USD, thì lần sau phải bỏ ra 5000 USD....và để thu được 24% hoa hồng, chúng sẽ cài, cố tình báo con mồi bấm lệnh chuyển sai TK, nên cần chuyển lại số tiền 5000 USD thì sẽ nhận đủ số tiền nộp vào + % hoa hồng.
Cứ thế...chúng cứ dẫn dụ trong vòng 24h phải chuyển, nếu không TK sẽ bị đóng vĩnh viễn và mất hết tiền trong TK....con mồi tiếc tiền và ham 24% hoa hồng lại cố thu xếp tiền để nộp vào TK....và càng nộp vào nhiều thì bọn lừa đảo lại càng chơi trò dụ nộp thêm, nếu không nộp thì mất hết...balabolo....
Rồi lại còn chiêu, muốn lấy lại tiền phải nộp thuế TNCN mới kinh (đầu tư kinh doanh mà, phải có thuế)...thế là lừa chồng lừa...nhiều con mồi khao khát thu lại tiền, lại nộp thêm cho chúng cả tiền thuế TNCN nữa, và rồi mất tiêu luôn hết...

Có người đã chuyển cho chúng hơn 9 tỷ Đ mới nhận ra đã bị lừa.
=))

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xì hơi lốp
Kiểu lừa đảo này không mới, vẫn chiêu cũ rích, nhưng vẫn có người dính bẫy, thế mới lạ. :D

thinhtd

Xe container
Người ta mất 45tr đã xót lắm r cụ còn x2 thiệt hại lên
Do em đọc nhầm 2 đơn thành chuyển 2 lần cụ ạ. Nhưng thôi, tăng giá trị lên cho cảnh giác cũng được. :))

Biết đâu có 1 lúc nào đó lại dính, như đợt có tin nhắn của VCB, đúng brandname rồi, có đứa em hỏi có kích vào link không anh? Em bảo có làm đi. :|

dheIa

Xe điện
Vợ các cụ sướng thật í. Em mà bị mất 45 củ tiền đóng học của con thỉ ăn combo bánh var rổi, mắt vừa khóc vừa ăn đập khéo đen như gấu trúc chứ chẳng được chổng cầm tay an ủi dặn dò. Haiz, đúng là thân em như giọt mưa sa,
Hihi.. chắc bác nói quá, chứ em chả tin các bác gái sinh hoạt Ọp mà có chồng dám để vợ mắt nâu gấu trúc :))

Cũng như ngược lại, các bác zai sinh hoạt Ọp mà "ôm nhau 15 năm rồi" vẫn coi vợ như em bé, ân cần dịu dàng cỡ "cầm tay an ủi dặn dò"... thì em thấy cũng là đồ quý hiếm ^^

3077

Xe container
Do em đọc nhầm 2 đơn thành chuyển 2 lần cụ ạ. Nhưng thôi, tăng giá trị lên cho cảnh giác cũng được. :))

Biết đâu có 1 lúc nào đó lại dính, như đợt có tin nhắn của VCB, đúng brandname rồi, có đứa em hỏi có kích vào link không anh? Em bảo có làm đi. :|
Nhưng đúng là mấy bà vợ lúc nào cũng hỏi chồng, chẳng làm mấy món này bao giờ tới khi dính 1 vụ là mất tiền ngay. Vợ em cũng toàn vậy, chẳng bao giờ làm theo vì bảo k biết làm, bữa các anh công anh chạy chỉ tiêu kích hoạt vnid nên ông công an khu vực xịn gọi điện bảo kích hoạt đi mà vợ em cũng chặn luôn làm ông phải gọi cho em bảo anh nhắn chị kích hoạt hộ em :))

poohsieunhan

Xe tải
Mấy hôm trước em xem trên VTV1 (em nhớ hình như chương trình chuyển động 24h thì phải, vì hôm đó em đi làm về nhà sớm, tự dưng bật TV xem có chương trình này) có 1 chương trình phóng sự về lừa đảo online...

Đại loại là:
Có 1 nhóm Cò mồi, luôn tìm các "con mồi" và dụ mua hàng online kiểu đầu tư sinh lời.
Chúng nói là cần người mua hàng để tăng tương tác cho Shop (online), nên cần hợp tác với người mua để tăng lương khách hàng....balabolo...Chúng nói, chuyển tiền mua hàng cho Shop online nhưng người mua không nhận hàng mà nhận ngay 24% tiền hoa hồng (của số tiền chuyển mua hàng), và sau đó có thể rút tiền gốc...balabolo...

Và chúng thả cho "con mồi" ăn được 24% tiền lãi + rút gốc được 1 lần đầu tiên.

Sau đó thì ...khi "con mồi" đã dính bẫy, hăng say với việc kiếm tiền quá dễ...thì những lần sau chúng sẽ tăng "giá trị đầu tư". Chúng yêu cầu làm nhiệm vụ mới trong 24h. haha. =))
Nếu lần đầu con mồi chỉ phải bỏ ra 1000 USD, thì lần sau phải bỏ ra 5000 USD....và để thu được 24% hoa hồng, chúng sẽ cài, cố tình báo con mồi bấm lệnh chuyển sai TK, nên cần chuyển lại số tiền 5000 USD thì sẽ nhận đủ số tiền nộp vào + % hoa hồng.
Cứ thế...chúng cứ dẫn dụ trong vòng 24h phải chuyển, nếu không TK sẽ bị đóng vĩnh viễn và mất hết tiền trong TK....con mồi tiếc tiền và ham 24% hoa hồng lại cố thu xếp tiền để nộp vào TK....và càng nộp vào nhiều thì bọn lừa đảo lại càng chơi trò dụ nộp thêm, nếu không nộp thì mất hết...balabolo....
Rồi lại còn chiêu, muốn lấy lại tiền phải nộp thuế TNCN mới kinh (đầu tư kinh doanh mà, phải có thuế)...thế là lừa chồng lừa...nhiều con mồi khao khát thu lại tiền, lại nộp thêm cho chúng cả tiền thuế TNCN nữa, và rồi mất tiêu luôn hết...

Có người đã chuyển cho chúng hơn 9 tỷ Đ mới nhận ra đã bị lừa.
=))
Hôm trước em cũng được dẫn dụ y như này vào 1 nhóm telegram, kết quả e lấy của chúng nó 9 loét xong ăn non không chơi nữa hehe, tinh táo các cụ ạ, biết là nhóm lừa rồi nên mình cũng phải tỉnh đòn, nếu thấy có biến yêu cầu chuyển tiền hơn số tiền gốc của bọn nó là phải té ngay.

otothanglong

Xe điện
Tại dốt thôi. Chả liên quan đến tháng cô hồn.
Cụ làm thế oan cho cái quyển lịch.
Bao nhiêu chuyện lừa đảo truyền thông báo đài đưa tin ra rả mà vẫn bị lừa tài thật, em nói thật mọi người đừng tham là ổn hết, và thấy cuộc gọi xưng không phải người quen mình thì đừng bắt chuyện, không có nhu cầu và cúp máy, chứ cứ đong đưa vài câu là nó lắm được tham rồi là nó dắt ngay. Bọn này làm mình chưa bao giờ ngại nghe số máy lạ gọi đến như bây giờ. Vợ cụ chủ 45tr là ít vẫn may rồi, chứ sát em đây người quen có người bay gần 1 tỷ trong 1 buổi chiều, có bà chị chợ búa sành sỏi cũng bay 500tr trong 1 nốt nhạc, nghe các câu chuyện người bị lừa kể lại thị đúc kết chết vì chữ THAM. Quan điểm em ở đời chẳng ai cho không ai cái gì đâu, ngon ăn thiên hạ họ mang về cho người quen, họ hàng của họ chứ chẳng tới lượt người dưng như mình, ae trong nhà nhiều khi còn chẳng ăn thua. Sao vẫn còn quá nhiều người ngây thơ để lũ lừa đảo này nó lộng thế nhỉ.

newboyvt

Xe tải
Chuyện là trưa nay vợ em nhận một cuộc gọi từ người tự xưng là nhân viên bên ngân hàng X tư vấn về việc làm thẻ tín dụng. Bình thường cứ vài ngày vợ em lại nhận được những cuộc như thế và không quan tâm vì chưa có nhu cầu. Và sau nhiều lần chuyện gì đến cũng đến, vợ em làm theo nhân viên đó hướng dẫn.

- Đăng ký tài khoản ngân hàng X bằng ứng dụng
- Chuyển khoản 45 triệu vào tài khoản đó để làm căn cứ đánh giá hạn mức
- Làm theo hướng dẫn và nghe máy họ gọi... đọc otp ...
- Họ báo lỗi chưa xác thực được cần chuyển thêm 45 triệu vào tài khoản Z (đến bước này vợ em mới tỉnh nhắn tin hỏi em)

Kết quả là 2 giao dịch mua hàng qua tổ chức Y được thực hiện.
Đến khi chạy vào báo em thì tài khoản chỉ còn mấy trăm đồng.
Thao túng tâm lý chỉ trong 15 phút họ đã tiêu giúp vợ em 45 triệu.

Em vội ra chi nhánh ngân hàng X nhưng họ báo không đủ thẩm quyền giải quyết.
Nhờ người quen bên tổ chức Y dù họ rất nhiệt tình nhưng cũng báo lại là hàng đã có người nhận.
Vậy đành ra báo các anh ở phường để lưu thông tin lại.

Chiều lại một em gái khác gọi số vợ em tiếp tục tư vấn làm thẻ tín dụng của X ...

Đúng là tháng cô hồn, nhìn vợ buồn rơm rớm mà xót xa cay đắng... Thôi cũng là bài học đắt giá...

Ngân hàng truyền thông suốt là không bao giờ được đọc OTP cho người khác, kể cả là nhân viên ngân hàng rồi nhưng vẫn nhiều người dính nhỉ.
Chia buồn với cụ và nên phổ cập thêm các kiến thức về phòng tránh lừa đảo cho vợ thôi...

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
Trước con bạn thân em cũng bị một vố y chang thế này, mất toi 3 chục. thôi cố động viên vợ cụ ạ, 45 triệu vào thời điểm này khá to nhưng để mua một bài học lớn thì em nghĩ nó cũng đúng giá. chia sẻ cùng cụ

vstock

Xe tải
Ơ em hỏi ngu chút, ck trên 10 củ k phải xác thực sinh trắc học ạ? Điện thoại xịn hết rồi, ck phải vân tay hoặc faceid thì lừa sao đc các cụ nhỉ, em vẫn chưa hiểu lắm.
Nó chỉ có tác dụng với trường hợp lừa đảo nó login được vào tài khoản của cụ trên máy nó, thì nó ko chuyển được tiền. Còn case này là cụ tự nguyện dâng hiến cho nó rồi mà

cusao

Xe lăn
Có 1 cách cũng tạm đc với người già và người ít thông tin, đó là : Không nghe số lạ, nếu cần họ sẽ nhắn tin giới thiệu sơ bộ.... Nguyên tắc trên để phòng vệ khá hiệu quả bởi ở đời không ai biết ai bản lĩnh hơn ai để bị thao túng tâm lý....

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ làm đúng đấy. Như em chia sẻ thì cái kiểu lừa đảo này nó còn hệ luỵ rất lớn khốn nạn vô cùng là ảnh hưởng tâm lí người bị lừa.
Nhiều cụ ông cụ bà bị lừa xong nghĩ ngợi đổ bệnh suy sụp, thêm người bên cạnh dằn vặt trách móc nữa thì rất mệt mỏi.
Cụ cố gắng khuyên giải nhẹ nhàng, tìm cách cho vk cụ đỡ suy nghĩ. Mất thì cũng đã mất rồi.
Nói chung là chị em và người lớn tuổi sẽ là đối tượng bị lừa đảo nhiều nhất. Mà nên thông cảm cho chị em, vì nếu tỉnh táo thì họ đã ko lc rồi.
Bố khỉ, em bị nó gọi mấy lần, mà lúc đang họp nên em nt bảo đưa số tk để em chuyển tiền luôn, đỡ mất thời gian. Thế mà nghe xong nó toàn dập máy, chả hiểu sao. Haizz!

duongphong

Xe container
1. Chả có vợ nào ở đây cả.
2. Không biết thì nói là không biết, thao túng tâm lý cái gì cụ :))

TXM3b

Xe buýt
mấy cái này e cũng hay bị gọi, vừa sáng hôm qua cũng có con dở gọi bảo làm thẻ vì đủ tiêu chuẩn cho ưu đãi dùng 6 tháng gì đó, nó cứ gọi 100 người ăn 1 là ngon lắm rồi

duongphong

Xe container
em bị gọi nhiều, tóm lại:
- gọi bảo mời a ra phường nâng cấp tk VNID
- gọi mời mở thẻ tín dụng
- gọi ra phòng thuế để hướng dẫn giảm VAT
- gọi tự xưng là công an phường, đang cần xác minh cái gì đó
- các đầu số gọi là 024, 028
Các cụ thấy các cuộc gọi này cứ DCMM cho e.. :D
Em cũng bị đủ trò như cụ luôn. Đợt này các số Vietinbank VP, HP, HD... đang gọi em làm thẻ tiêu trước trả sau. Không biết thật hay giả nữa :))

dieuanhbk

Xe hơi
Nhà mạng chửi 1 thì phải chửi cái bọn chuyên bán dữ liệu cá nhân 10 cụ ạ. Mà dữ liệu cá nhân đầu tiên bị bán chắc toàn từ các chỗ uy tín cả.
Anh em IT các tập đoàn, ngân hàng chắc chê lương thấp hơn tụi làm cho nước ngoài nên họ kiếm thêm để bù vào. Người quản lý lại bán chính thông tin mình quản lý thì khó có bằng chứng. Họ lại thạo cả mã hóa, ẩn danh, giao dịch bitcoin.

duongctt

Xe tăng
Ô thế hóa ra gọi mở thẻ với cho vay tín chấp là lừa đảo à các cụ? Em bị gọi suốt, toàn gạ cho vay dăm bảy chục, mở thẻ tín dụng hạn mức tầm đó. Em bảo chúng nó: dăm bảy chục bây giờ làm đc cái gì em nhỉ? Anh chả biết tiêu vào cái gì cả. Thế là nó sững lại tầm 2s xong bảo em: thế thôi anh ạ.
Chắc tại lạc kịnh bản nên tụi nó bỏ qua em luôn :D

duongtver

Xe tăng
Anh em IT các tập đoàn, ngân hàng chắc chê lương thấp hơn tụi làm cho nước ngoài nên họ kiếm thêm để bù vào.
Mình Luật pháp ko nghiêm nó thế, nước ngoài mà lộ thông tin cá nhân nó kiện có mà đền ốm.