Hình chụp trên đường hồ chí minh

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Xét về mặt "quảng bá thương hiệu" thì đường Hồ Chí Minh (HCM) là con đường được báo chí PR nhiều nhất. Hồi trước, mình đã phải nửa ngày ngồi xe máy nảy tưng tưng tím ***, nhiều đoạn đi bộ đẩy xe hoa mắt từ Đồng Hới lên đường HCM để viết bài ca ngợi con đường "kết tinh sức mạnh Việt và... ngành GTVT nước nhà"... Viết thì oách thế, chứ hôm lên, toàn thấy xe cộ, người ngợm hăm hở... chặt cây to đùng lâu năm trong rừng và ùn ùn chở về xuôi. Làm đường, có chăng chỉ mấy chú uể oải đẩy xe cút kít.
Hồi sắp có và đã có đường, mình nghe PR và rất khoái: "Đường HCM không những chỉ thúc đẩy KTXH ở những vùng rừng núi xa xôi, thay đổi cuộc sống người dân mà còn phuc vụ mục đích an ninh quốc phòng (vận chuyển quân, vũ khí - khí tài... khi có sự cố ở vùng miền nào đó), đảm bảo giao thông thông suốt toàn đất nước mỗi khi Quốc lộ 1A bị ngập lụt, sạt lở (nhất là khu vực miền Trung)...". Cách đây không lâu, khi Trạm Thu phí Láng - Hòa Lạc (nay là Đại lộ Thăng Long) vẫn còn đang hoạt động ở khu vực bụi bặm nhất Hà Tây (cũ), mấy lần về quê ngoại, mình còn thấy các chú ở Bộ GTVT còn treo băng rôn - áp phích to đùng, xanh đỏ giới thiệu những "lợi ích trên đường HCM", trong đó rất nhấn mạnh đến chuyện: Ngắn hơn so với Quốc lộ 1A; không bao giờ bị sạt lở, lũ lụt...

Thế nhưng, những ngày đi đường HCM, mình mới thấy sự thật chưa hẳn là như vậy. Phải nói là đường HCM rất đẹp, chưa có trạm thu phí (đỡ khối tiền), đường sá phong quang, vắng vẻ nhưng có lẽ chỉ dành cho dân thích lang thang, phượt vừa đi vừa ngắm cảnh, trải nghiệm sự vắng vẻ, yên bình và... thiếu thốn. Còn nếu đặt bài toán kinh tế và an toàn, hơi bị hiếm xe đi đường HCM. Đó là chưa kể đến việc thời gian qua, Công an các tỉnh có đường HCM lập hẳn đội CSGT làm nhiệm vụ TTKS chuyên trách trên đường và bắn tốc độ, xử lý vi phạm ầm ầm.

Kinh nghiệm khi bị CSGT đường HCM dừng là yêu cầu cho xem chứng cứ vi phạm (hình chụp quá tốc độ, lấn tuyến...), các chú chán luôn.

Up một số hình về đường HCM để ra mắt các cụ:

Đặc trưng riêng của đường HCM: Vạch sơn chia làn đường màu vàng

Nơi... phơi sắn khô lý tưởng

Mía bán ven đường rất ngọt, thuộc địa phận Hòa Bình

Đổ cả xe cây ra phơi. Các bác đi đường chú ý đoạn qua Tân Kỳ, Nghệ An nhé

Chợ cóc ven đường. Ai đi qua những đoạn này nhớ chạy chậm kẻo lại phải đền "lao động chính" 4 tuổi và 70 tuổi lắm vì bà con sang đường toàn ngẫu hứng. Tuy nhiên, đây cũng là những điểm cung cấp đồ ăn khô khi đi hun hút, cả trăm km mới có quán ăn (nhất là đoạn qua Hà Tĩnh, Quảng Bình)

Thủng thẳng và ung dung: Sướng

Lấn vạch rùi, phạt bao nhiêu xiền đây theo Nghị định 34/CP

Chỉ có cách nhường đường

Lạch bạch đầy đường

Tạp hóa di động: Cách duy nhất cung cấp đồ dùng cho đồng bào và để... tiếp cận văn minh miền xuôi

Mấy con dao quăng nữa thì đến Cha Lo hay Pheo đây hả các bố GTVT?

Hỏng xe giữa đường - Nỗi kinh hoàng của các loại xe chạy trên đường HCM

vì phải đóng cửa nằm ngủ giữa rừng xanh núi đỏ và nấu nướng tự ăn mấy ngày trời mới có "tiếp viện" đến giúp đỡ.

Quảng cáo độc nhất dọc đường từ Xuân Mai, Hà Nội vào Cam Lộ, Quảng Trị

Đi đường HCM, thích nhất là buổi chiều tà, dừng xe lại hút thuốc và ngắm hoàng hôn

Tất nhiên là cả việc chụp hình nữa các cụ à!

Chỉnh sửa cuối:

hungtuyetvn

Xe tải
Đường thì bé ý thức người dân tham gia giao thông lại kém , chết cứ đổ tại số , tham gia giao thông kiểu này thì số má gì hả trời ^:)^

Nghếch

Xe tăng
Bản thân cụ chủ thớt cũng phạm luật ^:)^

An Dong

Xe điện
Nhìn thấy Cụ ở Đồng lộc hôm 3 mà đến hôm nay mới phọt hả Cụ. Những điều Cụ nói đều đúng cả. Cháu nhìn sự việc theo một việc khác - có con đường này bao nhiêu dân ở hàng chục tỉnh thành có đời sống khá lên đới Cụ, nhất là đồng bào thiểu số - trước kia muốn ra 1A phải đi cả trăm cây đấy ợ. Chúc Cụ lưu thông an toàn.

KIA Q7

Xe tăng
Nhìn thấy Cụ ở Đồng lộc hôm 3 mà đến hôm nay mới phọt hả Cụ. Những điều Cụ nói đều đúng cả. Cháu nhìn sự việc theo một việc khác - có con đường này bao nhiêu dân ở hàng chục tỉnh thành có đời sống khá lên đới Cụ, nhất là đồng bào thiểu số - trước kia muốn ra 1A phải đi cả trăm cây đấy ợ. Chúc Cụ lưu thông an toàn.
Em sợ nhất đoạn qua Thanh Hóa, đông như đường 1.

pingpoong

Xe tăng

hungbm

Xe điện
Bài viết rất hay, em thì chỉ thích đi đường này khi trời tối.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Bó tay với ý thức giao thông dân ta :77:, sao bảo cứ hay tai nạn !

VX_180

Xe buýt
Cái mòn Trâu bò kia mà nó cứ lang thang tự tại nhảy ra giữa đường bất ngờ thì nhà cháu dự ối người ...........^:)^

dungphan

Xe tải
Website
dungphancorp.com
Em thì chuyên đường này tuyến Hà Tĩnh - Hà Nội. cứ có việc là em lại phi về

theph

Xe điện
Em nói thật, đố cụ đi đường HCM mà không phạm 1 vài luật. Ví dụ đơn giản nhất là đè vạch liền vì bà con chiếm lòng đường, vì gia súc, gia cầm ... và đôi khi cả phạm tốc độ nữa. Có những đoạn đường rất ngon, vắng không có người hay chướng ngại vật mà chỉ đi 80 thì như bò ra đường nên hầu hết vít 100-120.

3Gái

Xe tăng
Website
Các cụ thông cảm em cũng có phạm luật tý. Nhưng có thế mới có tý ảnh ọt hầu các cụ được. Dĩ nhiên, cũng không thể đổ hết lỗi cho người dân với câu quen thuộc là "ý thức" vì đường sá vắng vẻ, dân ta cũng đành tranh thủ tý làm... sân nhà. Quan trọng là anh em ta cũng nên biết tình trạng giao thông lộn xộn và ở chỗ nào, điểm này để phòng tránh thui.

3Gái

Xe tăng
Website
Trời ạ! Thế hôm mồng 3 cụ cũng có mặt tại Đồng Lộc à. Cụ đi xe nào nhể và gặp nhau đoạn nào vậy? Hôm đó nhà em ở đấy từ trưa đến nhọ mặt người mới chạy về Vinh. Nửa ngày đi thắp hương các O, lên chỗ cầu siêu rùi lại phi xuống dưới tượng đài, bãi cỏ cho trẻ con chơi chán và chụp ảnh tía lia. Đã viết trên Blog cá nhân rùi, nếu rảnh mời cụ vô đọc và cổ vũ nhé (http://vn.360plus.yahoo.com/thanhhaivir)

hudu

Xe đạp
Con đường phẳng, chạy thẳng không thấy vui.. lụi hụi mà luồn lách... tìm cách làm cho vui....hẹ hẹ hẹ...

minhnamdan

Đi bộ
hic,các bác đi đường này cẩn thận hay bị bắn tốc độ với chèn vạch ở Thanh Hóa L-)

biahoihanoi

Xe lăn
Em thì thỉnh thoảng đi đường này, nhưng chỉ đến Thanh Hóa

An Dong

Xe điện
Trời ạ! Thế hôm mồng 3 cụ cũng có mặt tại Đồng Lộc à. Cụ đi xe nào nhể và gặp nhau đoạn nào vậy? Hôm đó nhà em ở đấy từ trưa đến nhọ mặt người mới chạy về Vinh. Nửa ngày đi thắp hương các O, lên chỗ cầu siêu rùi lại phi xuống dưới tượng đài, bãi cỏ cho trẻ con chơi chán và chụp ảnh tía lia. Đã viết trên Blog cá nhân rùi, nếu rảnh mời cụ vô đọc và cổ vũ nhé (http://vn.360plus.yahoo.com/thanhhaivir)
Vâng, nhận ra cả xe lẫn khuôn mặt Cụ. Đội ếch và Cụt hôm đó vừa đi Quảng Bình ra. Cụ đỗ xe ngay cạnh 2 con ếch của Cứ Từ Từ và XLS. Lúc đó có một em Kia Pride lùi xe không nhằm vào xe Cụ nhưng đụng xe XLS, may mà da ếch nó cứng nên không sao. Đã xem blog của Cụ, ấn tượng lắm - mà cụ lại còn cùng họ với em nữa nhé.

3Gái

Xe tăng
Website
Vâng, nhận ra cả xe lẫn khuôn mặt Cụ. Đội ếch và Cụt hôm đó vừa đi Quảng Bình ra. Cụ đỗ xe ngay cạnh 2 con ếch của Cứ Từ Từ và XLS. Lúc đó có một em Kia Pride lùi xe không nhằm vào xe Cụ nhưng đụng xe XLS, may mà da ếch nó cứng nên không sao. Đã xem blog của Cụ, ấn tượng lắm - mà cụ lại còn cùng họ với em nữa nhé.
Nhớ roài nhớ roài. Lúc đỗ xe ngoài đường để vào Bia tưởng niệm các Liệt sĩ TNXP toàn quốc phải không cụ? Tôi vẫn nhớ lúc ấy có mấy ếch đỗ cùng. Mình còn chỉ vợ nhìn 1 con ếch, khoang sau đầy quần áo - chăn gối (có cả túi nilong đựng đồ lấy từ SanSpa Quảng Bình) và bảo: "Mấy nhà kia cũng đi xa như mình". Vụ này cũng đáng để ngồi uống với nhau rùi, nữa là cùng họ, phải uống máu hơn. Đã nhắn tin cho cụ, lúc nào ngồi khề khà sớm nhé!

LeTai1979

Xe cút kít
Đúng là ý thức cái bọn Trâu, Bò kém quá.