[Funland] Hình ảnh vũ khí, trang bị của Quân đội nhân dân Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

stradi

Xe hơi
Em thấy các bác có vẻ muốn Nga hoặc Mỹ có quân đồn trú tại nhà mình. Em thì em không nghĩ vậy
Nói về năm 1979, nếu chúng ta cố gắng mang theo vũ khí, trang thiết bị như bác gì nói là bỏ lại ở Campuchia đó về, thì liệu có kịp về để tham chiến không, trong trường hợp Trung Quốc tiếp tục đánh xuống. Các bác biết là cùng 1 cái máy bay, nếu chở người không thì như thế nào, nếu đầy đủ trang bị thì như thế nào chứ.
Còn về việc Mỹ giúp Phi vũ khí, đơn giản vì Phi là thằng em của Mỹ, hơn nữa cũng chẳng biết ý đồ của nó như thế nào, và vũ khí thì ra làm sao. Vừa rồi Mỹ chuyển giao cho Phi con tầu chiến lớn nhất của HQ Phi, trọng tải 1400t, mà con này bắt đầu tham chiến từ WWII mà còn được Phi tung hô ầm trời là các bác biết rồi còn gì! Với Mỹ thì là sắt vụn, với Phi thì là con tàu lớn nhất, các bác thử nghĩ coi thế nào. Nói chung là nghĩ đi nghĩ lại thì thằng nào cũng như nhau cả thôi. Chẳng ai cho không ai cái gì cả.

Triumf

Xe tăng
Bên cạnh việc không vận toàn bộ lính của Quân đoàn II từ CPC ra Bắc rồi trang bị mới vũ khí, thì nghe nói có hẳn một lữ dù của Nga đổ xuống khu vực Đồng Mỏ - Lạng Sơn!!!

Em thấy các bác có vẻ muốn Nga hoặc Mỹ có quân đồn trú tại nhà mình. Em thì em không nghĩ vậy
Nói về năm 1979, nếu chúng ta cố gắng mang theo vũ khí, trang thiết bị như bác gì nói là bỏ lại ở Campuchia đó về, thì liệu có kịp về để tham chiến không, trong trường hợp Trung Quốc tiếp tục đánh xuống. Các bác biết là cùng 1 cái máy bay, nếu chở người không thì như thế nào, nếu đầy đủ trang bị thì như thế nào chứ.
.
Cụ có vẻ hiểu nhầm ý bọn em. OFer hay nói ngược: "Bẩn tức là không bẩn" :))
Bọn em là lính thời đó nên biết năm 79 LX giúp Việt mình rất nhiều, nhưng ta cũng có một nguyên tắc là "nợ vật chất thì còn trả được còn nợ người thì kg bao giờ..." Vì thế, VN không muốn nước bạn đưa quân vào.
Xưa kia, LX là đàn anh XHCN. Còn Nga ngày nay chỉ là một nước theo trường phái "dân tộc chủ nghĩa" , quan hệ Việt - Nga bầy giờ là "có đi có lại" kg thể đem so với quan hệ Việt - Xô ngày trước.

Chỉnh sửa cuối:

cuongduyS5568

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bên cạnh việc không vận toàn bộ lính của Quân đoàn II từ CPC ra Bắc rồi trang bị mới vũ khí, thì nghe nói có hẳn một lữ dù của Nga đổ xuống khu vực Đồng Mỏ - Lạng Sơn!!!
Em dự là các cụ nhớn ngày ấy tung hỏa mù(cái này rất giỏi).Đấy cũng là một phần vũ khí khi lâm trận! Chiến dịch Điện Biên Phủ hay chiến dịch Tây nguyên chẳng hạn!

Chỉnh sửa cuối:

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
vấn đề quốc phòng cháu rất quan tâm nhưng thực sự cháu cũng chẳng biết QDND VN mình có những vũ khí gì ạ.

cháu cảm giác nước mình chẳng có vũ khí gì :(

gần như đây là thông tin cơ mật.

thi thoảng có vài tin mua máy bay gọi là 1 2 cái.

MrBond203

Xe buýt
Cánh gà Nhà Hát lớn - Thành phố Hoa phượng đỏ
vấn đề quốc phòng cháu rất quan tâm nhưng thực sự cháu cũng chẳng biết QDND VN mình có những vũ khí gì ạ.

cháu cảm giác nước mình chẳng có vũ khí gì :(

gần như đây là thông tin cơ mật.

thi thoảng có vài tin mua máy bay gọi là 1 2 cái.
Thì cụ bẩu 1 năm chi ra đc bao nhiêu đâu mà đòi có vũ khí, bọn cẩu kia hàng năm nó chi cho quốc phòng có khi gần bằng GDP cả nước mình. VN còn nghèo nhưng ai cũng hoang, từ thường dân cho đến tận xxx ( cái này khỏi nói). Thương lính ta ko có đồ để chơi lại bọn bẩn thỉu kia thôi

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Thì cụ bẩu 1 năm chi ra đc bao nhiêu đâu mà đòi có vũ khí, bọn cẩu kia hàng năm nó chi cho quốc phòng có khi gần bằng GDP cả nước mình. VN còn nghèo nhưng ai cũng hoang, từ thường dân cho đến tận xxx ( cái này khỏi nói). Thương lính ta ko có đồ để chơi lại bọn bẩn thỉu kia thôi
Chi tiêu Quốc phòng của Tung Của theo con số công bố năm 2011 là 91,5 tỷ obama (Mẽo ước tính thực tế con số này phải khoảng 160 tỷ, con số e chỉ nhớ tương đối). GDP năm 2010 của VN lần đầu tiên vượt ngưỡng 100 tỷ đạt 105 tỷ :D

Chỉnh sửa cuối:

yamahasirus

Xe đạp
- Nước ta còn nghèo mà các Bác! Cháu thấy mấy năm nay là Mình đang chơi sang đó chứ, thực sự thì sức mạnh quân sự của nước ta bây giờ vẫn là lòng yêu nước của nhân dân ta! chứ về tiềm lực quốc phòng thì vẫn là con số bí ẩn đặt giả thuyết chúng ta có thể đã trang bị những khí tài hiện đại của Nga nhưng chắc chắn là số lượng còn rất hạn chế? nếu có biếu sãy ra nếu địch đánh nhanh đánh mạnh liện tục thì ta khó mà giữ nỗi? cũng vì thế mà sự kiện TQ thời gian gần đây ngoại giao và đấu tranh đa phương trở thành vũ khí lợi hại của ta?

stradi

Xe hơi
Cụ có vẻ hiểu nhầm ý bọn em. OFer hay nói ngược: "Bẩn tức là không bẩn" :))
Bọn em là lính thời đó nên biết năm 79 LX giúp Việt mình rất nhiều, nhưng ta cũng có một nguyên tắc là "nợ vật chất thì còn trả được còn nợ người thì kg bao giờ..." Vì thế, VN không muốn nước bạn đưa quân vào.
Xưa kia, LX là đàn anh XHCN. Còn Nga ngày nay chỉ là một nước theo trường phái "dân tộc chủ nghĩa" , quan hệ Việt - Nga bầy giờ là "có đi có lại" kg thể đem so với quan hệ Việt - Xô ngày trước.
Ah, ra là thế. Em lại nghĩ là các bác bảo Ngố "bẩn là bẩn". :D
Thiết nghĩ, nguyên tắc của nhà ta là hoàn toàn chính xác, chúng ta không như Triều Tiên, phải nhờ đến hàng triệu quân Trung Quốc để rồi hoàn toàn lệ thuộc vào nó. Tất nhiên một số bác sẽ nói hỏi là việc các phi công BTT, các chuyên gia Nga, và cả Trung Quốc tử trận ở VN thì sao, em nghĩ đó chỉ là một số ít, rất ít các trường hợp như vậy thì chưa thể nói là mình " nợ máu" họ được!
Vê việc Nga, hay Mỹ, giờ tất cả đều là quan hệ theo kiểu như bác nói là " có đi có lại", đó cũng là quan hệ bình thường mà, vì giờ Nga không còn là LX nữa, Nga giờ cũng là tư bản rồi. Nhưng chắc chắn là ta có thể tin tưởng Nga hơn TQ rất nhiều, và giờ thật tình chúng ta chỉ có thể hi vọng vào mối quan hệ " chiến lược" có " lịch sử lâu dài" với Nga để có thể hỗ trợ,ưu đãi ta về vấn đề mua bán vũ khí, trang thiết bị như kiểu Nga với Vene là được rồi. Tất nhiên, nợ thì phải trả thôi, LX ngày xưa cũng thế mà, Vietsopetro còn to tướng đó thôi!

wall

Xe tăng
Chi tiêu Quốc phòng của Tung Của theo con số công bố năm 2011 là 91,5 tỷ obama (Mẽo ước tính thực tế khoảng 160 tỷ, con số e chỉ nhớ tương đối). GDP năm 2010 của VN lần đầu tiên vượt ngưỡng 100 tỷ đạt 105 tỷ :D
Có cụ thương xót cho dân Khựa bị lũ lụt lớn nhất 55 năm qua kia kìa :P Giá như CP Khựa dành 100 tỷ $ này cứu trợ dân họ thì tốt nhỉ, giờ có ai thèm xâm chiếm Khựa đâu mà mua nhiều vũ khí làm giề

yamahasirus

Xe đạp
Tóm lại, TQ không bao giờ dùng quân sự với VN (khi nào nó nhiều và mạnh bằng Nga và Mỹ thì may ra mới dám chơi). Có chăng chỉ anh hai cậy lớn hay kèn cựa chọc nghẹo em út thôi. TQ đánh VN chỉ làm cho TQ mau đi vào đường cụt và chia tách sớm. Chẳng ai tự tay bóp ấy cả... hehe
--> Kết luận này của Bác cùng với Bài phan tích có vẻ rất chủ quan và khinh địch... Theo Cháu dùng tới quân sự đâu nhất thiết phải đem máy báy tên lửa đánh. mà dùng tới sức mạnh, uy thế khí tài quan sự để uy hiếp và dành thế chủ động trên bàn đàm phán thế là đã thắng rồi?
-> Nếu có đánh nhau nhà đầu tư nước ngoài sẽ rút vốn khỏi trung quốc là chưa có cơ sở? vì khi đã đầu tư thì đã tốn rất nhiều tiền... mặt lợi nhuận và khả năng phát triển là rất cao chưa kể nếu có đánh nhau thì nhà đầu tư ở trung ko phải lo lắng vì quan sự TQ mạnh nên ko sợ bị ảnh hưởng cơ sở vật chất --> đối với VN thì ngược lại nếu có CT nguy cơ nhà đầu bỏ của chạy lấy người là rất cao? vì quan sự ta yêu? bờ biến kéo dài. chiều rộng đât nước thì hẹp nằm trong phạm vi oanh tạc của địch?......
--> Chưa kể nước ta đang nhập siêu hàng hóa, nguyên vật liệu từ trung quốc nếu có chiến tranh nguy cơ doanh nghiệp Việt nam phá sản, bồi thường hợp đồng với nước ngoài là rất lơn?.......
---> Còn dầu mỏ biển đông được đánh giá có trử lượng dầu mỏ lớn? theo một số chuyên gia phân tích" TQ đã chuẩn bị xong các giàn khoan cỡ lớn, công nghệ cao, chỉ chờ dàm phán khu vực tranh chấp thành khu vực khai thác chung là ngay lập tức TQ se chủ Động khai thác ngay---> tromg khi đó các nước liên quan mới bắt đâu chẩn bị thì TQ đã khai thác cạn kiệt. cả về khai thác tà nguyên biển như đánh bắt thủy hải sản cũng vậy...

--> theo tình hình trên thì có chiến tranh thì việt nam là người thua thiệt nhiều nhất .... cho dù cộng đồng thế giới có phản đối đến đâu đi nữa thì TQ cũng không ngại vì mục đích của mình. và sữ kiện vịnh Bắc Bộ cũng vậy là một bằng chứng.... dù thế giới có thay đổi như thế nào thì cá lớn vẫn nuốt cá bé!

Xe2009

Xe tải
Có nhõn 4 cái Su-30МК2 thì cũng chỉ để khoe cũng có vũ khí hiện đại để tự sướng. Khi lâm sự nhõn 4 cái thì làm được gì

fanfan

Xe buýt

fanfan

Xe buýt
Có nhõn 4 cái Su-30МК2 thì cũng chỉ để khoe cũng có vũ khí hiện đại để tự sướng. Khi lâm sự nhõn 4 cái thì làm được gì
Giầu có như anh Noway kia mà cũng chỉ có nhõn gần 20 chiếc F16, trong đó quá nửa là đời A/B tức cùng thời với MIC 21 Bis của mình kia kìa. Gần đây chú ý đang có ý định mua 04 chiếc F35 (QH phê chuẩn) về để thử nghiệm rồi trang bị thêm tầm 20 chiếc cho LLKQ.
Sắp tới dân NATO chuyển đổi KQ từ F 16/ F15/ F18 sang F35 hết, iem thiết nghĩ VIT mình làm sao lopby cho tốt để mua thanh lý lại hết mấy món đồ chơi kia về nhỉ. "Cũ người mới ta" không sao hết, làm đa dạng hóa LLKQ và công nghệ của chúng cũng thừa sức ghè đầu thằng tung cẩu kia nhỉ.:))

Hoang Khoi

Xe buýt
Iem hỏi nhỏ tí giữa mình với chú Ngố đã có cái "Hiệp ước Tương trợ Đồng minh Chiến lược" chưa ợ?
E mới nghe nói TQ và Nga vừa ký hiệp ước chiến lược trong đó có cả quân sự nữa!!!? :(

fanfan

Xe buýt
Các bác am hiểu cho iem hỏi tý: LL Pháo binh nhà mình đã có radar chỉ thị tìm mục tiêu chưa ợ hay vẫn tính tay SXTK? Cái anh radar này cực quan trọng trong cấp chiến dịch, chiến thuật gì đấy thì phải?

phuong98a

Xe hơi
em vừa đọc xong cái " đòn rồng" mà cảm thấy bất an
truyện đó được viết cách đây 10 năm. nhưng mục tiêu và động cơ Tàu bẩn chiếm đánh Trừong Sa rất rõ ràng.
Vì mỏ dầu ở Biển đông là rất lớn. em trích 1 đoạn trong cuốn sách :

"Cuốn sách này được viết ra như một lời cảnh báo về điều có thể xảy ra nếu chính sách của phương Tây, và nhất là của, đối với Trung Quốc bị buông trôi."

các cụ nào đã đọc thì cảm thấy sao?

Chiều tím

Xe đạp
Còn về việc Mỹ giúp Phi vũ khí, đơn giản vì Phi là thằng em của Mỹ, hơn nữa cũng chẳng biết ý đồ của nó như thế nào, và vũ khí thì ra làm sao. Vừa rồi Mỹ chuyển giao cho Phi con tầu chiến lớn nhất của HQ Phi, trọng tải 1400t, mà con này bắt đầu tham chiến từ WWII mà còn được Phi tung hô ầm trời là các bác biết rồi còn gì! Với Mỹ thì là sắt vụn, với Phi thì là con tàu lớn nhất, các bác thử nghĩ coi thế nào. Nói chung là nghĩ đi nghĩ lại thì thằng nào cũng như nhau cả thôi. Chẳng ai cho không ai cái gì cả.
Cụ chuẩn!

Trạng thái
Thớt đang đóng