[Funland] Hình ảnh về đoàn chuyên gia y tế Cuba đang có mặt tại Việt Nam. Trưởng đoàn là GĐ Bệnh viện TW Quân đội Cuba

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Xin hỏi có cụ nào có vinh dự được sang Cuba du lịch chưa, sang xem dân cư bên đó họ có ok không, cuộc sống có đầy đủ không :)

prodo

Xe tải
Ông chú họ em đang bên Cuba giúp bạn dạy nông dân trồng lúa. Ở bên đấy 5 năm rồi, mỗi năm về phép 2 lần lúc hết vụ.
Ổng bảo bên đấy đất nông trường bỏ hoang rộng mênh mông, thích xin bao nhiêu bạn cho hết. Đất tốt lắm mà bên bạn không biết làm nông và thiếu máy móc quá nên làm kém. Chứ vào tay nông dân VN thì tầm chục tấn/ha đơn giản. Dân bạn quý người VN lắm, có cái gì cũng cho, mời được người Việt về nhà ăn cơm thì cả phố sang bắt tay chúc rượu nhảy múa. Đi ô tô sang tỉnh khác hỏng xe mà dân bạn biết là người Việt liền đưa xe cho mượn để đi tiếp rồi họ kéo xe đi sửa giúp, lúc nào về qua mới cần trả.

Quý thì quý thế nhưng đụng vào lao động chân tay thì dân bạn nói chung là lười cho nên đa phần công việc là do người Việt làm. Dạy mãi nhưng cứ thiếu chuyên gia là hỏng... Chắc cũng vì thế mà VN vẫn phải trợ giúp gạo liên tục
Ông chú nhà cụ không buôn máy nông nghiệp sang đó để kiếm nhỉ

Spencie

Xe tăng
Trân trọng những tình cảm nồng hậu của rất nhiều cụ, mợ thành viên OF ta với thớt về sự hỗ trợ của nước bạn Cuba với 4000 liều thuốc kích thích cơ thể người bệnh sản sinh kháng thể và cử đoàn chuyên gia y tế sang giúp Việt Nam. Hôm nay em xin gửi tới các cụ, các mợ những hình ảnh về đoàn chuyên gia y tế Cuba.

Đoàn chuyên gia y tế Cuba sang giúp Việt Nam do Đại tá MIGUEL MANUEL JESUS SEIJAS GONZALEZ - Giám đốc Bệnh viện Trung ương Quân đội “Carlos Finley” (thuộc Bộ Các lực lượng vũ trang Cách mạng Cuba) làm Trưởng đoàn, đã hạ cánh sân bay Vân Đồn (Quảng Ninh) từ ngày 24/07/2020.

Các thành viên của Đoàn đã hoàn tất các thủ tục y tế, lên xe của Bộ Quốc phòng về cách ly tại Học viện Quân Y, chuẩn bị tham gia các hoạt động phòng chống dịch trực tiếp tại các khu vực trọng điểm sau khi kết thúc thời gian cách ly 14 ngày.

Bản tin ''Cuba - Việt Nam đoàn kết chiến thắng Covid-19'' của kênh truyền hình Quốc phòng Việt Nam - QPVN:

Một số hình ảnh về đoàn chuyên gia Y tế Cuba, tại sân bay Vân Đồn (Quảng Ninh). Hình do QPVN thực hiện và cung cấp.

Đoàn chuyên gia y tế Cuba sang giúp Việt Nam chống covid 19 1.jpg

Đoàn chuyên gia y tế Cuba sang giúp Việt Nam chống covid 19 2.jpg
Đoàn chuyên gia y tế Cuba sang giúp Việt Nam chống covid 19 3.jpg
Đoàn chuyên gia y tế Cuba sang giúp Việt Nam chống covid 19 4.jpg
Đoàn chuyên gia y tế Cuba sang giúp Việt Nam chống covid 19 5.jpg
Cụ buôn hàng Bắc TT à , em nhìn thấy chữ kỹ của cụ ghi thế ? Là những hàng gì vậy cụ ?
Sâm Bắc TT so với sâm Hàn Quốc thì thế nào ?

omerta77

Xe điện
Cũng không tới nỗi cụ ạ.
Việt ta dù cư xử đúng chả hay ho gì, lật mặt nhanh hơn lật bánh tráng. Bạn mới bạn cũ ối thằng ghét Việt ra mặt.
Nhưng trong mối quan hệ với Cuba, chính phủ cũng thể hiện còn tý tình tý nghĩa. Ngày xưa còn nghèo thì hay vận động nhân dân, quyên góp tiền bạc hỗ trợ Cuba. Giờ khá hơn thì thường xuyên đỡ đần bạn, chủ yếu là lương thực các loại, gạo mì vì chỉ có hỗ trợ lương thực Mỹ mới không làm khó. Giấu diếm chứ hàng năm, Việt Nam hỗ trợ bạn ối đấy cụ ạ. Mà hỗ trợ theo kiểu tự nguyện mang sang, không cần bạn phải ngỏ lời xin. Nghe bảo hệ thống viễn thông Cuba đang phát triển có sự hỗ trợ từ viễn thông Việt đấy cụ.
Một bạn cũ nữa chúng ta cũng thi thỏang trợ cấp là Bắc Hàn. Mà với bạn này thì rạn nứt nhiều, cho cũng không vui vẻ gì. Giáo em từng kể, một trung ủy bạn sang xin lương thực khóc với lãnh đạo ta, bảo không xin được thì không dám quay về. Cũng phải hỗ trợ bạn ít nhiều dù trong lòng chắc cũng chả vui vẻ cho lắm.
Cũng hy vọng bạn Cuba phát triển nhanh, thoát nghèo. Và hy vọng chúng ta ngày càng khá giả hơn, giúp bạn được nhiều hơn.
Cụ dẫn chứng hộ e cái???
Nhưng đừng lấy vd kiểu thằng ăn cháo đá bát với thằng giúp xong đòi phải theo ý nó ko cho thống nhất đất nước nhé

Spencie

Xe tăng
Xin hỏi có cụ nào có vinh dự được sang Cuba du lịch chưa, sang xem dân cư bên đó họ có ok không, cuộc sống có đầy đủ không :)
Em đi hồi 2018, hồi đó em chỉ đi Habana thôi vì không có thời gian.
Em thấy dân ở Habana cũng nghèo như Việt Nam, nhưng họ sống vui vẻ lắm.
Nhưng riêng về khoản ô tô thì bên Cuba kém Việt Nam mình, bên họ toàn xe ô tô cũ rích, ít ra là em đã nhìn thấy thế ở Habana.

Cũng không tới nỗi cụ ạ.
Việt ta dù cư xử đúng chả hay ho gì, lật mặt nhanh hơn lật bánh tráng. Bạn mới bạn cũ ối thằng ghét Việt ra mặt.
Nhưng trong mối quan hệ với Cuba, chính phủ cũng thể hiện còn tý tình tý nghĩa. Ngày xưa còn nghèo thì hay vận động nhân dân, quyên góp tiền bạc hỗ trợ Cuba. Giờ khá hơn thì thường xuyên đỡ đần bạn, chủ yếu là lương thực các loại, gạo mì vì chỉ có hỗ trợ lương thực Mỹ mới không làm khó. Giấu diếm chứ hàng năm, Việt Nam hỗ trợ bạn ối đấy cụ ạ. Mà hỗ trợ theo kiểu tự nguyện mang sang, không cần bạn phải ngỏ lời xin. Nghe bảo hệ thống viễn thông Cuba đang phát triển có sự hỗ trợ từ viễn thông Việt đấy cụ.
Một bạn cũ nữa chúng ta cũng thi thỏang trợ cấp là Bắc Hàn. Mà với bạn này thì rạn nứt nhiều, cho cũng không vui vẻ gì. Giáo em từng kể, một trung ủy bạn sang xin lương thực khóc với lãnh đạo ta, bảo không xin được thì không dám quay về. Cũng phải hỗ trợ bạn ít nhiều dù trong lòng chắc cũng chả vui vẻ cho lắm.
Cũng hy vọng bạn Cuba phát triển nhanh, thoát nghèo. Và hy vọng chúng ta ngày càng khá giả hơn, giúp bạn được nhiều hơn.
Em không đồng tình với cái dòng bôi đậm cụ viết. Cụ có thể dẫn chứng chứng minh cho cái điều cụ nói không ? :D

P/S: Các nội dung khác cụ viết em không ý kiến vì không rõ thông tin cụ lấy ở đâu.

Anhnv3

Xe buýt
Cũng không tới nỗi cụ ạ.
Hồi ta oánh pốt bạn Kim theo Tàu nói chẳng ra gì. Cuba lúc đấy là 1 trong số ít bỏ phiếu chống lại nghị quyết của LHq về việc lên án VN xâm lược Cam đấy. bạn với ta xa nhau về ddịa lý lại bị o ép từ nước lớn muốn ủng hộ nhau đâu có dễ gì.

Gcar

Xe container
Nghèo lắm cụ, toàn dùng trang sức cây nhà lá vườn! Nhưng lại chơi sang dùng xì gà 10 đô 1 điếu.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ buôn hàng Bắc TT à , em nhìn thấy chữ kỹ của cụ ghi thế ? Là những hàng gì vậy cụ ?
Sâm Bắc TT so với sâm Hàn Quốc thì thế nào ?
Dạ vâng cụ, em vốn có gian hàng KDCN ở OF ta. Hiện tình hình covid phức tạp nên em tạm chưa tái tục, có thể sẽ sớm trở lại nick tím ngay sau khi qua đợt dịch thứ hai này. Mời cụ xem các sản phẩm hiện có của em tại bài sau, cụ xem sớm giúp kẻo vài ngày nữa bài này ko còn ạ. Em cảm ơn cụ đã quan tâm tới các sản phẩm của em. Kính chúc cụ một ngày chủ nhật vui vẻ. 😃

rachfan

Xe container
Cũng không tới nỗi cụ ạ.
Tôi thì thấy hơi khác. VN khá trung thành trong các quan hệ, chỉ có ban lãnh đạo bên kia thay đổi thì quan hệ mới rạn nứt thôi.

Một trường hợp hay được nêu là Thụy điển. Những năm 1970-1980 Thụy điển giúp VN nhiều bất chấp cả cấm vận của Mỹ, nhưng hiện nay quan hệ VN - Thụy điển khá lạnh nhạt, và nhiều cụ kết luận là "VN quay lưng với Thụy điển". Sự thực thì không phải như vậy mà nó liên quan đến cánh tả-cánh hữu bên đó. Lúc cánh tả cầm quyền (Olof Palmer) thì Thụy điển hữu hảo với VN, lúc cánh hữu lên thì ngãng ra. Đó hoàn toàn là nội bộ của họ chứ ko phải do VN.

Trường hợp Bắc Hàn cụ nêu trên thì cũng hoàn toàn không phải do VN mà là do Campuchia. Bắc hàn ủng hộ chế độ Pol Pot nên tự lạnh nhạt với VN chứ không phải vì VN quay lưng.

Nếu có lý do từ VN thì có 2 lý do lớn là tham nhũng và dân chủ, nó làm cho một số nước không thiện cảm (Na uy, Hà lan...)

lâu lắm mới thấy lại bài thơ này

mà vụ cách ly 14 ngày cho đoàn y tế em thấy nó hơi quá , dịch bệnh quý từng ngày mà để họ 14 ngày không hơi tiếc ( em nghĩ cũng chả ngồi không , nhưng ko được trực tiếp làm việc thì vẫn phí )
Ơ cái cụ này, đó là nguyên tắc nhé. Mà muốn làm gì thì cũng phải nhập gia tùy tục cái đã.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tôi thì thấy hơi khác. VN khá trung thành trong các quan hệ, chỉ có ban lãnh đạo bên kia thay đổi thì quan hệ mới rạn nứt thôi.

Một trường hợp hay được nêu là Thụy điển. Những năm 1970-1980 Thụy điển giúp VN nhiều bất chấp cả cấm vận của Mỹ, nhưng hiện nay quan hệ VN - Thụy điển khá lạnh nhạt, và nhiều cụ kết luận là "VN quay lưng với Thụy điển". Sự thực thì không phải như vậy mà nó liên quan đến cánh tả-cánh hữu bên đó. Lúc cánh tả cầm quyền (Olof Palmer) thì Thụy điển hữu hảo với VN, lúc cánh hữu lên thì ngãng ra. Đó hoàn toàn là nội bộ của họ chứ ko phải do VN.

Trường hợp Bắc Hàn cụ nêu trên thì cũng hoàn toàn không phải do VN mà là do Campuchia. Bắc hàn ủng hộ chế độ Pol Pot nên tự lạnh nhạt với VN chứ không phải vì VN quay lưng.

Nếu có lý do từ VN thì có 2 lý do lớn là tham nhũng và dân chủ, nó làm cho một số nước không thiện cảm (Na uy, Hà lan...)
Thực tế lịch sử ngoại giao cho thấy những năm ngay sau thống nhất đất nước từ 1975-1978 Việt Nam đã tỏ ra rất thân thiện đúng tinh thần muốn làm bạn với tất cả. Việt Nam xin gia nhập LHQ và các cụ để ý rất nhiều các mối quan hệ ngoại giao với các nước phương tây hay trung lập được thiết lập trong thời gian này.

Bắc Triều Tiên khi đó theo em cũng là trường hợp muốn chơi với các nước ít nhất là trong khối XHCN. Năm 1978 tình hình giữa ta với Pop Pot đã rất căng thẳng nhưng BTT vẫn hoàn thiện và trao tặng Hà Nội trường mẫu giáo hữu nghị Việt Triều, đến nay vẫn còn. Ông Kim Nhật Thành ủng hộ Pop Pot theo em cũng ở mức như với các nước XHCN khác. Còn một chi tiết nữa là ông Kim Nhật Thành thân thiết với quốc vương Sihanouk.

Đến năm 1988 sau chục năm sóng gió, lạnh nhạt là thời điểm các bên có những trao đổi lại thì Việt Nam vẫn trao Huân chương Sao Vàng cao quý nhất cho chủ tịch CHDCND Triều Tiên Kim Nhật Thành.

Azeglio

Xe điện
Thế mà trên fb có đứa gào mồm là đem virut sang à,điên ơi là điên giá như đc khóa mõm thằng đểu cáng đấy các cụ nhỉ.
Khóa luôn.

Tình cảm nhân dân Cuba dành cho nhân dân Việt Nam là cực chân thành, không vụ lợi.

Thằng nào tổ lái là quân mất dạy.

Chikamin

Xe tải
Nghĩ cái tình người nó mới đáng trân quý. Lúc khó khăn có người bên cạnh sát cánh thật ấm lòng.

nguyenhuy2210

Xe điện
Em tưởng a Ố bà ma trước khi kết thúc nhiệm kỳ qua hữu hảo với Cuba đã bỏ bớt cấm vận rồi mà nhỉ