[Funland] Hình ảnh về đoàn chuyên gia y tế Cuba đang có mặt tại Việt Nam. Trưởng đoàn là GĐ Bệnh viện TW Quân đội Cuba

Vodka_Putinka

Xe điện
Thế mà trên fb có đứa gào mồm là đem virut sang à,điên ơi là điên giá như đc khóa mõm thằng đểu cáng đấy các cụ nhỉ.
Bỏ đi cụ . Bị anh em vào chửi sml luôn rồi :))

phuongmit

Xe cút kít
Đọc đúng chất thân tình, anh em. Em có thằng bạn đợt Tết vừa rồi em than thở đói kém quá, nó bảo tôi còn 5 chục triệu tiết kiệm đây gần Tết mỗi thằng 1 nửa sắm Tết rồi tính sau. Mặc dù em k dám vay nó đồng nào nhưng nghe cũng sướng hết cả người :))

Mr.Alo

Xe lăn
Em nhớ ngày xưa được học bài thơ viết về Cu Ba có đoạn như này:
...
Nửa vòng trái đất, rẽ tầng mây
Anh đến Cu-ba một sáng ngày
Nắng rực trời tơ và biển ngọc
Đào tươi một dải lụa đào bay.
...
lâu lắm mới thấy lại bài thơ này

mà vụ cách ly 14 ngày cho đoàn y tế em thấy nó hơi quá , dịch bệnh quý từng ngày mà để họ 14 ngày không hơi tiếc ( em nghĩ cũng chả ngồi không , nhưng ko được trực tiếp làm việc thì vẫn phí )

Vodka_Putinka

Xe điện
Điên là mấy thằng phát triển não ngược ý cụ,thằng đấy chả may ngồi ngoài đường phát ngôn thì hay tuyệt cụ nhỉ🤪
Ấy ko nên vậy cụ ... lại phiền đến chính quyền và bệnh viện thì ko nên . Các bác sĩ lúc này họ quá tải rồi cụ tha cho họ đi :))

TheDawnCa

Xe buýt

mà vụ cách ly 14 ngày cho đoàn y tế em thấy nó hơi quá , dịch bệnh quý từng ngày mà để họ 14 ngày không hơi tiếc ( em nghĩ cũng chả ngồi không , nhưng ko được trực tiếp làm việc thì vẫn phí )
Cũng khó cụ ah. Đen chẳng may bị dính thì bao nhiêu cái alo nó lại ngoạc mồm lên thì chết.

silver1

Xe điện
Thấy quý mến các bạn Cu Ba. Có lẽ CB là qgia có qhe tốt nhất vs VN.

202

Xe container
Cũng không tới nỗi cụ ạ.
Việt ta dù cư xử đúng chả hay ho gì, lật mặt nhanh hơn lật bánh tráng. Bạn mới bạn cũ ối thằng ghét Việt ra mặt.
Nhưng trong mối quan hệ với Cuba, chính phủ cũng thể hiện còn tý tình tý nghĩa. Ngày xưa còn nghèo thì hay vận động nhân dân, quyên góp tiền bạc hỗ trợ Cuba. Giờ khá hơn thì thường xuyên đỡ đần bạn, chủ yếu là lương thực các loại, gạo mì vì chỉ có hỗ trợ lương thực Mỹ mới không làm khó. Giấu diếm chứ hàng năm, Việt Nam hỗ trợ bạn ối đấy cụ ạ. Mà hỗ trợ theo kiểu tự nguyện mang sang, không cần bạn phải ngỏ lời xin. Nghe bảo hệ thống viễn thông Cuba đang phát triển có sự hỗ trợ từ viễn thông Việt đấy cụ.
Một bạn cũ nữa chúng ta cũng thi thỏang trợ cấp là Bắc Hàn. Mà với bạn này thì rạn nứt nhiều, cho cũng không vui vẻ gì. Giáo em từng kể, một trung ủy bạn sang xin lương thực khóc với lãnh đạo ta, bảo không xin được thì không dám quay về. Cũng phải hỗ trợ bạn ít nhiều dù trong lòng chắc cũng chả vui vẻ cho lắm.
Cũng hy vọng bạn Cuba phát triển nhanh, thoát nghèo. Và hy vọng chúng ta ngày càng khá giả hơn, giúp bạn được nhiều hơn.
Cụ nói vậy ko chuẩn rồi. Vì mưu sinh mà mình lựa cho phải. Giữa muôn trùng phải khỏe mới hiên ngang. Một đôi mắt đâu tỏ lòng thế sự, nặng lời chê đâu hiểu được trời cao

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Có những người anh em tốt như này hiếm quá, đúng câu sống chết có nhau các Cụ ạ

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Nhà iêm nói thực cho các cụ: trước đây, trong dự toán NS hàng năm (là khoản chi NS lớn, thường xuyên) có mục viện trợ Cu ba đấy. Hiện tại chỉ còn Lào+Cam vì nhiều lý do tế nhị trong quan hệ QT.
Việc giúp đỡ bạn vẫn luôn được NN coi là 1 nghĩa vụ.
Tuyền ông mù tịt dưng chém dư đúng dồi.

meotamthe

Xe cút kít

Em thấy bảo 14 ngày đó vẫn online trao đổi với bên ngoài mà, chỉ là chưa trực tiếp thực địa thôi.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
...
...
Em ạ cuba ngọt lịm đường😜

Jamebonds

Xe container
Nhốt 14 ngày nhưng tình đồng chí thắm thiết chắc sẽ cho ra resort ven biển, 14 ngày xong VN hết dịch các bạn ra thăm lăng bác rồi lại về.... e hình dung là thế😁

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ông chú họ em đang bên Cuba giúp bạn dạy nông dân trồng lúa. Ở bên đấy 5 năm rồi, mỗi năm về phép 2 lần lúc hết vụ.
Ổng bảo bên đấy đất nông trường bỏ hoang rộng mênh mông, thích xin bao nhiêu bạn cho hết. Đất tốt lắm mà bên bạn không biết làm nông và thiếu máy móc quá nên làm kém. Chứ vào tay nông dân VN thì tầm chục tấn/ha đơn giản. Dân bạn quý người VN lắm, có cái gì cũng cho, mời được người Việt về nhà ăn cơm thì cả phố sang bắt tay chúc rượu nhảy múa. Đi ô tô sang tỉnh khác hỏng xe mà dân bạn biết là người Việt liền đưa xe cho mượn để đi tiếp rồi họ kéo xe đi sửa giúp, lúc nào về qua mới cần trả.

Quý thì quý thế nhưng đụng vào lao động chân tay thì dân bạn nói chung là lười cho nên đa phần công việc là do người Việt làm. Dạy mãi nhưng cứ thiếu chuyên gia là hỏng... Chắc cũng vì thế mà VN vẫn phải trợ giúp gạo liên tục
Cụ nói đúng một phần thôi, văn minh lúa nước của VN ngấm vào máu rồi, nên ai cũng thấy dễ chứ nước bạn thấy quá trình nhổ cây sống mà trông cây chết là thấy phức tạp rồi. Mỗi dân tộc có một thế mạnh riêng, gọi là lợi thế so sánh đó.

Cu ba bị cấm vận nên cái gì cũng thiếu thốn, ko dễ mà làm được, ví dụ thiếu phân bón, thiếu hệ thống thủy lợi, tưới tiêu hay máy nông cụ không có ko cày bừa được.

Tình cảm Cu Ba - Việt Nam vô cùng đáng quý, đáng trân trọng và tự hào từ đời trước rồi, quý lắm đấy các cụ ạ

Jamebonds

Xe container
Có chứ cụ, bên BNG kiểu gì chả có, tiếng TBN nhìn thế thôi cũng là ngôn ngữ lớn đấy ạ.
Khám trực tiếp thì o cần ngôn ngữ cũng đc, nhưng như mấy cụ bảo chỉ đạo từ xa (khu cách ly) thì mấy chục con ng như thế lấy đâu ra người mà dịch cụ ơi
E nghĩ đoàn vào mang tính biểu tượng là chính chứ dịch và năng lực bsvn ko đến mức VN ko lo đc

Jamebonds

Xe container
...
...
Bác Triết nhà m cũng có bài để đời lắm, cụ gúc là biết