[Funland] Hiệu ứng tiêu cực khi xung quanh xuất hiện nhiều trường hợp ly thân ly dị

Hự.

Xe điện
Em tò mò chút. Thế nếu đặt trường hợp ngược lại, vợ cụ vì công việc phải đi tiếp khách, ăn uống, có nam tiếp viên làm tay vịn. Rồi đến tai cụ. Rồi vợ cụ bài ngửa lài giờ đi khách khứa ai chả thế, tiền vợ cụ kiếm được mang về cho gia đình con cái cả. Thì cụ thấy thế nào ạ?
Em nghĩ ví dụ này ko chuẩn. Phải là 1 sự việc gì mà xác suất xảy ra, quan điểm nhìn nhận của xã hội, v...v... na ná ngang nhau. Ví dụ như vào quán bia, hút thuốc.... Còn việc nữ rủ đối tác cũng là nữ đi ăn uống bàn công việc, xong đối tác thích nên đưa vào quán có tiếp viên nam ngồi cùng ôm ấp, thì ở VN em nghĩ là hiếm. Vì hiếm nên góc nhìn của xh sẽ khác. Hay là giờ việc này cũng phổ biến rồi, em lạc hậu chăng?

Nikola.Tesla

Xe buýt
Cụ này nói chuẩn, phải sống cho mình và con, ko hợp thì next, tầm này con mới là quan trọng. Những cái khác bỏ qua, chồng tốt ko sao, vớ vẩn thì ko phải tiếc.
Không hợp thì next là như nào ạ :) Em nói cho mợ biết trên đời này chỉ có Romeo và Juliet là hợp nhau, còn lại là không hợp hết. Vợ chồng là chắc chắn có cãi nhau, chẳng qua là chọn ai để cãi nhau cùng thôi. Tư tưởng như mợ thì mợ cứ giữ cho riêng mình, nhưng đừng khuyên người khác "hợp thì hợp không hợp thì next", làm thế là phá hoại gia đình người khác đấy ạ.

vancy83

Xe tải
Khía cạnh thực tế như cụ nói là rất ít cặp vợ chồng được cả 2 li hôn đủ văn minh để không (ít) ảnh hưởng đến con cái. Em thấy tỉ lệ chơi trò "bắt con tin" thì nhiều hơn. Li hôn có 3 vấn đề hay phát sinh là tâm lí, tài chính, con cái. Bài học này em rút ra muộn rồi :D vì em là thế hệ cũ nhưng với con cái nên dạy chúng nó sống văn mình độc lập tài chính và cân nhắc thật kĩ khi kết hôn hay sinh con. Không kết hôn và sinh con là một lựa chọn cũng không tồi.
Không phải ai cũng hợp với cuộc sống hôn nhân gia đình cụ nhỉ, mọi người rất hay áp tiêu chuẩn là phải có gia đình, có con cái mới là hạnh phúc, đủ đầy, nhưng sự thật với 1 số ít người lại không như vậy. Dám nghe theo lựa chọn của bản thân đi ngược với đám đông là việc không nhiều người dám làm cụ ạ!

Son23

Xe buýt
Cụ này nói chuẩn, phải sống cho mình và con, ko hợp thì next, tầm này con mới là quan trọng. Những cái khác bỏ qua, chồng tốt ko sao, vớ vẩn thì ko phải tiếc.
Thực ra đến bố mẹ và con cái khi sống chung còn va chạm quan điểm. Nhà nào con tầm tuổi teen sẽ thấy rõ điều đó. Nên em không kì vọng vợ chồng sẽ phải luôn đồng quan điểm hay luôn hợp nhau. Em chỉ thấy có giới hạn cần đặt ra. Ví dụ: nghiêm túc trong quan hệ nam nữ là bắt buộc, tôn trọng nhân phẩm của nhau là bắt buộc... Ngoại tình rồi bạo hành hay lăng mạ nhau...thì thôi, ko nên ở nữa.

Hự.

Xe điện
Khía cạnh thực tế như cụ nói là rất ít cặp vợ chồng được cả 2 li hôn đủ văn minh để không (ít) ảnh hưởng đến con cái. Em thấy tỉ lệ chơi trò "bắt con tin" thì nhiều hơn. Li hôn có 3 vấn đề hay phát sinh là tâm lí, tài chính, con cái. Bài học này em rút ra muộn rồi :D vì em là thế hệ cũ nhưng với con cái nên dạy chúng nó sống văn mình độc lập tài chính và cân nhắc thật kĩ khi kết hôn hay sinh con. Không kết hôn và sinh con là một lựa chọn cũng không tồi.
Cái khía cạnh tài chính này cũng khá lằng nhằng khi li hôn này. Tâm lí phổ biến là đã chia tay, ko còn tình cảm thì chẳng việc gì phải nhường nhịn nhau vụ chia tài sản. Em có bạn li dị chồng, con thì bạn ý nuôi, ts thì toà chia đôi căn nhà đang ở. Ngoài ra anh chồng có 1 mảnh đất ở đâu đó mua trong thời gian hôn nhân nhưng kẹt một nỗi là bạn em ko biết ở đâu, cũng ko có giấy tờ hay bằng chứng gì. Bạn em thì từ lúc lấy cho đến lúc chia tay sống hoàn toàn phụ thuộc vào chồng chứ cũng ko có tài sản gì. Vấn đề là giờ hơn năm rồi vẫn chưa bán được cái nhà kia để chia đôi vì anh chồng ko hợp tác trong việc bán lắm. Vậy phải làm như thế nào nhỉ?

mira

Xe hơi
Cơn lốc li hôn đã ào vào Vn khiến các cụ ông lo lắng, xưa giờ PN VN ko bao giờ dám li hon vì miệng đời nay thời thế đã thay đổi. li hôn xong các mom khó lấy chồng, còn các cụ ông vẫn lấy dc vợ trẻ thì cớ gì các cụ hằn học , chửi ghê thế hay các cụ lo cho các mom

edc

Xe lăn
Cũng điếu cày uỷ ban cả thôi cụ. Nhưng cứ nghĩ như thế là tự do, thành công.
Con em họ em (vai ngay dưới em) cũng 33 cmnr, chẳn yêu đương gì, giới tính hoàn toàn bth, vài năm nay ở cùng CCCC với 1 đứa gần 40 cũng tan vỡ 1 lần chưa con cái, em và bao người khuyên bảo chửi rủa nó mặc kệ dell thèm nghe luôn, giờ 2 ông bà già yếu cũng nản ko làm gì đc nó, suốt ngày ủ rũ thở dài. Đã từng gọi con kia đến chơi và nói chuyện mà nó cũng 5 lần 7 lượt khước từ với lý do bận, quá bố láo và thất lễ. Cả 2 đứa nó đều cán bộ quản lý cấp trung của Bank top4, càng thêm chán đời..
PN ngoài 32 tuổi không chồng/con tính như mắm tôm ấy. Phấn đấu học hành và đi làm cho bọn nước ngoài, bây giờ lúc thì làm Sing, Mẽo nên cơ hội tiếp xúc cũng ít dần đi.

Fat Frog

Xe hơi
Nói chung lựa chọn như thế nào trong cuộc sống hôn nhân là quyết định của chính chủ thôi ạ.
Em biết có chị gái, hai vc cùng làm BIDV, khác chi nhánh. Chồng ở với một em khác, tuần vẫn về nhà hai, ba tối. Vợ ở với con gái út, con gái đầu du học. Vợ thì cặp kè lung tung, kiểu là thiếu cái gì tìm cái đó. Gia đình nhìn bề ngoài là vẫn ok. Cả chồng cả vợ đều chấp nhận sống cảnh đó.

Mr.Alo

Xe lăn
Nói chung là bội sgm thích tình cảm, chia sẻ. Mấy thằng em em đẹp trai tí nó hót cho nó đến nhà nấu cho nó ăn, rượu cho nó uống, rồi phục vụ nó hơn cả bố. Cơm no bo cưỡi, sv lại full, cia luôn 🤣
chơi thời gian đầu thôi sau nghĩ lại mới nhục

captain81

Xe tải
“ Ở trong chăn mới biết chăn có rận”

Các cụ nhà ta đúc kết ra như thế, nói một cách dễ hiểu là không có ai hoàn hảo hết, và như thế gia đình nào cũng có vấn đề riêng của gia đình đó.

Vấn đề là con người ta hay nhìn thấy điểm xấu, tiêu cực của những thứ ngay cạnh mình và nhìn thấy cái đẹp, tích cực ở phía xa bên kia. Cô này/ anh này thấy chồng/ vợ mình có vấn đề, còn chồng/ vợ người khác có rất nhiều điểm tốt. Thế là đem lòng ấm ức, chấp nhặt nhau, tích tụ rồi xung đột, rồi tan rã. Những tế bào của xã hội thật lỏng lẻo.

Và suy xét thì những yếu tố bên ngoài như của chủ tút nhắc tới cũng đều có thể là xúc tác cho phản ứng này.

Được gửi từ from captain - Otofun

Nói chung lựa chọn như thế nào trong cuộc sống hôn nhân là quyết định của chính chủ thôi ạ.
Em biết có chị gái, hai vc cùng làm BIDV, khác chi nhánh. Chồng ở với một em khác, tuần vẫn về nhà hai, ba tối. Vợ ở với con gái út, con gái đầu du học. Vợ thì cặp kè lung tung, kiểu là thiếu cái gì tìm cái đó. Gia đình nhìn bề ngoài là vẫn ok. Cả chồng cả vợ đều chấp nhận sống cảnh đó.
Thế họ không tự hỏi là sẽ dạy con thế nào hả cụ?

TorienT

Xe container
Không phải ai cũng hợp với cuộc sống hôn nhân gia đình cụ nhỉ, mọi người rất hay áp tiêu chuẩn là phải có gia đình, có con cái mới là hạnh phúc, đủ đầy, nhưng sự thật với 1 số ít người lại không như vậy. Dám nghe theo lựa chọn của bản thân đi ngược với đám đông là việc không nhiều người dám làm cụ ạ!
Một người càng có nhiều năng lực thì càng có nhiều lựa chọn. Càng có nhiều lựa chọn và đủ trí tuệ để lựa chọn thì khả năng có cuộc sống tốt càng nhiều. Vì vậy căn bản là mỗi người cần nâng cao năng lực của bản thân hơn là tìm cách đổ tại cho ai đó về cuộc đời mình.

Mr.Alo

Xe lăn
gia đình như này cố để làm gì hả cụ ,con cái nó cũng biết thừa ... hay chỉ vì cái sĩ diện bên ngoài để cả 2 cùng đóng kịch

just for fun

Xe lăn
Em nghĩ ví dụ này ko chuẩn. Phải là 1 sự việc gì mà xác suất xảy ra, quan điểm nhìn nhận của xã hội, v...v... na ná ngang nhau. Ví dụ như vào quán bia, hút thuốc.... Còn việc nữ rủ đối tác cũng là nữ đi ăn uống bàn công việc, xong đối tác thích nên đưa vào quán có tiếp viên nam ngồi cùng ôm ấp, thì ở VN em nghĩ là hiếm. Vì hiếm nên góc nhìn của xh sẽ khác. Hay là giờ việc này cũng phổ biến rồi, em lạc hậu chăng?
Thì đôi khi phụ nữ muốn kiếm tiền thì phải à ơi với đối tác nam, sếp nam chẳng hạn. Ví dụ ấy chắc là tương đương?

con dơi 141

Xe điện
"Nó" nhà em sợ hay sút luôn em hả cụ?
Cụ bảo vợ nghe bạn vừa thôi. Nó xúi em bỏ anh để nó nẫng đấy.
Không hạnh phúc đôi lúc cũng là cảm giác ảo cụ ạ, nhìn quanh thấy không bằng, không hài lòng với cuộc sống của mình nhưng có thật là đến mức ấy không thì phải suy nghĩ rất nhiều. So với xã hội thì vô cùng, lúc nào cũng thấy điểm này điểm kia không bằng người khác ạ.
Hạnh phúc là phải cùng tạo ra. Chứ nhìn chồng người vợ người lúc bóng lộn show off rồi về tủi thân trách móc hoặc chê bai thì không bao giờ hạnh phúc. Nhiều vị ly hôn vài ba bốn lần cũng có chốt được đâu. Chỉ thể hiện bản thân dễ dãi không sẵn sàng cho hôn nhân.

con dơi 141

Xe điện
gia đình như này cố để làm gì hả cụ ,con cái nó cũng biết thừa ... hay chỉ vì cái sĩ diện bên ngoài để cả 2 cùng đóng kịch
có khi họ vẫn đang hạnh phúc như vậy thì sao. Bỏ chưa chắc đã tốt hơn. Còn xé nát tài sản, con cái... Khi mà tư tưởng dễ dãi thì bỏ hay giữ không quan trọng bằng việc họ muốn ntn.

Fat Frog

Xe hơi
Gia đình này không phải vì sĩ diện ạ, mà là không ai nhường ai trong cuộc chiến chia tài sản.
Em cũng chịu không hiểu sao họ tồn tại được kiểu đó. Nhưng góc khuất của chị gái thì không mấy người biết đâu ạ, vẫn là người phụ nữ đảm đang, cán bộ quản lý giỏi của NH. Có anh chồng là bị bêu xấu.