[Funland] Hiệu ứng tiêu cực khi xung quanh xuất hiện nhiều trường hợp ly thân ly dị

con dơi 141

Xe điện
Vợ chơi với 2 cô bạn thân mà cả 2 đều ly hôn nghe có vẻ cũng rén phết các cụ nhỉ, tụi rảnh rỗi nó lại bơm tư tưởng không cần chồng vẫn sống tốt cho vợ mình thì bỏ bu, hãi hãi là :(
Cụ cặp luôn với cô bạn kia cho vợ nó sợ.

• Vodka
Reactions: dpl

duyenkhoi

Xe đạp
Nồi nào vung ấy, ly dị cũng có mặt tích cực chứ đâu phải toàn tiêu cực, hp đến từ 2 phía mà

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ly hôn đàn ông luôn ở cửa trên nên ở các gia đình có lẽ lỗi dẫn đến ra tòa do anh chồng phải trên 60%. Điển hình là vũ phu, thờ ơ, trưởng giả, gia trưởng, trăng hoa. Gần đây nhiều vụ các anh sắm đc cái xe oto là bắt đầu sắm thêm lái phụ mà ko phải vợ.

NNS

Xe ngựa
cũng có ảnh hưởng đấy, nhiều khi em thấy cũng hơi thèm thèm ạ =))

Son23

Xe buýt
Em vào đọc 1 lượt các còm ở đây xong, em mới thấy mình thật sáng suốt. Em ly hôn đã đôi năm và trừ bố mẹ, tầm 3 cô bạn thân ra, ko 1 ai biết nữa. Toàn bộ hàng xóm, đồng nghiệp, bạn bè chung...đều nghĩ em vẫn là 1 phụ nữ có gđinh bình thường. Rất cám ơn lối sống thành thị với sự tôn trọng đời sống riêng tư nên bây giờ người ta ko còn hỏi những câu hỏi liên quan đời sống cá nhân, để 1 phụ nữ đã ly hôn và nỗ lực kiếm tiền nuôi con như em không bị kì thị. Không ngại đàn ông nào đó nghĩ mình đang thiếu thốn, 1 2 câu là xong. Không lo các bà vợ dè chừng mình...Gần như cuộc sống diễn ra bình thường, là vì khi đến giới hạn, ko cố được thì ly hôn như 1 sự giải thoát.
Em đã từng đọc và nghe đàn ông ngồi với nhau khuyên nhau. Một số cụ mới chỉ nói nửa sự thật. Họ có khuyên nhau ko bỏ vợ con, nhất quyết phải giữ. Nhưng họ cũng rủ nhau có gì bên ngoài phải chùi cho khéo. Nhóm ăn chơi hợp cạ của ex em, cũng 1 bác tầm 3, 4 dòng con với 3, 4 bà, ko có vợ chính thức, 1 bác cũng ly hôn, các bác còn lại em chưa rõ. Họ bảo nhau cái bác nhiều con nhiều vợ hờ là sướng nhất, vì luôn thay đổi cảm giác mà chúng nó đều lăn ra lấy lòng.
Xã hội có người này người kia, có đàn bà quạ tha thì có đàn ông quạ mổ. Đa phần phụ nữ Á đông thế hệ 8x trở về trước, không cầm nổi cái chén quá bỏng người ta mới buông. 9x trở đi em ít chơi nên không dám có bình luận.

Mr Chun

Xe tăng
em đánh giá hội đó thua cả mấy em dịch vụ vì các em đó còn kiếm tiền về , chứ cái hội chứng tỏ bản thân bình đẳng nam nữ đó giải tán sau mấy thằng hươu vượn tí nó hót hay đôi cốc cafe là thành free ... nát
Nói chung là bội sgm thích tình cảm, chia sẻ. Mấy thằng em em đẹp trai tí nó hót cho nó đến nhà nấu cho nó ăn, rượu cho nó uống, rồi phục vụ nó hơn cả bố. Cơm no bo cưỡi, sv lại full, cia luôn 🤣

chuongxehoi

Xe hơi
Đề tài này đã nhiều bài rồi. Nói ra cứ bảo nói xấu chị em thì không nên, nhưng thời đại này cứ mang tiêu chuẩn cách sống châu Âu vào VN thì nghe không hợp. Cách đây không lâu nghe bà cô ruột nói chuyện (tất nhiên là nói có chủ ý) là ngày xưa chiến tranh bố tụi này đi bộ đội 15 năm, vài năm không thư từ gì là bình thường, ở nhà tao vẫn ở với ông bà nội, làng xóm chả điều tiếng gì vì nhiều vợ lính lắm, có gì là cả làng cả tổng biết ngay, thế mà cứ 2 năm ông về 1 lần là tòi ra đủ 5 đứa rồi lại đi chiến trường, ở nhà mẹ con đói khổ có nhau, bây giờ cũng lớn như thế. Cụ nói có ý buồn phiền về cô con gái thứ 3 dạng ly hôn (có nhõn 1 cô con gái bây giờ cũng giống mẹ, lý do chỉ là thằng chồng lương công chức chả có thêm gì, lại hay cáu bẳn ?, trong khi đó ngoài đời các anh già có, trẻ có bao đủ, suốt ngày đi du lịch trong ngoài nước tháng 2, 3 lần là bình thường), cô 3 bây giờ U60 thì tập 2 cùng ông U70 (cũng tập 2) cách nhau 13 tuổi, thì cũng gần giống với các cụ trên đây với các hội nhóm, chủ yếu là hội các bà đã ly hôn, hoặc chồng đã tạch hoặc ly thân, hội đi tập thể dục, nhảy ở công viên ( xin lỗi các chị em, tôi đặc biệt dị ứng với cái dạng này vì quá phức tạp, nên nửa kia của tôi, tôi cấm luôn, thích tập tôi mua vé đưa tận tay tập trong các phòng tập có giờ giấc đàng hoàng, chứ đây lúc 8 giờ tối, lúc 6 giờ sáng..., không mê được). Ông chồng nói mãi không được, chán và có đợt bệnh nằm viện 1 tháng con riêng bận ít để ý, nên bà vợ tập 2 phải chăm sóc và bà vợ nói luôn, ông bệnh tôi chăm, nhưng ông khỏi tôi phải được tự do, ông ấy (75 tuổi) không muốn cũng phải gật đầu, nên cứ tháng cũng 3,4 lần cái hội này đi du lịch 2,3 ngày ông ấy đành chấp nhận. Như thế để thấy thấy bây giờ quá phức tạp, không cẩn thận là "ao" ngay, không phải là trẻ nhé, U50, U60 cũng bị ấy chứ. Các cụ thấy thế nào?

Audi fan

Xe tải
Em đi tiếp khách, có mấy em út ngồi cùng ăn uống, có cợt nhả ôm ấp rượu chè tí, có phòng riêng rồi mà kb ai thấy mách vk em. Em cũng bài ngửa luôn là giờ đi khách khứa chả thằng nào mấy thằng đực rựa ngồi vs nhau ko cả. Còn anh ra xã hội kiếm 10 đồng, rơi văng tí nhưng vẫn mang về cho vk con.
Em tò mò chút. Thế nếu đặt trường hợp ngược lại, vợ cụ vì công việc phải đi tiếp khách, ăn uống, có nam tiếp viên làm tay vịn. Rồi đến tai cụ. Rồi vợ cụ bài ngửa lài giờ đi khách khứa ai chả thế, tiền vợ cụ kiếm được mang về cho gia đình con cái cả. Thì cụ thấy thế nào ạ?

Son23

Xe buýt
Em tò mò chút. Thế nếu đặt trường hợp ngược lại, vợ cụ vì công việc phải đi tiếp khách, ăn uống, có nam tiếp viên làm tay vịn. Rồi đến tai cụ. Rồi vợ cụ bài ngửa lài giờ đi khách khứa ai chả thế, tiền vợ cụ kiếm được mang về cho gia đình con cái cả. Thì cụ thấy thế nào ạ?
Nếu người vợ chỉ nội trợ hoặc kiếm ít tiền có khi phải chấp nhận. Còn nếu người vợ cũng đi làm công sở, sáng ra lo ăn uống cho con, chợ búa, tối về lo tắm giặt, bữa tối, dọn dẹp, kiểm tra bài vở hoặc tâm sự lũ con tí, con lớn thì đồng hành trường lớp, những giai đoạn nổi loạn của con..., sau hết nghe được lời kia của chồng, ưu là thẳng thắn, còn lại thì... Em thà nhận mình bị nhiễm tư tưởng bơ sữa phương tây nhưng em chịu. Đã xác định có gia đình, hai bên cùng phải tu thân, chứ ko phải cứ đàn ông là được quyền rơi vãi, và cho rằng đức tính tốt đẹp nhất của phụ nữ là hy sinh, nhẫn nhịn.

linh1999

Xe hơi
Em vào đọc 1 lượt các còm ở đây xong, em mới thấy mình thật sáng suốt. Em ly hôn đã đôi năm và trừ bố mẹ, tầm 3 cô bạn thân ra, ko 1 ai biết nữa. Toàn bộ hàng xóm, đồng nghiệp, bạn bè chung...đều nghĩ em vẫn là 1 phụ nữ có gđinh bình thường. Rất cám ơn lối sống thành thị với sự tôn trọng đời sống riêng tư nên bây giờ người ta ko còn hỏi những câu hỏi liên quan đời sống cá nhân, để 1 phụ nữ đã ly hôn và nỗ lực kiếm tiền nuôi con như em không bị kì thị. Không ngại đàn ông nào đó nghĩ mình đang thiếu thốn, 1 2 câu là xong. Không lo các bà vợ dè chừng mình...Gần như cuộc sống diễn ra bình thường, là vì khi đến giới hạn, ko cố được thì ly hôn như 1 sự giải thoát.
Em đã từng đọc và nghe đàn ông ngồi với nhau khuyên nhau. Một số cụ mới chỉ nói nửa sự thật. Họ có khuyên nhau ko bỏ vợ con, nhất quyết phải giữ. Nhưng họ cũng rủ nhau có gì bên ngoài phải chùi cho khéo. Nhóm ăn chơi hợp cạ của ex em, cũng 1 bác tầm 3, 4 dòng con với 3, 4 bà, ko có vợ chính thức, 1 bác cũng ly hôn, các bác còn lại em chưa rõ. Họ bảo nhau cái bác nhiều con nhiều vợ hờ là sướng nhất, vì luôn thay đổi cảm giác mà chúng nó đều lăn ra lấy lòng.
Xã hội có người này người kia, có đàn bà quạ tha thì có đàn ông quạ mổ. Đa phần phụ nữ Á đông thế hệ 8x trở về trước, không cầm nổi cái chén quá bỏng người ta mới buông. 9x trở đi em ít chơi nên không dám có bình luận.
Cụ này nói chuẩn, phải sống cho mình và con, ko hợp thì next, tầm này con mới là quan trọng. Những cái khác bỏ qua, chồng tốt ko sao, vớ vẩn thì ko phải tiếc.

vancy83

Xe tải
Em cũng đồng ý. Nhưng cũng sẽ có hiệu ứng ích kỷ nông nổi khi ra quyết định li hôn.
Không hạnh phúc đôi lúc cũng là cảm giác ảo cụ ạ, nhìn quanh thấy không bằng, không hài lòng với cuộc sống của mình nhưng có thật là đến mức ấy không thì phải suy nghĩ rất nhiều. So với xã hội thì vô cùng, lúc nào cũng thấy điểm này điểm kia không bằng người khác ạ.

alceste

Xe điện
Nghiêm túc mà nói thì có ạ. Ngày xưa mẹ em, kể cả bản thân em luôn quan niệm rằng phụ nữ phải nhẫn nhịn hết mức, cho dù ck có quá đáng ntn cũng fai nhịn, fai chấp nhận phải cố gắng để cho con có 1 gđ trọn vẹn. Và em cũng nghĩ rằng nếu gđ ly dị thì anh em họ hàng, rồi xã hội sẽ dị nghị, những điều đó càng làm cho mình có lý do để nhẫn nhịn.
Còn XH bây giờ, rõ ràng là ng ta dễ dàng chấp nhận chuyện ly hôn hơn, mình cũng ko đem chuyện ly hôn ra xử lý 1 cách dễ dàng, nhưng nếu sống mà khổ quá thì có nhất thiết phải cố cố và cố ko?VD Con cái nếu sống trong 1 gia đình chỉ có bạo lực cả về thể xác lẫn tinh thần, bố mẹ luôn cãi vã, ko có sự sẻ chia thì có tốt cho chúng hay ko? Ng phụ nữ bây giờ cũng đi làm, công việc cũng ko ít áp lực, thêm chuyện chăm sóc con cái, nhà cửa mà thêm áp lực xét nét từ ck, ko có sự chia sẻ, đã 1 thân 1 mình làm hết ck còn xỉa xói, ừ thì cố nhưng họ cũng đâu cố mãi dc? Ép quá lỡ họ trầm cảm rồi tự tử thì sao? Em nghĩ vậy nên giờ em sẽ lắng nghe nhiều hơn, đặt mình vào hoàn cảnh ng khác nhiều hơn. Cũng có lúc em khuyên ng khác thay đổi, cố gìn giữ gia đình, cũng có lúc là em đồng ý với họ 1 lời đề nghị ly hôn, thấy khổ quá thì vote giải tán...
Ngày xưa ít li hôn hay chia tay nhau vì định kiến xã hội, vì văn hóa của xã hội phương Đông và quan trọng nhất là kinh tế kém, rất ít người có khả năng tự làm tự nuôi con mình mà ko cần có chồng/vợ chung lưng đấu cật, hỗ trợ. Chứ em tin là tỉ lệ gia đình hạnh phúc/gia đình bất hòa hoặc gia đình vỏ bọc xưa và nay y như nhau chẳng tăng lên hay giảm đi tí nào. Nhưng kinh tế kém, đồng lương ít ỏi và định kiến xã hội khiến việc quyết định chia tay dù là hòa bình hay ko hòa bình khó hơn rất nhiều.

Giờ kinh tế khá hơn, người phụ nữ cũng độc lập kinh tế, có khả năng kiếm tiền hơn, biết quan tâm đến bản thân hơn và cái tôi cũng lớn hơn. 20 năm nay em nghĩ 100% nhà các bác ở đây kinh tế và thu nhập đều khá hơn xưa rất nhiều lần, có khả năng độc lập kinh tế, có công cụ hỗ trợ con, tự nuôi con mà không nhất thiết phải có 2 người. Thế nên việc chia tay cũng phổ biến hơn.
Các xã hội càng phát triển tỉ lệ chia tay và ko kết hôn càng lớn mà.

Chứ mình ko tin việc ko hợp nhau, ko thể nói chuyện và chia sẻ với nhau, nhưng vẫn phải sống cùng nhau thì sẽ làm con cái hạnh phúc hơn. Chị bạn mình h 45 tuổi rồi, bố mẹ cũng chia tay, chị ý kể sau khi chia tay tất cả gia đình, nhất là chị ấy và em trai thấy cuộc sống thật là thiên đường, vì đỡ ngột ngạt và khổ sở hơn hẳn.

Mr.Chem

Xe điện
Bạn đại học cùng chơi với em đã bước qua đời vợ thứ 2. Anh em ngồi nhậu cứ cà khịa khâm phục lắm....nhưng tuyệt nhiên cấm ông nào dám bắt trước theo. Đời trước của nó muốn giải tán phải mất đâu 50 củ vì cô vợ ở chung thi không ở, sống kiểu hơi quái quái nhưng ly hôn thì nhất quyết không ký, làm bên ngành và con của cốp ngành toa toa nên sau 4 năm ly thân + 50 củ và ra đi tay trắng thì ông tướng mới dứt điểm xong. Sau 1 năm thì ông làm tiếp tập hai cách 15 tủi....:D:D:D, anh em cứ bảo: vừa rút được chân từ đống mứt này không sợ dẫm tiếp à...hehe.