[Funland] Hiệu ứng mạng xã hội hay giá trị đạo đức bị đảo lộn?

Loe_hờ lú

Xe điện
Nói thật với các cụ, cái đám đoàn thanh niên này nó phong trào, cảm tính và dân túy lắm.
Kiểu làm 1 đoạn đường 2km huy động 300 thanh niên ra hay thăm hỏi cháu bé này xong chụp ảnh đăng báo và fb ấy.
Bọn nó sống ảo như mấy mẹ bán hàng online luôn.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Đi thăm và ủng hộ tiền cho một người ăn cắp thì có đáng ko nhỉ xã hội này loạn thật rồi, như thế khác nào cổ xúy cái xấu được phép tồn tại chứ. Vợ chồng chủ cửa hàng đã chịu sự trừng phạt của pháp luật rồi thế cô bé kia là nguyên nhân gây ra sự việc này thì sao không thấy ai nhắc nhở hoặc có biện pháp giáo dục mà lại thăm nom quyên góp tiền.
Vui tí : Cháu này có công trong việc phát hiện một doanh nghiệp bán hàng không rõ nguồn gốc có quan hệ với xã hôi đen mà.Cần phải được trao bằng khen.
Mấy anh chị tỉnh đoàn, thành đoàn TH quảng bá hình ảnh không đúng lúc và chưa đúng chỗ rồi. Rất tiếc :( :D

XPQ

Xe cút kít
Thưa cụ tùy quan điểm của mỗi người thôi ạ. Quan điểm của em có thể cũng động viên + răn đe em ý nhưng ko nhất thiết phải cho lên báo.

À, lên báo thì là việc của bọn cải. Chúng nó thì bới móc cả những cái lông lá trong đũng quần người ta ra để kiếm cắn. Không liên quan gì đến các thứ sạch sẽ nhân văn.

Leanh65

Xe container
Chuyện nào ra chuyện đó, cháu nó là thủ phạm ăn cắp vặt nhưng cũng là nạn nhận trẻ vị thành niên bị tống tiến bị làm nhục đến hoảng loạn, các đoàn thể thăm hỏi cái nạn nhân số 2 còn cụ thớt lại bảo là đi thăm cái thủ phạm số 1.
Giả dụ thế này, có 1 cháu bé 4 tuổi nghịch ngợm lấy trộm 1 cái bánh, chủ quán bắt được và đánh đến tàn tật. Cụ có lên án những người đi thăm hỏi cháu bé không, không chứ gì?

Tiếp theo, trường hợp cháu bé 16 tuổi lấy trộm váy, bị chủ quán bắt được và quay clip xúc phạm làm nhục + tống tiền, cụ lên án những người đi thăm hỏi.

Vậy tiêu chí của cụ về độ tuổi và mức độ bị xúc phạm/thương tật của nạn nhân là thế nào thì cụ sẽ lên án những người đi thăm hỏi nạn nhân? Tức là đến tuổi nào, mức độ xúc phạm/thương tật đến đâu thì cụ kết luận là đáng đời nó, kệ nó đi, bị như vậy là xứng đáng, không có gì đáng thương?
Vấn đề này theo em không nhỏ đâu, các cụ đừng cho là đây là lần đầu tiên và duy nhất cháu nó ăn cắp cái váy. Các cụ xưa đã có câu : ăn cắp quen tay.. 1 đứa 15-16 tuổi nếu chưa từng trộm cắp cái gì có thách tiền cũng chả giám ra shop trộm cắp như vậy. Thăm nom lên báo vô tình lại làm cháu nó nhìn nhận sai hành vi của mình. Vụ này em sợ lại làm cháu nó hành xử giống như cu công nhân đi mua bánh mỳ dạo nọ thôi. XH đứng lên thái quá, vô tỉnh cổ vũ cho những hành vi sai trái như vậy.

XPQ

Xe cút kít
yếu thế chưa bao giờ là 1 excuse cho việc vi phạm pháp luật, nó chỉ là yếu tố phụ kèm theo để xem xét! Xã hội văn minh, pháp trị thì duy lý còn xã hội hời hợt xuê xoa thì duy tình với slogan: “trăm cái lí không bằng 1 tí cái tình”! Cụ có nghĩ chính cái tư tưởng này đã kéo xã hội lùi lại!? Thấy người yếu thế thì thương, dễ nổi máu anh hùng muốn “che chở, bao bọc” nhưng những điều nhỏ vô hình chung ảnh hưởng lộn xộn đến cái đại cục! Chúng ta ai cũng muốn pháp trị, công bằng nhưng đến khi xảy ra tí chuyện với người yếu thế lại để cảm tính lấn át. Thử nhìn Sing nếu k quản lí xã hội kiểu ấy liệu có văn minh sạch sẽ, ai làm gì cũng sẽ nhớ đến cái roi mà dừng tay, ấy mới là cách công hiệu! Ra đường chúng ta chịu giao thông lộn xộn, trật tự đô thị bét bảng ấy thế nhưng đụng đến bà hàng rong thì ta lại thương bà ấy nghèo khổ, :)) Ấy là logic kiểu gì? Những ví dụ về cảm tính nhản nhản: cô bé bị chủ thuê đánh đập khi xưa thế nào? Hào Anh bị bạo hành sau ra sao?….. chắc hẳn các cụ còn nhớ! Vậy sao cứ tiếp tục cổ xuý cho việc yếu thế vậy? Từ khi nào mà nghèo khổ, bệnh tật, già yếu lại trở thành “thượng phương bảo kiếm” vậy? Mình mong muốn xã hội văn minh thì chính mình cũng phải lý tính khắt khe như giáo dục con cái ở nhà vậy! Cảm tính rồi thì sau kết quả nhận được k ra sao thì đừng than thở, đừng tiêu chuẩn kép! :)

"Cái nước mình nó thế! Nhà quê và trẻ con" - Hoàng Ngọc Hiến.

Ti diên, em vẫn thấy cần liu ý mí bác, pháp trị và pháp quyền là hai cái khái niệm khác nhau. Pháp quyền mới là văn minh bình đẳng. Ở mình thường hay lẫn lộn. Pháp trị là đòn roi lực lượng thống trị.

Chỉnh sửa cuối:

hondunruthan

[Tịch thu bằng lái]
Những thanh niên nhiều lúc cũng lạ nhỉ, cứ mặc áo xanh, đi thăm hỏi suốt, thế tiền ấy ở đâu ra ?

ITVT

Xe tải
Tuổi này dễ bị sốc và có thể dẫn đến nhiều hành vi bị lệch lạc sau này. Vớ vẩn dễ nghĩ quẩn lắm.
Ko lẽ ý cụ chủ là muốn bêu rếu tên cháu, cho cả XH phỉ nhổ mới hợp ý cụ phỏng?

buidoimiennui

Xe điện
Ăn cắp thì vẫn là con người. Nếu nó sai thì tìm cách cảm hoá. Nếu là con cháu các cụ thì các cụ sẽ nghĩ khác thôi.

Vị thánh nào cũng có một quá khứ. Tên tội đồ nào cũng có một tương lai!

HUMMER H2 SUV

Xe container
Cá nhân em thấy việc đi thăm, động viên, khuyên bảo trường hợp này là bình thường và rất nên.
Giúp em ổn định tâm lý và nhìn nhận ra sai lầm của mình, tránh những tiêu cực sau này.

Xolabaque

Xe tăng
Đi thăm và ủng hộ tiền cho một người ăn cắp thì có đáng ko nhỉ xã hội này loạn thật rồi, như thế khác nào cổ xúy cái xấu được phép tồn tại chứ. Vợ chồng chủ cửa hàng đã chịu sự trừng phạt của pháp luật rồi thế cô bé kia là nguyên nhân gây ra sự việc này thì sao không thấy ai nhắc nhở hoặc có biện pháp giáo dục mà lại thăm nom quyên góp tiền.
Vui tí : Cháu này có công trong việc phát hiện một doanh nghiệp bán hàng không rõ nguồn gốc có quan hệ với xã hôi đen mà.Cần phải được trao bằng khen.
Sau vụ thăm hỏi này lại có ối chú chửi thầm đứa nào tham mưu việc thăm hỏi này...
Klq, nhưng làm em nhớ lại thái độ khúm núm của anh phó thị trưởng khi đến thăm con gái của thượng thư bộ công sau lễ hội âm nhạc năm nào ấy nhỉ...

kilo11

Xe máy
Phải thế thì mới phá được án chứ, xưa có câu tiễn nhịn nhục nếm phân chứ giờ hơi khó, em dự là sau vụ này nhân rộng lên tổng thanh tra toàn quốc rà soát , thắt chặt bán hàng online do trốn thuế nhiều quá.

vanhung8668

Xe tải
Cùng chung quan điểm , ko phải cứ nghèo là được đặc cách
Các cụ dạy rồi "đói cho sạch rách cho thơm "
Ai nghèo cũng đi làm vậy thì xã hội loạn ah

Tommytep

Xe tăng
Em thấy việc thăm hỏi là rất bình thường, HHH đến thăm cũng rất bt vì là tiền của anh ta, câu view hay câu like là việc của anh ta, đoàn thể đến thăm hỏi 1 đứa trẻ vị thành niên là nạn nhân của 1 vụ hành hạ tống tiền cũng hoàn toàn bình thường, có điều báo chí đưa nhiều thì có người thấy phản cảm. Nhiều cụ ở đây nói chắc như đinh rằng lần này cháu nó lỡ thì chứng tỏ có nhiều lần khác? Ai dám chắc? Có điều em thấy con bé khá biết điều, gia đình cháu nó nghèo nhưng cũng rất biết điều: tự giác mang đồ tới trả, xin lỗi và bồi thường, thậm chí với cái giá quá cao. Có thể hành vi ăn trộm là bốc đồng nhất thời ko kìm nén đc thái độ cầu thị của cháu về sau là chấp nhận đc rồi. Một đứa nếu chuyên ăn cắp vặt liệu nó có sợ hãi đến vậy khi bị phát hiện?! Tóm lại em thấy gia cảnh nhà cháu bé đáng thương, hành vi của nó đáng trách nhưng cháu nó đã nhận hậu quả và bài học, hãy để cho cháu nó và gia đình được yên sau chuyện ồn ào này!

slaz8

Xe ba gác
"Khóc" cho hơn chục con chó, Hay live đi thăm.. kẻ cắp là để PR thui. Để cho thiên hạ thấy cái "đạo đức", còn thật / giả em nhường cụ dưới

slaz8

Xe ba gác
Thực ra cộng đồng mạng thương cảm cho hoàn cảnh, và sự tổn thương của cháu gái do chủ shop gây ra quá thôi. Chứ nếu chủ shop xử lý chuẩn mực thì chẳng ai thương cả.
thế những hệ lụy cháu gái là nguyên nhan chính gây bộc phát tính xấu cảu chủ shop thì ai thương?
con người nếu đã công bằng thì cũng cần pahri phân biệt nguyên nhân chứ nhỉ? chả có nhẽ cứ nghèo là được phép đi ăn cắp?

poiuy

Xe ba gác
Điều không ổn ở đây là cái gì cũng quy ra tiền. Thăn hỏi động viên không có gì sai nhưng quá nhiều người cho tiền đến mức người ta phải cho bớt đi. Tương tự như thế, để giúp đỡ người bị lũ lụt, chả biết làm thế nào nên đem tiền đưa cho văn nghệ sĩ để họ phát ào ào cho xong chuyện.

bimbim1976

Xe điện
Em nghĩ nó là trẻ con chưa nhận thức được hành vi của mình, đang ở tuổi bắt đầu trường thành nên tâm sinh lý chưa định hình.
Nhưng vấn đề ở chỗ cháu nó đã biết sai trái và nghe theo gia đình đến nhận lỗi. Các cụ nhà mình có câu: ' đánh kẻ chạy đi chứ k ai đánh người chạy lại' là thể hiện tinh thần nhân văn, tha thứ, vị tha buông bỏ cho những người biết hối lỗi quay đầu, xã hội cũng đã từng đón nhận những phạm nhân mãn hạn tù cải tạo xong để trở về cuộc sống, làm lại cuộc đời, vậy hà cơ gì ko cho cháu nó 1 cơ hội.
Em nghĩ đây cũng là sự qan tâm, cũng là sự động viên sau những tổn thương sang chấn tâm lý bị bạo hành khi nhận lỗi còn bị đánh đập dã man như thế.
Em hoàn toàn thấy bình thường và ủng hộ, ở đời ai cũng có lúc sai lầm và cần được thứ tha, có như thế xh mới phát triển theo hướng tích cực và nhân văn được.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Vụ thăm hỏi này em cũng thấy hơi bị lố, kể cả có lấy lý do là thăm trẻ bị hành hung với bị sỉ nhục, ko liên quan gì đến vụ trộm cắp em vẫn thấy nó sai sai ở đâu. Tha thứ, bao dung nhưng ko ủng hộ tán thành được, tuổi này dễ có suy nghĩ lệch lạc tưởng rằng mình làm đúng, đc tán dương, trong khi truyền thống ng Việt Nam từ xưa đến nay vẫn gìn giữ " giấy rách vẫn giữ lấy lề" , " Đói cho sạch rách cho thơm, phẢi là con em, em còn đánh cho tướt xác ấy, bố mẹ ngày xưa vẫn dậy dỗ vậy đấy mới nên đc người, ko thẩm nổi vụ thăm hỏi thành tích này. 1 đứa trẻ nghèo ko phải đi lấy đồ ăn thức uống tránh đói, mà đi ăn cắp để trưng diện, khi mẹ còng lưng ra làm nuôi 6 miệng ăn, thật sự quá buồn. Tuổi này biết nhận thức gia đình, địa vị, hoàn cảnh của mình ntn rồi, là đứa trẻ ngoan nó sẽ ko đua đòi vậy. Khoan nói việc sai trái hay lỡ lầm

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Sau vụ thăm hỏi này lại có ối chú chửi thầm đứa nào tham mưu việc thăm hỏi này...
Klq, nhưng làm em nhớ lại thái độ khúm núm của anh phó thị trưởng khi đến thăm con gái của thượng thư bộ công sau lễ hội âm nhạc năm nào ấy nhỉ...
Cụ đừng bịa chuyện. 7,5 tr đấy ạ. Biết thì nói, k biết mà cứ bịa ra để câu view thì khác gì mấy kẻ như Huấn đâu.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng phần sau