[Funland] Hiệu ứng mạng xã hội hay giá trị đạo đức bị đảo lộn?

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Đi thăm và ủng hộ tiền cho một người ăn cắp thì có đáng ko nhỉ xã hội này loạn thật rồi, như thế khác nào cổ xúy cái xấu được phép tồn tại chứ. Vợ chồng chủ cửa hàng đã chịu sự trừng phạt của pháp luật rồi thế cô bé kia là nguyên nhân gây ra sự việc này thì sao không thấy ai nhắc nhở hoặc có biện pháp giáo dục mà lại thăm nom quyên góp tiền.
Vui tí : Cháu này có công trong việc phát hiện một doanh nghiệp bán hàng không rõ nguồn gốc có quan hệ với xã hôi đen mà.Cần phải được trao bằng khen.

Đi thăm và ủng hộ tiền cho một người ăn cắp thì có đáng ko nhỉ xã hội này loạn thật rồi, như thế khác nào cổ xúy cái xấu được phép tồn tại chứ. Vợ chồng chủ cửa hàng đã chịu sự trừng phạt của pháp luật rồi thế cô bé kia là nguyên nhân gây ra sự việc này thì sao không thấy ai nhắc nhở hoặc có biện pháp giáo dục mà lại thăm nom quyên góp tiền.
Vui tí : Cháu này có công trong việc phát hiện một doanh nghiệp bán hàng không rõ nguồn gốc có quan hệ với xã hôi đen mà.Cần phải được trao bằng khen.
Chẳng biết nói sao, mong cháu nó sau lần này sẽ ngoan thực sự, không phải chỉ "ngoan ở nhà"

Studer

Xe tăng
Đồng ý với thớt , CĐM rất cảm tính và nhiều lúc che mờ lý trí , từ lên đồng tập thể là chính xác trong trường hợp này , điều gì thiếu chừng mực đều hỏng , chủ shop Mai Hương cũng vậy thôi

XPQ

Xe cút kít
Xã hội ta thì xưa nay vẫn sẵn có sự quan tâm thông cảm với những người yếu thế.
Xã hội ta cũng luôn sẵn sàng tha thứ bao dung.

Trong tình huống này, em chả thấy vai trò gì của moạng xõa hội. Cũng không thấy có gì là đảo lộn cả.

nguyenx

Xe điện
Không làm khổ nhục kế sao bắt được bọn chúng. Trước có anh gì xxx còn lập hẳn đường dây để bắt bọn buôn cái chết trắng.

Dan du an

Xe ba gác
Việc thăm hay không em không bình luận vì đó là quyền của người đi thăm. Trong trường hợp thăm vào giờ làm việc và phong bì thì cần cân nhắc. Nếu tiền cá nhân bỏ ra thì cũng lại là quyền của họ, họ muốn tặng/biếu/cho ai kể cả cướp giết hiếp hay tử tù đều ngoài phạm trù để dân mạng bàn tán. Nhưng nếu sử dụng tiền của tập thể thì đó lại là vấn đề khác. Em chỉ dám nói thế thôi, tuỳ các cụ phân tích ạ.

tranmanhha

Xe điện
Các đoàn thể đến thăm cháu bé với mục đích thăm hỏi người bị hại. Ở đâu các tổ chức đoàn thể chả làm thế.
Nhưng đua lên báo chí rùm beng cũng không hay lắm, dễ bị hiểu sai lệch tính chất giáo dục.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng

Trong tình huống này, em chả thấy vai trò gì của moạng xõa hội. Cũng không thấy có gì là đảo lộn cả.
Thưa cụ tùy quan điểm của mỗi người thôi ạ. Quan điểm của em có thể cũng động viên + răn đe em ý nhưng ko nhất thiết phải cho lên báo.

Em rút kinh nghiệm rồi, không lên đi ngược sóng với số đông. Nên em ngồi xem thôi :)).

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ tùy quan điểm của mỗi người thôi ạ. Quan điểm của em có thể cũng động viên + răn đe em ý nhưng ko nhất thiết phải cho lên báo.
Lên Báo là việc của thằng Báo chứ cụ nhỉ? Hay anh Thanh mua bài ah?

dtrung

Xe điện
Chuyện nào ra chuyện đó, cháu nó là thủ phạm ăn cắp vặt nhưng cũng là nạn nhận trẻ vị thành niên bị tống tiến bị làm nhục đến hoảng loạn, các đoàn thể thăm hỏi cái nạn nhân số 2 còn cụ thớt lại bảo là đi thăm cái thủ phạm số 1.

Belat Missan

Xe điện
Tùy cách cụ nhìn nhận thôi.
Em thấy ko vấn đề, miễn là đừng có live hay cười trên mặt báo là đc. :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Giả dụ thế này, có 1 cháu bé 4 tuổi nghịch ngợm lấy trộm 1 cái bánh, chủ quán bắt được và đánh đến tàn tật. Cụ có lên án những người đi thăm hỏi cháu bé không, không chứ gì?

Tiếp theo, trường hợp cháu bé 16 tuổi lấy trộm váy, bị chủ quán bắt được và quay clip xúc phạm làm nhục + tống tiền, cụ lên án những người đi thăm hỏi.

Vậy tiêu chí của cụ về độ tuổi và mức độ bị xúc phạm/thương tật của nạn nhân là thế nào thì cụ sẽ lên án những người đi thăm hỏi nạn nhân? Tức là đến tuổi nào, mức độ xúc phạm/thương tật đến đâu thì cụ kết luận là đáng đời nó, kệ nó đi, bị như vậy là xứng đáng, không có gì đáng thương?

SPL

Xe container
Xem clip nó khóc lóc van xin tội quá, 16 tuổi nhiều khi nhận thức còn lơ ngơ.
E ngày xưa tuổi đó cũng ăn trộm 10.000đ của bố mẹ bị tóm được oánh cho gần chết. Nhưng nghèo quá, đi học với các bạn các bạn hay rủ ăn vặt, mình ko mời lại được lần nào thế là về ăn trộm. Lần đó e bị đánh kinh lắm vì e nổi tiếng ngoan ngoãn. Sau lần đó tính cách e trở lên lầm lì ít nói và ko bao giờ khóc khi bị đánh. Sau trưởng thành e thề về tiền bạc ko bao giờ xin bố mẹ bất cứ một đồng nào dù là nhỏ nhất và đúng là như thế thật dù có lúc làm ăn nợ đầm đìa và bị cả xhd truy lùng.
Cụ làm thế lại không được rồi, có vay có trả chứ sao lại trốn, sống không phải nợ ai, lỡ đã nợ thì phải cố mà trả, đời em chưa nợ ai 1 đồng nhưng toàn bị quỵt vì dễ tính quá, nói thẳng là thương người, tiền thuê xe có thằng nợ cả năm, đến tiền nộp phạt nguội 8 củ em cũng phải ứng trước

Studer

Xe tăng
Ứng xử không chừng mực với hành vi trộm váy , chủ shop Mai Hường bị lên án và đang phải trả giá
Thiếu nữ bị bạo hành tàn tệ trước hành vi ăn cắp nhỏ , được cộng đồng và luật pháp bao dung , cái đó cũng dễ hiểu và chấp nhận
Chỉ có điều , sự việc đi quá đà đều gây ra tác dụng ngược . Báo chí mặc sức khai thác đề tài , các nhà hảo tâm , thi nhau tài trợ , rồi mẹ cháu bé dùng tiền tài trợ này tặng bớt nhà chùa để thấy rằng họ không tham ...vv
Mọi chuyện bắt đầu đi quá giới hạn là vậy

À mà thôi , em không nên đi quá sâu vào chuyện này nữa , vài hôm nữa nó sẽ qua đi rồi lại có chuyện khác thế vào thôi

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container

Em đồng quan điểm này. Cần tách bạch sự việc chứ k nên đánh đồng rồi lu loa lên. Ở tuổi này, những mất mát về tinh thần cần được XH bao dung, vị tha thay vì vùi dập. Nếu sau này cháu nó không thay đổi, tái phạm ở mức nghiêm trọng hơn chẳng hạn.....đã có pháp luật xử lí.

LuckyCar

Xe container
Thăm hỏi thì ok vì cháu nó còn là vị thành niên, còn tặng tiền thì rõ là dở .

SPL

Xe container
Ai bảo cụ là e ko trả, e làm ở dưới Quảng Ninh thời năm 2010 thi công cái cục thuế.
Làm xây dựng thì hồ sơ nghiệm thu thanh toán nó lâu, mình thuê thầu phụ địa phương đến hạn trả nhưng mình chưa kịp thanh toán thì bọn nó cho xã hội đen lùng ngay.
E đang ngồi văn phòng mà mấy thằng nó đến kề cả kiếm vào cổ, sau e phải đi vay mượn để trả thế là nợ đầm đìa nhưng dứt khoát vẫn tìm cách xoay xở chứ ko xin gia đình một đồng nào.
Ý e là như vậy còn quan điểm nợ nần e xuyên suốt có nợ phải trả, nợ tiền trả tiền, nợ tình trả tình, nợ máu trả máu.
Thì cụ nói NỢ ĐẦM ĐÌA, XHĐ truy lùng đó thôi, nếu không trốn thì ai truy lùng chứ, cụ nói thế thì em biết vậy chứ em có nói hơn đâu

nguyentoan.uct

Xe điện
1 Thằng giang hồ mạng chuyên nói đạo lý, đi thăm cho tiền 1 đứa ăn cắp vặt, báo chí thì thi nhau đăng mạnh thường quân an ủi, ủng hộ nữ sinh trong sáng. Haivl