[Funland] Hiệu trưởng: Đừng để sinh viên ngành y "ôm gối ngủ ở quê nhà"!

greenbanana

Xe buýt
sv ngành y nói riêng các ngành khác nói chung mới chỉ là những người học việc (lí thuyết và rất ít thực hành) nên ko thể nào đủ trưởng thành về nghề để có thể tham gia tuyến đầu trong việc trực tiếp làm việc với loại bệnh truyền nhiễm hết sức nguy hiểm này. Nguy hiểm do chúng ta chưa hiểu hết về độc tính (tỉ lệ chết), chưa có thuốc chữa, chưa có vaccin.
Thế nên nếu HT của trường này mà nói vậy thì thấy rằng ông này quá coi thường mạng sống của sv và những người bệnh. Nên cho các bạn ấy làm quen với những loại bệnh mà chúng ta rõ trước.
Nếu là con cháu các cụ học y thì các cụ có đồng tình với ý kiến của ông HT này?

phongnq

Xe tải
Có mỗi việc đọc bài để hiểu ý ông hiệu trưởng là gì mà 99% các cụ éo đọc. Xong đi tranh luận chuyện ở đâu vậy?

freechoice

Xe tăng
Không, em miễn. E xem mợ bằng tài ngôn ngữ cộng thêm nhiệt tình cách mạng vô bờ bến đang vật nhau với mấy chục cụ thấy vui lắm.
Cụ không có đóng góp gì thì đề nghị cụ giữ im lặng hoặc đi ra. Cám ơn cụ.

faceid15

Xe buýt
Tự nguyện đi chống dịch chả liên quan mie gì đến việc đi hay nghỉ học cả. Nghỉ học giúp các cháu toàn tâm vào làm việc tình nguyện đấy. Ra ngay bệnh xá, bệnh viện đăng kí ghi tên vào danh sách dự bị, trình thẻ SV ra, già rơ cho đi trước.

freechoice

Xe tăng
Mời các cụ cho ý kiến.
Em gái có bộ đồ bảo hộ chất quá. Em lập thread cũng chỉ mong các em con nông dân được trang bị cơ bản khi đi vào vùng dịch. Ít nhất cũng phải được cái khẩu trang bình dân như em gái kia đang sử dụng.

tobe

Xe tải
Thread lập ra để các đối tượng là sinh viên ngành y, phụ huynh các em và mọi người lên tiếng. Yêu cầu cụ đọc kĩ lại thread.
Dưới góc độ sinh viên: chúng nó có tình nguyện làm thì cũng phải đảm bảo chế độ ăn, uống, ngủ, nghỉ, bảo hộ...
Bố mẹ là nông dân cóp nhặt từng đồng cho con thuê nhà trọ để mà đi tình nguyện?
Cụ không hiểu rồi. Những dịp thế này, em nào xung phong, xông pha tình nguyện đi làm thì vừa có kinh nghiệm mà sau này sẽ có cơ hội việc làm rộng mở hơn. Còn so đo tính toán nhiều sau khả năng thất nghiệp cao. Giống như khi đi làm, chịu khó làm việc thì khả năng thăng tiến cao hơn. Mọi việc đều phải có sự đánh đổi cả

freechoice

Xe tăng
Cụ không hiểu rồi. Những dịp thế này, em nào xung phong, xông pha tình nguyện đi làm thì vừa có kinh nghiệm mà sau này sẽ có cơ hội việc làm rộng mở hơn. Còn so đo tính toán nhiều sau khả năng thất nghiệp cao. Giống như khi đi làm, chịu khó làm việc thì khả năng thăng tiến cao hơn. Mọi việc đều phải có sự đánh đổi cả
Cái "so đo tính toán" là cụ tìm thấy nó ở chỗ nào đấy?

freechoice

Xe tăng
Cái trò "xông pha tình nguyện" mà cụ nói nó phù hợp nhất đối với loại "cán bộ phong trào" thôi. Đội đấy đắp chăn hô xung phong với làm bánh vẽ thì được, chứ làm thì chưa chắc đã hay đâu.
Còn cái cơ hội việc làm của 1 bác sỹ nó phụ thuộc vào thứ nhất là năng lực, thứ 2 là tiền.

freechoice

Xe tăng
Có đi "tình nguyện" đi chăng nữa thì cũng phải có tiền để phục vụ những nhu cầu tối thiểu của 1 con người như ăn uống ngủ nghỉ đi lại. Phần lớn các em nhà nghèo, xin bố mẹ từng đồng lại còn xúi các em đi làm tình nguyện.

xe mo cau

Xe buýt
Cháu sv nào khôn thì xung phong đi chống dịch. Nó sẽ là điểm cộng cực lớn cho các cháu sau này.

freechoice

Xe tăng
Cháu sv nào khôn thì xung phong đi chống dịch. Nó sẽ là điểm cộng cực lớn cho các cháu sau này.
Thread đang bàn đến vấn đề sinh viên nếu đi chống dịch thì được trang bị cái gì, đáp ứng nhu cầu tối thiểu của cuộc sống ra sao và chế độ khi có rủi ro thế nào. Những cái đó chỉ có thể mua bằng tiền không thể mua bằng "điểm cộng". Đây không phải thread xui "khôn" các cháu.
Cụ lạc đề rồi đấy.

Chỉnh sửa cuối:

LeHoang_Tx

Xe điện
Có đi "tình nguyện" đi chăng nữa thì cũng phải có tiền để phục vụ những nhu cầu tối thiểu của 1 con người như ăn uống ngủ nghỉ đi lại. Phần lớn các em nhà nghèo, xin bố mẹ từng đồng lại còn xúi các em đi làm tình nguyện.
VN đến giờ có thể nói đã và đang phòng chống dịch Covid-19 rất tốt mà lực lượng ngành y là chủ lực.
Khi dịch lan rộng, thiếu nhân lực thì bổ sung ở đâu, như thế nào? Không điều động, sử dụng sinh viên ngành y chẳng nhẽ sử dụng người ngoài ngành a?
Còn về chế độ cho sinh viên tham gia phòng chống dịch cụ có thông tin gì chưa? hay cứ chỉ kêu gào là phải có tiền ... thôi!

tobe

Xe tải
Em nghĩ cũng không phải bắt buộc đâu ạ mà là cổ vũ, tự nguyện là chính. Tất nhiên vì sự việc chưa xảy ra nên không ai biết rõ là trang bị những gì nhưng nếu để thiếu thốn trang thiết bị cơ bản thì cả làng Facebook nó đã đồn ầm ĩ lên rồi. Bạn nào tình nguyện đi thì đã phải chuẩn bị sẵn mọi tình huống xấu nhất, có nguy hiểm nhưng cái được chính là kinh nghiệm và cơ hội việc làm sau này. Còn bạn nào không đi thì thôi nhưng sau đi xin việc chả biết làm gì, không được nhận thì ráng mà chịu, đừng kêu là người ta đòi hỏi kinh nghiệm mà mình không đáp ứng được. Ví như trong chuyên mục Việc tử tế ở Chuyển động 24h, nhiều người tự bỏ tiền nhà đi làm từ thiện vì người ta muốn thế chứ có ai bắt, mình không làm được không có nghĩa người khác không làm được. Bạn sinh viên y nào không muốn làm thì cứ trình bày rõ ràng chắc cũng chả ai đem quân đến nhà lôi đi đâu ạ