Hiện tượng òa ga ở Matiz 2.

ttx82

Xe tải
Xe e đang bị tình trạng òa ga, nhất là lúc vào côn thay đổi số, đi ko điều hòa còn đỡ chứ có điều hòa thì tình trạng trầm trọng hơn, nhiều khi nổ to, ồn khó chịu quá các cụ ạ, e mang ra thợ thì bảo phải thay cục van không tải. Các cụ có kinh nghiệm xử lý giúp e, hoặc cụ nào có van không tải để lại e, e thay luôn. Thanks các cụ.

Dã Quỳ

Xe máy
xe cụ giống hệt xe em

Dã Quỳ

Xe máy
em không biết nhiều về xe nên cũng không dám động đến. Với lại nó cũng không ảnh hưởng gì, chỉkhos chịu khi nghe thấy thôi ~X(

ABCZ13

Xe tải
Hê hê giống xe e, e thay van ko tải rồi nhưng vẫn bị :(. Thế là e kệ bu nó, ấy vậy mà có lúc nó lại tự hết chạy rất ngon nhưng có lúc lại bị lại :D. Hạn chế tình trạng này cụ thử cách của e xem, khi chuyển số cụ đừng vút ga cao và lâu quá, đẩy số nhanh tay và nhả côn nhanh tí. Hoặc cụ đi 2 ga khi chuyển số, vút ga lên rồi hơi nhả ga rồi lại ga nhẹ lại sau đó mới nhả ga chuyển số :D. Nói thì dài dòng nhưng thao tác nhanh lắm. Bệnh này bị rõ nhất từ số 1lên -2-3-4 còn 4 lên 5 ít bị.

taitv

Xe đạp
Hê hê giống xe e, e thay van ko tải rồi nhưng vẫn bị :(. Thế là e kệ bu nó, ấy vậy mà có lúc nó lại tự hết chạy rất ngon nhưng có lúc lại bị lại :D. Hạn chế tình trạng này cụ thử cách của e xem, khi chuyển số cụ đừng vút ga cao và lâu quá, đẩy số nhanh tay và nhả côn nhanh tí. Hoặc cụ đi 2 ga khi chuyển số, vút ga lên rồi hơi nhả ga rồi lại ga nhẹ lại sau đó mới nhả ga chuyển số :D. Nói thì dài dòng nhưng thao tác nhanh lắm. Bệnh này bị rõ nhất từ số 1lên -2-3-4 còn 4 lên 5 ít bị.
Ý cụ này hay nè....Xe mình cũng thay cục ko tải, nhưng vẫn bị...chạy theo cách của cụ thì ok hơn....Hơi khó chịu, nhưng kệ nó đi. xe cỏ mà.

zezocool15

Xe tải
Hẹ xe e thỉnh thoảng bị. Bệnh này chắc xe nào cũng bị

quang102

Xe tăng
Xe mình ko bị, may thế :))

Website
tuantattoostudio.com
Xe e đi nhiều khi hơi cà giật, ga nổ to nhỏ ko đều, tiếng máy hơi ồn ( cam cò nghe hơi lọc xọc và to ) , cái vụ này của e là bệnh gì và có chỉnh được ko các bác nhể

ttx82

Xe tải
chuẩn đấy cụ.

javelin8900

Xe hơi
Các cụ đã xử lý xong chưa. Mình vừa mua matiz2 2012 hồi tháng 6/2015. Bị buôn vườn nó mông má tút tát qua mặt mình được, mặc dù đã qua 1 fiat tempra, đang sở hữu 1 vinaxuki 7 tạ. Bực mình, tự mày mò tìm hiểu, cuối cùng thay bù ga, chế ống canh bù ga, thay cảm biến nhiệt két nước, các cụ không nhầm với cảm biến nhiệt táp lô nhé , sơn lại cổ hút, bướm ga, rà soát lắp ráp đúng chỉ số cầu chì. Thay 3 bugi loại gì gì mà kim bắn lửa nó tí xíu chạy mãi không phải lau chùi á, thay luôn bộ dây fin. Kết quả được 99,9%. Mình làm điện thoại mà tự xử hết chưa đến 1tr mà xe đã tạm êm ấm. Nó còn bị sôi két nước, máy nóng vù. Kết luận, các cụ cứ thay thằng bù ga và canh cho nó, các cụ có xèng thì chơi xịn, mình không có xèng chơi luôn rẻ, giống bù ga vinaxuki 7 tạ luôn. Các cụ thay luôn cảm biến nhiệt độ két nước là sẽ ổn, các cụ lưu ý cho, các jack nối matiz rất hay bị oxy hoá, trời lành lạnh là nó tiếp xúc kém, cần vệ sinh sạch. Theo mình hiểu ma2 không có cảm biến oxy mà hộp đen lấy dữ liệu từ cảm biến khí nạp, cảm biến nhiệt két nước để điều khiển cảm biến phun xăng. Quạt két nước không chạy cũng do cảm biến nhiệt két nước này, là một trong những nguyên nhân gây sôi nước đấy. Mình đưa ra kinh nghiệm khi chính tay xử lý xe mình, cụ nào biết hơn xin chia sẻ chứ đừng chê nhé! Xe các cụ oà ga vậy tốn xăng lắm. Mình bị mà tiền xăng chết ngất, xử xo g đổ 300k đưa đón con đi học cả tháng.

Chỉnh sửa cuối:

javelin8900

Xe hơi
Cụ nào ở Nghệ An mà bị oà ga đến mình xử cho, mua linh kiện mình chỉ chỗ mua, làm free miễn phí giao lưu anh em nhé. Nói chung bọn Deawoo nó hao hao nhau nên xử tuốt, các cụ huyện xa, mình có chỗ nghỉ miễn phí luôn nhá. Khi đi các cụ có đồ nghề gì nên kèm theo vì mình có vài cái tua vít mỏ lết thôi.

ABCZ13

Xe tải
Các cụ đã xử lý xong chưa. Mình vừa mua matiz2 2012 hồi tháng 6/2015. Bị buôn vườn nó mông má tút tát qua mặt mình được, mặc dù đã qua 1 fiat tempra, đang sở hữu 1 vinaxuki 7 tạ. Bực mình, tự mày mò tìm hiểu, cuối cùng thay bù ga, chế ống canh bù ga, thay cảm biến nhiệt két nước, các cụ không nhầm với cảm biến nhiệt táp lô nhé , sơn lại cổ hút, bướm ga, rà soát lắp ráp đúng chỉ số cầu chì. Thay 3 bugi loại gì gì mà kim bắn lửa nó tí xíu chạy mãi không phải lau chùi á, thay luôn bộ dây fin. Kết quả được 99,9%. Mình làm điện thoại mà tự xử hết chưa đến 1tr mà xe đã tạm êm ấm. Nó còn bị sôi két nước, máy nóng vù. Kết luận, các cụ cứ thay thằng bù ga và canh cho nó, các cụ có xèng thì chơi xịn, mình không có xèng chơi luôn rẻ, giống bù ga vinaxuki 7 tạ luôn. Các cụ thay luôn cảm biến nhiệt độ két nước là sẽ ổn, các cụ lưu ý cho, các jack nối matiz rất hay bị oxy hoá, trời lành lạnh là nó tiếp xúc kém, cần vệ sinh sạch. Theo mình hiểu ma2 không có cảm biến oxy mà hộp đen lấy dữ liệu từ cảm biến khí nạp, cảm biến nhiệt két nước để điều khiển cảm biến phun xăng. Quạt két nước không chạy cũng do cảm biến nhiệt két nước này, là một trong những nguyên nhân gây sôi nước đấy. Mình đưa ra kinh nghiệm khi chính tay xử lý xe mình, cụ nào biết hơn xin chia sẻ chứ đừng chê nhé! Xe các cụ oà ga vậy tốn xăng lắm. Mình bị mà tiền xăng chết ngất, xử xo g đổ 300k đưa đón con đi học cả tháng.
Cụ này cũng thuộc dòng lọ mọ vậy ra nhập hội nhà mình là chuẩn rồi :D

thanhtb

Xe tải
Cụ nào ở Nghệ An mà bị oà ga đến mình xử cho, mua linh kiện mình chỉ chỗ mua, làm free miễn phí giao lưu anh em nhé. Nói chung bọn Deawoo nó hao hao nhau nên xử tuốt, các cụ huyện xa, mình có chỗ nghỉ miễn phí luôn nhá. Khi đi các cụ có đồ nghề gì nên kèm theo vì mình có vài cái tua vít mỏ lết thôi.
Nghệ An, cụ ở chộ mô đó?

javelin8900

Xe hơi
Cụ này cũng thuộc dòng lọ mọ vậy ra nhập hội nhà mình là chuẩn rồi :D
Đi tàu ngầm trong 4rum, bị xong thấy các cụ bị nên chia sẻ thôi cụ ạ! Nhà còn con siêu xe này độ thêm màn android cho nó bắt wifi hát cả ngày

adng

Xe điện
con xe ở quê em còn bị kì lạ hơn.
Bật chìa khóa, đèn check sáng rồi tắt như thường lệ.
Nổ máy đèn check không sáng.

Xong máy kêu to tua máy cao.

Em tháo cục bù ga ra; vặn đầu côn ra cho nó khít vào đóng kín thì máy rất êm.
Tắt máy. Đề máy vẫn rất êm.

Đi ngủ.

Sáng hôm sau dậy, nổ máy thì lại tua máy cao vút như cũ.

Cắm OBD nối chân A với C không có lỗi gì cả.

Nhà có mấy con van không tải; thay con nào vào cũng dính như thế. Tháo cọc ắc quy để reset vẫn thế.

Giờ xử lý sao đây?

@dministrator

Xe đạp
Cụ vệ sinh lại cái van không tải với reset ecu xem nhe

hph@

Xe tải
Xe em hay bị khi từ 1 lên 2, từ 3 về 2,em kệ b nó, nghe lâu thành quen, cũng có hôm không thấy bị