Hiện tượng òa ga ở Matiz 2.

Hoàng anh cpqn

Xe hơi
Nhân có bài của cụ này e cũng xin hỏi các cụ chút vk2 matit3 của e bị bệnh ga năg ti k đều máy k tròn lúc to lúc nhỏ và đi thì tốn nhiên liệu.còn lúc đi thì bình thường k thấy rồ ga hay lịm đi e đã thay van k tải vệ sinh bép phun thay lọc xăng các cảm biến gió đã vệ sinh mà k đc

javelin8900

Xe hơi
con xe ở quê em còn bị kì lạ hơn.
Bật chìa khóa, đèn check sáng rồi tắt như thường lệ.
Nổ máy đèn check không sáng.

Xong máy kêu to tua máy cao.

Em tháo cục bù ga ra; vặn đầu côn ra cho nó khít vào đóng kín thì máy rất êm.
Tắt máy. Đề máy vẫn rất êm.

Đi ngủ.

Sáng hôm sau dậy, nổ máy thì lại tua máy cao vút như cũ.

Cắm OBD nối chân A với C không có lỗi gì cả.

Nhà có mấy con van không tải; thay con nào vào cũng dính như thế. Tháo cọc ắc quy để reset vẫn thế.

Giờ xử lý sao đây?
Xe mình dùng máy check 100 tr không có lỗi gì. Xoá lỗi vẫn bị. Mai cụ đi mua cảm biết nhiệt két nước thay phát đi. Đèn check cũng giống ce cụ.

javelin8900

Xe hơi
Nhân có bài của cụ này e cũng xin hỏi các cụ chút vk2 matit3 của e bị bệnh ga năg ti k đều máy k tròn lúc to lúc nhỏ và đi thì tốn nhiên liệu.còn lúc đi thì bình thường k thấy rồ ga hay lịm đi e đã thay van k tải vệ sinh bép phun thay lọc xăng các cảm biến gió đã vệ sinh mà k đc
Cái này là bệnh oà ga đó cụ, cụ xử lý như cách mình đã nói ở trên nhé.

javelin8900

Xe hơi
Reset acu là tháo cọc acquy hoặc rút cầu chì tổng sau 3-5 phút lắp lại, vào cắm chìa khoá, vặn chìa đạp ga mấy cái, chờ đèn check tắt. Lặp lại 3 lần. Ok, xong reset cơm. Riêng mình chơi luôn kiểu này cho nhanh. Bật chìa khoá, mở hộp cầu chì, rút cầu chì tổng, cắm lại cầu chì tổng, trong lúc bù ga chạy ro ro thì cầm dây ga kéo 3 phát, canh chừng thời gian đèn check tắt, rút cầu chì tổng và lặp lại quá trình lúc nãy vài lần. Mục đích việc này cho bù ga nó dò vị trí bướm ga đó

adng

Xe điện
Xe mình dùng máy check 100 tr không có lỗi gì. Xoá lỗi vẫn bị. Mai cụ đi mua cảm biết nhiệt két nước thay phát đi. Đèn check cũng giống ce cụ.
Xe em không báo lỗi gì cơ cụ ạ. Đèn báo lỗi không nháy.
Có lẽ cũng xem thêm cái cảm biến nhiệt xem sao.

javelin8900

Xe hơi
Xe em không báo lỗi gì cơ cụ ạ. Đèn báo lỗi không nháy.
Có lẽ cũng xem thêm cái cảm biến nhiệt xem sao.
Xe mình mượn cái máy check của gara mua 100tr mà check không có lỗi, nên mày mò tự tìm. Nếu mà đưa thợ chắc mổ xẻ tùm lum

thanhtb

Xe tải
con xe ở quê em còn bị kì lạ hơn.
Bật chìa khóa, đèn check sáng rồi tắt như thường lệ.
Nổ máy đèn check không sáng.

Xong máy kêu to tua máy cao.

Em tháo cục bù ga ra; vặn đầu côn ra cho nó khít vào đóng kín thì máy rất êm.
Tắt máy. Đề máy vẫn rất êm.

Đi ngủ.

Sáng hôm sau dậy, nổ máy thì lại tua máy cao vút như cũ.

Cắm OBD nối chân A với C không có lỗi gì cả.

Nhà có mấy con van không tải; thay con nào vào cũng dính như thế. Tháo cọc ắc quy để reset vẫn thế.

Giờ xử lý sao đây?
Có van xịn thì dùng mới chuẩn, còn không đóng nó lại cho đỡ òa (không đóng kín nhé, vì đóng kín thỉnh thoảng máy bị giật giật).
Mỗi con van có 1 cái ống sắt, cụ lấy 2 ống cho vào 1 con. Mục đích để chèn không cho mô tơ mở van, nếu kín quá thì mài bớt 1 ống ngắn dần khi nào vừa thì thôi. Mình vẫn đang dùng bình thường vì chưa có tiền mua van xịn.

adng

Xe điện
Có van xịn thì dùng mới chuẩn, còn không đóng nó lại cho đỡ òa (không đóng kín nhé, vì đóng kín thỉnh thoảng máy bị giật giật).
Mỗi con van có 1 cái ống sắt, cụ lấy 2 ống cho vào 1 con. Mục đích để chèn không cho mô tơ mở van, nếu kín quá thì mài bớt 1 ống ngắn dần khi nào vừa thì thôi. Mình vẫn đang dùng bình thường vì chưa có tiền mua van xịn.
vâng nếu không ra được phương pháp gì thì cũng đành phải bịt nó lại.
Để không thì nó kêu to thấy máy nóng. Được cái chạy khỏe thôi. Ko tốn xăng đâu thế mới lạ.

javelin8900

Xe hơi
vâng nếu không ra được phương pháp gì thì cũng đành phải bịt nó lại.
Để không thì nó kêu to thấy máy nóng. Được cái chạy khỏe thôi. Ko tốn xăng đâu thế mới lạ.
Nếu cụ bịt thì khi cắt côn máy sẽ chết ngắc, đừng đèn xanh đèn đỏ vui lắm

ABCZ13

Xe tải
Chạy xe lâu rồi mà cụ. Kể cả ko bù vẫn kịp phản ứng chân ga. Mấy con xe máy côn tay có bù ga đâu.
Cụ bịt lại thì ko chạy được điều hòa đâu, ko bù ga chết máy ngay.

Hoàng anh cpqn

Xe hơi
Hnay e cho vk2 e đi check hộp đen đã ra bệnh hỏng cảm biến ôxy va cảm biến khí xả máy báo lỗi thợ rút bỏ 2 con đấy ra máy tròn luôn k còn bị lúc to lúc nhỏ giật giật nữa họ báo thay hơn triệu 1 con và cũng bảo k thay để vậy đi cũng ok xe tắc xi hỏng toàn bỏ đi đều đc máy khoẻ ít hao xăng k biết thế nào cụ nào hiểu cho e ý kiến

Hoàng anh cpqn

Xe hơi
Thợ trước kiểm tra bảo hỏng van k tải làm e thay mất oan 1tr buồn quá

adng

Xe điện
Cụ bịt lại thì ko chạy được điều hòa đâu, ko bù ga chết máy ngay.
Em thử tại chỗ bật điều hòa ở nấc to nhất (lạnh nhất + quạt to nhất) thì máy cũng không chết. Cụ nào bị thì có thể cẩn thận chỉnh bướm gió hở ra tí tẽo.

adng

Xe điện
Nhìn chung Daewoo thiết kế điều khiển hơi kém. Khiến dân phải modify về dạng chắp vá để dùng.
cam kết con xe sau này không phải nguồn gốc Daewoo nữa cho đỡ mệt.

javelin8900

Xe hơi
Chạy xe lâu rồi mà cụ. Kể cả ko bù vẫn kịp phản ứng chân ga. Mấy con xe máy côn tay có bù ga đâu.
Garanty cụ sẽ cao. Chạy điều hoà sẽ bị chết máy khi cắt côn hoặc dừng đèn đỏ, chân luôn phải đỡ ga.

javelin8900

Xe hơi

Các cụ cứ chế ống canh như hình nhé.

javelin8900

Xe hơi

Đến con cảm biến nhiệt táp lô chập chờn, nát bét mà máy check vẫn báo ok nhé. Tháo ngay con trong máy toyota ra thay kim nhiệt báo chính xác luôn