Hiện tại, có nên mua nhà ở xã hội ?

dangluan

Xe hơi
E trước tết định xúc một căn ở nội tiết nhưng khổ nỗi k thuyết phục đc ông bà già vì phải 5 năm mới chuyển đc tên

humer

Xe điện
E trước tết định xúc một căn ở nội tiết nhưng khổ nỗi k thuyết phục đc ông bà già vì phải 5 năm mới chuyển đc tên
thì thế mới có giá đó, cụ nào bán cắt lỗ ko e mua :D

humer

Xe điện
Các cụ cho em hỏi thuê mua nhà xã hội là như thế nào ạ? có nên thuê mua không?

humer

Xe điện
tên dự án là gì vậy cụ? Có phải Bright City không cụ?
không phải cụ ợ, cụ cho em hỏi thuê mua nhà là như thế nào? ưu, nhược điểm, tính giá ra thì có đắt hơn mua ko? có nên thuê mua ko cụ?

Red2010

Xe điện
Giờ có những dự án NOXH nào quanh khu sát nội thành các cụ nhỉ?

sweetie_304

Xe hơi
không phải cụ ợ, cụ cho em hỏi thuê mua nhà là như thế nào? ưu, nhược điểm, tính giá ra thì có đắt hơn mua ko? có nên thuê mua ko cụ?
luật nhà ở có định nghĩa tn cụ ạ: "Thuê mua nhà ở là việc người thuê mua thanh toán trước cho bên cho thuê mua 20% giá trị của nhà ở thuê mua, trừ trường hợp người thuê mua có điều kiện thanh toán trước thì được thanh toán không quá 50% giá trị nhà ở thuê mua; số tiền còn lại được tính thành tiền thuê nhà để trả hàng tháng cho bên cho thuê mua trong một thời hạn nhất định; sau khi hết hạn thuê mua nhà ở và khi đã trả hết số tiền còn lại thì người thuê mua có quyền sở hữu đối với nhà ở đó"
e thấy giá thì nó vẫn như nhau; nhưng mua thì sau khi nhận nhà mình sẽ đc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu, còn thuê mua thì phải đợi hết thời gian quy định thì căn hộ đó mới chính thức là của mình cụ ạ

humer

Xe điện
luật nhà ở có định nghĩa tn cụ ạ: "Thuê mua nhà ở là việc người thuê mua thanh toán trước cho bên cho thuê mua 20% giá trị của nhà ở thuê mua, trừ trường hợp người thuê mua có điều kiện thanh toán trước thì được thanh toán không quá 50% giá trị nhà ở thuê mua; số tiền còn lại được tính thành tiền thuê nhà để trả hàng tháng cho bên cho thuê mua trong một thời hạn nhất định; sau khi hết hạn thuê mua nhà ở và khi đã trả hết số tiền còn lại thì người thuê mua có quyền sở hữu đối với nhà ở đó"
e thấy giá thì nó vẫn như nhau; nhưng mua thì sau khi nhận nhà mình sẽ đc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu, còn thuê mua thì phải đợi hết thời gian quy định thì căn hộ đó mới chính thức là của mình cụ ạ
vậy là giá như nhau ah cụ? một dạng mua trả góp? thế có quy định nào về thời gian thuê ko cụ? nếu trong quá trình thuê mình muốn sửa nhà có được ko cụ? theo cụ có nên thuê mua không? em thì muốn mua đứt luôn nhưng bây giờ chỉ có suất thuê mua, đang lăn tăn ko biết nên lấy ko ?

sweetie_304

Xe hơi
vậy là giá như nhau ah cụ? một dạng mua trả góp? thế có quy định nào về thời gian thuê ko cụ? nếu trong quá trình thuê mình muốn sửa nhà có được ko cụ? theo cụ có nên thuê mua không? em thì muốn mua đứt luôn nhưng bây giờ chỉ có suất thuê mua, đang lăn tăn ko biết nên lấy ko ?
vâng e thấy giá của nó như nhau ạ. còn mấy phần kia e không am hiểu lắm, vì từ trước tới h e toàn làm mua bán thôi, chưa làm thuê mua lần nào :D
e k tìm hiểu sâu phần thuê mua nên cũng k dám đưa ra lời khuyên cho cụ

Chỉnh sửa cuối:

trinhhunghb

Xe lăn
Em cũng hóng xem sao. Nếu hợp lý em cũng mua 1 căn

humer

Xe điện
vâng e thấy giá của nó như nhau ạ. còn mấy phần kia e không am hiểu lắm, vì từ trước tới h e toàn làm mua bán thôi, chưa làm thuê mua lần nào :D
e k tìm hiểu sâu phần thuê mua nên cũng k dám đưa ra lời khuyên cho cụ
theo em nghĩ thuê mua nếu ko có tiền và xác định ở thời gian tầm dài tầm 10 năm, chứ ở vài năm chuyển thì mua hay hơn

starcity

Xe hơi
Dự án NoXH Lucky House Kiến Hưng cũng chuẩn bị nhận hồ sơ rồi đấy ạ.
Giá 13,1tr/m2
Diện tích 40m2 - 55m2 - 69m2
Như vậy chỉ khoảng hơn 500tr đến 900tr/căn thôi.

humer

Xe điện
Nhà xã hội e thấy thủ tục cũng mệt, như ông anh e bốc đc căn góc, tính tất cả ra cũng tầm 20tr/m, lại phải cho cđt vay vốn nữa

ngheo ma co oto

Xe đạp
chào các cụ, em định mua NOXH, ở tỉnh lẻ thì giá cũng tầm 11tr/m2, dự án mới đặt móng e chưa có ký hợp đồng. Vậy khi ký thì quan tâm điều khoản nào vậy các cụ, lần đầu em mua em ko biết gì nhiều, em thích nhất khoản vay 5%/năm, nhưng gói vay 3000 tỷ gì đó em có vay được ko, em đang làm hồ sơ mua nhà để mấy cò nộp cho sở, sau khi hoàn thiện căn hộ đó có gì bên trong không các cụ, có nền gạch hay cửa sổ gì ko.Em rất mong ý kiến từ các cụ già nua và các cụ có kinh nghiệm. Em xin cảm ơn

Sửu Nhi

Xe hơi
chào các cụ, em định mua NOXH, ở tỉnh lẻ thì giá cũng tầm 11tr/m2, dự án mới đặt móng e chưa có ký hợp đồng. Vậy khi ký thì quan tâm điều khoản nào vậy các cụ, lần đầu em mua em ko biết gì nhiều, em thích nhất khoản vay 5%/năm, nhưng gói vay 3000 tỷ gì đó em có vay được ko, em đang làm hồ sơ mua nhà để mấy cò nộp cho sở, sau khi hoàn thiện căn hộ đó có gì bên trong không các cụ, có nền gạch hay cửa sổ gì ko.Em rất mong ý kiến từ các cụ già nua và các cụ có kinh nghiệm. Em xin cảm ơn
có xuất thì cứ mua thôi cụ. khối người khong đủ điều kiện phải mua qua tay kìa. mà gói 30k tỉ kia hết hơn 1 năm rồi mà cụ

ngheo ma co oto

Xe đạp
Vậy thì giờ sao bên sàn nói chỉ đóng 20% còn lại ngân hàng hỗ trợ 70% với lãi suất 5% hả cụ. Mà mình thấy điều kiện dễ mà có gì khó khăn đâu.Cám ơn cụ

Tùng Bin 92

Xe hơi
chả biết chất lượng xây dựng có tốt không, em cũng đang muốn tìm :(

Hope Residence

Xe đạp
Website
chungcuhoperesidences.net
Câu hỏi của cụ chung chung quá : có nên mua nhà ở xã hội ?
Cụ có thể nêu lên 1 số vấn đề như :
- Vị trí dự án ở đâu ?
- Do ai làm chủ đầu tư ?
- Nhà thầu thi công là ai?
- giá bán như thế nào ?
- Tầm tài chính : tích lũy của cụ là bn ? thu nhập của cụ là bn ?
Em có thể trả lời sơ sơ như sau : Cụ mua nhà hay đất, hay Nhà ở xã hội đều phụ thuộc vào nhiều yếu tố, tuy nhiên tầm tài chính cụ hạn hẹp thì nhà ở xã hội và chung cư là khá ok, dự án tốt hay xấu, chất lượng thấp hay cao thì cụ nên tìm hiểu kỹ chủ đầu tư , nhà thầu xây dựng. Có thể kể đến 1 số cái tên như BIC, Sông Đà...

Mai Thị 87

Xe đạp
Nhưng ở có ổn ko cụ? thủ tục sang nhượng thế nào, liệu có lướt được ko?
cụ đầu tư bên Phúc Đồng đi, bên đấy đầu tư sinh lời tốt, vị trí, cũng như tiện ích ok. cụ ib cho em nếu cụ muốn mua đầu tư.