Hiền như cô Tấm ???

daudoc

Xe buýt
Mây hôm nay trên các báo mạng liên tục đưa các bài viết về việc nên hay không nên thay đổi nội dung truyện dân gian Tấm - cám
Cả 2 bên đều có lý do để tranh luận nhưng đứng trên khía cạnh nhân đạo thì hành động giết người nào cũng đáng lên án
Việc giết Cám nếu chỉ dừng lại ở đó có lẽ ko bị lên án mạnh mẽ , nhưng việc Tấm - đc mô tả là hiền lành có đủ gan để phân xác Cám ra thành nhiều mảnh ( chắc phải nhiều mảnh hơn Nguyễn Đức Nghĩa ) quả thật là hành động man rợ .
Nên chăng BGD nên bỏ câu truyện này khỏi sách GK dạy trẻ nhỏ
Ngày trc chưa có NĐN thì chả thấy đả động gì cả giờ lại nhộn cả lên! em thấy chả vấn đề gì , ngày xưa kt chưa phát triển xã hội làm gì có những chuyện như thế , có chăng tại con người sống trong xh này nhiều âm mưu thủ đoạn quá nên nó thế thôi, chả tại sách nào hết ợ !

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Một là bỏ nó đi, hoặc coi như một truyện tham khảo, tham khảo để cho trẻ biết cuộc đời không phải là màu hồng, là ông bụt không phải lúc nào cũng xuất hiện

lcien

Đi bộ
E đồ rằng người Mẽo cũng chẳng dạy học sinh như bài viết trên đâu, nhưng nếu ai làm giáo viên mà có thể dạy học sinh mọi bài giảng theo cách người viết ở trên thì rất rất rất xứng đáng là giáo viên số 1 của nhân loại :)
Em ở Vịt nên cũng không biết nó có dậy Văn học như thế không. Nhưng cách tiếp cận vấn đề thì bọn phương Tây nó mở hơn châu Á mình, đúng sai rõ ràng. Ngày xưa em mơ mộng làm Thạch Sanh cưới công chúa, bây giờ mà là Thạch Sanh thật thì giờ có khi em đang trên núi, chả biết cái internet thế nào để vào OF chém gió mới các cụ.:D

phopho

Xe tải
Truyện TC này, thì Tấm chỉ làm người từ đầu truyện đến khi trèo cau bị mẹ con C cho ngã xuống ao chết. Từ đấy trở đi Tấm là con MA rồi, biến hết thành thứ này đến thứ khác. Cám là ngoan nhất vì luôn biết nghe lời mẹ. Đoạn kết thì Tấm đúng là ma quỉ.
Ừ nhỉ, cụ nói rất có lý! Tấm ở thời điểm làm mắm Cám đã là ma quỷ rồi, thật quá chí lý, công nhận truyện cổ tích thâm thúy thật em ko nghĩ tới vấn đề này! Vậy sau này con cháu em có hỏi thì em cũng giải thích như cụ, rất hợp lý!

Kính cụ 1 ly ạ

lyhuong

Xe điện
Nếu có trưng cầu lấy ý kiến ý cò thì em chọn bỏ quách đi
Trẻ con mà cứ phải nghe dì ghẻ dì ghiếc , vợ vua vợ viếc kinh bỏ bà

bigfun

Xe điện
Hoặc theo em không cần sửa cái kết làm gì, có sao cứ để nguyên vậy nhưng đổi đối tượng giảng dạy từ thiếu nhi sang thanh niên, đặc biệt là phụ nữ với thông điệp: "Chân dài mà tham giàu lấy đại gia thì kết cục thường rất bi thảm" *-:)

hanjee

Xe đạp
Truyện TC này, thì Tấm chỉ làm người từ đầu truyện đến khi trèo cau bị mẹ con C cho ngã xuống ao chết. Từ đấy trở đi Tấm là con MA rồi, biến hết thành thứ này đến thứ khác. Cám là ngoan nhất vì luôn biết nghe lời mẹ. Đoạn kết thì Tấm đúng là ma quỉ.
Rởn gai ốc khi đọc lời của cụ; mới thấy ra một cách hiểu khác từ những cách hiểu bấy lâu nay vẫn mang trong đầu khi nghĩ về chuyện Tấm Cám.

Truyện cổ tích Tấm Cám, nếu edit để được tồn tại trong SGK, thì em nghĩ là không nên; khác nào truyền tải đến F1, F2 sau này về những tàn tích không trọn vẹn của văn hóa cha ông, văn hóa dân gian một thời. Tốt hơn là giáo dục mở, nâng cao vai trò của người giảng bài, làm sao để chúng nó nhận ra đâu là cái chân thiện mỹ trong tâm hồn, trí tuệ... người xưa, đâu là những cái ngược lại... để chúng nó tự rút ra những đúc kết của riêng mình. Cá nhân em nghĩ rằng chuyện Tấm Cám chứa đựng khá trọn vẹn những đặc trưng nổi trội nhất của người Việt ta (chỗ này các cụ ném em nhẹ nha 3:-O), những cái tốt, cái xấu của người Việt mình, đủ cả.

Em nhớ không lầm thì phiên bản này là của cụ Nguyễn Đổng Chi, em nhớ ngày xưa mình có hẳn cuốn truyện "Kho tàng truyện cổ tích Việt nam" với đủ những bản khảo dị khác nhau của các truyện Tấm Cám, Sọ Dừa...

phutungford

Xe điện
Em thì em không đồng ý là sửa câu chuyện, các cụ sáng tác được gì thì nên giữ nguyên, để con cháu nó hiểu rõ về lịch sử. Chứ bây giờ lấy cái "hiền" của cô Tấm, hay sự "lành" của Thạch Sanh để giáo dục F1 thì các bé lớn lên lại thành gà công nghiệp thôi. Em thích cách tiếp cận câu chuyện như thế này :
[FONT=&quot]
Người Mỹ dạy bài học "cô bé lọ lem" như thế nào?[/FONT]

[FONT=&quot]Giờ học văn bắt đầu. [/FONT]
[FONT=&quot]Hôm nay thầy giảng bài Chuyện Cô bé Lọ Lem.[/FONT]
[FONT=&quot] Trước tiên thầy gọi một học sinh lên kể chuyện Cô bé Lọ lem. Em học sinh kể xong, thầy cảm ơn rồi bắt đầu hỏi.[/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Các em thích và không thích nhân vật nào trong câu chuyện vừa rồi?[/FONT]

[FONT=&quot] Học sinh (HS): Thích Cô bé Lọ Lem Cinderella ạ, và cả Hoàng tử nữa. Không thích bà mẹ kế và chị con riêng bà ấy. Cinderella tốt bụng, đáng yêu, lại xinh đẹp. Bà mẹ kế và cô chị kia đối xử tồi với Cinderella.[/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Nếu vào đúng 12 giờ đêm mà Cinderella chưa kịp nhảy lên cỗ xe quả bí thì sẽ xảy ra chuyện gì?[/FONT]

[FONT=&quot] HS: Thì Cinderella sẽ trở lại có hình dạng lọ lem bẩn thỉu như ban đầu, lại mặc bộ quần áo cũ rách rưới tồi tàn. Leo ôi, trông kinh lắm ![/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Bởi vậy, các em nhất thiết phải là những người đúng giờ, nếu không thì sẽ tự gây rắc rối cho mình. Ngoài ra, các em tự nhìn lại mình mà xem, em nào cũng mặc quần áo đẹp cả. Hãy nhớ rằng chớ bao giờ ăn mặc luộm thuộm mà xuất hiện trước mặt người khác. Các em gái nghe đây: các em lại càng phải chú ý chuyện này hơn. Sau này khi lớn lên, mỗi lần hẹn gặp bạn trai mà em lại mặc luộm thuộm thì người ta có thể ngất lịm đấy (Thầy làm bộ ngất lịm, cả lớp cười ồ). Bây giờ thầy hỏi một câu khác. Nếu em là bà mẹ kế kia thì em có tìm cách ngăn cản Cinderella đi dự vũ hội của hoàng tử hay không? Các em phải trả lời hoàn toàn thật lòng đấy ![/FONT]

[FONT=&quot] HS: (im lặng, lát sau có em giơ tay xin nói) Nếu là bà mẹ kế ấy, em cũng sẽ ngăn cản Cinderella đi dự vũ hội.[/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Vì sao thế ?[/FONT]

[FONT=&quot] HS: Vì … vì em yêu con gái mình hơn, em muốn con mình trở thành hoàng hậu.[/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Đúng. Vì thế chúng ta thường cho rằng các bà mẹ kế dường như đều chẳng phải là người tốt. Thật ra họ chỉ không tốt với người khác thôi, chứ lại rất tốt với con mình. Các em hiểu chưa? Họ không phải là người xấu đâu, chỉ có điều họ chưa thể yêu con người khác như con mình mà thôi.[/FONT]
[FONT=&quot] Bây giờ thầy hỏi một câu khác: bà mẹ kế không cho Cinderella đi dự vũ hội của hoàng tử, thậm chí khóa cửa nhốt cô bé trong nhà. Thế tại sao Cinderella vẫn có thể đi được và lại trở thành cô gái xinh đẹp nhất trong vũ hội ?[/FONT]

[FONT=&quot] HS: Vì có cô tiên giúp ạ, cô cho Cinderella mặc quần áo đẹp, lại còn biến quả bí thành cỗ xe ngựa, biến chó và chuột thành người hầu của Cinderella.[/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Đúng, các em nói rất đúng ! Các em thử nghĩ xem, nếu không có cô tiên đến giúp thì Cinderella không thể đi dự vũ hội được, phải không?[/FONT]

[FONT=&quot] HS: Đúng ạ ![/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Nếu chó và chuột không giúp thì cuối cùng Cinderella có thể về nhà được không ?[/FONT]

[FONT=&quot] HS: Không ạ ![/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Chỉ có cô tiên giúp thôi thì chưa đủ. Cho nên các em cần chú ý: Dù ở bất cứ hoàn cảnh nào, chúng ta đều cần có sự giúp đỡ của bạn bè. Bạn của ta không nhất định là tiên là bụt, nhưng ta vẫn cần đến họ. Thầy mong các em có càng nhiều bạn càng tốt.[/FONT]
[FONT=&quot] Bây giờ, đề nghị các em thử nghĩ xem, nếu vì mẹ kế không muốn cho mình đi dự vũ hội mà Cinderella bỏ qua cơ hội ấy thì cô bé có thể trở thành vợ của hoàng tử được không ?[/FONT]

[FONT=&quot] HS: Không ạ ! Nếu bỏ qua cơ hội ấy thì Cinderella sẽ không gặp hoàng tử, không được hoàng tử biết và yêu.[/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Đúng quá rồi ! Nếu Cinderella không muốn đi dự vũ hội thì cho dù bà mẹ kế không ngăn cản đi nữa, thậm chí bà ấy còn ủng hộ Cinderella đi nữa, rốt cuộc cô bé cũng chẳng được lợi gì cả. Thế ai đã quyết định Cinderella đi dự vũ hội của hoàng tử ?[/FONT]

[FONT=&quot] HS: Chính là Cinderella ạ.[/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Cho nên các em ạ, dù Cinderella không còn mẹ đẻ để được yêu thương, dù bà mẹ kế không yêu cô bé, những điều ấy cũng chẳng thể làm cho Cinderella không biết tự thương yêu chính mình. Chính vì biết tự yêu lấy mình nên cô bé mới có thể tự đi tìm cái mình muốn giành được. Giả thử có em nào cảm thấy mình chẳng được ai yêu thương cả, hoặc lại có bà mẹ kế không yêu con chồng như trường hợp của Cinderella, thì các em sẽ làm thế nào ?[/FONT]

[FONT=&quot] HS: Phải biết yêu chính mình ạ ![/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Đúng lắm! Chẳng ai có thể ngăn cản các em yêu chính bản thân mình. Nếu cảm thấy người khác không yêu mình thì em càng phải tự yêu mình gấp bội. Nếu người khác không tạo cơ hội cho em thì em cần tự tạo ra thật nhiều cơ hội. Nếu biết thực sự yêu bản thân thì các em sẽ tự tìm được cho mình mọi thứ em muốn có. Ngoài Cinderella ra, chẳng ai có thể ngăn trở cô bé đi dự vũ hội của hoàng tử, chẳng ai có thể ngăn cản cô bé trở thành hoàng hậu, đúng không ?[/FONT]

[FONT=&quot] HS: Đúng ạ, đúng ạ ![/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Bây giờ đến vấn đề cuối cùng. Câu chuyện này có chỗ nào chưa hợp lý không ?[/FONT]

[FONT=&quot] HS: (im lặng một lát) Sau 12 giờ đêm, mọi thứ đều trở lại nguyên dạng như cũ, thế nhưng đôi giày thủy tinh của Cinderella lại không trở về chỗ cũ.[/FONT]

[FONT=&quot] Thầy: Trời ơi ! Các em thật giỏi quá ! Các em thấy chưa, ngay cả nhà văn vĩ đại (nhà văn Pháp Charles Perrault, tác giả truyện Cô Bé Lọ Lem - chú thích của người dịch) mà cũng có lúc sai sót đấy chứ. Cho nên sai chẳng có gì đáng sợ cả. Thầy có thể cam đoan là nếu sau này có ai trong số các em muốn trở thành nhà văn thì nhất định em đó sẽ có tác phẩm hay hơn tác giả của câu chuyện Cô bé Lọ lem ! Các em có tin như thế không ?
[/FONT]
[FONT=&quot] ( Em đọc trên mạng, không nhớ rõ copy từ nguồn nào, post lên hầu các cụ đọc chơi và bình luận.) :-?
[/FONT]​
Phải nói là cái anh Tây dậy hay thật, rất kích thích tư duy trẻ em. Cả em nữa!

hungbm

Xe điện
Nói chung phải cải cách triệt để Bộ GD thì các cháu mới có chỗ ăn học và nội dung môn học tử tế.

CAP_bl

Xe điện
Nếu có cách nhìn nhân văn, quả thực lựa chọn những gì hợp lý để dạy cho trẻ và định hướng nhận thức về xã hội, có ích cho sự phát triển của các cháu thì có nhiều điều trong SGK cần thay đổi.
Em cũng ủng hộ bỏ đi những chuyện như thế này. Cái cách hành xử trong chuyện không phải của con người với con người, kể cả "lấy oán báo oán" cũng không ác độc như vậy,...

flower_lucky

Xe buýt
Em cũng thấy vậy, có nhiều nội dung cũ nên cải cách và bỏ đi, Đâu pahri dỉ ghẻ là xấu. Nếu câu chuyện đó đi vào tâm trí các em sẽ có suy nghĩ dì ghẻ là kẻ xấu và người xấu thì phải bị trừng phạt. Như vậy là tạo tiềm thức xấu từ nhỏ cho bon trẻ

lcien

Đi bộ
Hoặc theo em không cần sửa cái kết làm gì, có sao cứ để nguyên vậy nhưng đổi đối tượng giảng dạy từ thiếu nhi sang thanh niên, đặc biệt là phụ nữ với thông điệp: "Chân dài mà tham giàu lấy đại gia thì kết cục thường rất bi thảm" *-:)
Cụ ơi cuối cùng thì chân dài vẫn bên đại gia mờ, em nghĩ đến một thông điệp khác: " Chân ngắn, chân to mà muốn lấy đại gia thì phải noi gương em Vân - da nâu":D

Tdthang1234

Xe buýt
từ trước tới nay chẳng yêu nổi nàng Tấm, loại này thù lâu nhớ dai, xét cho cùng phần kết có phần biến thái, giờ có sửa cũng vậy thôi vì đã lưu truyền nhân thế rồi

volga1990

Xe tăng
Em thấy truyện này có cái kết thật nhảm nhí, trước còn nhỏ em đọc xong cứ thắc mắc mãi tấm như thế sao lại được ca ngợi là một tấm gương hiền lành ???