[Funland] Hiểm nguy Thuỷ điện - Trách nhiệm thuộc về ai

Canphaidinh01

Xe tăng
Không có kiến thức thì người ta mới phải trích dẫn lời người khác, và họ bảo gì cũng nghe khi không có kiến thức. Hy vọng nói thêm câu này đầu cụ đầy thêm 1%: Cái hồ đầy nước nó giống như cái chậu đầy nước, cụ giót nước vào và cụ đo lượng nước tràn ra thì cụ hiểu là thủy điện có phải là nguy cơ gây ngập lụt không hiểu chưa?
Lý thuyết về cái chậu của cụ ko đúng.

Trước khi nó là cái chậu nó cái rổ cái sàng. Chưa kể có khi nó chỉ là cái nơm :)) .

Cụ đứng dưới cái sàng và cái chậu rót nước vào người xem cảm giác thế nào ạ?

Mũi tên bạc

Xe container
Ý là rừng che phủ nhiều thì nước chảy xuống hạ lưu từ từ. Thủy điện chặt phá rừng => che phủ giảm.
Chả có ông chủ thủy điện nào đi chặt phá rừng cụ nhỉ, rừng giữ nước cho họ phát điện vào mùa khô giá điện mới cao chứ vài cây gỗ dc bao nhiêu tiền!

meomun346

Xe container
Chả có ông chủ thủy điện nào đi chặt phá rừng cụ nhỉ, rừng giữ nước cho họ phát điện vào mùa khô giá điện mới cao chứ vài cây gỗ dc bao nhiêu tiền!
Không hẳn vậy đâu cụ ơi, thớt này nói về các thủy điện nhỏ, thường ko thiết kế đầy đủ, và có thể ko điều tiết lũ. Nhưng các cụ ấy hay đưa TĐ Hòa Bình vào, HB chống lũ tốt và được thiết kế chuẩn hơn.
Cụ đọc kĩ từ đầu thì có cụ chia sẻ rằng bạn cụ ấy cũng làm TĐ nhỏ ở miền Trung, và việc chặt phá rừng già, bán gỗ quí đã thu được số tiền rất lớn (gần như đủ cho cái TĐ ấy rồi). Chưa kể có TĐ còn tự ý chặt rừng rộng hơn giấy phép để bán gỗ. Em ko rõ số liệu lắm nên chỉ nhớ mang máng vậy thôi.
Còn em ở Tuyên Quang, 19 năm nay ko bị lụt từ khi có thủy điện Na Hang. Em cũng phải nói rằng TĐ Na Hang chống lũ tốt. Em ko nói j đến các TĐ nhỏ ở miền Trung nhé, đừng ném đá em.

Mũi tên bạc

Xe container
Không hẳn vậy đâu cụ ơi, thớt này nói về các thủy điện nhỏ, thường ko thiết kế đầy đủ, và có thể ko điều tiết lũ. Nhưng các cụ ấy hay đưa TĐ Hòa Bình vào, HB chống lũ tốt và được thiết kế chuẩn hơn.
Cụ đọc kĩ từ đầu thì có cụ chia sẻ rằng bạn cụ ấy cũng làm TĐ nhỏ ở miền Trung, và việc chặt phá rừng già, bán gỗ quí đã thu được số tiền rất lớn (gần như đủ cho cái TĐ ấy rồi). Chưa kể có TĐ còn tự ý chặt rừng rộng hơn giấy phép để bán gỗ. Em ko rõ số liệu lắm nên chỉ nhớ mang máng vậy thôi.
Còn em ở Tuyên Quang, 19 năm nay ko bị lụt từ khi có thủy điện Na Hang. Em cũng phải nói rằng TĐ Na Hang chống lũ tốt. Em ko nói j đến các TĐ nhỏ ở miền Trung nhé, đừng ném đá em.
Thủy điện nào chả góp phần vào điều tiết lũ cụ, ko nhiều thì ít vì lưu lượng đỉnh lũ qua công trình luôn nhỏ hơn lưu lượng đỉnh lũ trên sông suối tự nhiên. Còn như Na Hang hay HB, Sơn la, ... là những hồ có dung tích phòng lũ thì nó điều tiết nh hơn thôi. Còn rừng mất do chặt phá em ko bàn vì nó do địa phương quản lí ko liên quan đến thủy điện!

meomun346

Xe container
Dựa trên cơ sở gì cụ bảo "Nó không có tác dụng đưa thế năng dòng chảy về đúng như khi chưa có đập"?
Mời cụ trích số liệu của cụ ra đây.
Để giảm tốc độ dòng chảy sau đập xả thì họ thường xây cái hố tiêu năng, phía dưới dòng chảy xả tràn, rồi máng tràn xây vểnh lên như ở hồ HB, dưng mà mấy cái TĐ cóc thì em nghĩ là họ đã cắt xén và bỏ qua cái hố sâu đó cho đỡ tốn tiền. Ngay như cái TĐ gì vừa vỡ có 200 công nhân bị cô lập đấy, trơ ra có mỗi cái taluy với cái nhà máy trống không! (cái đập chắn em nghĩ là đã bị nước lũ cuốn trôi rồi - ko biết mình dự thế có đúng ko nữa)

Canphaidinh01

Xe tăng
Thủy điện nào chả góp phần vào điều tiết lũ cụ, ko nhiều thì ít vì lưu lượng đỉnh lũ qua công trình luôn nhỏ hơn lưu lượng đỉnh lũ trên sông suối tự nhiên. Còn như Na Hang hay HB, Sơn la, ... là những hồ có dung tích phòng lũ thì nó điều tiết nh hơn thôi. Còn rừng mất do chặt phá em ko bàn vì nó do địa phương quản lí ko liên quan đến thủy điện!
Lại sai roài.

Cái rổ, thu bao nhiêu trả bấy nhiêu.

Về lý thuyết cái chậu thu chắc chắn ko bé hơn cái rổ. Không thì làm thủy điện làm giề? :))

Trả bao nhiêu thì còn tuỳ tâm.

A98

Xe container
Để giảm tốc độ dòng chảy sau đập xả thì họ thường xây cái hố tiêu năng, phía dưới dòng chảy xả tràn, rồi máng tràn xây vểnh lên như ở hồ HB, dưng mà mấy cái TĐ cóc thì em nghĩ là họ đã cắt xén và bỏ qua cái hố sâu đó cho đỡ tốn tiền. Ngay như cái TĐ gì vừa vỡ có 200 công nhân bị cô lập đấy, trơ ra có mỗi cái taluy với cái nhà máy trống không! (cái đập chắn em nghĩ là đã bị nước lũ cuốn trôi rồi - ko biết mình dự thế có đúng ko nữa)
Không có thuỷ điện nào vỡ đập trong lũ vừa qua cả.

uây tầu

Xe tải
Lại sai roài.

Cái rổ, thu bao nhiêu trả bấy nhiêu.

Về lý thuyết cái chậu thu chắc chắn ko bé hơn cái rổ. Không thì làm thủy điện làm giề? :))

Trả bao nhiêu thì còn tuỳ tâm.
Cụ không hề có một chút kiến thức nào về thuỷ điện. Đã thế cụ cứ cười hô hố như bề trên, thật đáng thương.

agrimeco

Xe lăn
Cụ nghĩ sai rồi, chỗ đó là khu vực nhà máy phát điện xây dựng phía hạ lưu sông, nước dẫn qua hầm xuyên núi chảy ra khúc sông này

Còn công trình đầu mối gồm đập tràn 3 khoang cửa van cung thủy lực, đập dâng tự do, cửa nhận nước và các công trình khác...nó nằm phía thượng lưu. Em ko có bản tk cụ thể nhưng đoán là nó kiểu thế này, và chắc chắn có đầy đủ các biện pháp tiêu năng đáy, tiêu năng mặt hay tiêu năng dòng phun như các ct thủy điện khác:)

ADH

Xe tải
Cụ động não đi, diện tích chiếm đất rừng quá nhỏ so với lưu vực. Rất hiếm dự án đến 1% bao gồm cả lòng sông suối. Giải thích lũ tăng lên do thủy điện cụ càng vô học về thủy điện. Một trong những ưu điểm của thủy điện là điều tiết lũ mà qua các đầu rỗng thành nhược điểm. Ko tranh cãi thêm phí lời nhưng những người như cc em xếp làm hai dạng:
1. Thấy thằng khác được ăn mình ko có khúc xương gặm nên GATO
2. Có cái đầu rỗng tuếch về thủy điện!
PS: nếu cc muốn tranh luận tiếp xin mời đưa bằng tốt nghiệp đại học ngành thủy lợi!
Thế cụ trưng cái bằng ra xem nào. Mịa, cái đất này GS-TS còn nhiều hơn lợn con nữa là mấy thằng kỹ sư thuỷ điện.

ADH

Xe tải
Thủy điện hòa bình điều tiết lưu lượng nước và lũ cho HN và hạ du là đúng nhưng mấy thủy điện ở miền Trung thì không đúng nước lũ về nhanh địa hình dốc, thủy điện lại là nguyên nhân gây lụt thêm cho nên các cụ đừng đánh đồng thủy điện điều tiết lũ.
Bọn đấy toàn thế. Ngay từ đầu thớt đã nói là thuỷ điện lớn như Hoà Bình, Sơn La cũng có mặt tiêu cực nhưng người ta đã tính toán, cân nhắc và thấy mặt tích cực lớn hơn nên vẫn làm. Còn mớ thuỷ điện cóc miền Trung thì hại nhiều hơn lợi nên mới nhiều người phản đối. Bọn nó đek bảo vệ được nên cố lái sang Hoà Bình, Sơn La.

Lít đờ

Xe tải
Bọn đấy toàn thế. Ngay từ đầu thớt đã nói là thuỷ điện lớn như Hoà Bình, Sơn La cũng có mặt tiêu cực nhưng người ta đã tính toán, cân nhắc và thấy mặt tích cực lớn hơn nên vẫn làm. Còn mớ thuỷ điện cóc miền Trung thì hại nhiều hơn lợi nên mới nhiều người phản đối. Bọn nó đek bảo vệ được nên cố lái sang Hoà Bình, Sơn La.
Ông không thấy lợi nhưng tôi thấy lợi. Địa hình thì chia cắt, dân sống phân tán, không có thủy điện nhỏ phát điện chắc cho dân họ sống trong bóng tối.

Thủy điện nhỏ thì rừng bị lấy đi làm thủy điện nhỏ, cũng chẳng làm ảnh hưởng đến dòng chảy vì ngay từ nhỏ đã cho thấy điều đó rồi.

Chưa kể thủy điện nhỏ có tác dụng cực lớn trong an ninh, quốc phòng, khi chiến tranh kẻ thù tập trung đánh phá các nguồn năng lượng lớn, thì thủy điện nhỏ là thứ để tập trung sản xuất điện tại chỗ.

Tại sao Nhật Bản lại ưu tiên phát triển các thủy điện nhỏ và siêu nhỏ cho dân ? Hay mời cụ về chỗ nào không có điện mà sống , đốt đèn dầu suốt ngày nhé

Hiện nay, nhiều vùng nông thôn hoặc các vùng đồi núi ở Nhật Bản - nơi có nhu cầu sử dụng điện năng thấp đã bắt đầu lắp đặt thủy điện nhỏ. Chính phủ Nhật Bản còn thúc đẩy việc xuất khẩu và ứng dụng thủy điện nhỏ đến các nước đang phát triển - nơi thiếu điện vẫn là một bài toán nan giải.