Hẹn Hò Hội - nhà số 4: Giao lưu cuối tuần+trong tuần nếu có điều kiện

khottabit

Xe container
Mod qua dòm mà chả buồn đâm em nhát nào, buồn nhể :^)

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em xem ảnh của bác nhiều và e rút ra một kết luận là bác rất giỏi chê, chê vì cái không thiện cảm với người mới chụp chứ không hẳn là cái cảm nhận thật hoặc là cái cảm nhận thật có vấn đề.

Em mới tập chụp và cũng không dám nhận là ảnh của em đẹp.Nhưng nghe bác nói quả thật rất ngứa.Bác đọc nhiều cũng phải biết là trong ảnh có chủ thể, ở đây của e là mấy cành cây trơ trọi trong buổi chiều tàn(ý nghĩa của nó thể nào chỉ mình em hiểu chứ bác không hiểu và e có nói ra cũng chưa chắc bác đã hiểu), chứ không phải đám mây, cũng không phải tháp rùa và càng không phải là mặt hồ.

Có bác nhận xét về ảnh của em thế này(bằng vote):

Khoảnh khắc bác chụp đẹp, tuy nhiên bố cục chưa ổn lắm, phía trên thì ok rồi, phía mặt hồ bác lấy hơi ít, bác lùi lại tí lấy mặt hồ được 1/3 ảnh thì đẹp hơn nhiều.

Em thấy đúng và thấy lời góp ý mang rất tính chất xây dựng. Đọc lại bài của bác mới thấy chán. Em còn muốn nói nhiều lắm nhưng sợ bác chả đọc hết nên thôi.
Cụ nói thế làm em chả biết nói gì nữa. Chỉ dám xin lỗi cụ vì đã làm cụ phiền lòng. Em ân hận lắm rồi. Rượu chưa về nên chưa kịp vốt cụ.

Đúng là những lời góp ý ở trên của em hơi ngắn, chưa có thời gian trao đổi thêm với cụ nên khiến cụ hiểu lầm.

Nhưng em chưa bao giờ có ý định chê cụ vì những lý do như cụ nói. Em với cụ cũng đã từng đi off nhiều lần với nhau. Cả 2 đều biết nhau, đều tôn trọng nhau chứ chưa bao giờ em có hiềm khích hay ác cảm gì với cụ. Tuổi em kém tuổi cụ rất nhiều, em cầm máy cũng mới chứ chả hơn cụ tý nào. Em cũng chưa bao giờ nhận là ảnh em đẹp hơn ảnh cụ. Khi nhận xét em chỉ đưa ý kiến về ảnh chứ chưa bao giờ đưa những thứ khác vào để gây thù chuốc oán như thế này.

Nếu cụ đã theo dõi các thớt hẹn hò từ trước đến nay, em luôn hô hào mọi người ném đá kịch liệt, chê nhiều hơn để mọi người rút kinh nghiệm.

Bản thân em mỗi lời chê ảnh của em đều thấy đó là 1 lời động viên, là 1 lời góp ý cho mình tiến bộ hơn và em luôn cảm ơn những điều đó. Vì thế nếu cụ xem ảnh em nhiều, xin cụ cứ thoải mái ném đá. Em rất muốn nghe cụ chỉ bảo.

Cụ còn tâm sự gì mong cụ cứ nói. Âu cũng là bài học kinh nghiệm cho em để lần sau có dại dột chê ảnh ai đó thì cũng không bị vạ miệng. Em cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em post tiếp!

Lẻ loi:

To 123: Em nghe chê quen nên không vấn đề!Post lên chủ yếu để học hỏi kinh nghiệm thôi!
Cụ nói thế nhưng đã hạ hỏa chưa? Chứ em đọc bài trên của cụ xong em hoảng lắm. :'(

Trông cái ảnh thứ 2 cũng muốn chê đấy. Dưng hôm nay trời xấu chả dại nói nhiều. :P

Nếu là em, em sẽ crop bớt khá nhiều ở ảnh thứ 2. Chụp góc xiên hất ra đường hoặc tìm cách chụp từ hướng ngược lại. (ko biết có lỡ mồm gì ko nữa :^))

solobol

Xe máy
cụ này có họ hàng đằng xa với tony nguyễn ah
Mọi người cứ bảo em có họ với bác tony nguyễn, mà e có biết bác ấy đâu cơ chứ :'(. Chắc mặt em phổ thông nên mọi ng` nhìn quen.
em post tiếp cho cái hôm off còn dư âm 8-|

Trungmytu

Xe điện
Cụ nói thế nhưng đã hạ hỏa chưa? Chứ em đọc bài trên của cụ xong em hoảng lắm. :'(

Trông cái ảnh thứ 2 cũng muốn chê đấy. Dưng hôm nay trời xấu chả dại nói nhiều. :P

Nếu là em, em sẽ crop bớt khá nhiều ở ảnh thứ 2. Chụp góc xiên hất ra đường hoặc tìm cách chụp từ hướng ngược lại. (ko biết có lỡ mồm gì ko nữa :^))
Nếu chụp ngược lại hoặc xiên ra đường thì chủ thể không còn lẻ loi nữa mà lúc đấy xung quanh đầy người bác ạ.Còn crop thì sẽ mất khá nhiều khoảng trống phía trước, yếu tố góp phần tạo nên "lẻ loi"

Từ lần sau e post sẽ kèm theo đoạn văn hay bài thơ phía dưới!

khottabit

Xe container
@các kụ trungmytu và vn123: Nếu ảnh có title là Lẻ loi thì nên chụp rộng nữa ra chứ ko phải là crop chặt vào. Hình này em dự là kụ trungmytu đã crop bớt người đẩy xe (vì có 2 cái mũ) :21:

khottabit

Xe container
Đã thế spam thêm cái ảnh off tối qua, chưa kụ nào chỉ em cách chụp có flash và slave bố trí và chỉnh máy sao để ko bị bóng ? :101:

Mẫu chăm đọc quá :D

Trungmytu

Xe điện
Đã thế spam thêm cái ảnh off tối qua, chưa kụ nào chỉ em cách chụp có flash và slave bố trí và chỉnh máy sao để ko bị bóng ? :101:

Mẫu chăm đọc quá :D
Em thì chỉ biết một cách là tìm góc chụp phù hợp thế không "thấy" bóng thôi!Hai cái ảnh của bác góc chụp khác nhau nên bóng cũng khác nhau nhiều đấy ạ!

Bác để ý thật ạ!Trong ảnh của em có hai mũ nhưng một người(chắc đẩy ông cụ) không biết bỏ đi đâu!

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
em Nhung (l)

Em hạ ISO, giương flash lên thì bóng thế này, các kụ chỉ em cách chụp đèn mà ko bị bóng với ạ :102:
Mod qua dòm mà chả buồn đâm em nhát nào, buồn nhể :^)
Chắc là bác nhắc tới em? Thôi thì em nhận xét theo sự hiểu biết của em về cái ảnh trên của bác nhé (em không biết chụp mẫu, nên cứ nhận xét vu vơ thôi)

1. Cảm giác đầu tiên, cái ảnh này chụp - như mọi người vẫn nói - là để lưu niệm, vì theo như những gì em hình dung, thì đi chụp mẫu hơi khác:P

2. Chủ thể là mẫu thì hơi chìm vì trang phục màu tối, trong khi background đằng sau lại sáng quá, làm cho phần nền đằng sau rất rối, ví dụ như cái điều hòa, chân bàn chân ghế, các mảng tường...

3. Vì đây là chụp chơi không có setup, nên bố cục có vẻ lộn xộn, đồ đạc xung quanh không những không giúp tôn mẫu mà còn làm dìm hàng mẫu. Nếu bác thử kéo cái ảnh chỉ lấy phần đầu mẫu, bác sẽ thấy đầu mẫu kết hợp với cái lọ hoa trông như đầu của Tượng Nữ thần Tự do (đầu rất nhiều tia)

4. Crop có vẻ không chuẩn, nên tay phải và chân bị cắt thành từng mẩu, cái cánh tay phải trông như của người khác lắp vào, phần chân mẫu tạo cảm giác đùi rất to.

5. Nếu nhìn theo kiểu đường dẫn, kẻ 1 nhiều đoạn thẳng vào các phần của mẫu (phần này để em thử minh họa thêm) thì thấy các đường này bố trí hơi lộn xộn - bác tham khảo Sưu tầm: Kỹ thuật chụp chân dung thì có thể thấy rõ hơn.

6. Phần dùng đèn thì chưa chuẩn - như bác nêu ở trên. Nếu không có cái miếng nhựa làm giảm bớt ánh sáng của đèn cóc thì bác thử lấy giấy che bớt đi và đồng thời đặt đèn ở chế độ slow xem có đỡ hơn không.

Nghiem Phuong

Đi bộ
@Bin: Hảo tửu, ngủ ngon vật vã, thích bao tử khỉ rùi đấy :P

Lâu lắm rồi chưa được chụp mẫu đấy :'(:'( Em thêm cái tối qua, tạm gọi em này là Sắc Màu Dân Tộc :)

Anh này có cái cuối sao giống tên em làm em giật mình ạ.

khottabit

Xe container
Cám ơn kụ Thông ạ. :D

violet710

Xe đạp
Cụ nói thế làm em chả biết nói gì nữa. Chỉ dám xin lỗi cụ vì đã làm cụ phiền lòng. Em ân hận lắm rồi. Rượu chưa về nên chưa kịp vốt cụ.

Đúng là những lời góp ý ở trên của em hơi ngắn, chưa có thời gian trao đổi thêm với cụ nên khiến cụ hiểu lầm.

Nhưng em chưa bao giờ có ý định chê cụ vì những lý do như cụ nói. Em với cụ cũng đã từng đi off nhiều lần với nhau. Cả 2 đều biết nhau, đều tôn trọng nhau chứ chưa bao giờ em có hiềm khích hay ác cảm gì với cụ. Tuổi em kém tuổi cụ rất nhiều, em cầm máy cũng mới chứ chả hơn cụ tý nào. Em cũng chưa bao giờ nhận là ảnh em đẹp hơn ảnh cụ. Khi nhận xét em chỉ đưa ý kiến về ảnh chứ chưa bao giờ đưa những thứ khác vào để gây thù chuốc oán như thế này.

Nếu cụ đã theo dõi các thớt hẹn hò từ trước đến nay, em luôn hô hào mọi người ném đá kịch liệt, chê nhiều hơn để mọi người rút kinh nghiệm.

Bản thân em mỗi lời chê ảnh của em đều thấy đó là 1 lời động viên, là 1 lời góp ý cho mình tiến bộ hơn và em luôn cảm ơn những điều đó. Vì thế nếu cụ xem ảnh em nhiều, xin cụ cứ thoải mái ném đá. Em rất muốn nghe cụ chỉ bảo.

Cụ còn tâm sự gì mong cụ cứ nói. Âu cũng là bài học kinh nghiệm cho em để lần sau có dại dột chê ảnh ai đó thì cũng không bị vạ miệng. Em cảm ơn cụ.
vậy lần sau anh 123 khen nhìu vào:69: là được

violet710

Xe đạp

:)):)):)) lâu lém e mới vào OF. anh 123 lam e dau bụng gần chết,hy`hy`

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
So với cái ảnh trên thì ảnh dưới kém hơn nhiều. Bức ảnh phải nghiêng về phía trái (người nam đứng thẳng, nữ dựa hẳn vào nam) thì trông nó mới tình cảm. Ngoài ra lại có anh thợ chụp ảnh sau mông của mẫu nam, chắc không nằm trong ý đồ của tác giả.