HELP! Thoái hoá cột sống thắt lưng, điều trị và tập luyện thê nào ạ?

bear in car

Xe buýt
Kính cccm,
E lần đầu tiên bị đau lưng thế này, gần 1 tuần rồi ạ. Đau nhức vùng thắt lưng, lan ra vùng mông và cả khoeo chân, đi bộ và đứng 1 lúc thì k chịu nổi :((. Lúc đầu chỉ đau chút ít, e đoán có mấy nguyên nhân sau:
- Tập gym quá nặng: e để ý thấy sau hôm tập đó bị đau, sau đó e đã nghỉ đến nay chờ hồi phục
- Nằm đệm mềm: bình thường nhà e dùng đệm cứng, nhưng từ hôm có world cup, e hay nằm sofa xem tv, nhiều hôm ngủ đến sáng luôn mà cái sofa lại quá mềm, tư thế nằm chắc cũng k đúng
- Ngồi nhiều: bình thường e k ngồi lâu, nhưng khoảng 1 tháng gần đây do công việc e phải đọc nhiều, thường 3-4h liên tục
Khar năng là cả 3 nguyên nhân trên. Lúc đầu e chỉ dùng salonsip, thấy chỉ đỡ rất ít, sau đó e xoa hondroxid không đỡ mấy. Hnay đau quá e đi khám, chụp phim họ chẩn đoán là Thoái hoá CSTL trượt L5 ra trước và kê Meloxicam, e mới uống 1 viên nên chưa biết hiệu quả thế nào. E có ảnh chụp lại film x-quang, hơi mờ chút ạ

Tạm thời e vẫn dùng thuốc Tây theo đơn của bv, nhưng lâu dài e sợ có tác dụng phụ.
Nhờ cccm bày cho e hướng điều trị và luyên tập với:
- Châm cứu và bấm huyệt có hiệu quả k ạ?
- Đang bị đau thì đu xà đc k?
- Sau này khỏi e có phải bỏ tập gym k ạ?
- Đông y thì nên dùng thuốc gì?
- Ăn uống, luyện tập cần lưu ý gì k?
Xin đa tạ cccm

Chỉnh sửa cuối:

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Tập xà đơn và bơi
Khi xoạc thì ở trên đừng để bị nằm dưới hay cưỡi ngựa
Muốn bấm huyệt lh ô Năm
‭0166 7251248‬
Pass : Tuấn Quỳnh giới thiệu chắc đắt hơn và chăm sóc chu đáo hơn ạ :D

bear in car

Xe buýt
Tập xà đơn và bơi
Khi xoạc thì ở trên đừng để bị nằm dưới hay cưỡi ngựa
Muốn bấm huyệt lh ô Năm
‭0166 7251248‬
Pass : Tuấn Quỳnh giới thiệu chắc đắt hơn và chăm sóc chu đáo hơn ạ :D
Thanks cụ. E đang định đi châm cứu xem thế nào trước đã

bear in car

Xe buýt
Của bác trượt độ mấy rồi bác. Bác nên điều trị vật lý trị liệu, kéo giãn, có điều kiện thì nắn chỉnh chiropractic. Kết hợp tập luyện thể dục thể thao. Tránh bưng bê nặng và ngồi lâu 1 tư thế. Giờ hướng điều trị chủ yếu là bảo tồn, đừng để nó trượt thêm bác ạ.
Thanks bác. E mới bắt đầu vật lý trị liệu, đủ cả hồng ngoại, điện phân, sóng ngắn, xoa bóp và mới kéo giãn đc 1 lần, thấy có đỡ nhưng chậm. Cái màu xanh bác nói là gì vậy?

bear in car

Xe buýt
Bá cáo cccm,
Thế là e vật lý trị liệu đc 1 tuần rùi ạ. Nói chung là dễ chịu hơn, lưng đỡ đau, nhưng vẫn thấy tê nhức chân trái khi đi bộ khoảng 50m hoặc đứng lâu 1chút :((. Cái này gọi là đau thần kinh toạ do chèn ép :-?.
Cccm bày cho e cách gì để giảm tê nhức chân với ạ. Thanks

dienlanh2810

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kính cccm,
E lần đầu tiên bị đau lưng thế này, gần 1 tuần rồi ạ. Đau nhức vùng thắt lưng, lan ra vùng mông và cả khoeo chân, đi bộ và đứng 1 lúc thì k chịu nổi :((. Lúc đầu chỉ đau chút ít, e đoán có mấy nguyên nhân sau:
- Tập gym quá nặng: e để ý thấy sau hôm tập đó bị đau, sau đó e đã nghỉ đến nay chờ hồi phục
- Nằm đệm mềm: bình thường nhà e dùng đệm cứng, nhưng từ hôm có world cup, e hay nằm sofa xem tv, nhiều hôm ngủ đến sáng luôn mà cái sofa lại quá mềm, tư thế nằm chắc cũng k đúng
- Ngồi nhiều: bình thường e k ngồi lâu, nhưng khoảng 1 tháng gần đây do công việc e phải đọc nhiều, thường 3-4h liên tục
Khar năng là cả 3 nguyên nhân trên. Lúc đầu e chỉ dùng salonsip, thấy chỉ đỡ rất ít, sau đó e xoa hondroxid không đỡ mấy. Hnay đau quá e đi khám, chụp phim họ chẩn đoán là Thoái hoá CSTL trượt L5 ra trước và kê Meloxicam, e mới uống 1 viên nên chưa biết hiệu quả thế nào. E có ảnh chụp lại film x-quang, hơi mờ chút ạ

Tạm thời e vẫn dùng thuốc Tây theo đơn của bv, nhưng lâu dài e sợ có tác dụng phụ.
Nhờ cccm bày cho e hướng điều trị và luyên tập với:
- Châm cứu và bấm huyệt có hiệu quả k ạ?
- Đang bị đau thì đu xà đc k?
- Sau này khỏi e có phải bỏ tập gym k ạ?
- Đông y thì nên dùng thuốc gì?
- Ăn uống, luyện tập cần lưu ý gì k?
Xin đa tạ cccm
Cụ bị gần giống e, tối về e tâm sự với cụ , e giờ hồi phục đc 90% rồi, chắc k hi vọng khỏi hẳn đc đâu cụ

bear in car

Xe buýt
Cụ bị gần giống e, tối về e tâm sự với cụ , e giờ hồi phục đc 90% rồi, chắc k hi vọng khỏi hẳn đc đâu cụ
May quá, có người cùng cảnh ngộ dồi. E chỉ cần hồi phục đc 89% là mừng lắm dồi.:D
Cụ/mợ cho e xin ít kinh ng với ạ. Thanks

dienlanh2810

Xe buýt
May quá, có người cùng cảnh ngộ dồi. E chỉ cần hồi phục đc 89% là mừng lắm dồi.:D
Cụ gửi sdt e gọi nhé vì nói ra cũng dài dòng quá

dienlanh2810

Xe buýt
Cụ chia sẻ luôn trên này đi chắc có nhiều vụ cần.
Mới
E cũng bị như cụ do bê nặng bị đau k nằm k đi lại cũng như cúi người hay vận động được , lúc đầu uống cả tháng thuốc tây với tiêm k ăn thua còn bị dạ dày sau phải vất thuốc đi, rồi nge nhiều cụ bảo xuống hà đông bấm huyệt e cũng xuống làm vài buổi nhưng thấy k khả quan chỉ nhẹ người lúc ý, sau lại có người giới thiệu sang cầu thăng long đắp thuốc với mua thuốc về sắc uống nhưng e thấy cũng vẫn vậy , cuối cùng e được ông chú làm cùng nghề với e bảo xuống ngọc hồi châm cứu điện châm với day đốt xẹp và làm cả sông hương kéo dãn cột sống thì thấy đỡ hẳn, mấy người như chú e với anh e nhà chú ấy làm ở đó ai cũng đỡ mỗi tội là ông ấy làm đau lắm, ông ấn cho chảy nước mắt buốt tận tủy , hiện tại thì e kết hợp đu xà với uống nốt chỗ thuốc sắc mà e lấy bên cầu thăng long thì thấy có lúc làm nhiều đi lại nhiều thì vẫn mỏi chân và ê 2 bên lưng, nhưng cảm giác đau k còn như lúc trước nữa, giờ e cúi người với bê đồ nặng thoải mái nhưng e vẫn kiêng k làm , vì bệnh này chắc chắn k khỏi được lên phải kiêng và tập luyện thêm thôi, e bị đến nay gần 3 tháng rồi nhưng thấy cũng ổn ổn rồi, lúc rảnh là e đu xà ngay , ngày 5 7 lần, ak còn cái quan trọng nữa là các cụ đừng nằm đệm, e đã phải vất 2 cái đệm đi để cho tấm gỗ ép xuống nằm cho thoải mái đó ạ, nằm đệm sẽ càng làm cho lưng đau hơn đó

thầy mộc

Xe tăng
xoa bóp , bấp huyệt, nắn chỉnh , châm cứu , hồng ngoại...
tất cả các thủ thuật trên, đều tốt, nhưng quan trọng vẫn là ở bác, bác phải tập, để thận tốt hơn, vì thận chủ cốt, phế chủ khí và bì mao.
bác cũng nên cẩn thận với đại tràng, vì bệnh là do kinh tỳ, không hấp thụ được can xi và vi chất nên thận kém, thận kém không sinh đủ tinh, khí huyết, gây bệnh trên.
thân ái.

Tuancap

Xe buýt
bạn này đi chữa đúng hướng . nếu đã thoát vị đĩa đệm cấp
Mới
E cũng bị như cụ do bê nặng bị đau k nằm k đi lại cũng như cúi người hay vận động được , lúc đầu uống cả tháng thuốc tây với tiêm k ăn thua còn bị dạ dày sau phải vất thuốc đi, rồi nge nhiều cụ bảo xuống hà đông bấm huyệt e cũng xuống làm vài buổi nhưng thấy k khả quan chỉ nhẹ người lúc ý, sau lại có người giới thiệu sang cầu thăng long đắp thuốc với mua thuốc về sắc uống nhưng e thấy cũng vẫn vậy , cuối cùng e được ông chú làm cùng nghề với e bảo xuống ngọc hồi châm cứu điện châm với day đốt xẹp và làm cả sông hương kéo dãn cột sống thì thấy đỡ hẳn, mấy người như chú e với anh e nhà chú ấy làm ở đó ai cũng đỡ mỗi tội là ông ấy làm đau lắm, ông ấn cho chảy nước mắt buốt tận tủy , hiện tại thì e kết hợp đu xà với uống nốt chỗ thuốc sắc mà e lấy bên cầu thăng long thì thấy có lúc làm nhiều đi lại nhiều thì vẫn mỏi chân và ê 2 bên lưng, nhưng cảm giác đau k còn như lúc trước nữa, giờ e cúi người với bê đồ nặng thoải mái nhưng e vẫn kiêng k làm , vì bệnh này chắc chắn k khỏi được lên phải kiêng và tập luyện thêm thôi, e bị đến nay gần 3 tháng rồi nhưng thấy cũng ổn ổn rồi, lúc rảnh là e đu xà ngay , ngày 5 7 lần, ak còn cái quan trọng nữa là các cụ đừng nằm đệm, e đã phải vất 2 cái đệm đi để cho tấm gỗ ép xuống nằm cho thoải mái đó ạ, nằm đệm sẽ càng làm cho lưng đau hơn đó
thì phải tác động trực tiếp vào chỗ bị trượt ra về vị trí cũ . thuốc chỉ là bổ trợ giảm đau thôi . khi tác động lần đầu đau khinh khủng , lần hai thấy nhẹ hơn vì đĩa đệm đã vào vị trí cũ . còn đau tức tức là vì khi tác đông sâu sẽ bị nề dần sẽ đỡ khỏi phải thuốc nhé,

dienlanh2810

Xe buýt
bạn này đi chữa đúng hướng . nếu đã thoát vị đĩa đệm cấp

thì phải tác động trực tiếp vào chỗ bị trượt ra về vị trí cũ . thuốc chỉ là bổ trợ giảm đau thôi . khi tác động lần đầu đau khinh khủng , lần hai thấy nhẹ hơn vì đĩa đệm đã vào vị trí cũ . còn đau tức tức là vì khi tác đông sâu sẽ bị nề dần sẽ đỡ khỏi phải thuốc nhé,
Đúng rồi cụ ạ, ban đầu của cháu sờ chỗ bị xẹp 2 bên bên bị sưng bên k bị, lúc cháu bị ấn thì thôi rồi đau lắm, nhưng chịu đc đau lúc ý về thì hôm sau thấy nhẹ hơn hẳn ,

Tuancap

Xe buýt
tạm thời bây giờ không bê vác nặng , làm sai tư thế . nâng đít xe máy . đánh bóng , và thể thao vận động mạnh . có thể nó sẽ chạy lệch ra đấy vì có vết trượt .

dienlanh2810

Xe buýt
tạm thời bây giờ không bê vác nặng , làm sai tư thế . nâng đít xe máy . đánh bóng , và thể thao vận động mạnh . có thể nó sẽ chạy lệch ra đấy vì có vết trượt .
Vâng cháu chỉ làm nhẹ và tập đu xà mọi lúc mọi nơi chứ k dám bê nặng nữa

Neopt

Xe tải
Của bác trượt độ mấy rồi bác. Bác nên điều trị vật lý trị liệu, kéo giãn, có điều kiện thì nắn chỉnh chiropractic. Kết hợp tập luyện thể dục thể thao. Tránh bưng bê nặng và ngồi lâu 1 tư thế. Giờ hướng điều trị chủ yếu là bảo tồn, đừng để nó trượt thêm bác ạ.
Đồng nghiệp. :) vụ này thôi bỏ nắn chỉnh qua 1 bên đã. Dùng dry needling và activator gun là đủ rồi.

bear in car

Xe buýt
Đồng nghiệp. :) vụ này thôi bỏ nắn chỉnh qua 1 bên đã. Dùng dry needling và activator gun là đủ rồi.
E chưa hiểu ý cụ, nghĩa là e k nên theo nắn chỉnh ạ? Hai cái àu xanh là gì cụ ơi?

Neopt

Xe tải
E chưa hiểu ý cụ, nghĩa là e k nên theo nắn chỉnh ạ? Hai cái àu xanh là gì cụ ơi?
Cái này em nói với cụ trên á. Thấy đồng nghiệp thì hỏi nhau 1 cái thôi ạ.
Trượt cột sống do nhiều tác động. Như cụ em đoán là dead lift hay squat chơi cái trò đầu gối k vượt mũi chân. Sai hoàn toàn
Trường hợp của cụ nắn chỉnh được, nhg trc khi nắn cho nó về đúng vị trí đã ( activator gun : có cây súng bắn 1 nhát nó nảy về chỗ cũ ), sau đó giảm đau bằng dry needling ( dùng kim gỡ nút thắt trong cơ mà xoa bóp k với tới đc, giống châm cứu) rồi nắn chỉnh để hoàn thiện 80%. 20% còn lại thay đổi cách tập cho đúng. Tập đúng k phải là theo cái pp tập trên mạng. Tập đúng là đúng động tác và phù hợp với dáng vóc, biên độ họat động khớp, cơ của chính bản thân mình.
Em tóm gọn nhất rồi ạ :)

_MQ_

Xe tăng
Mới
Cụ cho em số đth chỗ Ngọc Hồi đc ko ah

Rx365

Xe buýt
Em bị thoái hóa cột sống từ giữa 2017. Em cứ chịu khó đi bộ ngày 4-5km buổi sáng. Mới đầu đi chỉ 2-3km. Mỏi thì nghỉ.
Bây h em kết hợp tập gym. Chủ yếu các bài phát triển cơ lưng, cột sống, cơ tay, vai. Tránh các bài tập quá nặng( gánh tạ, nâng tạ).
Cơ thể khỏe mạnh thì mới nâng đỡ cột sống nên được.
Tránh ngồi 1 chỗ nhiều. Nếu làm văn phòng thì ngồi 1 tiếng là nên đi lại vài phút.
Các biên pháp châm cứu bấm huyệt giảm đau nhất thời, ko gì bằng luyện tập.
Chúc các cụ khỏe mạnh:):)