[Funland] [Help] Cần tìm ngôi chùa Phật giáo nguyên thủy cách HN loanh quanh 100km đổ lại

Toang

Xe tải
Chùa Long Quang
Địa chỉ: thôn Vực, Thanh Trì, Hà Nội.
Gần khu đô thị LINH ĐÀM nhé, hoàn toàn nguyên thủy, chỉ thờ Thích Ca Mâu Ni

Chùa Mật Tông cụ ơi. Bức tranh (tường?) vẽ bánh xe luân hồi là copy từ tranh thangka Tây Tạng.

cuonglhvt

Xe tăng
Dạo này trên phây thấy có câu "không gì dễ bằng cho một lời khuyên"... Vào thớt này mới thấy câu đó đúng.. trong này có quá nhiều người tốt bụng.. lúc nào cũng sẵn lòng khuyên bảo người khác về với "chánh pháp" ha ha ha..

Toang

Xe tải
Dạo này trên phây thấy có câu "không gì dễ bằng cho một lời khuyên"... Vào thớt này mới thấy câu đó đúng.. trong này có quá nhiều người tốt bụng.. lúc nào cũng sẵn lòng khuyên bảo người khác về với "chánh pháp" ha ha ha..
Cụ để em yên, em đau hết cả bụng rồi =))

skuadi

Xe điện
Buồn là chỉ cụ với em hưởng ứng. Cụ chủ chả thấy đâu, chén riệu cũng chả có :(
Em hết rùi cụ ạ. Định chuốc mấy cụ nữa cơ dư mà lại phải chờ. Chán kinh :(

Với em thì cứ cho lời khuyên nghiêm túc là đc ạ. Từ giờ tới cuối tuần em ngâm cứu rùi đi một vòng ạ. Vì thú thật em ko am hiểu mấy vụ thế này, nhưng đọc qua còm các cụ cũng thấy đỡ ngu hơn tí :(

1.25 ton

Xe điện
Cuối tuần này t6 bạn em ra HN chơi. Bạn làm ăn và giúp đỡ em khá nhiều. Thay vì nọ kia em định đưa bạn em đi thăm một ngôi chùa thuần PG nguyên thuỷ ở gần HN ko pha tạp.

Chùa to nhỏ không thành vấn đề. Nếu có trụ trì và chỗ ngồi thiền thì càng tốt ạ. Càng vắng cũng càng tốt ạ :)

Em không biết nên mong cccm chỉ giáo. Đừng cười chê em vì em bt tuy ko nghiêm túc nhưng việc này là nghiêm túc ạ :)
Nếu ý cụ là tìm ngôi chùa thờ Phật theo trường phái Nguyên Thủy ở quanh khu vực Hà Nội, thì em e là không có ( gần như không có ). Vì chùa miền Bắc thường là phái Tịnh Độ tông, hoặc có số ít chùa theo trường phái Mật Tông. Ở Miền Nam thì trường phái này mới phổ biến.

Tuy nhiên cụ xem ở danh sách dưới đây xem, có mấy chùa cũng ở khu vực Hà Nội

HÀ NỘI

CHÙA NỘI PHẬT (NAM THIÊN)

Thôn Nội Phật, xã Mai Đình, huyện Sóc Sơn, tp Hà Nội
Trụ trì: Tỳ khưu Minh Từ

THIỀN VIỆN TÂM PHÁP
Tam Đảo – Vĩnh Phúc
Trụ trì: Tỳ khưu Tâm Pháp >>> Bưu điện báo không có Chùa này

CHÙA ĐỨC HÒA
Sóc Sơn – Hà Nội
Trụ trì: Tỳ khưu Thiện Minh

CHÙA KHMER
Địa chỉ: Làng văn hoá – Du lịch các dân tộc Việt Nam – Đồng Mô – Sơn Tây
Trụ trì: Tỳ khưu Kim Tuệ

BẮC NINH

CHÙA
HỘ PHÁP
Đào Xuyên, xã Trung Chính, huyện Lương Tài, tỉnh Bắc Ninh.
Viện chủ: TT Giác Trí, trụ trì: ĐĐ Tâm Pháp, ĐĐ Nguyên Tuệ.
Đt: 0937099508

1.25 ton

Xe điện
Như đã nói, Phật giáo nguyên thuỷ từ ông Phật thì không có khái niệm đó.
Còn Phật Di lặc phổ biến nhất ở mình đúng như cụ nói, bụng to cười toe toét. Ông này theo 1 số sách vở thì nhập khẩu made in China sang mình.
Tôi đọc thấy vậy nên coi là Phật Tàu ạ.
Tất cả các phái đều thừ nhận có đức Phật Di lặc cụ ạ.
Phật Di lặc là đức phật sẽ tới từ tương lai, do Phật Thích Ca mâu Ni tiên đoán: khi nào mà Phật giáo đến thời mạt vận, bị lãng quên trên trái đất, thì sẽ xuất hiện một đức phật tương lai hạ trần , giáo hóa chúng sinh. Nói cách khác Di lặc là đức phật kế nhiệm của Phật thích Ca .
Còn hình ảnh đức Phật Di lặc to béo phổ biến hơn các hình tượng khác là do từ bên Phật giáo TQ tuyên truyền sang thôi ạ.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Cái tên Phật giáo Nguyên thuỷ có lẽ chỉ ở Việt Nam gọi?

buicongchuc

Xe ba gác
Vào thớt em chắt lọc được một số kiến thức về Phật giáo. Xin cảm ơn các cụ!

Mr met

Xe tăng
Câu hỏi hay, đơn giản nhưng trả lời ngắn gọn nhất thì như thế này:
Phật giáo nguyên thuỷ không phải tôn giáo, không công nhận thần hay các biểu tượng tâm linh. Không công nhận nhưng không bài bác.
Phật giáo nguyên thuỷ là triết lý sống nôm na là tổng hợp hành vi sống, nhận thức sống.

Để Phật giáo nguyên thuỷ đi vào quần chúng số đông, dù dân Ấn hay VN, Tàu, Nhật... thì vẫn phải qua con đường hấp thu văn hoá tín ngưỡng, niềm tin vào một hoặc nhiều vị Thánh, Thần của dân chúng bình dân >>> Ngắn gọn thì hình thức tâm linh là con đường dẫn dắt đến Phật giáo nguyên thuỷ, hiểu được Phật giáo nguyên thuỷ thì sẽ hiểu được bản chất của niềm tin và quay trở lại hiểu được tâm linh và lựa chọn hình thức niềm tin cho chính mình.

Dân Ấn hay dân Việt thì lượng dân số bình dân cần niềm tin tâm linh vẫn cao ngất nên Phật giáo nguyên thuỷ khó cạnh tranh được với các tôn giáo khác.

ps: Mà Phật giáo nguyên thuỷ không phải tôn giáo thì đi so sánh với tôn giáo là sai từ đầu rồi
em lại hỏi ngu chút vì tò mò?! Nếu phật giáo nguyên thủy không phải là tôn giáo thì sẽ được xếp vào lớp nào, là một tín ngưỡng, là một dòng triết học hay là gì ạ?

thanhgamo

Xe container
Cháu thấy bước vào cửa là đã mất tiền vé rồi mà cụ?
Cái này là của Ủy ban chứ, thu phí để duy trì hoạt động là chuyện bình thường.
Quan trọng là vào chùa không có các dịch vụ moi tiền, không dâng sao giải hạn, không oan gia trái chủ, không nhảy đồng, không dị đoan.
Thế là quý lắm rồi, giữa gầm trời này là quá hiếm.

cuonglhvt

Xe tăng
Cái tên Phật giáo Nguyên thuỷ có lẽ chỉ ở Việt Nam gọi?
Tiểu và Đại vốn dĩ có thời người ta tránh gọi, bởi vì nó dễ gây hiểu lầm (nhỏ-to). Từ sau Hội nghị Phật giáo Thế giới họp tại Katmandu (Népal) năm 1956, Tiểu thừa được gọi là Phật giáo Nguyên thuỷ với Thượng tọa bộ (Theravada) là đại diện để tránh gọi Tiểu hay Đại. Ngoài ra trong Phật giáo người ta còn ưa dùng Nam Tông và Bắc Tông, cũng cùng ý nghĩa vậy.
(trích Phật học tinh hoa của cụ Nguyễn Duy Cần)
Ở đây phải nói rõ thêm nữa là ngoài Theravada theo mình biết ở TQ ngày xưa cũng có một số bộ phái thuộc Tiểu thừa. Điển hình nhất là bộ phái "Nhất thiết hữu". Bộ phái này không còn tồn tại đến ngày nay nhưng kinh điển vẫn còn (Bộ A-hàm). Bộ A-hàm của phái này giống gần như đến 90% so với kinh điển của Theravada. Theo phân chia Nam Tông - Bắc Tông thì phái này được coi là Bắc Tông vì kinh sách dịch từ tiếng Phạn chứ không phải tiếng Pali.
Tất cả các phái đều thừ nhận có đức Phật Di lặc cụ ạ.
Phật Di lặc là đức phật sẽ tới từ tương lai, do Phật Thích Ca mâu Ni tiên đoán: khi nào mà Phật giáo đến thời mạt vận, bị lãng quên trên trái đất, thì sẽ xuất hiện một đức phật tương lai hạ trần , giáo hóa chúng sinh. Nói cách khác Di lặc là đức phật kế nhiệm của Phật thích Ca .
Còn hình ảnh đức Phật Di lặc to béo phổ biến hơn các hình tượng khác là do từ bên Phật giáo TQ tuyên truyền sang thôi ạ.
Thực ra có phái không công nhận Phật Di-lặc đó.. Đấy là phái "Nguyên thuỷ Chơn như" của thầy Thích Thông Lạc. Mình đọc thì thấy thầy Thông Lạc phản đối sự tồn tại của Phật Di-lặc nhưng theo cách hiểu của mình thì thầy chưa chứng minh được. Với lại thầy cũng chỉ tự công nhận mình thôi chứ chưa ai công nhận thầy hết :)

Chỉnh sửa cuối:

hanoibaby

Xe điện
Cuối tuần này t6 bạn em ra HN chơi. Bạn làm ăn và giúp đỡ em khá nhiều. Thay vì nọ kia em định đưa bạn em đi thăm một ngôi chùa thuần PG nguyên thuỷ ở gần HN ko pha tạp.

Chùa to nhỏ không thành vấn đề. Nếu có trụ trì và chỗ ngồi thiền thì càng tốt ạ. Càng vắng cũng càng tốt ạ :)

Em không biết nên mong cccm chỉ giáo. Đừng cười chê em vì em bt tuy ko nghiêm túc nhưng việc này là nghiêm túc ạ :)
Quá khó, chùa nào ngon BOT hết rồi. Mấy anh sư quốc doanh mấy năm nay ra trường nhiều, thiếu việc lắm.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Không có 1 cái chuẩn rõ ràng để phân chia đâu, nhưng cứ tạm gọi:
- Phật giáo nguyên thủy là hệ tư tưởng cố gắng bám sát nhất có thể những gì thuộc về thời kỳ Phật Cồ Đàm còn tại thế (khoảng hơn 80 năm tại thế).
- Phật giáo phát triển: là các hệ tư tưởng phát triển thêm bởi các ông tổ sau Đức Phật. Những ông tổ này (cũng được coi là) đã giác ngộ, nên các luận điểm do các ông này thuyết được coi là Luận (có giá trị sau Kinh). Các tín đồ đệ tử đều coi như Kinh. Có nhiều kinh Đại thừa được nghi là của các ông tổ nhưng cứ gán cho là của Phật để được coi trọng hơn.

Thực ra tiếp cận với Phật giáo thì tiếp cận từ Phật giáo phát triển lại "dễ" tiếp cận hơn, vì nó có nhiều hình tướng, sắc tướng (chùa to đẹp, nhiều nghi thức, nghi lễ, nhiều hình tượng Bồ Tát, khái niệm Tha lực, nói quyền,...) thu hút quần chúng hơn. Chứ nếu bụp phát tiếp cận ngay với tư duy của nguyên thủy là nhiều người sẽ nản và từ bỏ ngay.

Dù theo phái nào thì những điều sau đều được tất cả các phái thừa nhận, coi là tư duy nền tảng là gốc trong triết học Phật giáo:

- Khám phá ra quy luật nhân quả.
- Khám phá ra hiện tượng luân hồi.
- Khám phá ra bản chất vô thường.
- Khám phá ra bản chất vô ngã (tính Không).
- Khám phá ra bản chất duyên sinh quan.
- Khám phá ra con đường thoát khỏi sự chi phối của luân hồi (thực hiện theo một chuỗi phương pháp gọi là bát chính đạo).

Tóm tắt lại là thế.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đọc lại lịch sử thì độ trăm năm trước Phật giáo ở Việt Nam bị ảnh hưởng của phật giáo TQ nặng, rồi rơi vào khủng hoảng. Rồi từ đó có phong trào chấn hưng Phật giáo Việt Nam. Từ đó có Mật Tông, Nam Tông tái du nhập vào Việt Nam. Thiết nghĩ là dùng những từ như Nam Tông, Thượng toạ bộ hay Theravada thì chính xác hơn là Nguyên thuỷ.
Tiểu và Đại vốn dĩ có thời người ta tránh gọi, bởi vì nó dễ gây hiểu lầm (nhỏ-to). Từ sau Hội nghị Phật giáo Thế giới họp tại Katmandu (Népal) năm 1956, Tiểu thừa được gọi là Phật giáo Nguyên thuỷ với Thượng tọa bộ (Theravada) là đại diện để tránh gọi Tiểu hay Đại. Ngoài ra trong Phật giáo người ta còn ưa dùng Nam Tông và Bắc Tông, cũng cùng ý nghĩa vậy.
(trích Phật học tinh hoa của cụ Nguyễn Duy Cần)
Ở đây phải nói rõ thêm nữa là ngoài Theravada theo mình biết ở TQ ngày xưa cũng có một số bộ phái thuộc Tiểu thừa. Điển hình nhất là bộ phái "Nhất thiết hữu". Bộ phái này không còn tồn tại đến ngày nay nhưng kinh điển vẫn còn (Bộ A-hàm). Bộ A-hàm của phái này giống gần như đến 90% so với kinh điển của Theravada. Theo phân chia Nam Tông - Bắc Tông thì phái này được coi là Bắc Tông vì kinh sách dịch từ tiếng Phạn chứ không phải tiếng Pali.

Thực ra có phái không công nhận Phật Di-lặc đó.. Đấy là phái "Nguyên thuỷ Chơn như" của thầy Thích Thông Lạc. Mình đọc thì thấy thầy Thông Lạc phản đối sự tồn tại của Phật Di-lặc nhưng theo cách hiểu của mình thì thầy chưa chứng minh được. Với lại thầy cũng chỉ tự công nhận mình thôi chứ chưa ai công nhận thầy hết :)

Chùa Khmer ở trong làng Văn hóa, du lịch các dân tộc VN cụ ah. Đợt này đi chắc là vắng, phù hợp thiền và hỏi đạo.

cuonglhvt

Xe tăng
Hiện đang có phong trào tìm về lời dạy gốc của Đức Phật đấy cụ. Chờ ngài Metteyya thì lâu lắm.
Nếu đọc lại lịch sử thì độ trăm năm trước Phật giáo ở Việt Nam bị ảnh hưởng của phật giáo TQ nặng, rồi rơi vào khủng hoảng. Rồi từ đó có phong trào chấn hưng Phật giáo Việt Nam. Từ đó có Mật Tông, Nam Tông tái du nhập vào Việt Nam. Thiết nghĩ là dùng những từ như Nam Tông, Thượng toạ bộ hay Theravada thì chính xác hơn là Nguyên thuỷ.
Mình cũng công nhận điều đó. Ngày xưa mình cũng hay gọi là "Nguyên Thuỷ" sau này thấy không chính xác. Vì thực chất người ta chỉ công nhận tính chất "Nguyên Thuỷ" của bộ kinh trong Theravada thôi. Còn các bộ Luận là xuất hiện sau này. Nhưng dù sao đó cũng là niềm tự hào của Phật tử Nam Tông, không nên phủ nhận hoàn toàn.