[Funland] Head báo thay phụ tùng nhưng thực tế không thay. đã cụ nào gặp chưa ạ.

nvh_hn

Xe container
Chẳng chứng minh được gì sau 1 tháng.

nvh_hn

Xe container
vâng, vấn đề lớn nhất là chỗ đó.
vì quyết định tự mầy mò nên cũng túc tắc tham khảo, sau đó rảnh thì mới lôi ra làm.
tuy tiền không nhiều nhưng thực sự hơi ức.
Em cuối tuần hay qua cái head ở Nguyễn Khánh Toàn, thấy bà con ngồi la liệt chờ sửa xe.

phuongmit

Xe cút kít
Quay lại head giờ nó trích dc camera cũng ốm ho. E đi sửa xe hay thích ngồi ngó thợ làm, 1 là cũng thích để thêm hiểu biết xem hỏng hóc như nào, ở đâu, 2 là để “giám sát” mặc dù xe cộ k giá trị gì lắm. Có lần đi thay dầu mấy ông thợ trẻ con quên đổ dầu rồi đóng thăm dầu, may e phát hiện ra do ngồi uống nước vẫn ngó thấy nó chưa hề đổ :))

quangxe

Xe tải
Tiền chỉ là 1 chuyện nhưng nếu đúng thì đặc biệt nguy hiểm cho cả xm và oto. Thượng đế thì toàn đưa xe vào xong ra phòng chờ uống nước chek mạng.

DaDieuchienxu

Xe container
Nếu cụ chủ lăn tăn chuyện này thì xử lý cũng dễ.
Ra HEAD trình bày sự việc. Chắc chắn nơi đây sẽ lưu lại LS ngày giờ bảo dưỡng xe & thay thế phụ tùng. Nếu họ bảo đây là rạn nứt bình thường của dây cu-roa thì cụ đề nghị họ cam kết ntn: Cụ chấp nhận bỏ tiền ra thay 1 dây cu-roa khác & niêm phong có chữ ký của cả 2 bên sợi dây vừa thay ra.
Sau đúng 1 tháng, cụ đem xe ra, đề nghị HEAD thao ra đối chiếu 2 sợi dây.
Trường hợp 1: Hai sợi dây có vết rạn giống nhau: Chất lượng dây nó là như thế.
Trường hợp 2: Sợi dây sau rạn ít hơn => HEAD phải thu hồi SP lỗi & trả tiền cho cụ. Ngược lại, sợi dây trước rạn ít hơn => cũng nên đi về, vì chất lượng dây mang tính hên xui!

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ thớt lăn tăn thì thay cua roa mới. Lần sau rút kinh nghiệm kiểm tra giám sát phụ tùng trước khi thay.
Em đi bảo dưỡng xe giám sát 100% và nói chuyện với thợ, tìm hiểu thêm.

Me^4ba'nh

Xe tăng
thay mới thì em sẽ thay ạ. nhưng lần này là tự mua về thay, vì vụ nghiên cứu khoa học này làm em mua mớ đồ nghề tháo lắp.
chủ yếu là sang chấn tâm lý thôi ạ.
Làm gì mà căng thế cụ? Kệ đi cho nhẹ đầu, ra thợ họ quen tay thay vẫn hơn mình amateur. Họ còn quên siết ốc, … bình thường mà.
Mình giám sát cẩn thận, thấy họ quên thì hỏi lại, nhắc nhở nhẹ nhàng thôi. Ai chả có lúc … quên :D .
Hoặc cụ thấy chưa thoả đáng thì ra đúng head đấy và đề nghị thay dây cua roa. Để thợ tháo ra, hỏi han là dây này đã nên thay chưa … bla bla xem thợ nói ntn rồi tính tiếp :) .

Chỉnh sửa cuối:

xe365

Xe buýt
Chào các cụ,
cách đây khoảng 1 tháng em có qua Head Honda để thay dây Curoa xe.
phải nói là xe em đang bình thường, chỉ là cũng lâu rồi nên hôm đó rảnh thì chạy đi thay, tiện vệ sinh bộ côn.

kết quả là sau khi xe đi spa ở Head về mắc thêm bệnh rung đầu ở ga thâp, em search thử thì thấy đây là bệnh truyền khiếp khi vệ sinh côn ở Head.
thể là em quyết định tự tìm hiểu các hướng dẫn trên mạng và thực hành em yêu khoa học.
vấn đề là khi tháo rời nồi trước, sau ra thì em phát hiện mặt trong dây Curoa dầy vết rạn (ảnh). mà dây mới đi 1 tháng hẳn ko thể bị như vậy đc.

theo các cụ em nên xử lý sao trường hợp này.

Việc tin vào uy tín chỉ dành cho những chú gà béo mập thôi ợ :D
Em bao năm nay chuyên bảo dưỡng xe ở 1 nơi được gọi là uy tín ở HN gần khu phố cổ mà cũng dính pha điếng người.
Chả là em cứ 1 năm thì bảo dưỡng toàn bộ xe 1 lần, thường hết tầm 1tr8, bao gồm thay nhớt, má phanh, lọc liếc các kiểu...mỗi năm làm 1 lần nên em cũng muốn thay hết đi cho an toàn.
Đến đầu 2022 thì do em bận nên ko ra đó bảo dưỡng được, có tiện hôm về quê lôi ra quán ông anh của bạn làm. Đến lúc tháo má phanh ra thì mới phát hiện má phanh ko hề thay mới (từ lần bảo dưỡng trước) mà chỉ dán thêm vào má phanh cũ, đấy là cái phát hiện được, còn những gi khó biết thì chịu. Tại em tin tưởng nên cứ vứt xe đó cho họ làm vì nếu chờ thì sẽ mất gần 1 buổi sáng.
Em cạch luôn cái uy tín từ đó :P

Matxech

Xe container
Méo bh tin mấy bố thợ Việt Nam! Ý thức kém + ăn bớt
SỬa xe kể cả xe máy hay oto đều phải xem xét thường xuyên
E đi bảo dưỡng xe máy muốn thay ji mang đồ cũ và mới cho mình xem và so sánh giải thích hỏng ntn thay sẽ ra sao
Còn oto đã chứng kiến 1 vụ thay dầu ko đổ dầu khách đi rồi mới chợt nhớ vội vàng đt đuổi theo để đổ
Còn thay dầu hộp số và dầu máy cũng nhiều chiêu trò

xe365

Xe buýt
sợi dây kinh nghiệm càng rút càng dài cụ ạ, em chừa rồi.
Em thì chưa bao giờ ra Head vì nghe đồn ở đó vặt kinh mà nhiều thợ làm ko ổn. Trước đi con dream em toàn tự thay dầu, thay săm...nhưng bảo dưỡng toàn bộ thì vẫn ra hàng

harrynh

Xe container
Head toàn ông thợ ăn cắp vặt, ăn đc mấy chục nghĩ là khôn hơn thiên hạ, em toàn là chỗ thợ quen, toàn khuyên ko nên thay....

Vietex

Xe điện
Quy trình ở đại lý là thợ kiểm tra trc, báo phụ tùng cần thay thế. Khách đồng ý cái nào thì viết phiếu. Kỹ thuật viên cầm phiếu vào kho lấy phụ tùng ra thay còn kế toán viết hóa đơn. Quy trình chặt chẽ thế thì sai thường do ng thực hiện có chủ đích rồi. Chứ ai gì mà quẳng mớ phụ kiện cũ vào thùng rác mà vất luôn dây mới đc.

Vietex

Xe điện
Cháu cũng bị 1 head báo thay dầu phanh đĩa, thay má phanh sau. Lúc đó k biết gì nên gật đầu. Sau nói chuyện với a thợ trong gõ thì mới biết là bị vặt vì xe máy 3 năm thôi, đi không phá.

RAVA

Xe ba gác
-Ngó cái thớt này e mới thấy là ko phải chỉ cái xe của e sau khi đi bd 1 vạn km về khi tăng ga đột ngột là bị rung đầu, hôm rồi leo dốc hầm còn bị rồ lên như kiểu trượt côn ấy? Mà cách đây tầm nửa tháng e vừa ra Head Thắng Lợi (chỗ TKD) làm bd các cv như: Thay dầu máy, dầu láp, lọc gió đc, vs kim phun, cổ hút, côn, xử lý tiếng kêu dàn nhựa trên đầu xe…Tổng thiệt hại mất hơn 500k, cộng thêm 50k tiền bo cho chú thợ nữa vì e thấy nó có vẻ cẩn thận, sau khi làm xong nó còn rửa xe e sạch bong? Mà đi bd hay sc xe thì e chả bao giờ ngồi trong phòng đợi cả, e có thói quen là đứng bên cạnh xem thợ làm đồng thời hỏi han, tìm hiểu và quyết luôn các vđ phát sinh. Cái bệnh này trc đây hs cũng hay bị trên con SH 2014 cũ của e, mà nó còn bị sớm hơn ấy, vài nghìn km đã bị, nên cứ chạy đc ít lâu là lại phải đi vs côn ko thì nó rung đi hơi khó chịu nên e giả tán sau đúng 1 vạn km, từ hồi đổi sang con 2018 e tưởng ko sao nhưng sau khi đi bd lại dính lỗi y hệt?

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em dính vụ với Ford Long biên. Xe em có va chạm nhé với xe khác. Sau vụ đấy ko bơm dc nước rửa kính. Em mang vào Ford LB và dc báo là hỏng bơm. Thợ báo thời gian thay là tầm nửa ngày do ko có sẵn bơm. Do đang vội lên em báo ko thay. Về nhà em mở lắp lên kiểm tra thì chỉ là cái rắc bơm bị tuột. Cắm lại lại chạy phè phè.

fanmu1234

Xe container
Em thì chưa bao giờ ra Head vì nghe đồn ở đó vặt kinh mà nhiều thợ làm ko ổn. Trước đi con dream em toàn tự thay dầu, thay săm...nhưng bảo dưỡng toàn bộ thì vẫn ra hàng
Nếu thợ giỏi thì đã mở cửa hàng riêng hoặc làm thợ chính ở các cửa hàng tư nhân

Yelnut

Xe tăng
Nếu thợ giỏi thì đã mở cửa hàng riêng hoặc làm thợ chính ở các cửa hàng tư nhân
Mở cửa hàng riêng thì phải có vốn và một số vấn đề khác nữa. Làm ở cửa hàng tư nhân hay ở head thì còn tùy theo ý thích và nhu cầu của họ nữa.