Thảo luận Hệ thống Cruise control và bố trí nút/cơ chế điều khiển!

Arsephan

Xe tăng
Có thể một trong những điểm khác biệt lớn của Vinfast so với các hãng xe khác sẽ là ra các gói cập nhật phần mềm hệ thống của xe, khắc phục những lỗi cũng như thêm, chỉnh sửa những tính năng, những tương tác để nâng cao trải nghiệm người dùng.
Dưới đây là 1 trong những tính năng mà mình nghĩ có thể chỉnh sửa bổ xung vào bản cập nhật phần mềm sau, để có trải nghiệm người dùng hoàn hảo hơn, theo ý kiến cá nhân của mình.
Cruise control là 1 trong những tính năng quan trọng nhất của xe hiện đại - theo ý kiến chủ quan, có thể không đúng hoặc chưa đúng với nhiều anh em không hay dùng. Đây là tính năng sử dụng thường xuyên liên tục trên các tuyến đường ngoài phố, đặc biệt là đường cao tốc. Trong hầu hết thời gian lái xe trên đường cao tốc, mình lái xe bằng tay, rất ít khi ga và phanh bằng chân, đặc biệt là với Vinfast Lux SA Full, với độ đầm, khả năng của hệ thống treo, giảm sóc... khiến rất tự tin đi qua các gờ sóc, các mấp mô của mặt được mà không cần phải đạp phanh giảm tốc (trong khi trước đây xe khác thường xuyên phải đạp phanh.), cứ Cruise Control mà đi thôi.
Cũng vì vậy, vị trí đặt ngón tay với bố trí nút/cơ chế điều khiển Cruise Control là một trải nghiệm lớn đối với những người sử dụng tính năng này nhiều, đặc biệt là nút tạm dừng và trở lại cài đặt trước. Với xe Ford Ranger trước đây hay đi, nút này được bố trí gần ngay vành vô lăng, và rất tiện để cancel/reset mà không phải vươn ngón tay cái ra mỗi lần điều chỉnh. Khi thấy gờ mấp mô, ấn cancel để giảm tốc, qua gờ ấn reset để quay lại tốc độ cài đặt, khi thấy xe trước đi chậm lại, ấn cancel, sang làn, ấn reset.... Khi đó ngón tay ở vị trí tự nhiên nhất, và rất thoải mái khi lái.

Đối với các xe khác và Vinfast, cơ chế điều khiển giống với nhiều xe khác: nút cancel là ấn vào lẫy điều khiển tăng giảm (gạt lên: tăng tốc hoặc reset, gạt xuống: giảm tốc hoặc set tốc độ, ấn vào: tạm dừng cancel), nút kích hoạt/huỷ chức năng được bố trí gần vành vô lăng nhất.

Với cơ chế điều khiển như vậy, nút bấm điều khiển sử dụng tần số thường xuyên nhất lại bố trí xa vành vô lăng, nút tần số ít nhất thì bố trí gần. Dẫn đến việc vị trí ngón tay cái để điều khiển lại trở thành không tự nhiên:
Tư thế bấm cancel/reset: ngón tay phải rướn ra từ vành volang

Tư thế bấm nút kích hoạt CC: ngón tay cái ở vị trí tự nhiên nhất, dễ cầm nắm vô lăng:

Việc này có thể thay đổi với 1 cơ chế điều khiển khác (theo mình hoàn toàn có thể lập trình điều khiển, đủ đơn giản để thực hiện trong bản cập nhật mới) dựa trên tần số bấm nút và trải nghiệm người dùng:
1. Nút kích hoạt kiêm cancel/reset; lẫy điều khiển tăng giảm: gạt lên: tăng tốc, gạt xuống: giảm tốc, ấn vào: huỷ chức năng. (cách này vi phạm nguyên tắc on/off trên 1 nút điều khiển)
2. Nút kích hoạt/huỷ hiện nay chuyển thành Cancel/Reset. Lẫy điều khiển tăng giảm: gạt lên: tăng tốc, gạt xuống: giảm tốc, Ấn vào: kích hoạt/huỷ chức năng.

Nếu Vinfast thực hiện thường xuyên ra những Bản cập nhật tính năng hệ thống, như các hãng điện thoại, thì Sẽ là 1 sự khác biệt rất lớn (Cùng với việc ra 1 công ty độ xe của Vinfast, các Option tính năng độ là chính hãng ko phải kiểm định lại... :D ). Và hi vọng việc thay đổi cơ chế điều khiển nút bấm của hệ thống Cruise control nói trên là 1 trong những tính năng được cập nhật. :)
P.S: bài hơi dài, chỉ dành cho anh em hứng thú với Vinfast.

Toilatoi242

Xe tăng
Chuẩn kỹ thuật hay - phải nói rằng vị nào đưa ra vị trí CC bất tiện thế này phải giảm lương. CC là tính năng quá hay ngay cả đường nội đô vắng hay đường vành đai lẫn cao tốc rảnh chân ga là dùng; dùng pro rồi mà bất tiện ntn quả là lãng phí. VF cần đi vào tiểu tiết hơn nếu muốn lấy trọn cảm tình.

Vipcuop

Xe tải
Không ngờ bác vượng bảo 3 không nhưng ăn quá dầy . thực chất đây tương tự là 1 chiếc xe trung quốc giá cao so với Ô tô brilliance V7 .động cơ xe bác còn không đc đóng mác bmw .
Quen ăn dầy giống bất động sản rồi. Tưởng vn sx thì người tiêu dùng đc nhờ không ngờ quá thất vọng

Arsephan

Xe tăng
Chuẩn kỹ thuật hay - phải nói rằng vị nào đưa ra vị trí CC bất tiện thế này phải giảm lương. CC là tính năng quá hay ngay cả đường nội đô vắng hay đường vành đai lẫn cao tốc rảnh chân ga là dùng; dùng pro rồi mà bất tiện ntn quả là lãng phí. VF cần đi vào tiểu tiết hơn nếu muốn lấy trọn cảm tình.
Không phải là lỗi của anh em đâu NAE!!!
Thực tế cơ chế điều khiển và bố trí nút bấm này có rất nhiều trên các xe các hãng khác nhau, như là 1 tiêu chuẩn bố trí và điều khiển CC. Module CC mang lên Vinfast có thể đã sẵn cơ chế điều khiển vậy rồi.

Tuy nhiên vô lăng Vinfast dày dặn hơn trong khi tay mình ko phải là to nên có thể thấy cần điều chỉnh. Ngoài ra, PHẢI NÓI CHO RÕ LÀ VÌ ĐÂY LÀ VINFAST, nên mới có cơ hội để anh em nói ra mong muốn, và có cơ hội Hãng sẽ cập nhật điều chỉnh thông qua nâng cấp phần mềm... 😍😍😍
Còn nếu là hãng khác, như hãng mình cũng đang dùng, thì thôi luôn và chấp nhận vậy 😂😂😂

Chỉnh sửa cuối:

daihuy

Đi bộ
Không phải là lỗi của anh em đâu NAE!!!
Thực tế cơ chế điều khiển và bố trí nút bấm này có rất nhiều trên các xe các hãng khác nhau, như là 1 tiêu chuẩn bố trí và điều khiển CC. Module CC mang lên Vinfast có thể đã sẵn cơ chế điều khiển vậy rồi.

Tuy nhiên vô lăng Vinfast dày dặn hơn trong khi tay mình ko phải là to nên có thể thấy cần điều chỉnh. Ngoài ra, PHẢI NÓI CHO RÕ LÀ VÌ ĐÂY LÀ VINFAST, nên mới có cơ hội để anh em noia ra mong muốn, và có cơ hội Hãng sẽ cập nhật điều chỉnh thông qua nâng cấp phần mềm... 😍😍😍
Còn nếu là hãng khác, như hãng mình cũng đang dùng, thì thôi luôn và chấp nhận vậy 😂😂😂
Ý kiến của cụ rất chính xác.
Cụ chủ có thể gửi thư lên hãng xem họ trả lời ra sao. Hy vọng VF có thể lắng nghe và điều chỉnh theo ý kiến người dùng.

hoangthaimpc

Xe tải
Bây giờ các hãng dùng ga tự động thích ứng rồi, tự động giữ khoảng cách không phải bấm đi bấm lại đâu cụ ạ.

Arsephan

Xe tăng
Bây giờ các hãng dùng ga tự động thích ứng rồi, tự động giữ khoảng cách không phải bấm đi bấm lại đâu cụ ạ.
Hi cụ, xe mình hay lái cũng có Ga tự động thích ứng. Ga tự động thích ứng thì giờ cũng rất phổ biến rồi.

Vấn đề chúng ta đang bàn là cụ thể trên Lux thôi cụ ạ. Trên những trang bị hiện tại của Lux, và xem có thể có đề xuất nào điều chỉnh phù hợp mà đơn giản, khả thi và chi phí hợp lý thôi cụ. Hoặc không ít nhất cũng để Vinfast có những điều chỉnh cho những thế hệ xe sau hướng tới trải nghiệm thực tế của người dùng hơn.

P.s: Mình cũng rất thích tính năng Adaptive CC vì sẽ an toàn và nghĩ sẽ ít phải bấm đi bấm lại, nhưng mấy chuyến lái xa vừa rồi ít dùng thực tế Ga tự động thích ứng, dù hay dùng Cruise control, vì hay giật mình vì xe giảm tốc... XC90 có thể chưa được trơn tru trong việc này.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em đi lại chả dùng tính năng này mấy. Bởi buồn ngủ lắm! :D

Toilatoi242

Xe tăng
Em đi lại chả dùng tính năng này mấy. Bởi buồn ngủ lắm! :D
Con CC này biết dùng rất chi là tiện, cứ ngoài 35-40 đủ đk set là set auto. Đã từng cầm lái CX5 XTrail Sorento thấy dùng vô tư thoải mái ko vướng bận như cụ chủ trên Lux. Kiểu như dạo phổ thông chơi game điện tử ấy à - thú phết đới!

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Con CC này biết dùng rất chi là tiện, cứ ngoài 35-40 đủ đk set là set auto. Đã từng cầm lái CX5 XTrail Sorento thấy dùng vô tư thoải mái ko vướng bận như cụ chủ trên Lux. Kiểu như dạo phổ thông chơi game điện tử ấy à - thú phết đới!
Vâng, em đã thử trên cao tốc rồi cụ. Nhưng chân nhàn quá, đâm ra buồn ngủ :D

Toilatoi242

Xe tăng
Vâng, em đã thử trên cao tốc rồi cụ. Nhưng chân nhàn quá, đâm ra buồn ngủ :D
Covid này dùng trong phố luôn ý chứ - buồn ngủ cụ làm như em này: độ bas điện oánh nhạc sàn bao phê éo ngủ nổi đâu, à cao tốc nhớ lấy gió ngoài cho nó tươi cũng hạn chế buồn ngủ nữa đới @@

Arsephan

Xe tăng
Đúng rồi NAE, dùng CC thì vô tư thoải mái rồi, kể cả trên Lux cũng tương đối OK, cơ chế điều khiển y hệt như Kia Cerato mình cũng hay lái, tất nhiên khác với con Ranger đã lái (có nút Reset bố trí ở vị trí thuận tiện nhất). Tuy nhiên, Thớt này nói về tính hợp lý trong bố trí nút với cơ chế điều khiển + vô lăng hơi to của Lux. Và nếu Vinfast để ý đến cái này để thay đổi trong lập trình cơ chế điều khiển, hoặc bố trí lại nút trên Vô lăng thì sẽ tăng trải nghiệm người dùng lên, Perfect :D

Toilatoi242

Xe tăng
Đúng rồi NAE, dùng CC thì vô tư thoải mái rồi, kể cả trên Lux cũng tương đối OK, cơ chế điều khiển y hệt như Kia Cerato mình cũng hay lái, tất nhiên khác với con Ranger đã lái (có nút Reset bố trí ở vị trí thuận tiện nhất). Tuy nhiên, Thớt này nói về tính hợp lý trong bố trí nút với cơ chế điều khiển + vô lăng hơi to của Lux. Và nếu Vinfast để ý đến cái này để thay đổi trong lập trình cơ chế điều khiển, hoặc bố trí lại nút trên Vô lăng thì sẽ tăng trải nghiệm người dùng lên, Perfect :D
Cõi OF cơ động thôn hoạt động rất chuyên nghiệp; phản ánh mang tính chất đóng góp của cụ tới hãng chắc chắn sẽ đc lưu ý. Dù gì hãng non trẻ nên cầu thị tiếp thu tối đa ý kiến người tiêu dùng; so thế nào đc với các hãng hơn thế kỷ thành danh nên họ có đủ tự tin dẫn dắt thị hiếu khách hàng lại còn là đặc điểm dị biệt của họ ấy chứ.

Arsephan

Xe tăng
Cõi OF cơ động thôn hoạt động rất chuyên nghiệp; phản ánh mang tính chất đóng góp của cụ tới hãng chắc chắn sẽ đc lưu ý. Dù gì hãng non trẻ nên cầu thị tiếp thu tối đa ý kiến người tiêu dùng; so thế nào đc với các hãng hơn thế kỷ thành danh nên họ có đủ tự tin dẫn dắt thị hiếu khách hàng lại còn là đặc điểm dị biệt của họ ấy chứ.
Mình rất hi vọng là Vinfast sẽ làm được vậy, thì thực sự sẽ là hãng xe của người Việt, khác biệt với phần còn lại. :x

Toilatoi242

Xe tăng
Mình rất hi vọng là Vinfast sẽ làm được vậy, thì thực sự sẽ là hãng xe của người Việt, khác biệt với phần còn lại. :x
Dạ cụ chuẩn là sẽ phải có tin này lên tổng VF - cơ mà cụ lập thớt kia chỉ cho Lux-er là cháu ứ thèm vào cm nhiều đâu nhá nhá.

Arsephan

Xe tăng
Dạ cụ chuẩn là sẽ phải có tin này lên tổng VF - cơ mà cụ lập thớt kia chỉ cho Lux-er là cháu ứ thèm vào cm nhiều đâu nhá nhá.
😂😂😂 Nội dung Thớt là hỏi anh em Lux-er mà cụ. Cũng vì nhóm Vinfast này loạn quá nên mới phải hạn chế vậy. Các thớt khác thì thoải mái mà cụ.

Kamri

Xe buýt
Hãng quái nào mà bây giờ nó không cập nhật phần mềm ECU được ! Chẳng qua phần mềm chúng nó có thời gian phát triển lâu rồi nên không còn lỗi nhiều đến mức phải sửa lỗi liên tục như Vinfast !
Với những thiết bị có liên quan đến yếu tố an toàn, chỉ có điên mới khoái việc cập nhật phần mềm thường xuyên thôi !

Chỉnh sửa cuối: