Chi hội Hệ thống báo nhiệt độ máy và điều khiển quạt làm mát

lenguyen457

Xe điện
Em chưa nhìn kỹ nhưng rất quan ngại vì dòng cấp cho quạt rất lớn. Các cụ được sờ mó rồi nhìn xem dòng ( I ) chạy modun này là bao nhiêu, nếu < 40A thì không nên lắp đặt. Vì em sợ quá dòng dẫn đến chập cháy. Còn nếu trên 40A thì đó là một giải pháp tốt cho những xế có quạt giải nhiệt BỊ nối trực tiếp.
Cụ giải thích rõ và chi tiết hơn cho anh em hiểu

haanhbinan

Xe điện
Cụ cho em hỏi cái đầu dò cảm biến nhiệt lắp ở vị trí nào a. Có bị ảnh hưởng bởi thời tiết bên ngoài không
Việc chọn vị trí đầu dò nhiệt cũng cần phải tính toán nhé cụ,
+ Phải an toàn cho modun, dây nối đầu dò nhiệt.
+ Nhiệt độ tại vị trí đầu dò tương đương nhiệt độ của máy ( tốt nhất thấp hơn t máy 5 độ). VD: nhiệt độ máy 100 độ, thì ở vị trí đó là 95 độC
+ Ở vùng có hướng quạt gió thổi vào.

Lưu ý:
+/ Quan sát xem modun có dòng định mức lớn hơn 40A thì mới chơi, nhỏ hơn thì không được lắp.
+/ Lắp đặt phải khéo léo, vị các vị trí đó có nhiệt độ rất cao, gần quạt gió... rất dễ gây hỏng và đặc biệt là cháy nổ thiết bị (Rất nguy hiểm)

haanhbinan

Xe điện
+ Nhiệt độ tại vị trí đầu dò tương đương nhiệt độ của máy ( tốt nhất thấp hơn t máy 5 độ). VD: nhiệt độ máy 100 độ, thì ở vị trí đó là 95 độC

Lưu ý:
+/ Quan sát xem modun có dòng định mức lớn hơn 40A thì mới chơi, nhỏ hơn thì không được lắp.
+/ Lắp đặt phải khéo léo, vị các vị trí đó có nhiệt độ rất cao, gần quạt gió... rất dễ gây hỏng và đặc biệt là cháy nổ thiết bị (Rất nguy hiểm)
+/ Em nhìn qua modun trên có vẻ như Điện thế vào là 220v các cụ ạ, nếu đúng thế thì không dùng được rồi. :((

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn

haanhbinan

Xe điện
Thế mà lắp vào nó vẫn hiện ra đc đây ợ !
Ô thế thì tốt rồi, chúc mừng ae nhà oagong. Tiện đây cho em hỏi nhà oagong đã có kế hoạch lắp đặt bình chữa cháy chưa ạ

tuantintuc

Xe điện
Ô thế thì tốt rồi, chúc mừng ae nhà oagong. Tiện đây cho em hỏi nhà oagong đã có kế hoạch lắp đặt bình chữa cháy chưa ạ
Bình chữa cháy ông nào chả có một bình để ngay mông trái ghế lái đó cụ, như kiểu thiết kế sinh ra để đặt bình í :)) tuân thủ trước cả khi bị áp đặt :P

duychuong

Xe máy
Em thì mua về, xịt hết ra, gắn vào cái hốc bên hông ghế đó. E chỉ sợ ko xịt hết có ngày e mất trứng @_@

nongdan2014

Xe điện

Lưu ý:
Cụ nên đọc từ đầu để biết các cụ nhà wagon đã khéo léo và hiểu biết thế nào khi trang bị một option nào đó.

lenguyen457

Xe điện
Cụ nên đọc từ đầu để biết các cụ nhà wagon đã khéo léo và hiểu biết thế nào khi trang bị một option nào đó.
Cụ ý đang có ý kiến cảnh báo dễ phát sinh cháy nếu >40a cũng là rất cầm thiết, ít nhất là những người mù về điện như em. Nhưng trừu tượng quá, em nghe ko hỉu.

nongdan2014

Xe điện
Cụ ý đang có ý kiến cảnh báo dễ phát sinh cháy nếu >40a cũng là rất cầm thiết, ít nhất là những người mù về điện như em. Nhưng trừu tượng quá, em nghe ko hỉu.
Chẳng cụ nào nhà mình tương thẳng quạt gió vào bộ cảnh báo nhiệt đâu cụ, tất cả đều qua rơle hết mà.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Chẳng cụ nào nhà mình tương thẳng quạt gió vào bộ cảnh báo nhiệt đâu cụ, tất cả đều qua rơle hết mà.
Cụ lại dùng động từ mạnh rồi nhé! Trừ thưởng tết rồi đấy :P

nguyendhbk

Xe tải
Bộ này lấy nguồn qua công tắc hay trực tiếp từ acquy vậy các cụ

lenguyen457

Xe điện

nongdan2014

Xe điện
Mong cụ Chánh soi xét, cả nhà nhà cháu trông vào cái thửơng tết, cụ trừ để các cháu nó đói à!

minck

Xe container
Chết chưa! ai bẩu cụ nongdan2014 dùng từ *Tương thẳng*... Ý cụ Chánh: *Tương thẳng* là thuộc động từ *nhậy cảm* lắm đấy =))

Sau gần 8 năm sử dụng SWg thì xe nhà cháu có những sự cố về nước làm mát như sau:

-1 lần nắp két nước bị hở dẫn đến thiếu nước
-1 lần quạt két nước bị mòn hết chổi than
-1 lần đứt dây điện cảm biến rơle nhiệt ở chỗ Van Hằng nhiệt
-1 lần mất điện nguồn cho quạt tại cầu chì 30A trong hộp cầu chì khoang máy (do bị mô ve, tiếp xúc kém)
-Và 1 lần cánh quạt trong bơm nước bị mòn cụt gần hết nên ko đủ lực làm nước tuần hoàn nhanh.

Tất cả những trường hợp trên đều dẫn đến nhiệt độ máy quá cao...Khi kim nhiệt ở đồng hồ táp lô tăng bất thường thì nước đã sôi sùng sục giẫy đành đạch... Ơn giời là sau những sự cố kể trên ko để lại hậu quả gì, nhưng mỗi lần đi đâu xa xa 1 tý là cứ lo ngay ngáy về vấn đề nhiệt độ máy.(Chỉ sợ nhiệt độ tăng bất thường mà ko phát hiện kịp thời thì phải nằm đường và gọi cứu hộ :P)
Từ ngày có sự hỗ trợ của những em này thì nhà cháu chẳng phải lo nghĩ gì nữa...

Cảm biến nhiệt chân M8 tiếp xúc trực tiếp với nước khi vừa từ trong máy ra (Cho độ chính xác đến 1/10 độC)
Hàng này là hàng *độc quyền phân phối của cụ quocchuan

Bộ điều khiển nhiệt độ kỹ thuật số hiển thị LCD (Điện áp DC12V) . Không dùng đầu báo cảm biến kèm theo bộ này.

Cái *Điếu cày* của SWg, Nơi lắp đầu cảm biến

Kèm theo 1 Rơ le 30A (Công tắc tơ) và 1 còi báo động nữa thế là có bộ cảnh báo nhiệt độ và nguồn dự phòng cho quạt két nước...
Sau 1 thời gian sử dụng thì nhà cháu kết luận:
Bình thường
-Nhiệt độ của nước làm mát lên đến 92 độC quạt két nước chạy
-Nhiệt độ của nước làm mát giảm xuống 83 độC thì quạt tắt.
-Bật điều hoà (AC hoặc Eco) thì nhiệt độ lên cao nhất là 87 độC
Không bình thường
Nếu nước làm mát mà lên đến 95 đôC (Nhiệt độ này do mình cài đặt) thì còi báo động kích hoạt và nguồn điện dự phòng cho quạt dc đóng ...
(Nhà cháu viết lại để cụ nào ko theo dõi từ đầu đến đuôi thì khỏi phải lăn tăn)

nongdan2014

Xe điện
Cụ minck cho cháu hỏi bộ này nó có nhớ không ạ? Nghĩa là khi ta tháo nguồn cấp cho nó, sau một thời gian cấp lại thì những thiết đặt có còn hiệu lực không? Để phòng trường hợp khi ta thay hoặc sửa acqui, nếu nó không nhớ thì lúc đó bộ này vô tác dụng.

minck

Xe container
Cụ minck cho cháu hỏi bộ này nó có nhớ không ạ? Nghĩa là khi ta tháo nguồn cấp cho nó, sau một thời gian cấp lại thì những thiết đặt có còn hiệu lực không? Để phòng trường hợp khi ta thay hoặc sửa acqui, nếu nó không nhớ thì lúc đó bộ này vô tác dụng.
Sau khi cài đặt thông số theo yêu cầu tồi thì nó nhớ mãi...Kể cả cụ tháo ra cất mấy tháng...Chỉ thay đổi trj số khi cụ cài đặt lại thôi cụ ợ...

nongdan2014

Xe điện
Thế thì ok ạ.