[Funland] Hè rồi - Chạy bộ nhể!!! A - Z: từ chọn giày tới cách chạy cho "newmem"

_MQ_

Xe tăng

Vn-Index

Xe buýt

_MQ_

Xe tăng
Vâng, thế để em tìm hiểu xem, cụ có link cho em đỡ phải mò không ạ
Cụ cứ sớt gục Bitis là có. Ngoài ra, Bitis có mấy dòng chuyên running nhưng dáng xấu, cụ 0 ngại thì quất thôi.

hanoi beer

Xe điện
Có cụ nào biết cách thở chuẩn khi chạy không ? Em thấy người ta dạy thở nhịp hít 3 thở 2 và thở bằng bụng. Em tập theo nhưng toàn bị loạn nhịp nên nhiều khi chạy chưa thấy mỏi chân đã bí thở phải dừng lại. Em chạy mới được 3,5km, giờ muốn tăng lên 5-7km cho nó khoẻ, em chạy 8kmh.
em chạy bên này ở sân vận động, đường pit nhựa, giờ cũng chạy khoảng 3km và đi bộ 1 km, tự thấy các lỗi sau:
- Chân chạy cảm giác tiếp đất chưa tốt lắm.
- Tư thế chạy chưa thăng băng, lắm lúc cảm giác vai hơi rung lắc sang phải sang trái, chân chạy chưa thành đường thẳng.
- Thở thì em cũng cố gắng 3 hít vào, 2 thở ra như các cụ bảo (do em chạy chậm), nhưng cũng loạn nhịp. Chạy được khoảng 1 km đầu thì cơ bắt đầu mỏi, mình hít toàn 1 nhịp mạnh vào (thậm chí bằng miệng), nên miệng bị khô. Đến km thứ 3 thì chạy vào nhịp rồi chân đỡ mỏi hơn, nhưng vẫn bị vướng nhịp thở, miệng khô khốc ra, cảm giác rát nhẹ trong họng nên em toàn phải dừng lại chuyển sang đi bộ cho điều hòa nhịp thở và nhấp một hụm nước.
Các cụ nào có kinh nghiệm thở thì hướng dẫn với.
Chạy bền hít thở là quang trọng nhất. Do cơ địa mỗi người khác nhau nên các cụ không nên hít thở một cách công thức máy móc như vậy sẽ chóng mệt do lượng oxy cung cấp vào cơ thể không đều.
Theo kinh nghiệm của em các cụ nên hít thở theo bước chạy một cách nhịp nhàn tùy theo tốc độ bước chân sao cho nó giống như giai điệu của bản nhạc vậy . đầu tiên phải chạy chậm để tập hít thở trước cho chuẩn rồi tăng volum lên ạ .

dig31

Xe buýt
Ko biết các cụ chạy có đeo headphone bên tai ko nhỉ?

smilingman82

Xe buýt
E vẫn đeo nhưng lẽ phải kiếm đôi tai nghe bluetooth cho tiện, ko bị vướng :)

teamee

Xe tăng
2 cụ dinhsuufirefox4 thực sự là iron man rồi, các cụ toàn chạy dài mà pace 4, 5 thì đúng là khủng khiếp. Em chỉ chạy được tầm 5km mà pace 7 thôi, chạy thử nhanh hơn tí là mệt ko cố được 5km.

firefox4

Xe điện
2 cụ dinhsuufirefox4 thực sự là iron man rồi, các cụ toàn chạy dài mà pace 4, 5 thì đúng là khủng khiếp. Em chỉ chạy được tầm 5km mà pace 7 thôi, chạy thử nhanh hơn tí là mệt ko cố được 5km.
Cụ dinhsuu thôi, em giờ cũng chạy pace quanh 5:30-6:00 rồi và em cũng chỉ chạy ngắn (dưới 10km), quan trọng là em ko còn đam mê, chỉ chạy để duy trì sức khoẻ ạ. :)

teamee

Xe tăng
Cụ dinhsuu thôi, em giờ cũng chạy pace quanh 5:30-6:00 rồi và em cũng chỉ chạy ngắn (dưới 10km), quan trọng là em ko còn đam mê, chỉ chạy để duy trì sức khoẻ ạ. :)
Em thì cố chạy vì sức khỏe, chứ chạy vẫn đuối lắm. Tuy nhiên chạy bộ cải thiện sức khỏe rõ rệt.

firefox4

Xe điện
Em thì cố chạy vì sức khỏe, chứ chạy vẫn đuối lắm. Tuy nhiên chạy bộ cải thiện sức khỏe rõ rệt.
Trước mắt cụ cứ cài phần mềm Nike+ Run Club rồi build plan mà chạy theo nó, sẽ tiến bộ nhanh hơn là chạy đều đều hàng ngày. Tập đều theo plan thì em đảm bảo sau 2 tháng cụ có thể chạy đc HM ngon.
Em trước ham hố chạy dài, dinh dưỡng lại ko chuẩn nên cân tụt ko phanh, nhìn như nghiện.
Giờ ngoài chạy thì còn bơi, leo cầu thang, chống đẩy với cả kéo xà, người ngợm nhìn cũng đỡ hơn nhiều. [emoji23]

Valar Moghulis

Xe tải
Trước mắt cụ cứ cài phần mềm Nike+ Run Club rồi build plan mà chạy theo nó, sẽ tiến bộ nhanh hơn là chạy đều đều hàng ngày. Tập đều theo plan thì em đảm bảo sau 2 tháng cụ có thể chạy đc HM ngon.
Em trước ham hố chạy dài, dinh dưỡng lại ko chuẩn nên cân tụt ko phanh, nhìn như nghiện.
Giờ ngoài chạy thì còn bơi, leo cầu thang, chống đẩy với cả kéo xà, người ngợm nhìn cũng đỡ hơn nhiều. [emoji23]
Nhất trí với cụ. Chạy bộ nhiều kể cả dinh dưỡng tốt thì người cũng tóp đi xấu lắm. 2 năm trở lại đây phong trào chạy bộ đang phát triển mạnh, việc chạy HM (21km), FM (42km), UM (72km, 100km) cũng nhiều người hoàn thành được rồi. Em thấy món này mà đam mê thì tiến bộ nhanh lắm, em bị "dụ dỗ" mãi nhưng em cũng chỉ đam mê vừa phải thôi, dành thời gian cho môn khác. :)

teamee

Xe tăng
Em lại ko quá đam mê môn này vì thực ra mỗi lần chạy là mệt, chỉ là chạy xong cảm giác khỏe khoắn nên cố gắng. Cố gắng chạy và hạn chế ko rượu bia cho khỏe người cụ ạ.

Vo_thuong

Xe điện
Có cụ nào biết cách thở chuẩn khi chạy không ? Em thấy người ta dạy thở nhịp hít 3 thở 2 và thở bằng bụng. Em tập theo nhưng toàn bị loạn nhịp nên nhiều khi chạy chưa thấy mỏi chân đã bí thở phải dừng lại. Em chạy mới được 3,5km, giờ muốn tăng lên 5-7km cho nó khoẻ, em chạy 8kmh.
Thực ra cái thở này lý thuyết nó là như vậy nhưng khi chạy thì tùy theo tốc độ nữa cụ nhé. Nếu chạy cực chậm thì thở bình thường (chẳng hạn hít 3 thở 2), khi tăng tốc hoặc chạy khá dài rồi thì có thể thở nhanh hơn (hít 2 thở 1 chẳng hạn). Cụ cần lắng nghe cơ thể mình để tìm phương án tốt nhất (thấy thoải mái) chứ không hoàn toàn là 1 cách trong cả quá trình chạy nhé.

Vo_thuong

Xe điện
Nhất trí với cụ. Chạy bộ nhiều kể cả dinh dưỡng tốt thì người cũng tóp đi xấu lắm. 2 năm trở lại đây phong trào chạy bộ đang phát triển mạnh, việc chạy HM (21km), FM (42km), UM (72km, 100km) cũng nhiều người hoàn thành được rồi. Em thấy món này mà đam mê thì tiến bộ nhanh lắm, em bị "dụ dỗ" mãi nhưng em cũng chỉ đam mê vừa phải thôi, dành thời gian cho môn khác. :)
Chuẩn, các cụ có câu "Điền kinh hóp má; Bóng đá gãy chân" - nếu muốn giữ gìn "nhan sắc" thì không nên "nhảy xuống hố vôi" chạy nhảy nhé cụ :)

dinhsuu

Xe buýt

dinhsuu

Xe buýt
E cũng chỉ chạy phong trào vì sức khỏe là chính thôi. E mới luyện chạy dài tầm 3 tháng, thực sự mỗi lần chạy dài cái cảm giác vượt qua ngưỡng bản thân , chinh phục một cự ly mới một cung đường mới nó phê lắm, như bị gây nghiện ấy :D.

dinhsuu

Xe buýt
E trừ ngày CN chạy dài thì chỉ chuyên chạy thôi, các buổi sáng trong tuần chạy xong vẫn đều đặn xà đơn, xà kép, gập bụng nên ngươig ngợm vẫn ngon lắm, keke. Hơn nữa tập các món khác tăng cường sức khỏe cũng bổ trợ cho chạy lâu mệt hơn.

Valar Moghulis

Xe tải
E trừ ngày CN chạy dài thì chỉ chuyên chạy thôi, các buổi sáng trong tuần chạy xong vẫn đều đặn xà đơn, xà kép, gập bụng nên ngươig ngợm vẫn ngon lắm, keke. Hơn nữa tập các món khác tăng cường sức khỏe cũng bổ trợ cho chạy lâu mệt hơn.
Cơ bản cái mặt thì hầu như không giữ được cụ ạ. Như cụ vo_thuong nói ấy, què chân bóng đá, tóp má điền kinh. Ông nào gầy sẵn rồi mà ôm thêm quả chạy dài nữa thì mặt như nghiện luôn. :(
Cụ nào trong hội LDR thì kiểu gì chả biết mấy gương mặt này, toàn cao thủ cả. Toàn cao thủ cả, nhưng mà cá nhân em thấy gầy quá.

Chỉnh sửa cuối:

Lambatda

Xe điện
Cơ bản cái mặt thì hầu như không giữ được cụ ạ. Như cụ vo_thuong nói ấy, què chân bóng đá, tóp má điền kinh. Ông nào gầy sẵn rồi mà ôm thêm quả chạy dài nữa thì mặt như nghiện luôn. :(
Cụ nào trong hội LDR thì kiểu gì chả biết mấy gương mặt này, toàn cao thủ cả. Toàn cao thủ cả, nhưng mà cá nhân em thấy gầy quá.

Thì như ngay trong lời mở thớt em đã nói đây là môn tt "xấu nhất quả đất" rồi mà:)). Chưa nói chạy dài thực sự chỉ tốt cho tim và tăng sức bền. Còn nếu nói là khỏe đúng nghĩa khỏe thì ko hề. Nếu ko muốn nói là còn bị yếu đi (cơ bắp khó phát triển thậm chí bị teo. Hại hệ xương khớp, gân, dây chằng... ).
Em bỏ chạy dài liên tục cũng vài tháng rồi. Mấy năm trc hầu như ngày nào cũng đóng ít nhất 10km. Thực chất là chạy vì thích chứ biết thừa về lâu dài noa ko có lợi cho cơ thể và khá mất tg. Đợt vào SG em sửa nhà, quan sát các chú thợ xây làm và ăn uống. Lâu dài đúc kết ra tập td theo kiểu "thợ xây" vừa khỏe, vừa dai mà body cơ bắp khá ổn. Ko quá to nhưng đủ vâm và nét nèn nẹt.
Giờ cả tuần em chỉ chạy 2 ngày cuối tuần vì có t.gian. Còn lại chỉ tập mấy môn đơn giản như bê bao đất 25kg lên xuống mấy lượt cầu thang. Hít đất, lên xà, treo chân trồng chuối ngược, quăng dây... Hiệu quả nhất là bài bê bao đất, cơ bắp lúc nào cũng căng đét, giật giật. Sức bền cũng tăng nhanh hơn chạy bộ rất nhiều. Ngày xưa chỉ chạy bộ thì hít đất còn tạm chứ lên xà cực kém. Nhõn 3 cái là tịt vì tay với xô làm éo có cơ để làm đòn bẩy:)). Giờ em hít cũng như ai rồi. Bê vác vật nặng j đó cũng phăm phăm. Ko còn bị uể oải, zão cơ hay nản như trc kia:P

dinhsuu

Xe buýt

Quả hóp má thì đúng là khó tránh khỏi cụ ah