[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

Cucumin

Xe tăng
Nền kinh tế thị trường, các cụ cứ để thị trường nó điều chỉnh, mấy nữa đất nó vỡ bung bét , bọn ôm đất chết hết, giá đất rẻ bèo bọt các cụ lại thoải mái mua, thế đúng ý các cụ còn gì , sao nhiều cụ phải bức xúc thế.
Em thì theo lời các cụ ngày xưa , tấc đất tấc vàng. Có được đồng nào tiết kiệm em.lại mua đất, nó vỡ hay sụp thì em để trồng rau, chả quan tâm đến lời lãi, nó cũng như các Cụ mua vàng để cất két thôi mà.

Amityfantasy

Xe hơi
Các cụ nghĩ ngắn là đất tăng, các cụ bán đất lấy tiền đi đóng thuế, xây nhà, mua oto là góp phần phát triển kinh tế
nhưng hiện tại là đang nuôi bong bóng đấy

hệ lụy là thế hệ tương lai cơ, chứ ai cũng chốt lời bán đất thì sao ko sướng...

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Nền kinh tế thị trường, các cụ cứ để thị trường nó điều chỉnh, mấy nữa đất nó vỡ bung bét , bọn ôm đất chết hết, giá đất rẻ bèo bọt các cụ lại thoải mái mua, thế đúng ý các cụ còn gì , sao nhiều cụ phải bức xúc thế.
Em thì theo lời các cụ ngày xưa , tấc đất tấc vàng. Có được đồng nào tiết kiệm em.lại mua đất, nó vỡ hay sụp thì em để trồng rau, chả quan tâm đến lời lãi, nó cũng như các Cụ mua vàng để cất két thôi mà.
Cụ có tiền nên cứ mua để đó. Nhưng toàn tiền vay nó khác bọt lắm.
Lãi suất tiết kiệm đang tăng nên dự kiến lãi vay sẽ tăng
Bọn em họp ngân hàng nhà nước chỉ đạo ko cho vay đtu bds. Hạn chế lĩnh vực xây sửa nhà. Có lách cũng ko lách mãi được. Quan điểm hiện tại của em nhân viên đưa hồ sơ đtu bds là em ko duyệt.
Bong bóng nó lên cao rồi. Các anh em nắm hàng họ thoát hết rồi giờ là lúc ai nắm cuối lại bị chết. 5 năm nữa quay lại ván bài này.
Có tin ko tốt trung-biển- trường sa.
Ý chí chính phủ: thủ tướng đã làm
Vậy còn u mê thì cứ mua bán thôi.
Cụ nghĩ lại xem nó sốt vậy để tiền đó. Ba năm nữa đáy mua lại ăn hai thì ổn hơn ko bắt dao rơi

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Khuyên mãi mà ả bảo anh cho em trải nghiệm 😂
Em thấy bán chắc được vài đồng hoa hồng, nhưng cái mất là bỏ bê việc gia đình. Đó là cái hại lớn nhất vì sale là có khách lại phải đi xem trước, dẫn họ đi mà chắc gì đã mua
Cụ có tin đất thì ko bán đc nhưng khách đò đưa gđ sàn ko. Nó đầy ra. Tốt nhất là stop cụ ạ.

Dangminhquan

Xe điện
Thì chính quyền cũng tổ chức đấu giá đất đây,vậy cũng góp phần đẩy giá đấy khu vực đó.Muốn quản lý,loại bds ra khỏi rổ hành hoá phải có vòng kim cô.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ toàn lấy ví dụ ba lăng nhăng, không liên quan gì.
Xin thưa con cháu công tử Bạc Liêu giờ đang đi chạy xe ôm ở VN nhé, không hiểu lý do gì mà kêu người ta theo máy bay sang Mỹ???
Cái đó là ví dụ để nói cho cụ hiểu địa chủ miền Nam ko ít hơn miền Bắc, mà nếu nói thời điểm năm 1975 thì ở miền Bắc còn rất ít địa chủ, trong khi miền Nam còn rất nhiều. Có vẻ như vẫn chưa hiểu? :D

Còn về chuyện người có đất vượt biên thì cụ tự tìm hiểu thôi ko có thống kê chính thức, nhất là người gốc Hoa và tướng tá quan chức VNCH đa phần là con cháu địa chủ, và sở hữu đất ở thành phố.

Chỉnh sửa cuối:

athk

Xe tăng
Công nghệ lõi của nền kinh tế xhcn =)) =)) =))

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Chả có gì là hệ luỵ cả chỉ thấy bà con nông dân được đổi đời, bỗng chốc trở thành tỷ phú hết lượt, mấy sào đất vườn h thành 10, 20 tỷ, cất nhà mới mua xe hơi.

sopeace

Xe tải
thuê đất làm nông nghiệp và công nghiệp ở VN hiện đã đắt hơn ở Mỹ, Úc rồi

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bọn em họp ngân hàng nhà nước chỉ đạo ko cho vay đtu bds. Hạn chế lĩnh vực xây sửa nhà. Có lách cũng ko lách mãi được. Quan điểm hiện tại của em nhân viên đưa hồ sơ đtu bds là em ko duyệt.
Bong bóng nó lên cao rồi. Các anh em nắm hàng họ thoát hết rồi giờ là lúc ai nắm cuối lại bị chết. 5 năm nữa quay lại ván bài này.
Cụ nghĩ lại xem nó sốt vậy để tiền đó. Ba năm nữa đáy mua lại ăn hai thì ổn hơn ko bắt dao rơi
Em thấy các cụ bank cứ tăng ls huy động thì tăng ls vay là ko fair, lúc nào cũng biên lợi bank ko đổi là sao? Theo em nhà nước nên cấp thêm phép, tăng cường cho bank và các dòng vốn ngoại vào, tăng cạnh tranh thì giá vốn mới hợp lý được.

Chứ ls như bây giờ là vòng luẩn quẩn, là 1 yếu tố ko nhỏ buộc những con nghiện vốn trên thị trường bđs phải thổi giá bđs. Rủi ro bubble cả hệ thống kinh tế & tài chính tiền tệ.

VT Entertainment

Xe buýt
Ko rõ cụ bên bank nào, em vừa hỏi 1 bank quen tuần trc, họ sẵn sàng cho vay nhanh đến 1 nửa giá trị tài sản, chứng minh thu nhập cũng hướng dẫn cách làm luôn (vì em thất nghiệp 2 năm roài :P )

Bđs đổ với vỡ nó nhàm lắm rồi cụ ạ, người nào tin nó vỡ thì vẫn tin, ai không tin thì vẫn ko tin. Em mong càng nhiều người tin càng tốt :)) mà nếu vỡ thật thì vỡ nhanh nhanh chứ cứ rền rứ thì nhiều cụ cứ phải hóng dài :D

volvo.XC90

Xe tăng
Thì chính quyền cũng tổ chức đấu giá đất đây,vậy cũng góp phần đẩy giá đấy khu vực đó.Muốn quản lý,loại bds ra khỏi rổ hành hoá phải có vòng kim cô.
Tình hình đất đấu giá ở vùng nông thôn mới đây giờ cũng không còn mấy hiện tượng bỏ giá cao gấp đôi giá khởi điểm rồi sau đó bỏ cọc nữa rồi, tình hình hiện tại ví dụ giá khởi điểm là 7-8tr/m2 thì giá đấu trúng chỉ 9-10tr/m2 thôi

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ko rõ cụ bên bank nào, em vừa hỏi 1 bank quen tuần trc, họ sẵn sàng cho vay nhanh đến 1 nửa giá trị tài sản, chứng minh thu nhập cũng hướng dẫn cách làm luôn (vì em thất nghiệp 2 năm roài :P )

Bđs đổ với vỡ nó nhàm lắm rồi cụ ạ, người nào tin nó vỡ thì vẫn tin, ai không tin thì vẫn ko tin. Em mong càng nhiều người tin càng tốt :)) mà nếu vỡ thật thì vỡ nhanh nhanh chứ cứ rền rứ thì nhiều cụ cứ phải hóng dài :D
Cụ vay tiêu dùng à? :D thực chất banks cho vay bđs gián tiếp lòng vòng rất nhiều nên ném chuột sợ vỡ bình. Mình nghĩ cái đáng ngại ko phải là giá giảm, mà là mất thanh khoản ko bán được.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Chả có gì là hệ luỵ cả chỉ thấy bà con nông dân được đổi đời, bỗng chốc trở thành tỷ phú hết lượt, mấy sào đất vườn h thành 10, 20 tỷ, cất nhà mới mua xe hơi.
Thì đúng rồi cụ, mặc kệ mẹ mấy thằng vớ vẩn suốt ngày lải nhải mỉa mai công nghệ lõi, chỉ cần biết hiện tại cuộc sống của bà con được nâng cao, đổi đời là chắc chắn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bồn nước sạch chuyên cho ăn uống vẫn 9tr/1 cái cụ ạ.
Ah cụ làm bồn nhựa cho chứa nước, chứ ko phải bồn nhựa chứa hóa chất hả cụ?
Nếu chứa nước ăn thì bồn nhựa lại ko hấp dẫn như bồn inox vì an toàn hơn (theo cách hiểu của người như em).

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước mà để đất vỡ thì chả ai tham gia đấu giá đất đâu
Con rắn đang tự ăn đuôi nó

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
thuê đất làm nông nghiệp và công nghiệp ở VN hiện đã đắt hơn ở Mỹ, Úc rồi
Úc Mỹ cũng tăng cụ ạ, vì bơm nhiều tiền quá mọi thứ lạm phát, đất công nghiệp tăng tầm 10%/năm. Mà so thì so táo với táo, gần thành phố lớn ở VN vẫn rẻ hơn nhiều so với thành phố lớn Mỹ, Úc. Còn so với các đối thủ cạnh tranh thu hút đầu tư trực tiếp thì đất công nghiệp VN đắt hơn nhiều Ấn Độ, Nam Á. Gần gần như Indonesia, Thái Lan. Và vẫn rẻ hơn TQ một chút.

Ko quá cao, nhưng đúng là đất ko còn là lợi thế cạnh tranh của VN nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
Cứ nói nông thôn đổi đời nhờ sốt đất
Thực ra có mấy ai?
Nếu bà con đồng loạt muốn bán thì chỗ đó lại "hết sốt".
Sốt đất chủ yếu là do bọn cò bất lương nó quay tay
Khi có dư luận ồn ào là rút êm, có khi chỉ sau 2-3 ngày.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó là ví dụ để nói cho cụ hiểu địa chủ miền Nam ko ít hơn miền Bắc, mà nếu nói thời điểm năm 1975 thì ở miền Bắc còn rất ít địa chủ, trong khi miền Nam còn rất nhiều. Có vẻ như vẫn chưa hiểu? :D

Còn về chuyện người có đất vượt biên thì cụ tự tìm hiểu thôi ko có thống kê chính thức, nhất là người gốc Hoa và tướng tá quan chức VNCH đa phần là con cháu địa chủ, và sở hữu đất ở thành phố.
Tôi nói thật cụ rất có vấn đề về logic. =))
Tự nhiên lôi ra 2 ông địa chủ rồi hô lên "đấy nhé, miền nam có 2 ông địa chủ nhé, nhiều chưa?"
Cụ có hiểu 2 là nhiều hay ít không vậy? Cụ đang muốn chứng minh cái gì với dẫn chứng đấy?