[Funland] Hãy trả lại tuổi thơ cho các em?

windy1

Xe điện
Nhà e bố gv, mấy đời thì vẫn kệ các con tự học. Kiến thức là của trường lớp và bản thân. Chỉ quản lý chấn chỉnh mà thôi
Thế hệ em thì bố mẹ cũng để em tự bơi lấy . Có lẻ do bố mẹ không đủ kiến thức học vấn để dạy, lại phải đi làm kiếm tiền lo cho con khỏi đói, khỏi rét . Đến thế hệ con em thì nhờ em có kiến thức tích luỹ từ trường đh , nên có thể dạy cho con, so với thời đại của bố mẹ em.

Hai thế hệ khác nhau , có cái nhìn khác nhau . Cho nên bố mẹ chỉ nên góp ý kiến thôi. Nếu con em cần tư vấn thì em sẽ hướng dẫn và cho ý kiến của em, còn quyền quyết định thì do con em tự chọn .

HTlangtu

Xe điện
Chương trình là chương trình chung. Nhà nào thích thì cứ bắt con cày thật lực lấy điểm 10, nhà nào không thich thì cho con học tà tà lấy 5đ thôi.
Những người hay kêu là những người muốn con học tà tà nhưng vẫn được 10đ.
Các cụ cứ gạch đá em thoải mái nhé, em đang xây nhà.
Nói thêm là con em cày thật lực 9 năm trời để cấp 3 vào chuyên nhé. Các cụ anti chuyên vào ném gạch luôn cho vui. Ngoài ra con em bơi tốt ( có huy chương), piano học từ lớp 1 luôn.
Gạch đá mợ thì không, nhưng ông thầy con e trước đây có lần trao đổi bảo là trẻ con đa phần là có tư duy vận động và nghệ thuật, một số ít có tư duy logic như kiểu mợ.
Nên k thể các con có tư duy vận động cũng cày thật lực mà học đc chuyên như mợ đâu ạ. Như vậy thì nên để các con tà tà 5đ còn lain học tiếng Anh và kỹ năng cuộc sống e thấy ổn

samoclan

Xe điện
Chưa vào năm học chính mà đã đăng ơi ới học trung tâm cô trên zalo nhóm lớp (học trung tâm làm quen cô cn trước). Trẻ lớp 234 mà kín tuần, học xong, tâm 17h lại dắt díu nhau ra trung tâm cô dạy đến 19h mới tan. Giờ đấy bụng đói cồn cào học tập sao nổi. Học nhồi nhét để sau làm tổng thống à. Học cả ngày mà cô ko truyền tải đủ kiến thời khoá biểu sao lại phải học thêm? Xưa học ngày 1/2 buổi thì bảo ko đủ thời gian. Vãi linh hồn.

Fortuner2019

Xe tải
Em còn đang phải viết đơn xin không đi học thêm đây này

hoviethung

Xe lăn
Gạch đá mợ thì không, nhưng ông thầy con e trước đây có lần trao đổi bảo là trẻ con đa phần là có tư duy vận động và nghệ thuật, một số ít có tư duy logic như kiểu mợ.
Nên k thể các con có tư duy vận động cũng cày thật lực mà học đc chuyên như mợ đâu ạ. Như vậy thì nên để các con tà tà 5đ còn lain học tiếng Anh và kỹ năng cuộc sống e thấy ổn
Cụ khen khéo quá?

TsarPutin

Xe tăng
Hội chứng chém hơi quá, đây gọi là mắc bệnh ofun :D
thật chứ chém gì cụ; em học cao học còn có mỗi quyển vở; nhưng mà e trí nhớ tốt, e đi thi môn gì kiến thức đọc từ lâu nghe từ lâu e vẫn nhớ; trường em học trường đầu ngành chứ k phải hội 3 môn 9 điểm đỗ đâu =))

HTlangtu

Xe điện
Dạ không, e biết mợ đó là ai đâu mà tung hoa cụ ơi, vì mợ ấy nói là dân chuyên nên trùng hợp với ông thầy dạy con e đã nói thôi.
Cậu ấy nói là 90% mọi đứa trẻ như nhau khoảng 5% có tư duy logic tốt, chơi ác vẫn thi cử ngon, 5% cày cuốc thì cũng ngon. Số đông kia có cày nữa cũng lên đc thêm tý chứ k như 10% kia. Nên GVien cần thiết phải định hướng cho số đó ngành nghề phù hợp sau này
Nghe có vẻ các con số cảm tính, nhưng chuyện phiếm nên chả kiểm chứng làm gì? Cũng là 1 cách nhìn nhận của 1 giáo viên ở góc độ độc lập có tính tương đối

hoviethung

Xe lăn
Dạ không, e biết mợ đó là ai đâu mà tung hoa cụ ơi, vì mợ ấy nói là dân chuyên nên trùng hợp với ông thầy dạy con e đã nói thôi.
Cậu ấy nói là 90% mọi đứa trẻ như nhau khoảng 5% có tư duy logic tốt, chơi ác vẫn thi cử ngon, 5% cày cuốc thì cũng ngon. Số đông kia có cày nữa cũng lên đc thêm tý chứ k như 10% kia. Nên GVien cần thiết phải định hướng cho số đó ngành nghề phù hợp sau này
Nghe có vẻ các con số cảm tính, nhưng chuyện phiếm nên chả kiểm chứng làm gì? Cũng là 1 cách nhìn nhận của 1 giáo viên ở góc độ độc lập có tính tương đối
Mình thấy giáo viên mà cụ nói chuẩn số tài năng không nhiều. Ai cũng muốn làm giàu nhưng số thành công rất ít. Học hành cũng vậy thôi. Đa số là làng nhàng?

phuongmit

Xe cút kít
cứ tận hưởng tuổi ther nhiệt tình vào rồi lên cấp 2 thì tụt lại rồi cấp 3 thì xịt lúc đó đừng quay ra chởi tiếp nhá ;))

Công Minh HN

Xe tải
Chương trình là chương trình chung. Nhà nào thích thì cứ bắt con cày thật lực lấy điểm 10, nhà nào không thich thì cho con học tà tà lấy 5đ thôi.
Nói thêm là con em cày thật lực 9 năm trời để cấp 3 vào chuyên nhé. Các cụ anti chuyên vào ném gạch luôn cho vui. Ngoài ra con em bơi tốt ( có huy chương), piano học từ lớp 1 luôn.
Vâng! Mợ/cụ có thể tự hào về con mình và lấy đó ra là minh chứng về giáo dục Việt Nam chẳng có vấn đề gì cả tuy nhiên chẳng rõ mợ có vô tình hay cố tình quên rằng để vào được lớp chuyên (ta tạm gọi là đỉnh cao của giáo dục Việt Nam) thì bản thân con mợ nó cũng có tư chất rồi ạ. Còn em chẳng tin một đứa trẻ tư chất chỉ 1, nhờ cày cuốc chăm chỉ mà có thể đạt dến điểm 10 được.

Như trong một cmnt của cụ nào ở thớt này có đưa ra thông tin rằng đến 90% người bình thường, chỉ 10% có năng lực được xem vượt trội (có thể thiên phú hoặc qua rèn luyện phát triển lên). Em thấy chẳng sai chút nào. Vì thế nếu mợ có con vào được Chuyên thì tự hào là đúng rồi nhưng cũng nên cảm thấy may mắn vì sinh ra được một người con có tư chất tốt. Còn việc cày cố gì đó chỉ là xúc tác thôi chứ không phải quyết định. Thậm chí nếu nhìn nhận sai về con mình (nói trắng ra con bình thường thôi nhưng cố bắt nó vào Chuyên) thì không cẩn thận gây tác động tiêu cực đến gia đình và cả con mình.

Như em thời đi học, lên cấp 3 cũng bị bố bắt thi Chuyên dù năng lực của em cũng bình thường thôi nhưng cụ đinh ninh em giỏi lắm, thi là đỗ. Chưa kể cũng đầu tư tiền cho em học thêm này nọ và càng thêm tin tưởng em sẽ đỗ. Tuy nhiên sau này mới nhận ra đúng là có đầu tư nhưng đầu tư sai, không đúng thầy đúng thợ. Thế là kết quả ra sao thì mợ biết rồi. Nói thật sau khi trượt thẳng cẳng, em bị nói ra nói vào mãi đến mấy tháng trời mới hết dù em cũng vào thẳng cấp 3 trường thường mà thuộc diện tốp đầu thủ đô thời điểm đó.

OtoGo

Xe hơi
Thời nhỏ. Mình chỉ đi học nửa ngày Sáng hoặc chiều. Thứ 5 , chủ nhật được nghỉ. Thời gian ở nhà phụ bố mẹ cơ số việc.
Đành rằng giờ trẻ học bán trú cả ngày nhưng lượng kiến thức đưa vào cao quá, bài về nhà cũng nhiều( cái này chắc con mình lười hay sao ý mà học 23h vẫn chưa xong)
Chẳng thấy có dư tí thời gian nào cho chúng chơi cả.

Manhchuot

Xe tải

windy1

Xe điện
Nói về trí thông minh của một đứa trẻ, cụ / mợ nào có điều kiện thì mang con đi làm cái test IQ, sẽ biết trình độ con trẻ thông minh cở nào . Em không biết được bài test có những câu hỏi gì trong đó, chỉ biết kết quá chính xác vô cùng .

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ em là phải vừa học vừa chơi, Mình đồng ý với quan điểm của tác giả?
Thế là thay vì học văn toán ta học bù vào bằng tiếng Anh à? Thánh họ sao dạo này lắm con ngáo tiếng Anh thế nhỉ, mà ko hiểu sao lại đưa tiếng Anh vào từ lớp 1. Bằng chứng là cũng chưa có đứa nào học giỏi tiếng Anh lớp 1,2 mà giỏi hơn bọn học kém tiếng anh mấy lớp này. Toàn thấy quân xanh quân đỏ mấy trung tâm tiếng Anh vào tung hứng để dạy tiếng Anh, kiếm tiền trên nỗi sợ của phụ huynh. Chứ học sinh nó có hiểu mịe gì đâu.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
- IQ dân Triều Tiên thuộc top cao nhất thế giới: Cái này đúng, nhưng IQ của dân Việt Nam cũng thuộc loại cao (cao hơn Đức, Pháp, Mỹ) nên cũng không phải là không áp dụng được
- Sách giáo khoa của họ theo tiêu chuẩn châu Âu, đã thành công ở Đức Nhật và Mỹ rồi: Về giáo dục đào tạo toán, lý, hóa, khoa học thì tiêu chuẩn các nước Đông Á cao hơn châu Âu nhiều. Mỹ, Anh còn phải lấy sách giáo khoa của Singapore và Hàn Quốc để dạy (nhằm nâng cao chất lượng đào tạo). Cách đây vài năm Anh còn mời giáo viên toán Trung Quốc sang tập huấn cho giáo viên Anh. Không phải tiêu chuẩn châu Âu cái gì cũng là cao và đáng làm chuẩn mực để VN học theo.
Cụ này nói chuẩn luôn. Bọn châu Âu chuẩn giáo dục làm sao theo được Việt Nam đc. Tiêu biểu là ở hoà bình phụ huynh thay trời hành đạo phang toá máu học sinh, mới đây là Lào cao, phụ huynh cũng bợp cho học sinh mới 2 tuổi mấy phát làm cho học sinh quay cuồng. Châu Au IQ sao bằng ta được, bọn nó ngu nên xã hội nó mới có trật tự trước sau chứ ta là cứ đi tắt đón đầu. Sáng mai thứ 2 rồi, đi tắt đón đầu đc vận dụng tối đa luôn, và nếu trời mưa nữa thì đến công sở phải tầm 9, 10h là bình thường. Cái này cũng do giáo dục mà ra chứ đâu ra đâu.

clicklacp

Xe buýt
Con em đứa 2 học 1 trường đổ cổng, thế mà lớp 5 họp phụ huynh ai cũng xin cô giáo giao bài thêm để bắt kịp các bạn trường khác ở lớp 6.em thì kệ. Nói thêm là con em đi học lớp 1 mới bắt đầu O A C L M, trong khi gần như cả lớp đã đọc vèo vèo. Vậy tại bố mẹ đầu tiên, sau tại cô giáo nhé.

hoviethung

Xe lăn
Con em đứa 2 học 1 trường đổ cổng, thế mà lớp 5 họp phụ huynh ai cũng xin cô giáo giao bài thêm để bắt kịp các bạn trường khác ở lớp 6.em thì kệ. Nói thêm là con em đi học lớp 1 mới bắt đầu O A C L M, trong khi gần như cả lớp đã đọc vèo vèo. Vậy tại bố mẹ đầu tiên, sau tại cô giáo nhé.
Phụ huynh cũng mắc bệnh thành tích và lôi kéo các con theo luôn cho nó đồng bộ với cả xã hội?

clicklacp

Xe buýt
Bố mẹ nào cũng muốn nhìn thấy con mình học giỏi, nhưng không phải đứa trẻ nào sinh ra cũng đều thông minh cả . Đứa trẻ kém thông minh sẽ phải3 siêng năng hơn, học bài nhiều hơn đứa trẻ có chỉ số IQ cao.
Đúng cụ ạ, nhưng em thêm là trừ phi dốt toàn tập, chứ trẻ con có nhiều cách thông minh và nhiều giai đoạn khác nhau trong phát triển. Nên học giỏi ở trường không đảm bảo sẽ làm tốt cv - em không nói kiếm tiền - trong cs sau này.

nhuataiche

Xe container
Em thì luôn dạy con "đời đôi khi ăn nhau là ai "trì" hơn. Thành công của hôm nay không đảm bảo là mai sẽ tiếp tục thành công nếu thiếu sự kiên trì". Nói thật là may f1 nhà em nó cũng thích học chứ gặp đứa nó thích chơi thì cũng bó tay.
Mà nhiều cụ cứ nghĩ đội học khá giỏi không biết gì về xã hội. Tụi f1 nhà em và bạn nó bài hát gì mới, phim gì ra rạp ngày nào, addidas năm nay đôi nào hạ giá..v.v nó biết hết. Không biết nó lấy thời gian ở đâu.
Em nói ngoài lề một chút, ko liên quan gì đến thớt.

Cá nhân em đánh giá cao những bạn học giỏi, nhưng ko đánh giá quá cao. Nếu cạnh tranh ở nhà trường thì em thua chắc, nhưng nếu cạnh tranh ở thị trường thì em ko việc gì phải sợ.

Lý do: những bạn học giỏi khi làm việc thường tin tưởng tuyệt đối vào sách vở, bài bản, giáo sư này nọ. Còn em thì chỉ tin vào thực tế, sách vở bài bản chỉ để tham khảo, tin vào đó ít thôi.

Vì vậy em ko ép con phải học nhiều, chúng nó cần hoàn thành bài vở cho tròn nghĩa vụ, xa hơn thì em ko yêu cầu.

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ em là phải vừa học vừa chơi, Mình đồng ý với quan điểm của tác giả?
Nói chính xác là trẻ nó học trong lúc chơi. Thế nên cho chúng nó chơi càng nhiều càng tốt.