Hãy nói về những lần đạp nhầm chân GA của các cụ!

lanhuong1965

Xe điện
Em bị 2 lần mà toàn do lơ đãng nói chuyện với người trong xe.
-Lần 1,lái MT: Tới bùng binh Quách Thị Trang (Chợ Sài Gòn),trời lại đang mưa,có 2b tạt đầu,đạp phát,ai dè là ga,xe chồm lên,may em phanh kịp.2b không sao,nhưng người ngồi trong xe...u đầu vì đập trán vào nghế trước.
-Lần 2 lái AT : Mải giảng giải cho con gái lớn học lái xe.Tới ngã 3,cũng có 2b tạt đầu.Phanh mà lại đạp ga,cũng lại chuyển phanh kịp.Cảng trước V2 chớm vừa chạm 2b.Hậu quả là xin lỗi rối rít.
=>Rút kinh...lại : Phải tập trung,tinh thần thoải mái,không nóng giận bực bội gì + thêm 2 chìa khóa tránh xe điên :
-1 là buông chân ga là phải để hờm chân phanh ngay!(Ai cũng thế! :) )
-2 là nếu có thể thì về Mo hay N ngay (Hộp số giảm thọ vẫn hơn người giảm thọ!) ->Rủi có hoảng đạp nhầm ga thì xe cũng chỉ rồ lên thôi!(Vụ này đang có nhiều tranh luận)
Em dự là cái ý về Mo là không có cơ hội thực hiện đâu. Khi người "lên cơn", làm xe điên rồi thì chân tay cứ co cứng lại, chẳng theo một cái gì điều khiển hết ! Phanh đấy, phanh tay đấy, chìa khóa xe đấy... bao nhiêu option để tài xế có thể thoát khỏi cơn điên, nhưng thường thì chỉ thoát được sau khi đã để lại hậu quả !!.
Chắc các cụ còn nhớ cái vụ xe Cap lùi tông chết chị bán xe nước giải khát trước cổng trường học trong tp HCM, lái xe là vợ của tài xế, ti toe lên lái, xe lồng lên đâm trúng quán hàng của chị nọ, nhưng chưa vào người. Tới khi xe dừng lại được thì lại bắt đầu lùi và lúc đó mới đâm chết chị ta. Lúc lên cơn chân tay nó cứ như tự động làm chứ bộ óc thì cuống hết lên rồi còn đâu mà điều khiển để bấm cái này, gạt cái nọ !
Hì,2 chìa khóa của riêng em là lúc đang còn kiểm soát được tình hình đấy bác ạ.Tỷ như phía trước có gì đó bất an,em liền buông chân ga qua phanh ngay,đồng thời tay nắm cần số luôn,tùy tình hình mà N (Mo).Hay phía trước đèn đỏ khá lâu,em buông chân ga qua phanh,đồng thời lảy N luôn,cho xe trôi...
Chứ còn khi đã mất tầm kiểm soát rồi,em dự...chắc cũng như ông bác sỹ hôm rồi thôi.
:)

Chỉnh sửa cuối:

scirocco

[Tịch thu bằng lái]
Website
bbc.co.uk
Em đã từng dí một con mèo vào tường vì đạp nhầm ga , amen

hoinhap

Xe tăng
3:-O3:-O! mạn phép các cụ, em mới lái, chạy đựoc 3000km, trong 3000km này em đạp nhầm 2 lần chân ga rồi ạ; nó như này:

- lần 1: em chạy đường Hồ Chí Minh, đi song song với một người đi xe đạp, em hạ kính, hỏi đường về Vinh, chẳng hiểu sao lại nhấn chân ga, xe chồm, may không sao;
+ Lý do: suy nghĩ mãi em tìm được lý do: em chạy xe 3h liên tục mà không nghỉ, thành ra chân bị tê tê,
- Lần 2: em đến cơ quan, lão bảo vệ đóng một cánh cửa, mở một cánh nên em phải xuống mở cánh cửa đóng mới lọt xe đi vào; ức chế! lúc quay vào xe, thì lão bảo vệ xuất hiện "bô lô ba la" khiến em không để ý, thò chân nhấn nhầm ga một phát, đồng hồ chỉ 2000 vòng/phút! may mà em đã về số P, kéo phanh tay!
+ hôm đó em mất một ngày ngơ ngẩn ạ, sau này ngẫm ra " rời khỏi xe thì phải về P, tắt máy, kéo phanh tay" chui vào xe đặc biệt không vừa thò cổ ra vừa nói chuyện + với thao tác khác

=> em hỏi khí không phải, các cụ đã trải qua cảm giác ấy rồi, hãy kể lại đi, để mọi người còn rút kinh nghiệm!
Cụ cứ tăng giờ bay lên là hết nhầm thôi! lái mới ai cũng thế mà.

anhtho

Xe ngựa
Hì,2 chìa khóa của riêng em là lúc đang còn kiểm soát được tình hình đấy bác ạ.Tỷ như phía trước có gì đó bất an,em liền buông chân ga pha phanh ngay,đồng thời tay nắm cần số luôn,tùy tình hình mà N (Mo).Hay phía trước đèn đỏ khá lâu,em buông chân ga qua phanh,đồng thời lảy N luôn,cho xe trôi...
Chứ còn khi đã mất tầm kiểm soát rồi,em dự...chắc cũng như ông bác sỹ hôm rồi thôi.
:)
Một khi kiểm soát được tình hình thì làm gì còn xe điên hở cụ ? Cứ bỏ chân ga ra, đặt vào bàn phanh và dận phanh tùy thích..

vt_hoa

Xe tăng
Em bị 1 lần nhầm phanh thành ga mà lại đi số sàn mới ức chứ. Lúc đó chạy trời nhá nhem tối trên cao tốc Cầu Giẽ - Pháp Vân, thấy xe tải chạy trước đỏ đèn phanh, tốc độ đang 90km, lẽ ra phanh thì lại ga may quá chuyển về phanh kịp chứ không thì tan đầu. Lý do: Chạy liên tục 4 tiếng lại có tý dấm vào bụng trước khi lên xe

nguyenphongcp

Xe tải
Cụ cứ tăng giờ bay lên là hết nhầm thôi! lái mới ai cũng thế mà.
CŨng khó cụ ạ, có hôm Gấu nhà em làm mình làm mẩy, em chỉ muốn xuống và vứt luôn cái xe di để đi bộ đấy!Tệ!

lanhuong1965

Xe điện
CŨng khó cụ ạ, có hôm Gấu nhà em làm mình làm mẩy, em chỉ muốn xuống và vứt luôn cái xe di để đi bộ đấy!Tệ!
Tài xế là kỵ cái vụ...phân tâm,bực bội,nóng nảy...Tinh thần chưa ổn,thà rằng cứ tấp vào đâu đó...Ổn mới lái tiếp bác ui! :)

kraz255b

Xe điện
Em không chảnh, nhưng chả hiểu sao chưa bao giờ em định đạp cái gì, hay bật cái gì trên xe hết. Tất cả nó cứ như phản xạ vô điều kiện ấy. Cũng rất nhiều khi xuống xe, rồi băn khoăn không biết mình đã kéo phanh tay, hay khóa cửa chưa, hoặc về P chưa, lọt tọt chạy ra kiểm tra, hóa ra làm tất cả những thứ đó rồi.
Có lẽ do em nhát hít, nên trong phản xạ, lúc nào cũng đá chân về chân phanh hay sao ý.
Hồi năm 91, em tập lái bằng 1 quả Hồng hà (giống Zil 157 của ngố, hồi đó khựa đã ăn cắp thiết kế rồi) cùng với vài chú nữa. có 1 chú đang lái , thầy hô, phanh lại. Chú này liền lấy chân trái đạp phanh. Thầy lại quát, đạp phanh mà không đạp ly hợp, chết máy thì sao (xin nói thêm là hồi đó, khởi động xe bằng maniven, không để ý, nó đánh ngược lại 1 phát, là triệt sản luôn). Chú kia nghe thầy quát, bắt chéo chân phải sang đạp ly hợp. Thầy la to hơn " từ cha sinh mẹ đẻ đến giờ, tao chưa thấy thằng nào lái xe như thế " Em thấy nhầm thế mới là nhầm các cụ ạ!

nguyenphongcp

Xe tải
"Tài xế là kỵ cái vụ...phân tâm,bực bội,nóng nảy...Tinh thần chưa ổn,thà rằng cứ tấp vào đâu đó...Ổn mới lái tiếp bác ui! :)"

thế còn đỡ cụ à, lắm lúc Gấu ngồi sau còn Ga hộ, phanh hộ, lại còn lái hộ nữa! ý chừng " sao anh không bám sát *** nó!, .v.v.v.v" thế mới là điên toàn tập cụ à

anhtho

Xe ngựa
"Tài xế là kỵ cái vụ...phân tâm,bực bội,nóng nảy...Tinh thần chưa ổn,thà rằng cứ tấp vào đâu đó...Ổn mới lái tiếp bác ui! :)"

thế còn đỡ cụ à, lắm lúc Gấu ngồi sau còn Ga hộ, phanh hộ, lại còn lái hộ nữa! ý chừng " sao anh không bám sát *** nó!, .v.v.v.v" thế mới là điên toàn tập cụ à
Trong xe mà nóng nảy, phân tâm là cực kỳ nguy hiểm. Em có lần đang chở gấu đi metro, được 1 quãng tự nhiên cãi nhau, em quay về luôn, gấu rất ngạc nhiên. Và cũng đang giận nên ko nói gì và lại tưởng em làm mình làm mẩy. Nhưng đúng là khi mình cáu giận, nói to, quát tháo là đi xe khác hẳn ngay. Cái bài này em học trong nhiều phim của Mỹ đấy.

cwise

Xe container
Nguyên nhân chính là sự mất tập trung. Bình tĩnh, nhẹ nhàng, từ tốn, k cuống là phương pháp duy nhất, chữa bệnh này, trường hợp cần nhanh thì cứ mặc định toshiba chúng mày, chờ anh cái đã

longtroc1974

Xe buýt
Em đạp nhầm 1 lần hôm lấy xe về, đến cửa định rà phanh nhưng nhầm sang chân ga may mà nhẹ với cả chân ga xe em có độ trễ đâm ra đếch việc gì

xeruabo2

Xe điện
Theo e , vị trí đặt bàn chân phải có vai trò rất quan trọng . Luôn đặt gót chân phải ở vị trí giữa 02 bàn đạp nhưng lệch nhiều hơn về bên trái phía bàn đạp phanh . Khi chuyển từ phanh > ga và ngược lại chỉ xoay mũi chân mà không được nhấc cả gót chân lên khỏi sàn xe, trừ TH phanh gấp ( có thể di chuyển gót chân một chút ) nếu bàn đạp phanh hơi cao ). Vị trí đặt gót chân phù hợp là sao cho khi phanh thì đặt được bàn chân ít nhất lên 2/3 bàn đạp phanh , khi xoay sang ga thì chỉ cần đặt bàn chân lên 1/3 - 1/2 bàn đạp ga . Các cụ để ý xe của các lái xe chuyên nghiệp thường có vết lõm , rách thảm sàn ở vị trí đặt gót chân .

8235

Xe đạp
Em đi MT, chưa bị bao giờ, nhưng có ông anh lái xe chuyên nghiệp chỉ cho là, bất kỳ trường hợp nào, khi thấy nguy hiểm, hay đi qua ngã tư, kể cả ko có ai, cũng chuyển chân ga sang chân phanh. Không phanh nhưng cứ để đó. Còn khi quan sát ok, đường vắng mới chuyển lại chân ga.
Tập nhiều nó cũng thành phản xạ, vô thức mà chân nó tự đưa sang trái khi có nguy hiểm thôi các bác ạ.

speedo

Xe hơi
Em bị một nhát lúc lấy xe được khoảng 2 tuần.
Đang đi có một em sinh viên xe đạp loằng ngoằng đằng trước, bụng bảo dạ là phanh lại cho lành thì lại làm tí ga. Em ấy đang bên phải ngã vào giữa đầu xe may lúc đấy hoàn toàn là phản xạ phanh gí lại được. Mặt tái mét xuống nhấc người nhấc xe lên rồi bồi dưỡng em ấy 100K đi nắn lại cái giỏ. Run mất gần 15 phút sau đấy.

lanhuong1965

Xe điện
Em đi MT, chưa bị bao giờ, nhưng có ông anh lái xe chuyên nghiệp chỉ cho là, bất kỳ trường hợp nào, khi thấy nguy hiểm, hay đi qua ngã tư, kể cả ko có ai, cũng chuyển chân ga sang chân phanh. Không phanh nhưng cứ để đó. Còn khi quan sát ok, đường vắng mới chuyển lại chân ga.
Tập nhiều nó cũng thành phản xạ, vô thức mà chân nó tự đưa sang trái khi có nguy hiểm thôi các bác ạ.
Em cũng toàn lái V2 như này đó bác ui.
"Cẩn tắc vô áy náy!"

kduc

Xe Cứu Trợ
Em cũng đi như này ( nhưng ko triệt để ợ)

hadt4b

Xe hơi
Cái này 1 là lái mới. 2 là đầu óc lơ đễnh thì có thể xảy ra.
Quan trọng nhất là ngồi sau vô lăng phải tuyệt đối tập trung. Chỉ một giấy mất tập trung là có thể đã để lại hậu quả.

Tribute

Xe container
Hồi mới lấy bằng em thuê con matis về quê lên, chạy mấy trăm cây số không sao, về gần đến nhà qua cửa khẩu đê chỗ hàng Bún (lúc đó chưa bịt ngã ba như bây giờ). Em đã rà phanh đi rất chậm cẩn thận qua gần hết cửa khẩu rồi, vừa về số côn ra ga vào thì 1 thằng bỏ mẹ đi Spacy vọt xèo phát từ bên trái cắt qua đầu xe lượn sang cửa khẩu. Lúc nó bắt đầu vọt ra khỏi góc chữ A, thằng em ngồi cạnh hét "Kìa" cũng là lúc chân côn em chưa nhả hết, chân ga đang nhấn vào, giật mình 2 chân cùng nhấn lút sàn luôn, xe gầm lên nhưng không phóng. Chân ga lúc đó chỉ nhầm trong 1 phần mấy giấy thôi, xong chân phải lại kịp lộn sang phanh nghe "Két" 1 phát vừa lúc thằng Spacy tọt qua được mũi xe. Vừa sợ vừa bực chửi um, nó chỉ ngoái cổ nhìn rồi té. Hôm đó mà là xe AT thì...X_X[-O<

Duong_Anh

Xe buýt
em thì mới nhầm có vài lần xe số, nhưng đấy là trong lúc học lái. Muốn phanh mà lại ấn nhầm chân ga, nhưng may là cắt hết côn nên chỉ gầm máy thôi