[Funland] Hãy cho các em một lối ( đi bộ ) đến trường.

kutingayxua

Xe tăng
Cũng chả phải do các phương tiện, mà chính là do quy hoạch ko đến nơi đến chốn. Bọn Đài loan nó chả số 1 về xe máy và ô tô cjngx nhiều nhưng nó có quy hoạch cái nào ra cái nấy. Tầm nhìn LD Đông lào ở TƯ hạn chế nên nó vậy. Giờ cứ đập đi làm lại thì ngon lành ngay.
P/s: lên Sơn La tp mới nó quy hoạch cũng ổn phết

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Khồng, mình nhìn cơ học là thế. Còn cấm cái xe máy nó giải quyết gốc rễ vấn đề
thế cấm xe máy rồi thì đi bằng gì ? hay chuyển hết sang ô tô ạ ?

Với phong cách đi ô tô “điền vào chỗ trống” thì sau khi cấm xe máy xong thì có khi tắc toàn thành phố :) vì cấm xe máy thì họ phải mua ô tô mag đi thôi !

Gốc rễ của vấn đề không phải là cái xe máy, mà là bài toán hạ tầng giao thông công cộng đô thị ạ.

vitngoc

Xe điện
Ca này khó! Khu nhà em trường trong ngõ, đường ko có vỉa hè nên ko giúp gì dc.

ririar84

Xe tải
Cứ lấy lý do ngõ ngách nhiều nên cần xe máy thì HN muôn đời ko giũ mình đứng dậy sáng lòa được. Các nước muốn phát triển phương tiện công cộng được luôn phải song hành với văn hóa đi bộ. Nước ngoài họ đi bộ từ nhà đến bến bus, bến tàu điện ngầm rạc cả cẳng ra đấy thôi, từ Mỹ, Châu Âu, Sing, Nhật đều thế cả.

Voi coi HN

Xe tăng
Nhà em hai đứa, cách trường tầm 500m cả, mà ngày nào cũng đưa đón, đg vỉa hè chỗ có chỗ không, qua một cái ngã tư lộn xộn, xe bus xe công chạy qua nhiều, mỗi năm cúng vài mạng ở đấy, thôi chấp nhận đưa đón vậy, ko đủ can đảm để cho bọn f1 đi bộ hay xe đạp qua đấy dù đã học cấp 2.

cadiec

Xe buýt
Để an toàn cho bé có thể đi bộ được đến trường thì phải có chỗ cho bé sang đường, hầm chui thì cao xa nhưng cầu vượt nhẹ qua các trục đường chính thì rất cần thiết.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Cũng chả phải do các phương tiện, mà chính là do quy hoạch ko đến nơi đến chốn. Bọn Đài loan nó chả số 1 về xe máy và ô tô cjngx nhiều nhưng nó có quy hoạch cái nào ra cái nấy. Tầm nhìn LD Đông lào ở TƯ hạn chế nên nó vậy. Giờ cứ đập đi làm lại thì ngon lành ngay.
P/s: lên Sơn La tp mới nó quy hoạch cũng ổn phết
Điện ngâm ở Đài Loan rất ổn bác nhé, chứ cái mớ người đi điện ngầm đó mà chuyển lên đi trên mặt đất thì như mình ngay :)

Kết nối giữa các điểm điện ngầm họ có bus, có dịch vụ thuê xe đạp thông minh ... chứ không phải cứ đập đi xây mới là ngon ạ

o0akay0o

Xe buýt
Nhà rất gần.
Cách trường đứa bé 200m, đứa lớn 900m.
Nhưng ko thể đưa các con đi bộ được.
Vì vỉa hè kín đặc, đi bộ chỉ có thể đi dưới lòng đường ngay tròn giờ cao điểm.
Nên vài trăm mét vẫn phải lên xe.
Người lớn đã cướp cái quyền được đi bộ đến trường của các con!
Ở các TP lớn, có cách nào để trẻ em có thể đi bộ đi học đc không?
Cụ cướp quyền đi bộ của con các cụ khác thì cccm khác cướp quyền đi bộ con nhà cụ thôi.

nguarung

Xe điện
Nhà rất gần.
Làm 1 dải cây xanh nho nhỏ phân cách giữa lòng đường và vỉa hè như 1 số đoạn ở Thái Hà là ổn. Nhưng như vậy thì các hộ kinh doanh lại không đồng ý.

chichbong08

Xe buýt
- "Chó cậy nhà gà cậy chuồng", "trước cửa nhà tao là của tao";
- "Gần đâu âu đấy";
- "Đường ta ta cứ đi";
- "Nhà thì chật nhưng được cái hành lang rộng và thoáng";
- "Thông tấn xã vỉa hè", "trà chanh chém gió", "quán cóc";
Chưa kể đến bảo kê, "hoàn vốn và có lãi"... Bao giờ bọn trẻ không hiểu gì về những từ ngữ trên thì chúng mới có đường mà đi bộ. Hai khả năng để điều đó xảy ra: giàu có văn minh như Nhật, hoặc thành thị thưa dân như Triều.

onlinefisher

Xe điện
Nhà rất gần.
Lòng đường cũng chả có lão Tôn nhé, ô tô xe máy chen lấn, xô đẩy nhau, gặp hôm trời mưa thì thôi rồi! Cả XH nó là vậy, các cháu cũng không có ngoại lệ.

Tý phệ

Xe điện
cụ cho cái link chứng minh , em thấy đánh giá có vẻ phiếm diện
Cái này thì bản thân các chiên da và quản lý vẫn đang chửi nhau. Bản thân mình là người đân, đi ngoài đường thì vỉa hè xe máy đỗ hết rất lộn nhộn, vào nhà thì bé mà mấy cái xe máy lấy hết cả diện tích tầng 1. Còn đương nhiên, bàn tay luôn có 2 mặt phải trái, không thể phủ nhận mặt tích cực của văn hoá xe máy nhưng sứ mệnh của nó đã xong và bây giờ muốn phát triển thì phải thay đổi.

talabean

Xe máy
Cứ lấy lý do ngõ ngách nhiều nên cần xe máy thì HN muôn đời ko giũ mình đứng dậy sáng lòa được. Các nước muốn phát triển phương tiện công cộng được luôn phải song hành với văn hóa đi bộ. Nước ngoài họ đi bộ từ nhà đến bến bus, bến tàu điện ngầm rạc cả cẳng ra đấy thôi, từ Mỹ, Châu Âu, Sing, Nhật đều thế cả.
Cụ thử đi bộ ở HN dưới thời tiết mùa hè không có cây xanh xem có đi được không, ở đấy mà cứ lôi nước khác ra so sánh. Nói chung là do quy hoạch và thực thi luật thôi, chả liên quan đến xe máy. Cấm xe máy xong lại lôi xe khác vào thôi.

hieudie

Xe hơi
F1 nhà em có hôm mang về tờ khảo sát tuyến đường để các con đi bộ đi học. Em đọc hài quá thể, không biết ông nào nghĩ ra cái khảo sát này khi mà làm gì có vỉa hè để các con đi. Mà có vỉa hè khi đường đông xe máy phi luôn lên vỉa hè, em là người lớn đi còn sợ nữa là.

ririar84

Xe tải
Cụ thử đi bộ ở HN dưới thời tiết mùa hè không có cây xanh xem có đi được không, ở đấy mà cứ lôi nước khác ra so sánh. Nói chung là do quy hoạch và thực thi luật thôi, chả liên quan đến xe máy. Cấm xe máy xong lại lôi xe khác vào thôi.
Thực tế thì luôn phũ phàng nên con người có đủ quyết tâm để thay đổi hay ko cụ ah. Quyết tâm phát triển phương tiện công cộng thì phải bỏ xe máy, kéo theo vỉa hè thông thoáng có chỗ mà trồng cây để đi bộ chấp cả mùa hè. Giữa trưa tháng 6 cụ lên Phan Đình Phùng đi bộ dưới hàng cây có cảm giác ntn? HN quy hoạch chả ra đâu, vỉa hè thì lấn chiếm, bê tông hóa ko hở ra tí đất để trồng cây bóng mát thì đúng như cụ nói rồi

TONGIA

Xe lừa
Làm 1 dải cây xanh nho nhỏ phân cách giữa lòng đường và vỉa hè như 1 số đoạn ở Thái Hà là ổn. Nhưng như vậy thì các hộ kinh doanh lại không đồng ý.
Em nhìn mấy cái vỉa hè như Trần Phú mà ưng quá

Nhà em từ nhà đến trường của đội F1 hầu hết đều có Vỉa hè.
Tuy nhiên:
Vỉa hè trong ngõ thì dân xây bồn cây, đặt chậu cây, xe máy, ô tô.
Vỉa hè phố đoạn hẹp thì dựng ngang 1 xe máy hàng quán
Vỉa hè đoạn phố rộng thì hàng quán, ô tô, xe máy cắm kín
Chưa kể đến bót điện, dây điện bán ngầm, miệng cống, chất thải từ các quán ăn và xe rác tập kết

ncs67

Xe tăng
Các cụ ủng hộ oto chỉ nhìn khía cạnh lưu thông trên đường.Hạ tầng gt tĩnh liệu có đáp ứng được khi oto tăng.Khi nào các chung cư ,các toà văn phòng đáp ứng được nhu cầu đỗ xe thì mới ổn.Tóm lại là nát rồi không sửa được nữa.Chỉ còn cách giãn ra các khu vệ tình và qui hoạch với tầm nhìn xa mới dần ổn.

Dogmatix

Xe tăng
Nhà rất gần.
Không có cách nào đâu cụ ạ. Tất cả đều đã chia phần. Thôi ta đành chịu :(