[Funland] Hãy chỉ cho tôi cách phòng vệ an toàn khi vô cớ bị đánh, cướp !

Shadow381

Xe điện
Vụ thằng cu Hùng là do báo chí không phối hợp với bên Tòa bên Viện bên Điều tra để giảng giải cho dư luận hiểu rõ chi tiết sự việc, với lại thẩm phán Thành giả nhời cũng ếch, như một thằng dốt đặc cán táu. Bạn Hùng nó tự vệ, lấy mubahi nó vụt thằng say kia nhưng chết cái là thằng say kia nó tay không rồi nó lăn con cụ nó ra chết. Tức là, tự vệ quá giới hạn còn gì. Nếu tay bo cong ăn cong thẳng ăn thẳng mà thằng kia chết, xác định không có vũ khí hay công cụ hỗ trợ hay cái gì khác mà chỉ là hai thằng tay không với nhau thì Tòa mí viện người ta sẽ tuyên khác.

Có điều bọn báo chí ở mình chính ra là cực kỳ *********, giật những cái tít nghe thôi đã thấy máu sôi như cháo lòng giữa trưa rồi. Tiên nhân bọn báo chí! "Chống trả khi bị tấn công, nạn nhân trở thành bị cáo" phải viết cho đúng là " Bị người say tấn công, dùng mũ bảo hiểm chống trả. Tình ngay lý gian. Oan gia tiền kiếp."
Ý cụ là phải tay bo với 2 người mới là tự vệ chính đáng? Theo báo là bị 2 người đuổi đánh?!

binhsu7273

Xe cút kít

Bemagauvn

Xe điện
Em nghĩ các cụ các mợ nên tham khảo bình xịt.

Có rất nhiều mùi kích thích và lãng mạn như hạt tiêu, ớt hiểm bla bla....Sử dụng thành thạo rất lợi hại để tự vệ và cũng ít rủi ro như mấy vụ bức xúc vừa rồi.
To hơn trâu cũng nổi mẩn nằm gục thôi ạ.!

hai.tranhr

Xe container
Nhiều bạn đọc Thanh Niên đã đặt câu hỏi về cách phòng vệ an toàn khi vô cớ bị đánh, cướp...
Hai câu chuyện liên quan đến tài xế GrabBike: một người bị kết án tù khi đánh trả người lạ vô cớ tấn công vào đêm khuya; một người gặp cướp, dù đã đưa cả xe lẫn tiền để xin tha mạng nhưng vẫn bị đâm trọng thương. Nhiều bạn đọc Thanh Niên băn khoăn: Phải làm sao trong những trường hợp này để vừa bảo toàn tính mạng, vừa tránh được tù tội?
NhưThanh Niênđã thông tin, ngày 13.7, TAND Q.Tân Phú (TP.HCM) tuyên phạt bị cáo Nguyễn Hùng Hải (23 tuổi, quê Thanh Hóa) 1 năm 6 tháng tù về tội cố ý gây thương tích trong trạng thái tinh thần kích động mạnh. Bị cáo Hải là tài xế xe ôm GrabBike, khi bất ngờ bị tấn công trong đêm, dù đã bỏ chạy nhưng vẫn bị truy đánh, bị cáo đã dùng mũ bảo hiểm chống trả khiến người tấn công té ngã và tử vong sau đó. Còn tài xế GrabBike N.V.Q (37 tuổi, quê ở H.Văn Chấn, Yên Bái) ngày 19.7 trên đường chở khách gặp cướp ở H.Gia Lâm (Hà Nội). Anh Q. đã đưa cả xe, tiền xin tha mạng nhưng vẫn bị bọn cướp đâm trọng thương.....
Chịu thôi ạ, ở mình nó vậy.
Đánh lại thắng thì mình đi tù.
Đánh lại thua thì mình chết.
Không đánh lại thì nó giết.

Hy vọng ngày nào không xa Chúng ta được phép tự bảo vệ mình bằng mọi cách và được Pháp luật bảo vệ.

hai.tranhr

Xe container
Em nghĩ các cụ các mợ nên tham khảo bình xịt.

Có rất nhiều mùi kích thích và lãng mạn như hạt tiêu, ớt hiểm bla bla....Sử dụng thành thạo rất lợi hại để tự vệ và cũng ít rủi ro như mấy vụ bức xúc vừa rồi.
To hơn trâu cũng nổi mẩn nằm gục thôi ạ.!
Bình xịt không khéo bản thân mình đi tù đấy Lão. Hàng xịt này bị cấm mà.

Reinhard

Xe buýt
Ý cụ là phải tay bo với 2 người mới là tự vệ chính đáng? Theo báo là bị 2 người đuổi đánh?!
Em nghĩ cụ ấy gõ nhầm tên. Bạn dùng mũ bảo hiểm lỡ đánh chết người tên là Hải (Hùng Hải) chứ không phải Hùng. Nếu đúng cụ ấy nói về vụ này (hay lỡ mới có vụ mới lại một bạn tên Hùng dùng mũ đập chết người khác thì em không biết) thì chỉ có một bạn say đuổi theo đánh thôi ạ. Em đọc bài của cụ ấy thì thấy ý của cụ ấy chắc là dựa trên luật của một số nước (tất nhiên không phải tất cả các nước - VD Mỹ không áp dụng luật này, em cũng không rõ VN mình có luật như vậy không nữa) thì tự vệ không được phép dùng vũ khí có khả năng sát thương cao hơn của đối thủ. VD như thằng kia nhảy vào tay không đấm cụ thì cụ tự vệ chỉ được phép đánh tay bo với nó chẳng hạn, nếu không thể chống cự tay không mới được dùng hung khí tầm cao hơn. Cụ mà cầm gậy phang nó (hay ở đây là dùng mũ bảo hiểm) ngay từ đầu thì được coi là tự vệ quá mức.

Luật tư bản thì trên nguyên tắc nó luôn bảo vệ quyền lợi chính đáng của người dân
Thằng ăn cướp thì dĩ nhiên là thằng gây ra nguồn tai họa

Còn cặp vợ chồng trên đều là luật sư có tiếng tăm, nên họ biết quyền lợi của họ là gì; vụ này Tòa xử thì trắng án thôi
Vâng, kết quả thì vẫn phải đợi quyết định của tòa. Lúc này thì bạn công tố viên hàng đầu của bang đòi kết tội, nhưng thị trưởng bang Missouri lại nhất quyết là họ vô tội, thậm chí khẳng định nếu họ bị kết tội bạn sẽ kí giấy tha thứ ngay và luôn. Vụ ấy em nghĩ nếu nhóm xét xử tư duy nghiêng về cánh tả hơn thì kết quả cũng sẽ khác nếu như họ thiên về cánh hữu.

Nhưng kết quả cụ thể để sang một bên, ý chính của em là vụ ấy ở Mỹ (vì cụ kia đưa ra làm ví dụ) cũng chưa rõ ràng trắng đen 100%, vẫn có ý kiến trái chiều từ chính những người làm và thực thi luật pháp. Kể cả ở Mỹ, mỗi bang có luật có thể hơi khác nhau (nhưng nhìn chung là tương đối nhẹ về luật cho phép tự vệ so với các nước phương Tây khác), cũng vẫn phải yêu cầu thỏa mãn điều kiện cảm thấy (hợp lý) tính mạng và / hoặc tài sản bị đe dọa và nhiều trường hợp cũng phải ra tòa chứng minh điều đó, kết quả tùy nhận định của tòa chứ không phải đơn giản như có đối tượng đe dọa mình là 100% bắn thoải mái, không lo lắng gì cả.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: XPQ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Luật tư bản thì trên nguyên tắc nó luôn bảo vệ quyền lợi chính đáng của người dân
Thằng ăn cướp hay côn đồ thì dĩ nhiên là thằng gây ra nguồn tai họa

Còn cặp vợ chồng trên đều là luật sư có tiếng tăm, nên họ biết quyền lợi của họ là gì; vụ này Tòa xử thì trắng án thôi
Cũng như anh Grap này tự vệ sự tấn công của thằng say bằng nón bảo hiểm thì cũng sẽ được xử trắng án, tự vệ hơp pháp

VN nên xét xử theo hướng bôi đậm văn minh trên
Để so sánh luôn:
Ở Đức có 1 vụ, 1 cậu (sau này xác định là tâm thần) cầm dao lội nước ở đài phun nước nào đó, ở Berlin.
1 đồng chí cảnh sát tiến đến bày tỏ quan ngại, kiên quyết phản đối, kêu gọi đầu thú ..., đồng chí kia cứ tiến đến cậu Police, với con dao trong tay.
Chú Police lùi, đến khi lùi chạm cái thành đài phun nước, thì hắn bắn luôn.
Bắn giữa ngực luôn.
Và ra tòa, tất nhiên. Anh cu lít trắng án.
Hình như còn được trao tặng Huy chương kháng chiến hạng nhì thời kỳ đổi mới nữa.

Lý do:
1. Anh ta bị đe dọa, chắc chắn rồi.
Anh ta tin là sức khỏe và thậm chí tính mạng bị đe dọa. Cái đó được Tòa chấp nhận.
2. Cái gọi là "Phản ứng không phù hợp":
Họ không có gì khác khả dĩ đọ được với con dao kia, ngoài khẩu súng công vụ.
Họ được đào tạo là phải bắn phát đầu tiên ngay chỗ dễ trúng nhất, mục tiêu rộng nhất. Chính là giữa ngực. Và anh cu lít làm đúng như thế.
Vì, mạng mình là trên hết.

PS: Con dao trong vụ này không bị đốt. May cho cậu cu lít thế.

• Vodka
Reactions: XPQ

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc nhoáng trang đầu thấy cụ mợ tự trào hơi quá, phải vào tay mình thì thể nào đây? trộm vía đến lượt có khi các cụ cũng mở thớt khóc.

lum_dong_tien

Xe tăng
Em thấy cũng hợp lý. Gái mà bị hấp diêm thì cố gắng đái tại chỗ. Ỉa luôn thì càng tốt.
Bị dí đánh không chạy được thì vớ rác bên đường thật bẩn mà tự vệ. Bốc cứt vào tay ném là nó phải sợ.
Cc cứ xúi dại. Gặp thằng nóng tính du côn làm mất hứng nó chả tát vỡ alo. Tốt nhất là nằm im mà hưởng thôi.

poiuy

Xe ba gác
Thằng ăn cướp hay côn đồ thì dĩ nhiên là thằng gây ra nguồn tai họa

Cũng như anh Grap này tự vệ sự tấn công của thằng say bằng nón bảo hiểm thì cũng sẽ được xử trắng án, tự vệ hơp pháp

VN nên xét xử theo hướng bôi đậm văn minh trên
Xử thế thì sẽ có các bài báo ỉ ôi: Kẻ đánh chết người nhởn nhơ, vô cảm, không bị xử lý. Dân túy mà. Muốn lên văn minh xã hội nó phải duy lý hơn.

Misaki2268

Xe hơi
Ở ngoài đường gặp cướp thì em dịu dàng xin lỗi, khó hơn thì tẩu vi thượng sách.
Ở trong nhà gặp trộm thì em bật đèn lên để cho nó chạy, còn nó mà không chạy thì em lại tắt đèn... rồi vớ được cái gì thì chơi với nó thôi. Mà lúc đó mình mà không cố thì gia đình mình sẽ gặp nguy, kệ mịa nó luật pháp để bảo vệ gia đình trước đã. Nếu nó đầu hàng thì tha, còn lỡ tay giết rồi thì nói với công an là tối quá nên em quơ đại :) Nặng lắm thì ngộ sát các cụ nhỉ :D

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Nói thì dễ vậy, thực tế nếu bị cướp
1. Chạy
2. Nếu chạy không thoát hoặc còn có thân nhân bên cạnh thì chắc chắn phải tự vệ cho mình và người thân.
3. Nếu tiếp tục cảm thấy không ổn thì rút dao đâm thẳng ngực tên cướp, xong rồi nhét bao đựng dao vào cạp quần tên cướp. Khai báo với cơ quan điều tra là hốt hoảng không nhớ bất cứ gì cả chỉ nhớ là tên cướp dùng dao đâm tôi, tôi giằng được đâm bừa lại 1 phát. Nói duy nhất câu đó trong mọi điều kiện yêu cầu điều tra, không nói thêm gì, mọi việc khác là không biết và không nhớ. Tất cả mọi thứ đã có hiện trường điều tra.
Rồi. Đen cho cụ là nhà thằng cướp nó lại vừa có tiền vừa có quyền, nó kêu gào phải trả lại công lý cho gia đình nó vì đã mất đi 1 đứa con zai ngoan ngoãn hiền lành, chẳng qua nhà ko cho tiền để nó đi đập đá hút chích nữa nên nó mới phải đi cướp. Thế là cụ tự va mặt vào gầm giày cán bộ đến khi nào biết và nhớ đc thì mới thôi. Hoặc cụ tự cảm thấy cắn rứt với tội lỗi của mình nên lấy chun quần treo cổ tự tử nhé. :D

NgocMinh1905

Xe hơi
Thị trấn Đất Đỏ, huyện Đất Đỏ, Bà Rịa - Vũng Tàu
Website
datbaria.com.vn
Ông Nguyễn Hùng Hải bỏ xe chạy mà không thoát đấy các cụ, quay lại vác mũ bảo hiểm nện nên nhập kho.
Em mấy lần gặp trượng hợp này rồi, em điểm huyệt cho đối phương bất động nửa tiếng, sau đó huyệt tự giải.
Cụ cao nhân phương nào, cho em địa chỉ em đèn sách qua hầu hạ học tập :)) :)) :)) :)) :))

Giohanoi

Xe buýt
Chịu thôi ạ, ở mình nó vậy.
Đánh lại thắng thì mình đi tù.
Đánh lại thua thì mình chết.
Không đánh lại thì nó giết.

Hy vọng ngày nào không xa Chúng ta được phép tự bảo vệ mình bằng mọi cách và được Pháp luật bảo vệ.
Cái buồn của dân mình ( trong đó có em ) là chỉ biết ngồi chờ và hy vọng. Ngày nào cho đến bao giờ là câu hỏi không thể trả lời được. Ngày thực dân phong kiến thì đổ tại do dân mình ngu quá lợn. Ôi thay thời đại 4.0 vẫn như hợi đúng không cụ ....................

Vũ Đức

Xe tăng
Em bổ sung:
6. Luôn có 1 khoản tầm 10tr ủy thác tự kích hoạt để mua tàu 6 tấm
7. Chuẩn bị sẵn di chúc phòng trường hợp ra đi mà quên báo số nợ, vay. (Bệnh viện Chợ Rẫy hiện có tiếp nhận di chúc hiến tạng)
8. Chuẩn bị sẵn tâm thư: "khi đọc được những dòng này thì điều đó có nghĩa là iêm đã tèo cccm ạ, trong thời gian qua...."
Của cụ bi quan hơn cả của em :)

Vũ Đức

Xe tăng
Tôi mở lớp tập huấn đối phó với người dân đã "Tham gia lớp tập huấn khống chế tội phạm", bác ạ.
Thị trường có vẻ hẹp, nhưng Đơn giá cao, chắc sống được.
Lớp này chắc phải học chui hả cụ,đăng ký có cần giấy tờ gì đặc biệt ko ạ :)
Ps : Ví dụ như giấy mãn hạn tù :D

Agnes

Xe đạp
sau khi thấy bình luận của các cụ thì e nghĩ nên tập chạy mỗi ngày và luyện thêm bộ quyền cước nữa.....