[Funland] Hãy chỉ cho tôi cách phòng vệ an toàn khi vô cớ bị đánh, cướp !

trauxanh

Xe lăn
haizz, như thế mà bảo k liên quan. khả năng là không liên quan thật.
Cụ nói xem liên quan thế nào, thẳng vào các vấn đề sau nhé:
1/ Chủ để thớt bản về hành xử tự vệ nơi công cộng.
Cụ đưa ví dụ thế kia cụ đọc lại xem sao?
2/ Riêng về chuyện “súng” và “bắn chết khi bước vào đất”, cụ mang ra để so với Việt Nam?
Thứ nhất: Luôn khập khiễng. Sao cụ không lấy ví dụ Ả rập hoặc Lào? Xin thưa với cụ là mỗi nước một khác, và trên thế giới có bao nhiêu nước cho phép làm điều đó?
Thứ 2: Riêng chuyện đó ở Mỹ, cụ biết tại sao pháp luật Mỹ cho phép điều đó không? Em tin chắc là cụ không biết!
Cụ cứ trả lời theo đúng các ý bên trên thôi?!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Chạy không thoát thì xin, xin không thoát thì chịu :D
Em trước tiên đưa hết tiền, xin giữ lại cái mạng, xin không được thì chạy, chạy không được thì quay lại đập, thà bị tù còn hơn bị chết.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái bọn cướp điên người ta nộp tiền xin tha cũng không xong. Đúng là bọn điên.

enhat4ever

Xe tăng
Chủ đề này rất hay và thiết thực mà các cụ cợt nhả nhiều quá :T

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đề này rất hay và thiết thực mà các cụ cợt nhả nhiều quá :T
Tôi không cợt nhả.
Và tôi thấy, như đã nhiều lần khẳng định:
Ở chỗ tôi định cư, cái cậu Tòa Thị Án khi xét xử, câu hỏi luôn là: "Cái mông tau có bị làm sao không??".
Nếu là CÓ: Tau cứ xử an toàn theo hướng KHÔNG GIỮ KHOẢNG CÁCH - KHÔNG LÀM CHỦ TỐC ĐỘ hay như vụ này, KHÔNG Ở MỨC ĐỘ PHÙ HỢP.

Còn thế nào là phù hợp?
Cậu Thành chắc chắn không biết.

Website
xevanminh.net
chạy cũng không thoát thì làm thế nào?
Đành tặc lưỡi, thôi đã hết dương số, hết kiếp người rồi. Nằm im cho nó làm gì thì làm. Chứ động tay động chân nhỡ nó chết thì đi tù còn khổ hơn, cụ ah. :))

Chờ các ngài tư pháp và quốc hội bổ sung luật. chứ cứ để nửa này nửa nọ thế này thì không biết làm thế nào.

vitngoc

Xe điện
Đỏ đen thôi!

caisua

Xe lăn
Ai cũng có quyền được mưu cầu hạnh phúc, nếu là các cụ thì các cụ sẽ xử như nào để mưu cầu được hạnh phúc ạ

thuyht119

Xe tải
Đọc lại bài mợ đai đen đá què giò thằng mất dạy mà nó còn phải bồi thường thêm cho mợ ấy (:|

Reinhard

Xe buýt
Sao không có nước nào cụ, trước có bài báo chụp ảnh đoàn người biểu tình đi ngang nhà có 2 vợ chồng cầm súng đứng canh đó chăng.
Tụi mày biểu tình thì kệ cmm chứ lợi dụng biểu tình bước vào đất nhà tao cướp là ăn đạn.
Cụ đưa ví dụ này hơi không hợp lý rồi ạ :P Vì hai vợ chồng nhà này sắp phải hầu tòa vì bị buộc tội sử dụng vũ khí không hợp pháp rồi. Bất kể họ có bị kết tội hay không thì khả năng cũng khá cao là họ có thể sẽ mất giấy phép sử dụng súng (nếu bị kết tội thì tất nhiên là 100% mất rồi). Hiện giờ, bạn thị trưởng thành phố St. Louis (cũng là hàng xóm hai bạn này, người bị nhóm biểu tình hôm đó chửi bới) thì có vẻ ủng hộ kết tội, nhưng bạn thị trưởng bang Missouri thì theo đảng Cộng Hòa nên ngược lại, nói rằng nếu họ bị kết tội bạn cũng sẽ kí giấy tha bổng. Tình huống cũng chưa phải trắng đen rõ ràng ạ.

Cái này một số cụ có vẻ tưởng rằng ở Mỹ hết cảm thấy *từng* bị đe dọa thì thích làm gì đối thủ cũng được là không đúng đâu, cũng tùy luật pháp từng bang (có bang chặt và có bang lỏng), và tùy vào giới hạn việc phòng vệ nữa :D Em không nói riêng vụ nào, nhưng em đọc báo ở nhà thì thấy có một số vụ phòng vệ quá mức nếu sang nước ngoài (chẳng giới hạn mỗi Mỹ) thì vẫn có khả năng ăn án tự vệ quá mức thôi (còn có ăn hay không tùy quan tòa và trình độ luật sư)

Chỉnh sửa cuối:

mrductk111

Xe buýt
Cụ đưa ví dụ này hơi không hợp lý rồi ạ :P Vì hai vợ chồng nhà này sắp phải hầu tòa vì bị buộc tội sử dụng vũ khí không hợp pháp rồi. Bất kể họ có bị kết tội hay không thì khả năng cũng khá cao là họ có thể sẽ mất giấy phép sử dụng súng (nếu bị kết tội thì tất nhiên là 100% mất rồi). Hiện giờ, bạn thị trưởng thành phố St. Louis (cũng là hàng xóm hai bạn này, người bị nhóm biểu tình hôm đó chửi bới) thì có vẻ ủng hộ kết tội, nhưng bạn thị trưởng bang Missouri thì theo đảng Cộng Hòa nên ngược lại, nói rằng nếu họ bị kết tội bạn cũng sẽ kí giấy tha bổng. Tình huống cũng chưa phải trắng đen rõ ràng ạ.

Cái này một số cụ có vẻ tưởng rằng ở Mỹ hết cảm thấy *từng* bị đe dọa thì thích làm gì đối thủ cũng được là không đúng đâu, cũng tùy luật pháp từng bang (có bang chặt và có bang lỏng), và tùy vào giới hạn việc phòng vệ nữa :D Em không nói riêng vụ nào, nhưng em đọc báo ở nhà thì thấy có một số vụ phòng vệ quá mức nếu sang nước ngoài (chẳng giới hạn mỗi Mỹ) thì vẫn có khả năng ăn án tự vệ quá mức thôi (còn có ăn hay không tùy quan tòa và trình độ luật sư)
Vụ này muốn hóng thì hóng ở đâu được cụ, em muốn xem kết quả ra sao

hoanganhhn83

Xe tải
Em thấy câu hỏi khó thật, nó đến nhà mình trộm thì mình còn có bếp để pha nước chè mời nó rồi hỏi xem nó thích ăn gì. Bây giờ gặp nó giữa nơi vắng vẻ thì lấy gì mời nó đây :(.
vốn tự có cụ ơi. cứ cởi hết ra nó đánh cũng ngại

Reinhard

Xe buýt
Vụ này muốn hóng thì hóng ở đâu được cụ, em muốn xem kết quả ra sao
Xem báo chí Mỹ thôi cụ :D Em hay xem trên các bạn TheHill vì các bạn có tên tuổi và tương đối trung lập, chứ bên CNN hay WashingtonPost hơi nghiêng về cánh tả quá trong khi FoxNews thì phần nhiều nghiêng về cánh hữu. VD như vụ này thì hôm trước có bài này trên TheHill đây. Tình hình hiện giờ thì có vẻ đảng tiến bộ / DC muốn buộc tội các bạn, còn đảng bảo thủ / CH thì muốn cho các bạn được miễn tội. Đang có nhiều tranh luận về (1) cặp vợ chồng có thật sự bị đe dọa đến tính mạng và tài sản không và (2) đội biểu tình có xâm phạm tài sản của hai cặp vợ chồng đó không, nên chờ quyết định của tòa án ạ.

Còn nếu theo dõi theo kiểu diễn đàn điểm tin của các bạn ở Mỹ thì có /r/politics (thớt gần đây về vụ này). Nhưng mà các bạn chỗ này hơi đông người tư duy cánh tả nên đôi khi cũng có thể không được trung lập lắm.

Tadiman893

Xe buýt
Mỗi người dân :
1.Tham gia lớp tập huấn khống chế tội phạm ( già,trẻ,gái trai và cả trẻ con luôn ).
2.Từ bé luôn phải tham gia đánh nhau với các bạn cùng lớp.Để học dần cách kiềm chế bản thân khi xảy ra xô xát.
3.Thường xuyên tập chạy ( tuần 1-2 lần nên trêu chó hàng xóm,để trau dồi kỹ năng ).
4.Nên chơi với mấy anh Viện Kiểm Soát,đề phòng dính thì gọi hỏi cách trả nhời.
5.Luôn chuẩn bị tiền để bơm.
Em bổ sung:
6. Luôn có 1 khoản tầm 10tr ủy thác tự kích hoạt để mua tàu 6 tấm
7. Chuẩn bị sẵn di chúc phòng trường hợp ra đi mà quên báo số nợ, vay. (Bệnh viện Chợ Rẫy hiện có tiếp nhận di chúc hiến tạng)
8. Chuẩn bị sẵn tâm thư: "khi đọc được những dòng này thì điều đó có nghĩa là iêm đã tèo cccm ạ, trong thời gian qua...."

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Đành tặc lưỡi, thôi đã hết dương số, hết kiếp người rồi. Nằm im cho nó làm gì thì làm. Chứ động tay động chân nhỡ nó chết thì đi tù còn khổ hơn, cụ ah. :))
Cụ dễ buông xuôi thế. Em mà đã xin xỏ, chạy rồi mà không thoát thì quay lại chiến thôi. Thà bị tù còn hơn chết.

TungThoc

Xe điện
Nói thì dễ vậy, thực tế nếu bị cướp
1. Chạy
2. Nếu chạy không thoát hoặc còn có thân nhân bên cạnh thì chắc chắn phải tự vệ cho mình và người thân.
3. Nếu tiếp tục cảm thấy không ổn thì rút dao đâm thẳng ngực tên cướp, xong rồi nhét bao đựng dao vào cạp quần tên cướp. Khai báo với cơ quan điều tra là hốt hoảng không nhớ bất cứ gì cả chỉ nhớ là tên cướp dùng dao đâm tôi, tôi giằng được đâm bừa lại 1 phát. Nói duy nhất câu đó trong mọi điều kiện yêu cầu điều tra, không nói thêm gì, mọi việc khác là không biết và không nhớ. Tất cả mọi thứ đã có hiện trường điều tra.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người dân :
1.Tham gia lớp tập huấn khống chế tội phạm ( già,trẻ,gái trai và cả trẻ con luôn ).
2.Từ bé luôn phải tham gia đánh nhau với các bạn cùng lớp.Để học dần cách kiềm chế bản thân khi xảy ra xô xát.
3.Thường xuyên tập chạy ( tuần 1-2 lần nên trêu chó hàng xóm,để trau dồi kỹ năng ).
4.Nên chơi với mấy anh Viện Kiểm Soát,đề phòng dính thì gọi hỏi cách trả nhời.
5.Luôn chuẩn bị tiền để bơm.
Tôi mở lớp tập huấn đối phó với người dân đã "Tham gia lớp tập huấn khống chế tội phạm", bác ạ.
Thị trường có vẻ hẹp, nhưng Đơn giá cao, chắc sống được.

Jojojoco

[Tịch thu bằng lái]
Nói thì dễ vậy, thực tế nếu bị cướp
1. Chạy
2. Nếu chạy không thoát hoặc còn có thân nhân bên cạnh thì chắc chắn phải tự vệ cho mình và người thân.
3. Nếu tiếp tục cảm thấy không ổn thì rút dao đâm thẳng ngực tên cướp, xong rồi nhét bao đựng dao vào cạp quần tên cướp. Khai báo với cơ quan điều tra là hốt hoảng không nhớ bất cứ gì cả chỉ nhớ là tên cướp dùng dao đâm tôi, tôi giằng được đâm bừa lại 1 phát. Nói duy nhất câu đó trong mọi điều kiện yêu cầu điều tra, không nói thêm gì, mọi việc khác là không biết và không nhớ. Tất cả mọi thứ đã có hiện trường điều tra.
Cơ quan điều tra đâu phải con nít đâu cụ.