[Funland] Hậu chung kết Olympia, vẫn tranh cãi Tiểu xảo hay Chiến thuật?

Ca phê thôi

Xe tăng
Cũng ko phải nhạt lắm đâu, nó nhạt là vì e và cụ già rồi so với mấy chục năm trước nên ko quan tâm lắm, chứ bọn trẻ vẫn follow mà
Em cũng già rồi nên không xem gameshow trí tuệ này, nhưng em hơi hơi buồn vì F1 nhà em nó cũng không thích và không theo dõi gameshow này (hình như hôm thi chung kết nó mới xem trên TV, chắc cũng có lý do liên quan 1 chút). Sau chung kết chỉ thấy nó nói câu cảm ơn 1 trong 4 bạn thi vì lý do bạn ý đi thi mà nó được nghỉ liên tiếp 3 ngày và nó thấy "xúc động" vì sau khi thi xong bạn kia có nói cảm ơn chân thành đến các bạn trong trường vì đã vất vả chuẩn bị chương trình phụ họa và nhiệt tình cổ vũ cho hôm thi (F1 nhà em có "vé" cổ vũ ở VM mà nó kiên quyết không đi vì "nhường" cho các bạn khác, còn nó không thể dậy quá sớm để ra VM cổ vũ được)

chenyouxing

Xe buýt
Nói cho cùng này là gameshow. Bạn ấy chiến thắng hoàn toàn hợp lệ. Tuy vậy việc bạn ấy dùng tiểu xảo( chiến thuật) để "chiến thắng" là điều không chối cãi.
Việc chiến thắng bằng thủ thuật tiểu xảo được nhiều ngừoi cho là hiển nhiên đúng vì đây là dân tộc tính( khôn lõi, ranh mãnh).
"Dân tộc tính" này đã được hun đúc bằng việc ca ngợi qua câu chuyện ngụ ngôn" Trí khôn của ta đây", hay những câu chuyện của Trạng Quỳnh.
Tôi không phán xét về cách " chiến thắng" này, tuy nhiên quan sát trong cuộc sống thì những ngừoi hay chơi tiểu xảo, ranh mãnh, khôn lõi thì không phải kẻ "Trượng phu", "Đại Trí", họ sẽ có thể có được 1 số thành công "nhỏ" nhưng không phải là những người nghĩ lớn, làm lớn được.
Việc khôn, thông minh, lanh lợi của bạn này là kiểu thông minh "Trạng Quỳnh".
thật, VN mình ngày xưa cứ đánh du kích đúng kiểu ranh mãnh, dàn hàng ngang ra mà đánh thắng mới đã

Thắng làm vua, thua tranh cãi =))
Em thấy chẳng có gì là tiểu xảo, khôn lỏi cả.

Arm

Xe hơi
Em từ chối cho ý kiến về việc "có thể là em ý nghĩ tư thế như vậy phù hợp nhất để phát lực bấm".
nếu cụ nói vậy từ đầu thì sẽ ko có mấy còm nhảm này, còn việc đổ tại ko hiểu cách chơi game nọ game kia thì em phản đối.

còn chuyện "thực tế là em ý cũng đã bấm được nút đầu tiên" rất dễ hiểu vì các thí sinh còn lại không hề có ý định tranh bấm vô điều kiện như thế.

Cụ chắc ko chơi game console, game PC (play station, nintendo, PC.......) nên không biết chứ tư thế bấm nút, nhất là các game đối kháng thì như này là bình thường nhất rồi, nhiều kiểu còn dị hơn nữa, người không biết lại cứ đánh giá này nọ, đúng là người ngoài xem náo nhiệt, người trong nghề mới biết môn đạo.
Cụ chơi nhiều mà không tìm hiểu gì à cụ ơi, các cách bấm nút trong các game cũng đâu phải là nghiên cứu khoa học, học thuyết học thuật của giới khoa học gì đâu, đều là tự mày mò mà thành trào lưu, trial and errors đến khi thấy hiệu quả thì phổ biến đc thôi. Việc bấm 1 nút thì cũng vậy, có thể là em ý nghĩ tư thế như vậy phù hợp nhất để phát lực bấm, và thực tế là em ý cũng đã bấm được nút đầu tiên rồi (tất nhiên thực tế này chưa đủ chứng minh tư thế bấm đó là hiệu quả gì hơn việc đứng thẳng đặt tay sẵn phím bấm chuẩn bị bình thường như cụ nói, có thể chỉ là về tâm lý, ý tưởng ... thôi).

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu muốn bịt lỗ hổng thì mở 3 cửa trả lời. A sai, B bấm chuông trả lời, vẫn sai thì C bấm trả lời, sai tiếp thì D bấm trả lời. Dễ mà.
Thì vấn đề ở chỗ mấy ông đấy:
- Có làm được không?
- Làm được nhưng có làm không?
Còn cháu nó vận dụng được lỗ hổng khi đã có lợi thế hơn điểm (trừ đi nếu trả lời sai vẫn hơn) chứ có phải ất ơ ngáp phải ruồi đâu.

Marda49

Xe buýt
thật, VN mình ngày xưa cứ đánh du kích đúng kiểu ranh mãnh, dàn hàng ngang ra mà đánh thắng mới đã
Cái này nó lại là định nghĩa khác. Cuộc chiến sinh tử nó khác tinh thần trượng nghĩa của trò chơi. Vì thế các games nó mới có giải Fairplay, hay đánh nhau sinh tử anh có thể mưu mô nhưng có quy định ngầm là tướng bị bắt thì phải giao cho tướng xử lí( chém, giết).

bspvietnam

Xe tăng
Theo em, cứ không phạm luật chơi là được.

Marda49

Xe buýt
Bỏ cọc đấu giá đất vàng cũng là hoàn toàn hợp lệ mà!

asian4you

Xe tải
Dạ đúng cụ ạ - Ở phần thi Về đích: Mỗi thí sinh có một lượt lựa chọn 3 câu hỏi 20, 30 điểm để tạo thành một gói điểm của mình. Thí sinh nếu trả lời đúng ghi được điểm của câu hỏi đó, nếu trả lời sai thì 1 trong 3 thí sinh còn lại sẽ giành quyền trả lời bằng cách bấm chuông nhanh trong 5 giây. Thí sinh trả lời đúng sẽ giành được điểm từ thí sinh trả lời sai, thí sinh bấm chuông mà trả lời sai sẽ bị trừ một nửa số điểm của câu hỏi
Mới đổi luật à cụ trước em xem thì phần thi của A, nếu A trả lời sai thì B C D nhanh tay bấm thì được phép trả lời, nếu sai thì lại đến lượt 2 người còn lại, ai nhanh tay bấm thì lại được trả lời tiếp mà nhỉ, nếu lại trả lời sai thì đến lượt người cuối nếu bấm chuông trả lời.

Yeuaibaygio

Xe container
Để có thể đạt đến vị thế bấm chuông nhanh hơn là thắng, thì trước đó cháu đã phải rất nỗ lực rồi.

Có lẽ trong đời ai cũng mong có cú bấm chuông thế này.

Các cụ nào thấy hành động đó là xấu khả năng sẽ ít thành công.
Đúng rồi ạ.
Điều kiện cần và điều kiện đủ. Cơ hội chỉ có 1 lần trong đời.

QDV2012

Xe tăng
Cái này nó lại là định nghĩa khác. Cuộc chiến sinh tử nó khác tinh thần trượng nghĩa của trò chơi. Vì thế các games nó mới có giải Fairplay, hay đánh nhau sinh tử anh có thể mưu mô nhưng có quy định ngầm là tướng bị bắt thì phải giao cho tướng xử lí( chém, giết).

Kỳ quan đây rồi, fairplay đây rồi, bàn tay của chúa mà lị :D

thvb

Đi bộ
Tại sao bạn Nguyên Phú không cố gắng giành được quyền bấm chuông để trả lời trước vậy các bác?

omerta77

Xe điện
Toàn ghen ăn tức ở thôi.
1. Cháu nó có sai luật không?
Không. Vậy thì tại sao bảo nó là khôn lỏi? Ngoài xã hội mình còn được làm tất cả những gì pháp luật không cấm cơ mà?
2. Tại sao lại chỉ nhìn 1 hành động mà đánh giá cả con người cháu nó thế? Trước khi bấm chuông nó vẫn đang là người có số điểm cao nhất cơ mà? Số điểm đấy chắc từ trên trời rơi xuống à?
Không, chắc chắn là cháu nó giỏi hơn và cả may mắn hơn các bạn kia. Nó đã tự tạo ra lợi thế để có thể lựa chọn phương án "khôn lỏi" chứ mấy bạn kia muốn "khôn lỏi" như nó cũng đếch được :)) Vậy thì chả có lý do đếch gì nó không tận dụng lợi thế đó (ko sai luật) để dành chiến thắng cả. Nếu nó không làm vậymà thua thì bây giờ có lẽ những ông đang chê nó sẽ lại chê là: NG.U THẾ

Tony_Le

Xe container
Bất kể các cuộc thi đều phải đọc, hiểu kỹ luật chơi, để có thể sử dụng các "tiểu xảo" thì mới tăng khả chiến thắng được. E trước tư vấn thi đh, thi vào cấp 3 cho người quen đều phải sử dụng tiểu xảo hết.
90% các cụ trên này đi thi lái xe đều theo "thầy" học mẹo để qua lý thuyết mà giờ chê các cháu không thấy ngượng mồm nhỉ.

Marda49

Xe buýt

Kỳ quan đây rồi, fairplay đây rồi, bàn tay của chúa mà lị :D
Chẳng có ai nói bàn này là fairplay cả. Và cái bàn nảy chỉ có người Argentina hoặc Fan Ma tự hào thôi, phần còn lại ngừoi ta cho là xấu xí. Khi bị hỏi thì Ma chống chế sự xấu xí đó bằng cách lấp liếm rằng" Chúa bảo tôi làm thế". Với quan điểm của tôi bàn này cũng là làm xấu xí tính cách của Ma. Không nên ca ngợi!

Yeuaibaygio

Xe container
Mới đổi luật à cụ trước em xem thì phần thi của A, nếu A trả lời sai thì B C D nhanh tay bấm thì được phép trả lời, nếu sai thì lại đến lượt 2 người còn lại, ai nhanh tay bấm thì lại được trả lời tiếp mà nhỉ, nếu lại trả lời sai thì đến lượt người cuối nếu bấm chuông trả lời.
Cách này cũng không phải là fair lắm vì có lúc câu trả lời sai của người này lại là gợi ý cho người khác.

Kinnnnn

Xe buýt
Cháu nó không đáng bị gây áp lực dư luận, tranh cãi, chửi bới trên mạng như này!
Chương trình có luật chơi hết, nếu vi phạm thì họ sẽ thông báo kể cả trong lúc thi hoặc kể cả khi thi xong, chứ dân mạng chả có quyền gì quyết định. MXH giờ toxic quá

viper

Xe hơi
không biết bạn về nhì có câu trả lời đúng ko nhỉ, nếu trả lời đúng thì tiếc thật, còn ko thì thôi chấp nhận chúc mừng bạn về nhất

Tony_Le

Xe container
Trường hợp gần hết trận đấu bóng đá, tiền đạo đối phương dẫn bóng đối diện với thủ môn, và nếu không có pha cản phá phạm luật ngoài vòng cấm thì tiền đạo đối phương đã ghi bàn, nhưng do thủ môn phạm luật bị thẻ đỏ đuổi , bị phạt trực tiếp ngoài vòng cấm, nhưng đối phương không chuyển hóa thành bàn thắng từ quả phạt trực tiếp ở vị trí như vậy kết quả dẫn đến bảo toàn chiến thắng cho đội của mình, theo các cụ thủ môn đúng hay sai. Nhiều khi tiểu sảo là một phần của cuộc chơi, ban đầu ít người sử dụng thì gọi là tiểu sảo, sau nhiều người sử dụng thì gọi là chiến thuật. Đa số mọi người đều cho rằng trong trường hợp naỳ thủ môn hoàn toàn đúng.
Vụ Urugoay năm nào, phút 120+1, trận tứ kết World Cup, anh Răng Thỏ còn bay người đấm bóng khỏi khung gỗ và bị đuổi, Urugoay dính Panelty nhưng thủ môn cản được thế là mở ra cơ hội thắng trận và vào Bán kết.