[Thảo luận] Hành xử thế nào cho đúng luật, hợp lý

xedep_

Xe tải
:21:1 lần em đi qua ngã tư từ Huỳnh Thúc Kháng sang Thái Hà, lúc xe vượt vạch là đèn xanh còn 1s, sang bên kia bị 2 chú xxx ra tóm. E xi nhan từ từ tấp vào bên đường :
- xxx : Chào anh ! anh cho xem giấy tờ
- Em : Xin lỗi anh, tôi vi phạm lỗi gì ?
- xxx : Anh vượt đèn đỏ !
- Em : Xin lỗi anh, không hiểu tôi vượt đèn đỏ khi nào, khi tôi đi qua vạch ngã tư đèn xanh vẫn còn 1s sao anh bảo tôi vượt đèn đỏ ?
- xxx : Chúng tôi nhìn thấy , anh còn cãi ah ?
- Em : tôi ở vị trí gần đèn xanh hơn các anh nhiều, chắc tôi phải nhìn rõ hơn chứ, căn cứ nào anh bảo tôi vượt đèn đỏ, theo tôi biết thì chỗ này các anh kô đặt camera, kô chụp ảnh vậy anh căn cứ vào đau bảo tôi vượt đèn đỏ ?
- xxx : uhmmm.... ( im lặng 1s ) Anh nhiều lý sự quá ! anh làm nghề gì ?
- Em : Tôi là luật sư ( ngượng quá vì em chém gió, các Cụ đọc thông cảm nhé :21: )
2 xxx hội ý với nhau rồi 1 chú nói : Chúng tôi lập biên bản phạt anh vi phạm lỗi vượt đèn đỏ !
- Em : Các anh phạt kô có căn cứ, vô lý quá. Thôi khỏi phải viết biên bản, để tôi gọi điện nhờ người hỏi sếp các anh xem các anh làm ntn đã đúng chưa !!!

xxx : ( im lặng 1 lúc lâu rồi nói ) thôi anh kô phải gọi nữa, anh đi đi.
Em đàng hoàng lên xe đi :21: :21: :21:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ chạy con này xxx nó chả dại vẫy làm gì, không phải đầu cũng phải tai. Chót dại từ đứng đường về đứng cổng thì chết à.
Cụ nhầm rồi! Sếp em mua S350L tự lái, có một hôm về vui như Tết kể với em: Thầy vừa mất 200k mà chẳng kịp biết bị lỗi gì!!!:^) Hóa ra cụ đang vội, xxx bắt lại cụ rút ngay 200k đưa xxx bảo anh vội quá chú thông cảm, xxx cũng kô kịp hỏi han giấy tờ gì đứng tránh sang một bên cho cụ lướt!:)):)):))

moto3banh

Xe máy
Các cụ tranh luận vui quá, cho em le lưỡi hóng hớt tí. Em ủng hộ cụ chủ thớt mở cái mục này. Theo em thì do cái "chế độ xã hội" đã sinh ra như thế các cụ đem mấy nước phương tây văn minh xa xôi kia ra làm gì cho anh em thèm.
Thứ nữa cái lực lượng này nằm trong cánh "tay trái" của đất nước nên nó cố thể hiện vai trò quan trong ấy mà. Chúng không bao giờ chịu thừa nhận mình sai và có sai thì cũng làm gì có ai lôi chúng ra đâu mà chúng sợ. Ấy là cái nhớn.
Cái nhỏ hơn là tranh luận trong thớt này: người làm chứng (trà đá, xe ôm) cũng chẳng muốn gây với chúng làm gì mặc dù cũng bị "chơi" như thường có dám đứng ra đâu ? Làm gì có sức mà chiến vả lại ai bảo vệ họ ? Ai bảo vệ bác trước công lý (công lý nằm trong tay họ rồi)=> làm gì có công bằng ? Đâu phải mình cụ điên, em cũng điên bỏ xừ, xuống xe toàn hỏi giấy tờ rồi cầm luôn. Nói ... ẹ nó ra là vi phạm cái giề đi cho nhanh. Em đi 2B tự tin là đủ giấy tờ không sai lỗi gì, các xx không làm gì được qua ra kiểm tra xe tìm lỗi(chứng minh mình đúng) phạt vì gương trái dài hơn gương phải, biển số lệch ??? Nhất đinh giữ giấy tờ không cho đi. Mất 50k. Thôi thì các cụ tuỳ cơ ứng biến, mặt xx hiền thì cố mà đì, xx rắn thì xin, cuối cùng là cho tiền ăn xin cho khỏi lằng nhằng, cụ nào Bonsevic thì ra kho bạc.

-------------------------
Tiền không mua được pháp luật
Nhưng mua được người thực thi pháp luật

NotTube

Xe buýt
Em là em cứ cãi cật lực ạ. Mình ko sai sao phải sợ :P

ducvu

Xe tải
Thưa các cụ, em không phải là luật sư, em là cử nhân luật, cử nhân triết, kĩ sư điện tử ạ, xin lỗi thực ra em thấy xấu hổ vì nói như thế nhưng các cụ hiểu là em muốn học nhiều để hiểu và em cũng ít làm hơn nên cũng hỏng việc nhiều ạ.
Về cơ bản em tham gia giao thông hết sức nghiêm túc, học lái xe cẩn thận và cố gắng tránh mọi tình huống rủi ro trên đường cho mình và cho mọi người, cố gắng chấp hành luật tốt. Ngày trước bạn em còn bảo em ở Nhật hay Sing đâu, nhưng càng ngày em càng đi láo ạ, nhưng em láo với luật chứ em luôn nhường đường.
Còn về xxx em gặp vài lần, tất nhiên các cụ phải nắm luật, nắm tình huống và các nghị định như 146...và đánh giá kết quả và hậu quả trước khi phản pháo (tất nhiên như em nói chẳng may thôi ạ, anh em mình tuân thủ luật là chính nhưng xxx VN thì kiếm là chính chứ nó có làm n/vụ đâu ạ). Sau đó các bác hãy cãi. Khi cãi các bác nhớ tự tin và chính xác xxx nó mới sợ ạ, em vài lần chửi thẳng vào mặt nó.
Cụ Phan XLS, cụ đi nhiều và văn phong của cụ em hiểu cụ cũng biết nhiều, rất vui gặp cụ và các cụ khác ạ, nhưng em hiểu chẳng phải vấn đề Salarty đây ạ mà là cơ chế. Xin thưa các cụ, bọn xxxx Tây nó sinh ra (tuyển dụng, em cứ gọi là sinh ra) từ đâu ạ? từ con cháu và chạy trọt ạ, bên Nhật thì cụ biết, đến con cụ thủ tướng mà học dốt thì cũng làm công nhân thôi. Trong quá trình thực thi nhiệm vụ thì chính vì cái nguồn gốc mà chúng nó trừ khi bị đưa lên báo chí hay kẻ không được đỡ đầu mới phải chịu hậu quả, còn lại chúng nó có coi PL là gì mấy đâu ạ. Bác Dũng bác ấy nói chống tham nhũng thiếu Money là bác ấy giỡn đấy ạ, lòng tham con người là vô đáy, những nước văn minh họ còn phải dùng cơ chế để khống chế dục vòng, lòng tham nữa là Nếu có giàu bao nhiêu, lương cao bao nhiêu nếu tiền thêm mà không phải "trả giá" thì em hỏi các cụ có cụ nào dừng lại không ạ?
Bàn chút về xã hội, xxx của ta. Chỉ là tình huống "không mong muốn" thôi phải không các cụ, còn em luôn tuân thủ luật.
Chúc các cụ nhà ta luôn lái xe an toàn, đúng luật và vui vẻ, văn minh.
P/S: À theo em thì nếu gọi em rất văn minh trước, xin sỏ, hỏi han, thôi chấp nhận xã hội mình là cưa, nếu quá đáng hay sai rõ là em chơi đến cùng.

Chỉnh sửa cuối:

A Rùa

Xe tải
Theo em thì hầu như 90% là mình sai vì cả khách quan lẫn chủ quan.cãi là rất khó.Nhưng mà e vẫn cãi nếu em ko sai.:21:

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Ủng hộ tinh thần của cụ, nhưng cãi nhau với xxx khó lắm, nhiều xxx còn nói tục chửi bậy, mày tao là bình thường, nghe rác cả tai. Đọc cái thớt thi bằng lái ở Mỹ của cụ nào, có nhắc đến xxx bên đó, nghe mà thèm.
Cụ để xxx chửi bậy mà cụ cũng chịu à? E mấy lần gặp xxx với dân phòng ăn nói bố láo với e e bật luôn, e nói bình tĩnh, xưng hô chuẩn mực, e hỏi các anh ( bực quá e xưng các ông luôn) nói với dân kiểu đấy à? rồi dù tôi có sai nhưng các anh đừng có thái độ và ăn nói với tôi như thế...bla bla....1 hồi là có chú xxx khác kêu là đội trưởng đến bảo e thông cảm cho công việc các chú, còn chú xxx kia thì lảng dần đi chỗ khác.
Với e thì dù e có sai đi nữa nhưng mà xxx láo với e thì ko xong với e. Nhưng nói chung gần như chưa bao h e sai nên e cãi tới cùng

Ngoc Phan XLS

Xe container
Thưa các cụ, em không phải là luật sư, em là cử nhân luật, cử nhân triết, kĩ sư điện tử ạ, xin lỗi thực ra em thấy xấu hổ vì nói như thế nhưng các cụ hiểu là em muốn học nhiều để hiểu và em cũng ít làm hơn nên cũng hỏng việc nhiều ạ.
Về cơ bản em tham gia giao thông hết sức nghiêm túc, học lái xe cẩn thận và cố gắng tránh mọi tình huống rủi ro trên đường cho mình và cho mọi người, cố gắng chấp hành luật tốt. Ngày trước bạn em còn bảo em ở Nhật hay Sing đâu, nhưng càng ngày em càng đi láo ạ, nhưng em láo với luật chứ em luôn nhường đường.
Còn về xxx em gặp vài lần, tất nhiên các cụ phải nắm luật, nắm tình huống và các nghị định như 146...và đánh giá kết quả và hậu quả trước khi phản pháo (tất nhiên như em nói chẳng may thôi ạ, anh em mình tuân thủ luật là chính nhưng xxx VN thì kiếm là chính chứ nó có làm n/vụ đâu ạ). Sau đó các bác hãy cãi. Khi cãi các bác nhớ tự tin và chính xác xxx nó mới sợ ạ, em vài lần chửi thẳng vào mặt nó.
Cụ Phan XLS, cụ đi nhiều và văn phong của cụ em hiểu cụ cũng biết nhiều, rất vui gặp cụ và các cụ khác ạ, nhưng em hiểu chẳng phải vấn đề Salarty đây ạ mà là cơ chế. Xin thưa các cụ, bọn xxxx Tây nó sinh ra (tuyển dụng, em cứ gọi là sinh ra) từ đâu ạ? từ con cháu và chạy trọt ạ, bên Nhật thì cụ biết, đến con cụ thủ tướng mà học dốt thì cũng làm công nhân thôi. Trong quá trình thực thi nhiệm vụ thì chính vì cái nguồn gốc mà chúng nó trừ khi bị đưa lên báo chí hay kẻ không được đỡ đầu mới phải chịu hậu quả, còn lại chúng nó có coi PL là gì mấy đâu ạ. Bác Dũng bác ấy nói chống tham nhũng thiếu Money là bác ấy giỡn đấy ạ, lòng tham con người là vô đáy, những nước văn minh họ còn phải dùng cơ chế để khống chế dục vòng, lòng tham nữa là Nếu có giàu bao nhiêu, lương cao bao nhiêu nếu tiền thêm mà không phải "trả giá" thì em hỏi các cụ có cụ nào dừng lại không ạ?
Bàn chút về xã hội, xxx của ta. Chỉ là tình huống "không mong muốn" thôi phải không các cụ, còn em luôn tuân thủ luật.
Chúc các cụ nhà ta luôn lái xe an toàn, đúng luật và vui vẻ, văn minh.
P/S: À theo em thì nếu gọi em rất văn minh trước, xin sỏ, hỏi han, thôi chấp nhận xã hội mình là cưa, nếu quá đáng hay sai rõ là em chơi đến cùng.
Salary quan trọng vô cùng cụ ơi! Em cũng 7 năm còng lưng phấn đấu trong cty nhà nước, 3 năm tuổi Đảng, chỉ vì muốn kiếm đồng tiền trong sạch đủ mua sữa Mỹ cho con trai không được nên đành bỏ tất để "liếm gót giày Tây" cụ ạ!:'(:'(:'( Chú taxi ở Sing bảo em là Police Sing Salary cực cao nhưng phạm lỗi thì án phạt cũng cực nặng! Em nghĩ bác Thủ tướng nhà mình cũng muốn thế mà chưa làm được thôi!
Em thì ngán cãi nhau với xxx lắm! Đi kho bạc nộp tiền cho xong!:mad:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ để xxx chửi bậy mà cụ cũng chịu à? E mấy lần gặp xxx với dân phòng ăn nói bố láo với e e bật luôn, e nói bình tĩnh, xưng hô chuẩn mực, e hỏi các anh ( bực quá e xưng các ông luôn) nói với dân kiểu đấy à? rồi dù tôi có sai nhưng các anh đừng có thái độ và ăn nói với tôi như thế...bla bla....1 hồi là có chú xxx khác kêu là đội trưởng đến bảo e thông cảm cho công việc các chú, còn chú xxx kia thì lảng dần đi chỗ khác.
Với e thì dù e có sai đi nữa nhưng mà xxx láo với e thì ko xong với e. Nhưng nói chung gần như chưa bao h e sai nên e cãi tới cùng
Đúng cụ ạ, sai thì phạt, chứ nó đã vì dân phục vụ mà lớn miệng chửi mình là phản đòn ngay, không nó nhờn thuốc (y)

mama_angel

Xe hơi
Em xem nhiều bài trên OF, thấy các chú, các bác nhà mình trong trường hợp này là phải cãi cho ra nhẽ và ko đc đưa giấy tờ xe cho XXX nếu như mình đúng.. Vì khi XXX cầm đc giấy tờ xe rồi thì đúng cũng thành sai, ko có cách gì cãi đc.. :)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em xem nhiều bài trên OF, thấy các chú, các bác nhà mình trong trường hợp này là phải cãi cho ra nhẽ và ko đc đưa giấy tờ xe cho XXX nếu như mình đúng.. Vì khi XXX cầm đc giấy tờ xe rồi thì đúng cũng thành sai, ko có cách gì cãi đc.. :)
xxx được quyền kiểm tra giấy tờ xe, có thể gọi là kiểm tra hành chính! Nếu cụ xác định cãi được thì hẵng làm thế, bằng không cay mũi lên là thêm tội đây!

vlab

Xe hơi
Cháu ở tỉnh lẻ và cũng gặp tình huống này, tức không chịu được. Chả là cháu quay đầu ngã 3, ông anh đi 2 bánh phía sau. Sang đường xxx tuýt bảo cháu vượt đèn, hix cháu cãi, xxx già thấy cháu cãi quá chạy ra bảo đánh xe gọn vào làm biên bản, cháu hỏi lỗi gì, xxx bảo không cãi vượt đèn hay không vượt đèn nữa, lập biên bản lỗi không chuyển quyền sở hữu phạt 1tr5:102:. Cháu cãi cháu lái thuê :^) xxx hỏi hợp đồng thuê đâu? cháu điên tiết bảo các ông cứ lập bb tôi ký. Thế là lập mà vẫn ghi tội vượt đèn cháu điên quá làm ỏm tỏi lên. Cuối cùng phải gạch tội vượt đèn cháu mới ký bb và bị thu bằng lái. Cháu đút bb vào túi rồi mới sực nhớ ra thằng em liền rút đt gọi nó, sau khoảng 3 phút nó gọi lại bảo anh quay lại lấy bằng. Cháu quay lại chỗ xxx trẻ đang viết bb bảo cho xin cái bằng :21: nó nhìn cháu quát " xin xỏ gì", :mad: cháu lộn ruột gọi lại cho thằng em nó cười bảo anh bình tĩnh đi, đưa điện thoại cho thằng xxx đấy. Chả biết nó nói gì thấy dạ dạ vâng vâng rồi nhìn quanh và lấy bằng trả cháu. Cháu đút bằng lái vào túi lên xe đi luôn, đi được một đoạn thấy bồ câu đuổi theo chột dạ.... hóa ra.. anh cho xin tờ biên bản :)). Tối về gọi điện cảm ơn thằng em nó bảo anh phải thông cảm cho chúng nó, lần sau anh bị vẫy lại cứ từ tốn đừng cãi om lên thế. Cháu bảo tao sai tao mới xin chứ tao có sai đâu mà chả cãi, nó bảo kể cả anh không ký biên bản thì xxx gọi mấy tay xe ôm gần đó ký làm chứng, kiểu gì anh cũng chết:102: :77:

Ngoc Phan XLS

Xe container
. Cháu bảo tao sai tao mới xin chứ tao có sai đâu mà chả cãi, nó bảo kể cả anh không ký biên bản thì xxx gọi mấy tay xe ôm gần đó ký làm chứng, kiểu gì anh cũng chết:102: :77:
Hay quá!!! Kiểu gì cũng chết!!!:mad::mad::mad:

Em còn bị gí biên bản bắt ký với cái dòng để ghi ý kiến người vi phạm đã được xxx ghi sẵn là: Tôi công nhận các lỗi nêu trên!!! :77::77::77:

SốtVirút

Xe tăng
Cãi thật to:21:

vutamhoan

Xe tăng
Em nghĩ bác Thủ tướng nhà mình cũng muốn thế mà chưa làm được thôi!
Hị hị hị, cụ vẫn mơ mộng quá ạ.
Nhớ hồi ấy cũng hoành tráng, PR chuyên nghiệp phết, rồi mỗi ngày một việc,..bla bla..., rút cục tới giờ chả việc gì ra hồn. Xét cho cùng thì trèo cao, chui sâu đến thế cũng phải ntn mới len được chứ, còn tâm huyết đâu mà lo việc các cụ bị xxx lột tiền he he he :))

ngo_minh

Xe hơi
cứ phải bình sờ tĩnh các kụ ah, nóng tính đôi khi hỏng hết chuyện

Ngoc Phan XLS

Xe container
Hị hị hị, cụ vẫn mơ mộng quá ạ.
Nhớ hồi ấy cũng hoành tráng, PR chuyên nghiệp phết, rồi mỗi ngày một việc,..bla bla..., rút cục tới giờ chả việc gì ra hồn. Xét cho cùng thì trèo cao, chui sâu đến thế cũng phải ntn mới len được chứ, còn tâm huyết đâu mà lo việc các cụ bị xxx lột tiền he he he :))
Phải hy vọng vào tương lai tươi sáng chứ cụ!!!:)
Em thấy cũng đã có nhiều chuyển biến tích cực rồi, chỉ hơi chậm thôi!:41:

Ngoc Phan XLS

Xe container
phải em là em cho cái guốc vào mặt xxx
Hoan hô em gái!!! Chắc xxx sẽ thông cảm cho phụ nữ khi phải ăn món guốc của em!:)
Đàn ông bọn anh thì cái đế giày nếu làm được như em sẽ hả hê hơn đấy, nhưng mà anh chẳng dám!!!:P